[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

chinichi_mz

Xe hơi
thực sự là cứ phải thực tế mới thấy nó hiện đại cụ ợ

landrovercar

Xe tải
em cũng đang ước đi đi nhật một lần trong đời để biết JP nó hiện đại đến dường nào. thanks cụ chủ

vuongha

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ đã cho em được thăm quan NHẬT BẢN và muốn nhảy xuống hố vôi rồi . Hj

carmy

Xe buýt
mãn nhãn quá.............cảm ơn cụ chủ nhiều!

Em hóng để hiểu về đất nước mà e ngưỡng mộ nào
Ước mơ của em 1 lần được sang Nhựt Bổn đấy
đẹp và có chút gì đó thực sự văn hóa
lung linh huyền ảo...
thich quá. chua đc đến đó bao giờ
Thật tuyệt vời sứ sở loài Hoa anh đào, và rượu Sake bác nhỉ?
Ước gì được sang nhật một chuyến nhỉ. nghe cụ kể mà thèm.
Hoa anh đào ở Hàn cũng đẹp, nhưng thật sự ko hoành tráng như ở Nhật bản, em từng sống ở Hàn một thời gian, cũng ước đc sang Nhật nhưng mừ ko đc nên giờ ở VN cho lành. Thanks bác chủ thớt đã chia sẻ những hình ảnh tuyệt đẹp về đất nước Nhật bản.
mình muốn đi nước nhật quá
cảnh đẹp quá cụ.e mơ ước được ngắm hoa anh đào :(
em cũng đang ước đi đi nhật một lần trong đời để biết JP nó hiện đại đến dường nào. thanks cụ chủ
mãn nhãn quá.............cảm ơn cụ chủ nhiều!
Cảm ơn các cụ mợ đã ghé thăm và ủng hộ. :)

người nhật hơi xấu nhỉ .....
Con gái nhật ko xinh bằng việt mình các cụ nhỉ
sao mấy con nhỏ nhật sau thế nhỉ , ko giống như coi trong phin :D
Phim ảnh thì nói chung là người ta cũng phải chọn diễn viên xinh rồi. Còn người Nhật thì ko xinh lắm nhưng người ta ko thẩm mỹ nhiều như Hàn. Nói chung ở đâu cũng có người xinh và ko xinh nhưng đó mới là xã hội các cụ ah.

Cám ơn bác chủ, cho e biết thêm về đất nước mặt trời mọc. E là e rất ngưỡng mộ và cảm ơn Nhật Bản. Ở VN giờ, đi đến đâu cũng thấy dự án của JICA.
Cụ nói chuẩn ợ.

em cũng muốn qua nhật 1 lần. nhưng không biết món ăn ở đây có ngon ko nhỉ? thấy bọn nó toàn ăn hải sản :))
Món ăn thì có nhiều người ko hợp đâu cụ.

Nếu nói trên xe bus nhường nhịn người lớn tuổi thì k hẳn đâu cụ. Thông thường trên tàu và xe bus ở NB có chỗ ưu tiên cho người tàn tật và bà bầu. Các chỗ khác thì dành cho mọi người. Vì người Nhật vốn tính nguyên tắc và trọng sự riêng tư nên khi lên xe họ ngồi chỗ họ nghe nhạc, đọc sách hay làm j đó, rất ít khi để ý đến người khác nên người già hay người lớn tuổi nói chung lên xe là họ coi như k, việc ai nấy làm. Trừ phi họ ngồi chỗ ưu tiên như ở trên em nói thì họ sẽ tự động đứng lên khi có ng trong diện ưu tiên lên xe. Tất nhiên, nhường nhịn các cụ già thì cũng có, nhưng nó lại không phổ biến và k phải luật bất thành văn như ta (cái này k phải là họ k văn minh mà là do thói quen và lối sống của ng Nhật). Một cái nữa mà em thấy chưa đẹp của ng Nhật là hi lên tàu hỏa, mặc dù xếp hàng trật tự cực kì, song lúc lên tầu thì lại nèn nhau chật như nêm. Cái này khác với phuơng tây, họ thấy chật quá là k lên nữa hoặc k chèn nhau để lên tàu. Cụ chủ ở đó nhiều chắc biết, cảnh này thường xuyên diễn ra vào h cao điểm buổi sáng, người đứng chèn nhau trên tàu kín như bưng, k thở nổi. Có lần em đưa F1 nhà em lên tàu đi chơi, vì đông quá k có chỗ ngồi, con mình thì bé k thở đc nên phải xuống ngay ga sau cho nó lành cụ à.
Đi chơi vào giờ cao điểm là không nên rồi. Nhất lại đi cùng em bé. Tàu điện của Nhật thì nổi tiếng là chật trội đông đúc mà cụ.

Em thấy ở các khu mộ có rất nhiều các cây gỗ dựng bên trong kia, nhiều lần bảo hỏi xem là j nhưng quên. Cụ chủ biết đó là j k, có phải tượng chưng cho từng ng mất k cụ nhỉ?
Cái này em nợ cụ để về hỏi gấu cái.

Trường học của jp thích nhỉ, bao giờ việt mình học sinh mới đc như thế. Em thấy làm lạ là sao ngành giáo dục mình ko học tập thằng jp này trang bị cho các em học sinh cấp một cái bảng tính như thế nhỉ. Con em học toàn giơ hết các đốt ngon chân ngón tay ra đếm làm toán, phép tính nào mà các đốt chân tay ko tới thì nó bảo bài này sai. Mấy ông tiến sỹ giáo dục vn mình học jp chả học chỉ giỏi đi copy sách với cờ bọn tàu khựa thôi
VN mình còn nghèo, tuy nhiện tiền của các dự án xây dựng phát triển nhiều khi còn bị cắt xén nên phải lâu lắm thì các trường công mới có được môi trường học tập tốt như họ được.

Một series bài rất hay và có ý nghĩa.
Thanks bác chủ thớt đã cho ae biết một phần nào đó ĐẤT NƯỚC, CON NGƯỜI và VĂN HÓA NHẬT BẢN.
Chúc bác chủ thớt luôn có sức khỏe để viết những bài như thế này. Vodka cụ một ly
y
Cảm ơn cụ rất nhiều.

Người Nhật họ ko thích được khen già là yếu, thêm nữa người 60 tuổi vẫn rất khỏe, nên thường phải người trên 65-70 mới hay được nhường chỗ, chủ yếu là phụ nữ. Họ vẫn được nhường khi tàu đông vừa phải; đông quá thì cũng chịu. Nói chung giờ cao điểm rất ít người già đi tàu. Giờ họ đi thường là giờ thảnh thơi, nhiều người già khi thấy nhường ghế họ còn xua tay hoặc cảm ơn mà không ngồi.
Cụ nói chuẩn quá. 80 tuổi bên đó vẫn còn lái taxi.

một góc thôi,chưa thể nói hay hay dở đc hiii
thì hay dở trong mắt cụ mai cồ thôi mà cụ.
Cảm ơn cụ đã trả lời hộ em.
Kohhng thấy gạch đá giề từ "ấy" nữa nhể!
Bùn wá!
3G và gạch đá cho cụ ý đỡ thèm kìa.. :))

How Ann ado thick quá! Mà Sao cái lớp bác chup, lại toàn nữ sinh nhỉ?
Có Nam sinh nữa đó cụ.

Bác này làm em tự nhiên lại thấy nhớ Nhật quá. Em đã sang đấy 3 lần rùi. Đất nước, phong cảnh và con người Nhật Bản đúng là không chê vào đâu được.
Có nhiều điều hơn mình nhưng tình cảm thì người Việt ta vẫn có những nét riêng.

không có trà đá như Việt nam nhà mềnh rồi:))
Trà đá cũng có nhưng chủ yếu trong nhà hàng phục vụ. Và mùi vị cũng khác nhiều.

thực sự là cứ phải thực tế mới thấy nó hiện đại cụ ợ
Cụ đúng đấy, nói bằng lời và hình ảnh vẫn chưa hiểu hết được. Phải thực tế.

Cảm ơn cụ chủ đã cho em được thăm quan NHẬT BẢN và muốn nhảy xuống hố vôi rồi . Hj
Cụ chơi 2 mục tiêu một lúc hơi nặng đô nhỉ? :))

dongcasper_2

Xe tăng
Thấm thoát thớt đã qua 2 cái april fools'day rồi ;))

Tungdh80

Xe máy
Em là em kết nhất đồng công nghệ của Nhật Bản, em ước kiếp này 1 lần được đặt chân tới Nhật để thỏa ước mơ tự chọn lấy vài em chân dài smartphone :D

1110chien

Đi bộ
Em là em kết nhất đồng công nghệ của Nhật Bản, em ước kiếp này 1 lần được đặt chân tới Nhật để thỏa ước mơ tự chọn lấy vài em chân dài smartphone :D
ở VN cũng có hàng xách tay đó bác.trên các diễn đàn cũng có hội chơi điện thoại nội địa nhật bản đấy.công nhận hàng nhật luôn chất

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Hình ảnh đẹp quá, nhiều em cũng xinh ghê, hihi. Bao giờ cho có tiền du lịch đến Nhật bản nhỉ

cụ sướng thật

scomdu

Xe hơi
Hoa anh đà đẹp quá cụ ạ, đây là niềm mơ ước của iem, nhất định phải qua Nhật 1 chuyến vào mùa hoa này! Cảm ơn chụ chủ đã chia sẻ!

Transit2011

Xe tải
Em làm với Nhật 10 năm rồi, mà Girl Nhật em gặp toàn "cá xấu"!
Em thắc mắc hay là xấu mới sang V.Nam!:((

Step-up Shoes

Xe đạp
Website
giaystepup.vn
Em nhìn thấy hoa anh đào bên Hàn thôi, anh đào trắng cũng đẹp lắm. Cũng mơ một ngày được đặt chân lên đất nước mặt trời mọc này, nhưng chắc còn lâu lâu lắm.

hitantis1.8e

Xe máy

Mẹ vợ em cũng nhảy vào chinh chiến luôn...

Bắt đầu khách khứa xếp hàng để uống trong tiếng vỗ tay cổ vũ của đội cổ động viên và sự chứng kiến của cô dâu chú rể.

Đây là cô bạn gái của cô em vợ, tuy nhỏ tuổi nhưng cũng là một cây hài nổi tiếng của đài truyền hình nhật bản..
Các bạn để ý bên phải có một bát muối to, uống sake bằng ly gỗ nên có muối sẽ ngon hơn rất nhiều...

Uống hết ly này chắc chết mất các cụ nhể..
Mỗi nơi 1 phong tục hay quá.

zavaca

Xì hơi lốp
Em nhìn thấy hoa anh đào bên Hàn thôi, anh đào trắng cũng đẹp lắm. Cũng mơ một ngày được đặt chân lên đất nước mặt trời mọc này, nhưng chắc còn lâu lâu lắm.
Hoa anh đào nhật cánh to rất đẹp cụ ợ. Nhất là đi mùa này, tuyệt

quachtinhphc

Xe tải
đất nước của nền văn minh hiện đại. nghị lựcc