[Funland] Tòa nhà IDMC lấn chiếm vỉa hè một cách phi lý

pbinh979

Xe tăng
móa. nhiều ông bảo sợ XM phi lên làm hỏng vỉa hè đẹp. thế thì xem lại chất lượng thi công thôi.
còn vỉa hè là của NN. tôi phi lên vỉa là sai. OK tôi SAI, nhưng là sai với nhà nước, với công quyền, các ông có quyền méo gì mà cấm, mà cản.
em đi làm đường Lê văn Lương. 1 làn BRT, làn trong thì mấy ông ô tô đỗ. ô tô 2 làn còn lại chen nhau tắc cứng, ko hiểu xe máy đi làn nào. đôi lúc vẫn phải phi lên hè. có mấy lần bọn tòa nhà chăng dây vs kê bê tông chặn. em xuống dứt đứt cả dây với khuân bê tông rông ra cho xm phi. đố thằng nào dám ý kiến.

haipvg

Xe tăng
Chuyện tòa nhà này chiến vỉa hè làm nơi trông xe máy có phi lý hay không em chưa bàn nhưng việc chủ thớt phản ứng việc bị bảo vệ ngăn cản xe mình đi lên vỉa hè là phi lý thấy rõ. Nếu đi bộ mà bị ngăn cản thì việc phản ứng mới là có lý.

Moriarty

Xe container
Chiều nay trên đường đi làm về nhà cháu chứng kiến một sự bức xúc ko hề nhẹ của tòa nhà IDMC 18 Tôn Thất Thuyết, Mỹ Đình 2, Nam Từ Liêm, ko hiểu sao họ cho mình quyền sử dụng vỉa hè trên đường Tôn Thất Thuyết để làm chỗ để xe cho riêng mình, họ cho lập hàng rào và huy động đông đảo lực lượng bảo vệ ngăn không cho mọi người di chuyển lên vỉa hè, nơi họ đang chiếm lĩnh để làm nơi để xe máy. Đường thì tắc kẹt cứng những phương tiện xe máy trót phi lên vỉa hè bị bảo vệ yêu cầu quay lại, họ chăn hàng rào khiến những người đi bộ cũng gặp khó khăn khi di chuyển qua đây. Một số người có ý kiến muốn di chuyển lên vỉa hè để giảm tải cho lòng đường thì bị chặn lại, nhà cháu có nghe 1 đồng chí cán bộ tòa nhà có dáng vẻ khá là rắn dang tay chặn xe và trả lời người đi đường rằng quận cấp phép cho họ sử dụng vỉa hè này hai người có đôi co qua lại, người đàn ông phải hậm hực quay xe. Các cụ thạo luật cho em hỏi, tòa nhà IDMC làm như vậy có vi phạm quy định của nhà nước không ạ. Em đi quá mà thấy bức xúc quá- rõ ràng trên vỉa hè còn cắm biển đỏ của công an (
ban chỉ đạo 197, cấm đỗ xe trên vỉa hè).
Nói chung cái rào kia là để ngăn xe máy đi trên vỉa hè thôi, khi nào nó cấm cả người đi bộ cụ hẵng ý kiến. Em đi bộ gặp vụ thế này rồi, đang định bê cái rào dịch sang 1 bên thì bảo vệ tòa nhà ra bê dùm và họ bảo là để ngăn xe đi trên vỉa hè.

mamtom7981

Xe buýt
Sôi nổi phết, nhà cháu thấy chắn thế là sai, còn ông nào phi xe máy lên vỉa để đi cũng sai nốt.
Chủ tòa nhà sai lè luôn: cản trở người đi bộ + chiếm dụng vỉa hè trái phép.
Dân khu đó làm cái đơn ra phường là phải giải tỏa.

Nhà cháu không nói đến văn hóa giao thông gì cả,

quangnt78

Xe tải
Ôi giời, cái tòa nhà gần chỗ em làm góc Phan Bội Châu - Lý Thường Kiệt (hình như là Pacific thì phải) họ còn khoét cả vỉa hè xuống cho bằng mặt đường để ô tô và taxi vòng vào đón đưa khách mà. Em hầu như ít khi đi bộ được qua đoạn này mà phải trèo mấy bậc lên hành lang của họ, đi sang đến PBC lại xuống :D. Em cũng không rõ chủ đầu tư có được cấp phép không nhưng thực trạng giờ nó như vậy :(
Nó là thực trạng rất phổ biến hiện nay, rất nhiều nơi lấn chiếm như vậy cụ ạ, chỉ biết mong sao chính quyền sát sao quản lý hơn!

ductien.su

Xe tăng
Không rõ theo luật họ có được chặn vỉa hè như vậy không. Nhưng em hiểu lý do của họ. Đúng là vỉa hè của nhà nước nhưng thường thì chủ đầu tư lát gạch tử tế phần trước toà nhà của họ nên họ không muốn xe máy đi lên làm hỏng (kể cả vỉa hè do nhà nước lát gạch thì tất nhiên toà nhà cũng muốn vỉa hè lành lặn không bị hư hỏng)!
Còn xe máy đi lên vỉa hè là sai rồi. Nhìn đẹp thế kia mà xe cứ phi lên thì chẳng mấy mà vỡ hỏng.
Về luật thì ko đc phép tự ý lát gạch vỉa hè cụ nhé, kể cả cụ có lát gạch tốt 100 lần nhà nc.
Nhà em trong HCM bị vỡ đường ống nc ngầm ngay trc vỉa hè nhà. Bên chi nhánh nước đến đập tanh bành hè ra để sửa ống. Xong đắp tạm đất đấy chờ bên môi trường đô thị lát lại hè. Chờ 1 ngày ko thấy đâu mà nhà em lại mặt tiền k.doanh cần thẩm mỹ. Em tự mua gạch gần như đồng màu về lát lại, mà sau bên đô thị đến vẫn đập ra để st lại theo gạch của họ.
Đến dân tự nguyên mua vật liệu chám lại ổ gà còn bị chính quyền "khoét" lại cái ổ gà như cũ. "Tái phạm" là ăn biên bản hành chính ngay. Nên cụ thấy chỗ nào tự đầu tư lát cái hè đẹp đẽ là chỗ đó đàn làm trái luật đấy ah.

cabin

Xe buýt
Mình thấy để như vậy là ổn, người đi nộ vẫn qua đc, chứ để đội xe máy lao lên thì chối lắm

Demchinhhang.net

Xe container
Nhiều bác đặt nặng vấn đề xe không được phép đi lên vỉa hè nhỉ , ơ thế đống xe máy kia phi lên kiểu gì ạ , còn phi xuống nữa , bác nào nhan trí giải thích cái . Người ta hỏi vu vơ nhưng cái sai lại từ hệ thống , các nhà ven đường thì bắt pải đầu tư đường gom , xây thêm tầng hoặc thêm tầng hầm cho khách và dân sử dụng ạ , đến ạ với cứ xe pháo k đc cái này không nên cái kia
Chuẩn cụ.
Công nhận nhiều ông do cố tình hay trình độ lùn mà cứ bẻ lái sang việc đi xe trên vỉa hè...mà không đi vào trọng tâm câu chuyện là chặn vỉa hè làm bãi đỗ xe, những xe máy gửi kia họ dắt lên chắc.

quangnt78

Xe tải

Oh em mới Google hóa ra việc vi phạm này của tòa nhà đã được lên báo các cụ ạ.

trantien

Xe tăng
Ồ, luật nào cho phép xe máy phi lên vỉa hè thể bác mà bác lại hỏi người ta có quyền cấm hay ko? Giả sử chỗ đó ko có biển cấm ỉa, cấm đái thì bác có quyền ra đó ỉa bãi ở đó ah? Xong người ta chạy ra xua bác đi thì bác thắc mắc người ta có quyền cấm hay ko ah bác? Cộng đồng văn minh là như nào bác hiểu ko? Vỉa hè làm ra để xe máy phi lên với lý do tắc đường ah? Còn cái việc người ta để xe máy như bác đang hiểu người ta trông giữ xe thì bác nên tìm hiểu kỹ trước khi phát ngôn nhé ko vỡ mồm lúc nào ko hay đâu? Tôi đoán bác cũng chưa bao giờ sở hữu căn nhà mặt đường nào mà vỉa hè nó tầm 6-8m bác nhỉ nên có khi bác chả biết lô đất đó diện tích thực và diện tích xây dựng ra sao. Có những căn người ta chìa cả vài mét ra làm vỉa hè thì nó để xe chứ nó để tổ bố nó ở đấy mình cũng đừng ý kiến. Để tránh thắc mắc nhiều thì việc đầu tiên đừng phi xe máy lên vỉa hè, giả sử bọn họ cấm người đi bộ thì hãy ý kiến nhưng tất nhiên họ ko ngu mà cấm người đi bộ. Những vấn đề tư duy đơn giản tôi thấy nhiều bác trên này ngây thơ vô số tội bảo sao hỗn loạn ngoài đường.

Tất nhiên rồi, tư duy hay kiến thức là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ ko phải quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc phi xe máy lên vỉa hè nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi vì đó là tôi mà phải ko nào.
Cps luật cấm dắt bộ xe trên vỉa hè ko cụ. Xe đạp hoặc xe máy. Giờ chắn thế kia dắt qua kiểu gì.

quangnt78

Xe tải

FANVIST

Xe tăng

mobile

Xe hơi
Không tự nhiên mà người ta vẽ cái vạch vàng to đùng thế kia giữa vỉa hè, khả năng là sổ đỏ của tòa này đến chỗ vạch vàng đó.

Hieumos

Xe container
Không tự nhiên mà người ta vẽ cái vạch vàng to đùng thế kia giữa vỉa hè, khả năng là sổ đỏ của tòa này đến chỗ vạch vàng đó.
À, vạch vàng đấy là dành cho người mù cụ ạ, không liên quan gì đến đỗ xe hay sổ đỏ.

FANVIST

Xe tăng

FANVIST

Xe tăng
Chiều nay trên đường đi làm về nhà cháu chứng kiến một sự bức xúc ko hề nhẹ của tòa nhà IDMC 18 Tôn Thất Thuyết, Mỹ Đình 2, Nam Từ Liêm, ko hiểu sao họ cho mình quyền sử dụng vỉa hè trên đường Tôn Thất Thuyết để làm chỗ để xe cho riêng mình, họ cho lập hàng rào và huy động đông đảo lực lượng bảo vệ ngăn không cho mọi người di chuyển lên vỉa hè, nơi họ đang chiếm lĩnh để làm nơi để xe máy. Đường thì tắc kẹt cứng những phương tiện xe máy trót phi lên vỉa hè bị bảo vệ yêu cầu quay lại, họ chăn hàng rào khiến những người đi bộ cũng gặp khó khăn khi di chuyển qua đây. Một số người có ý kiến muốn di chuyển lên vỉa hè để giảm tải cho lòng đường thì bị chặn lại, nhà cháu có nghe 1 đồng chí cán bộ tòa nhà có dáng vẻ khá là rắn dang tay chặn xe và trả lời người đi đường rằng quận cấp phép cho họ sử dụng vỉa hè này hai người có đôi co qua lại, người đàn ông phải hậm hực quay xe. Các cụ thạo luật cho em hỏi, tòa nhà IDMC làm như vậy có vi phạm quy định của nhà nước không ạ. Em đi quá mà thấy bức xúc quá- rõ ràng trên vỉa hè còn cắm biển đỏ của công an (
ban chỉ đạo 197, cấm đỗ xe trên vỉa hè).
Ảnh cuối có cọc treo biển, ghi nội dung bên Taxi Group được sử dụng vỉa hè làm chỗ đỗ xe riêng, cụ quay lại kiểm chứng nhé.

mobile

Xe hơi
Em google thấy cái này: "Tùy khu vực, những vỉa hè rộng từ 3m trở lên được cơ quan chức năng kẻ vạch vàng làm ranh giới cho chủ nhà được sử dụng phần từ mép nhà ra"

FANVIST

Xe tăng
Em google thấy cái này: "Tùy khu vực, những vỉa hè rộng từ 3m trở lên được cơ quan chức năng kẻ vạch vàng làm ranh giới cho chủ nhà được sử dụng phần từ mép nhà ra"
Nếu áp dụng như này thì bên Taxi Gruop chỉ có quyền đối với phần vỉa hè bên trong vạch Vàng