[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

nhat_nam80

Xe máy
Haiza, Natsukashii na

Những con đường rộng thênh thang dành cho những loại xe lớn chạy trong nhà máy.

Tòa nhà chính trưng bày lịch sử phát triển của rượu Suntory.
[/QUOTE]

Đây có phải cái lò nấu riêụ wishky nắp đồng đầu tráng sỹ gì đó không bác!

letung

Xe tải
Cái này chắc chỉ với điện cao thế thôi chứ mà với các loại điện thông thường em có thấy họ làm vậy đâu?
Cụ Mechaeljo ơi! Chỗ Cụ bị mất điện à? hay là mạng Internet bị sao? :D

roro

Xe tăng
Tokyo Disney Land em chưa được đi, em mới đi Disney Sea thôi, cũng có cái hay của nó :D.
Cái làm em thèm nhất là cái bữa hải sản của gia đình bác, hic, hay ramen nữa. Em có đề nghị bác ko up hình thức ăn lên nữa, up lên khác gì hành hạ em :D!

tboomo

Xe hơi
bài của cụ tuyệt vời, em luôn hi vọng có cơ hội được đến nước Nhật. Cảm ơn cụ nhiều :)

Giờ đây khắp nơi quanh khu vực này đều có những cột dựng loa cảnh báo sóng thần như này. Em có cảm giác như vài trăm mét lại có một cây cột như này được dựng lên.

Các hệ thống biển báo giao thông vừa mới dựng lên còn mới màu sơn, màu đèn..

Hệ thống điện cũng vừa được hoàn tất.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Nước phía trong thì yên bình, phía ngoài thì ồn ào và hung dữ..

Những ngôi nhà đang được tu sửa, nâng cấp.

Hiện nay chính quyền địa phương không cho dân chúng xây dựng lại nhà cửa đất đai trên chính mảnh đất của mình mà vẫn đang chờ một sự quy hoạch đầu tư lại một cách thận trọng và an toàn hơn từ phía chính phủ. Những ngôi nhà còn có thể đứng vững và nâng cấp một chút lên để ở thì vẫn được.
Hầu hết người dân hiện nay vẫn đang sống trong các nhà tạm được dựng lên bởi chính quyền địa phương và các tổ chức y tế. Trung bình mỗi một nơi cư trú như vậy rộng khoảng 10m2. Cư dân vẫn phải chịu một cuộc sống tương đối vất vả.

Một ngôi nhà tạm của người dân..

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
thần kỳ nhat bản,nhất là cái cách họ vươt qua thảm họa.khâm phục thật
Qua thảm họa này thì cả thế giới đều khâm phục người Nhật. Em nghĩ khó có quốc gia nào có thể qua được nước Nhật về ý chí kiên cường và sự chịu đựng gan góc khi phải đối mặt với các thảm họa thiên nhiên như vậy.

Hờ hờ, bắt quả tang xe nhà cụ Maicồ có gắn thiết bị ETC nhưng lại trả tiền thủ công nhé. Mà các ông đứng thu tiền vé toàn người già về hưu cụ Maicồ nhỉ.
Em nhớ có lần đi đường cao tốc, qua trạm thu phí lấy 700 yen trả tiền cho một ông già. Trả tiền xong, kéo kính lên định đi thì cụ lại chặn xe vì tội ... chưa nộp phí. Sau vụ này, em phải mở ngay cái tài khoản ETC, đi vừa nhanh vừa đỡ nơm nớp lo có cụ nào báo cảnh sát mình quỵt tiền ;))
Trên xe có lắp mà mỗi tội em không có thẻ thì phải sử dụng tiền mặt thôi.. :P

Xem cái này mà rớt nước mắt, bao giờ đường sá VN mới sạch thế kia:((:((
Rồi có một ngày... :)

Em coi bài của Anh Mai Cồ viết đọc đi đọc lại Phần 1 Phần 2 tới giờ vẫn không thấy chán. Càng đọc càng thấy hay mở mang kiến thức :)
Cảm ơn em nhiều lắm..

Cụ Mechaeljo ơi! Chỗ Cụ bị mất điện à? hay là mạng Internet bị sao? :D
Tuần rồi em hơi bận nên mong cụ thông cảm cho em nhé.. :D

Tokyo Disney Land em chưa được đi, em mới đi Disney Sea thôi, cũng có cái hay của nó :D.
Cái làm em thèm nhất là cái bữa hải sản của gia đình bác, hic, hay ramen nữa. Em có đề nghị bác ko up hình thức ăn lên nữa, up lên khác gì hành hạ em :D!
EM đang định up mấy chục món sushi lên mà nghe cụ nói em lại thôi.. :P

lại hóng bài của kụ (b)
Cảm ơn cụ tiếp tục đồng hành với em..

bài của cụ tuyệt vời, em luôn hi vọng có cơ hội được đến nước Nhật. Cảm ơn cụ nhiều :)
Chúc cụ sớm đạt được mong ước nhé.. :)

LinhTran

Xe tải
Em cũng đã từng dứng chỗ thang máy này rồi cụ ạ, công nhận vào năm 2000 khi em đứng ở đây thấy Vịt mình còn lạc hậu quá.
Ấn tượng nhất khi đi lên Nikko là nó làm hai đường lên và xuống riêng biệt cách xa hẳn nhau. Đường tuy hẹp nhưng là một chiều nên xe 54 chỗ đi ngon lành tuy có hơi run.
Hồi em đi thì chỗ này là mùa thu, bắt đầu vào mùa lá đỏ đẹp mê mẩn luôn. Lần đầu tiên trong đời em nhìn thấy cánh rừng với sắc màu xanh đỏ vàng đan xen mà há hốc cả mồm. Tiếc là hồi đó chưa có ảnh số, toàn chụp phim nên về sau thất lạc lung tung cả.

Em và ông già vợ chụp ảnh ở cái thác này, mà để xuống được cái thác này là một câu chuyện: Thế này nhé, bạn đi xe lên đỉnh núi, rồi từ đỉnh núi bắt đầu xếp hàng một để đi vào ... thang máy. Rồi thang máy bắt đầu chạy ... xuống 300m, từ đó bắt đầu đi bộ dọc theo đường hầm để đi ra một trụ lớn bằng bê tông mà chúng tôi đang đứng đây ngắm cảnh. Cầu kỳ thế chứ.

LinhTran

Xe tải
Về giờ giấc thì người Nhật là nhất thế giới rồi ạ. Em đi Shinkansen từ Tokyo xuống Kyoto trong hơn 2 giờ đồng hồ, khi lên tàu nó có cái đồng hồ đếm ngược thời gian cho đến ga cuối. Khi cửa tàu mở ra thì đồng hồ đếm còn ... 13 giây. Chịu với chúng nó thật.
Tất cả tàu điện ở Nhật em đi đầu thấy trên sân ga có cái vạch kẻ màu vàng hay trắng là chỗ để hướng dẫn mọi ngừoi đứng chờ tàu đến là cửa tàu sẽ ở đúng vị trí đó khỏi phải chạy nháo nhác như Vịt mình. Em có để ý là sao tất cả các chuyến tàu đều dừng đúng vị trí đó thì mới thấy là phía cuối sân ga có một cái cờ màu đỏ, chú lái tàu chỉ cần đi chậm và phanh sao cho cái cờ và cái thanh cửa sổ chỗ chú ý ngồi trùng nhau là được, rất đơn giản mà Vịt mình chả bao giờ làm được.

Cháu trả lời hộ cụ Chánh. Cháu thấy người Nhật làm việc rất đúng thời gian, các cụ xem ảnh thấy ở ga tàu điện ghi h tàu đến và đi, cháu đã kiểm chứng điều này, chuẩn từng phút 1 luôn ạ #:-s. Thứ 2 là họ làm việc cẩn thận, chu đáo tới mức làm người khác khó chịu luôn ạ :P,. Trong đoàn cháu đi, có đứa em rơi cái cúc áo ở khách sạn, tuần sau về ks đó thấy cái cúc đc cất cẩn thận trong túi " Lost and found " và trả lại tận tay.