[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em thì được biếu bình rượu đinh lăng mà không dùng,giá mà nhượng lại được cho cụ nào thì tuyệt quá ;))

Bình rượu.jpg
Cái bình 100k
Mấy cái củ kia được 2k g là nhiều.. giá hơn trăm
- 5-6 lít rượu hơn trăm bạc

Màu thì nhạt thếch... chất loảng
Tím lại chả bõ bèn gì mà đi mua... cụ ko uống thì cho ai thân thiết

Ko quý hiếm gì đâu cụ

DavidMinhDuc

Xe hơi
Cái bình 100k

Ko quý hiếm gì đâu cụ
thế hả cụ,chắc mới cho nên màu còn nhạt,cụ sành rượu quá ạ ^^

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cái bình 100k

Ko quý hiếm gì đâu cụ
5-6l rượu hơn trăm bạc thì rượu này uống cũng sợ. Rượu Tẻ của em loại 30 độ,men Lá, nồi Thủy Thượng, giá 20k/l mà e còn ngại làm, vì lãi mỏng, e thà bán rượu Nếp, Men Lá, Thủy Thượng 30 độ giá 25k còn hơn nấu rượu Tẻ. Hơn nữa là ngâm Đinh Lăng ntn cần rượu 40 độ, nếu rượu Tẻ của e bét cũng phải 28-30k/lít. Nên bình này mà cho ng thân là ko ổn đâu 😂

DavidMinhDuc

Xe hơi
5-6l rượu hơn trăm bạc thì rượu này uống cũng sợ. Rượu Tẻ của em loại 30 độ,men Lá, nồi Thủy Thượng, giá 20k/l mà e còn ngại làm, vì lãi mỏng, e thà bán rượu Nếp, Men Lá, Thủy Thượng 30 độ giá 25k còn hơn nấu rượu Tẻ. Hơn nữa là ngâm Đinh Lăng ntn cần rượu 40 độ, nếu rượu Tẻ của e bét cũng phải 28-30k/lít. Nên bình này mà cho ng thân là ko ổn đâu 😂
vâng e cũng không biết cụ sành rượu trên phán thế nào,chứ cái này dưới quê người ta biếu,ng ta cũng ngâm để uống nên chất lượng thì an tâm,với cả bình này 18 lít chứ không phải 5 6 lít ạ.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
vâng e cũng không biết cụ sành rượu trên phán thế nào,chứ cái này dưới quê người ta biếu,ng ta cũng ngâm để uống nên chất lượng thì an tâm,với cả bình này 18 lít chứ không phải 5 6 lít ạ.
Bình 18 lít.. thể tích 18.. cụ cho 2 kg củ đinh lăng vào rồi rót 1 được mấy lít

Em nhìn cái bình này giống bình 13 lít kawsm cụ

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
có lần uống táo mèo, về quật con gấu hơn 1 tiếng chưa ra các cụ ah, có phải táo mèo có công dụng đó ko?

NoiThatAnPhat

Xe tăng
có lần uống táo mèo, về quật con gấu hơn 1 tiếng chưa ra các cụ ah, có phải táo mèo có công dụng đó ko?
Chẳng qua là đột biến 1 lần thôi, e đám bảo những lần sau ko đạt như thế nữa. Rượu táo mèo bên cạnh nhiều cái tốt thì có 1 cái hại là giảm ham muốn tình dục đối với nam giới, cụ nhé (tất nhiên là đấy là uống nhiều, còn uống ít/pha loãng thì vẫn tốt)

văn Mười

Xe tải
Em có bình rượu rắn ngâm hơn chục năm rồi mà tanh quá khó uống quá mà ko biết ngâm thêm gì cho đỡ tanh, cao nhân nào biết chỉ dùm em với ? Thanks các cụ

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em có bình rượu rắn ngâm hơn chục năm rồi mà tanh quá khó uống quá mà ko biết ngâm thêm gì cho đỡ tanh, cao nhân nào biết chỉ dùm em với ? Thanks các cụ
E cũng chưa đủ tuổi để uống rượu rắn, nhưng nếu cụ tin thì cụ cho vào bình thêm cho e: ít Cỏ Tranh và Cỏ Mần Trầu, tươi thì gấp 2 lần khô, khối lượng tầm 10% khổi lượng rượu. 2 món này làm giảm/át vị tanh cũng như làm mầu của rượu ngâm của cụ đẹp hơn. Lúc uống cụ cũng lấy ít một ra rồi đấu với rượu trắng cho nhạt vị rắn ra rồi uống nhé (đấu 1-10 hay bao nhiêu thì tùy khẩu vị của cụ nhé)
Ps: Lúc ngâm cụ cho rượu hơi nhẹ độ thì phải!?

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Rượu ngâm thảo dược thì em thấy hợp với củ sâm trắng Hàn ngâm với Linh chi mình, nói chung tùy khẩu vị mỗi người.

mymemory

Xe đạp
Em tính làm bình tam thất bắc, các cụ cho em hỏi 1kg tươi hoặc 1 kg khô thì ngâm bao nhiêu L vậy ạ?

assanovic

Xe tải
Trước giờ em hay chơi rượu men lá Hà Giang (e toàn lên chợ trên Hà Giang mua về), rượu ngâm hoa quả, anh túc, nói không với động vật, nhưng thú thật là kinh nghiệm với độ sành là chưa có nhiều.

Các cụ cho em hỏi là ngâm thì mình lấy cốt rượu nào ngâm thì hợp lý ạ? Với có nguồn nào chất lượng không (giá đi đôi với chất nên ko thành vấn đề ạ) khai sáng cho e với ạ.

lx125_black

Xe container
1. Em thấy bảo rượu ngâm thì nên ngâm bình sành, bình gốm không tráng men. Mà e thấy các cụ toàn chơi bình thủy tinh?
2. Em mới thửa mấy chục lít rượu ngon, đang tính ngâm ít hoa quả. Nhưng ít uống, các cụ cho em hỏi là ngâm mà để lâu 1 vài năm thì có hỏng rượu không?

lx125_black

Xe container
Trước giờ em hay chơi rượu men lá Hà Giang (e toàn lên chợ trên Hà Giang mua về), rượu ngâm hoa quả, anh túc, nói không với động vật, nhưng thú thật là kinh nghiệm với độ sành là chưa có nhiều.

Các cụ cho em hỏi là ngâm thì mình lấy cốt rượu nào ngâm thì hợp lý ạ? Với có nguồn nào chất lượng không (giá đi đôi với chất nên ko thành vấn đề ạ) khai sáng cho e với ạ.
Chị nhà em nấu rượu, em năm nay mới bắt đầu ngâm vì ko muốn uống rượu linh tinh nữa. Mới lấy về 50lit đang trong can nhựa, chưa có bình chưa có hoa quả để ngâm :D

cucke

Xe hơi
Rượu trắng vẫn tốt hơn, nếu có thì ngâm chuối hột cho có màu tý thôi.

cuhaifus

Xe container
Em mới được cho tầm gửi Nhội và ít ổi rừng thơm phức, đặt luôn 30 lit nếp nấu ba ba, lấy 40 độ, thửa đôi chum 20 lít loại dày của Quảng ninh chứ ko chơi chum Bát tràng, về đánh rửa ngâm tráng qua rượu nhẹ rồi đưa 2 món kia vào ngâm, mới đổ vào rồi đậy lá chuối rồi nai nịt bịt nilong và cho vào gầm cầu thang, chắc tầm 3 tháng nữa là múc dần ra uống được rồi

assanovic

Xe tải
Chị nhà em nấu rượu, em năm nay mới bắt đầu ngâm vì ko muốn uống rượu linh tinh nữa. Mới lấy về 50lit đang trong can nhựa, chưa có bình chưa có hoa quả để ngâm :D
Thời sinh viên e với đội kí túc xá bú cuốc lủi chả thua j uống nước mấy (thời mà chỉ có dưa chuột, xoài, cóc làm mồi), Vodka HN to bú 1 chai chả hề hấn j :)). Nhưng từ ngày em bị ngộ độc Vodka HN (chai to), e đoán là rượu giả, e cạch hẳn với rượu linh tinh. Giờ nghĩ lại mà thấy hãi. Đi đâu xác định uống rượu em lúc nào cũng khuân theo hoặc phải biết rõ nguồn gốc mới dám uống.

Cụ đừng để trong can nhựa, ra Bát Tràng làm đôi chum về, ngâm vừa sang vừa lành, rượu mà ngon thì kể cả ko ngâm gì, để đấy cho êm thì uống cũng đã vào r ạ. Cách đây gần 10 năm, e có cái thú chạy xe lên Hà Giang mua rượu ngô men lá về, vứt không đấy vài tháng đến khi nó thơm điếc mũi thì lôi ra uống. Lôi ra mời khách thì mặt vênh lên khỏi cúi xuống vì độ thơm, ngon và vào :))

lx125_black

Xe container
Thời sinh viên e với đội kí túc xá bú cuốc lủi chả thua j uống nước mấy (thời mà chỉ có dưa chuột, xoài, cóc làm mồi), Vodka HN to bú 1 chai chả hề hấn j :)). Nhưng từ ngày em bị ngộ độc Vodka HN (chai to), e đoán là rượu giả, e cạch hẳn với rượu linh tinh. Giờ nghĩ lại mà thấy hãi. Đi đâu xác định uống rượu em lúc nào cũng khuân theo hoặc phải biết rõ nguồn gốc mới dám uống.

Cụ đừng để trong can nhựa, ra Bát Tràng làm đôi chum về, ngâm vừa sang vừa lành, rượu mà ngon thì kể cả ko ngâm gì, để đấy cho êm thì uống cũng đã vào r ạ. Cách đây gần 10 năm, e có cái thú chạy xe lên Hà Giang mua rượu ngô men lá về, vứt không đấy vài tháng đến khi nó thơm điếc mũi thì lôi ra uống. Lôi ra mời khách thì mặt vênh lên khỏi cúi xuống vì độ thơm, ngon và vào :))
Chị em ở Mộc Châu mới nấu riêng cho em 50 lít, đưa về được nhà thở ko ra hơi.
Em đang để tạm ở can nhựa, cuối tuần có thời gian mới đi mua chum vại được.

Em vẫn lăn tăn là rượu ngâm các loại lâu quá (3 năm chẳng hạn) thì có bị hỏng ko?