[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

ngheomaisao

Xe hơi
Website
www.google.com
Trường học của jp thích nhỉ, bao giờ việt mình học sinh mới đc như thế. Em thấy làm lạ là sao ngành giáo dục mình ko học tập thằng jp này trang bị cho các em học sinh cấp một cái bảng tính như thế nhỉ. Con em học toàn giơ hết các đốt ngon chân ngón tay ra đếm làm toán, phép tính nào mà các đốt chân tay ko tới thì nó bảo bài này sai. Mấy ông tiến sỹ giáo dục vn mình học jp chả học chỉ giỏi đi copy sách với cờ bọn tàu khựa thôi

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Chai của E là 12 năm, chắc là loại ít năm nhất, chưa bóc ra uống mà toàn để làm chày nghiền thuốc cho F1 :D[/QUOTE]
ấy, để iem đổi cho cụ cái chày nghiền thuốc madein Lãn Ông!

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Cái vụ cải tạo giống nòi khi còn mài ass trên ghế cấp 2 em cũng tưởng thật, sau này mới thấy sự bẩn tưởi của cái gọi là tuyên truyền. Cứ cái kiểu như VTV nhồi sọ người xem khi chiếu phim TQ nói về NB.
1 đất nước mà vừa thua trận trong chiến tranh nhưng Chính phủ vẫn quyết định phải có sữa miễn phí trong khẩu phần ăn của học sinh, Chế độ dinh dưỡng tốt, Sự sạch sẽ và tính khoa học trong đi kèm với chế độ sinh hoạt lành mạnh như: tránh phiền muộn, ngủ nhiều, vui vẻ, năng đi bộ, tắm nhiều lần trong ngày… đã mang lại cho người dân Nhật có được sức khỏe cường tráng và sống thọ nhất thế giới.
Các cụ nhà em kể hồi Nhật lùn nó sang bên mình. Bọn nó chọn những cụ cao to đẹp giai tập trung vào một chỗ rồi phát cho mỗi cụ một tờ báo. Cụ nào biết đọc thì vào chén mấy em Nhật ở phía trong, cụ nào không biết đọc thì xin mời về. Nó cải tạo nòi giống là có thật. xem hình của bác thấy nhiều thanh niên nhật trông cũng Vietnam ra phết.
nhà iem chào kụ đất mỏ! nể nhất là đẳng xúc than!
thêm được cái thông tin của cụ, iem giật mình, dự chiều nay về hỏi ông nội 90t(ông ca0 1,78m), liệu iem có cô. chú bác ruột nguòi Nhật không?

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
đọc đến đây, theo hướng dẫn của cụ MAI-CÓ-GIÒ, iem hỏi bác gúc về Mariaozawa tị,,, ối giời ơi...... Không hay bằng commment cua ''xedapcoi''!^:)^

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Tên của kụ chủ thớt hay thía mà kụ lại dịch ra như thế kia :))
ối h ơi, nần đầu được những chánh tổng com mờ.:-?
nhà cháo đặt tên xong có phong bì tay cầm to Mai-có -giò rùi nhé! ko bị jí-rách đâu! KO biết nà kụ-or mợ zưng nghe tiếng oang oang trên ọp nâu òi, có gì messages riêng cho nhé, biết đâu nại tặng chánh một cái tên like nuôn!:-w

chjpheols

Xe đạp
Một series bài rất hay và có ý nghĩa.
Thanks bác chủ thớt đã cho ae biết một phần nào đó ĐẤT NƯỚC, CON NGƯỜI và VĂN HÓA NHẬT BẢN.
Chúc bác chủ thớt luôn có sức khỏe để viết những bài như thế này. Vodka cụ một ly
y

miêu tử

Đi bộ
Từ thớt của cụ Michaeljo em có tý góp ý nên chăng OF ta làm một cái gì đó( một thớt hay một phong trào) sống, xử sự và làm việc theo phong cách người Nhật. Em thì em thích nước Nhật và cách sống của người Nhật lâu rồi nhưng chưa có dịp đi thăm quan Nhật
Số HTM bên em chưa kịp update cụ ợ, cụ có nhu cầu gì cứ nói với e nhé.. tks cụ..
cháu cũng rất ngưỡng mộ người Nhật và đang cố gắng học tập ng Nhật các cụ ạ! cảm ơn cụ Mai cồ nhiều nhiều :)

E cảm ơn cụ, cụ nói thật đúng ý em, với em, hãy làm việc nhỏ trước. Em xin gây dựng phong trào: Văn hóa giao thông là không vứt rác bừa bãi..
Cụ thấy có được ko ợ?

xe cút kítt

Xe hơi
Con gái nhật ko xinh bằng việt mình các cụ nhỉ

tientung000

Xe điện
Nếu nói trên xe bus nhường nhịn người lớn tuổi thì k hẳn đâu cụ. Thông thường trên tàu và xe bus ở NB có chỗ ưu tiên cho người tàn tật và bà bầu. Các chỗ khác thì dành cho mọi người. Vì người Nhật vốn tính nguyên tắc và trọng sự riêng tư nên khi lên xe họ ngồi chỗ họ nghe nhạc, đọc sách hay làm j đó, rất ít khi để ý đến người khác nên người già hay người lớn tuổi nói chung lên xe là họ coi như k, việc ai nấy làm. Trừ phi họ ngồi chỗ ưu tiên như ở trên em nói thì họ sẽ tự động đứng lên khi có ng trong diện ưu tiên lên xe. Tất nhiên, nhường nhịn các cụ già thì cũng có, nhưng nó lại không phổ biến và k phải luật bất thành văn như ta (cái này k phải là họ k văn minh mà là do thói quen và lối sống của ng Nhật). Một cái nữa mà em thấy chưa đẹp của ng Nhật là hi lên tàu hỏa, mặc dù xếp hàng trật tự cực kì, song lúc lên tầu thì lại nèn nhau chật như nêm. Cái này khác với phuơng tây, họ thấy chật quá là k lên nữa hoặc k chèn nhau để lên tàu. Cụ chủ ở đó nhiều chắc biết, cảnh này thường xuyên diễn ra vào h cao điểm buổi sáng, người đứng chèn nhau trên tàu kín như bưng, k thở nổi. Có lần em đưa F1 nhà em lên tàu đi chơi, vì đông quá k có chỗ ngồi, con mình thì bé k thở đc nên phải xuống ngay ga sau cho nó lành cụ à.
Người Nhật họ ko thích được khen già là yếu, thêm nữa người 60 tuổi vẫn rất khỏe, nên thường phải người trên 65-70 mới hay được nhường chỗ, chủ yếu là phụ nữ. Họ vẫn được nhường khi tàu đông vừa phải; đông quá thì cũng chịu. Nói chung giờ cao điểm rất ít người già đi tàu. Giờ họ đi thường là giờ thảnh thơi, nhiều người già khi thấy nhường ghế họ còn xua tay hoặc cảm ơn mà không ngồi.

bmwgermany

Xe tải
một góc thôi,chưa thể nói hay hay dở đc hiii

cucuto9

Xe tải
How Ann ado thick quá! Mà Sao cái lớp bác chup, lại toàn nữ sinh nhỉ?

20m66595

Xe tăng
Bác này làm em tự nhiên lại thấy nhớ Nhật quá. Em đã sang đấy 3 lần rùi. Đất nước, phong cảnh và con người Nhật Bản đúng là không chê vào đâu được.

chinichi_mz

Xe hơi
không có trà đá như Việt nam nhà mềnh rồi:))