Tổ chức leo núi Fansipan ( Phan Xi păng ) - Mời các cụ mợ đăng ký tham gia và góp ý

hieu78

Xe tăng
Em muốn tham gia quá, nhưng chắc thời điểm tổ chức sẽ trùng vào lịch khai giảng của trẻ con rồi, tiếc quá

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Em đóng góp chút về tập thể lực trước khi leo Fan cho cụ nào không có nhiều thời gian tập

1. Đứng lên ngồi xuống:

- Đeo trên vai balô nặng khoảng 4kg, bằng trọng lượng sẽ phải mang khi đi Fan, có đai thắt chặt quanh bụng, đứng lên ngồi xuống liên tục cho đến khi chân mỏi nhừ ra không làm được nữa. Nghỉ một lúc, làm lại cho đến khi mỏi. Mỗi ngày chỉ mất 10 - 15 phút cho bài tập này.

- Lưu ý: khi đứng lên đồng thời kiễng trên đầu mũi chân, hít vào; khi ngồi xuống hạ gót chân sát đất, thở ra. Để giữ thăng bằng có thể đặt tay lên một chỗ cao ngang bụng như bàn ăn, tủ tường, mắt nhìn lên một vị trí cao hơn đầu. Tuyệt đối không dùng tay trợ giúp cho chân.

- Bài tập này có tác dụng phá cơ chân, trong khoảng 4-5 ngày đầu sau khi tập, cơ chân căng đến nỗi mỗi bước đi, lên xuống cầu thang đều rất đau. Nhưng đảm bảo khi leo núi không bị chuột rút, không lo đau chân.

- Lưu ý: phải tập sớm, trước ít nhất 20 ngày, để đến gần khi đi cơ chân đã hết đau, nếu tập muộn quá
cơ chân đau thì khó mà leo được.

2. Kiễng chân:

- Lấy một cuốn sách / tập sách, hay vật cứng gì đó cao khoảng 10cm, để cạnh tủ, bàn, kệ tivi. Đứng mũi chân lên đó, gót sát đất. Kiễng lên cao hết mức có thể, rồi hạ gót xuống gần sát đất, lại kiễng lên, liên tục cho đến khi mỏi không làm được nữa thì nghỉ một lúc rồi làm lại. Mỗi ngày cũng chỉ cần 5-10 phút.

- Lưu ý: có thể để tay lên vị trí thuận tiện để giữ thăng bằng, khi kiễng lên hít vào, hạ xuống thở ra. Có thể thay đổi vị trí chân: song song với nhau, gót quay ra ngoài, gót quay vào trong.

- Bài tập này khiến cho cơ ở gan bàn chân quen với việc đi bằng mũi, dễ cho việc leo lên, không bị chuột rút. Đồng thời việc xoay các tư thế chân giúp cho khi lên xuống dẫm lên các hòn đá nhỏ không bị trẹo chân, đau chân do tư thế không thẳng bàn chân.
Riêng cái trò này ko nên tập nhé, rất dễ suy thận cấp. Leo có hơn chục km đường núi mà các cụ làm như đi mấy chục km. Coi nó như đi dạo tự khắc nhẹ.

RFJ

Xe tải
Em cũng máu đi với các cụ, từ nay đến tháng 9 vẫn còn xa quá chưa set được lịch nên chưa dám đặt đặt chỗ.
Fan em cũng leo được 3 lần rồi, mỗi lần một trải nghiệm riêng và vẫn thích leo tiếp.
Có 1 kinh nghiệm nhỏ cho các cụ chưa leo lần nào là tập thể lực trước cũng tốt, nhưng không cải thiện được nhiều đâu ạ. Các cụ thu xếp thời gian tập thở kiểu YOGA khi leo lên cũng hiệu quả hơn nhiều. Có đợt em dẫn 1 đội hơn 10 em gái mà vẫn lên đỉnh ngon lành.

giangsuki

Xe ngựa
Nhà mình toàn giai to lực lưỡng, bia uống cả thùng mà cụ cứ tính tiêu chuẩn cho con bú :))
Chứng tỏ em leo cung 3 trong 2 ngày 1 đêm cũng tởm nhỉ, đọc bài của cụ em thấy phục em thế :)) (tất nhiên lúc về thì e đi trạm Tôn thôi)
Đoạn từ 2200 lên 2800, chỗ cầu thang lên trời,tay vịn bê tông ý em cảm giác như leo bằng ý chí :D Cũng tại leo với mấy thằng cha nó leo Fan như đi lễ chùa Hương hàng năm, nên nó cứ thúc vào *** :)) Đi qua các rừng thảo quả, ban đầu thì háo hức chui vào làm tí, sau mệt cho cũng chả cầm ;) mà thấy ông em guide bảo mỗi mùa thảo quả trúng dân ở đây kiếm cả tỉ bạc, nghe thèm thế :P
Lần sau tốt nhất cụ đi sau mấy chú Potter ý, gùi đeo nặng khoảng 40-50 ký mà leo núi nhanh hơn cả mình chạy đường bằng :D
trong khi mình đi giầy gai còn các chú ý 1 là đi tổ ong, 2 là khá hơn đi gò
Tố Béo đi vụ này đê!
Nó thì đi bằng niềm tin à

rfs

Xe điện
E leo Trạm Tôn năm ngoái, tầm tháng 11, đoàn 10 người thì 9 người lên đến đỉnh, 1 người chỉ lên đến trạm 2800. Nói chung mới leo lần đầu thì chỉ nên đi Trạm Tôn thôi. Nhiều đoạn cũng nguy hiểm lắm. Nói chung phải chuẩn bị thật kỹ sức khỏe trước khi leo tầm 1 tháng.

Chautt

Xe tải
Do lão Michealjo đi công tác nên em làm căn này cập nhật danh sách đăng ký!

1 - HuyArt. (#4)

2-3 Huehoa. (#5)

4 - Alexandre Ciskob. (#8)

5-6 Chautt. (#18)

7 - laptop. (#23)

8 - Haiau

Mời các bác tiếp tục :)
Số 8 mang gấu đi đi.

Tourcare

Xe tăng
Cả đi về bọn em đo là 37km đường đới nhá, hơn chục là chục thế nào ;)

Riêng cái trò này ko nên tập nhé, rất dễ suy thận cấp. Leo có hơn chục km đường núi mà các cụ làm như đi mấy chục km. Coi nó như đi dạo tự khắc nhẹ.

Vietinco

Xe tăng
Cả đi về bọn em đo là 37km đường đới nhá, hơn chục là chục thế nào ;)
Lão Tố nói đúng leo lên có hơn chục km thôi , lúc xuống thì lăn

@ Giang suki : sao con vắt của em khi lên đỉnh nó bé tý là sao ?

Chỉnh sửa cuối:

SHi_Vip_HP

Xe máy
hay quá nhỷ, em cũng muốn tham gia, có gì em sẽ PM ban tổ chức

Vườn

Xe đạp
Em lính mới có được đăng ký không các cụ? Nếu được thì các Cụ cho em 1 suất nhé; các công tác chuẩn bị như thế nào thì cũng cho em biết với ạ. Có gì các cụ alô giúp em, em tên là Sơn (0904269một99). Cảm ơn các Cụ.

Cái đấy hỏi các mợ chứ sao hỏi em
Các lão này vẫn quen tật chém lan man từ box cà phê. Lúc nào e rảnh là e xóa hết đấy nhá, chỉ để những comment quan trọng thôi. Ko lại bảo mấy trăm bài của mình đi đâu hết... =))

giangsuki

Xe ngựa
Các lão này vẫn quen tật chém lan man từ box cà phê. Lúc nào e rảnh là e xóa hết đấy nhá, chỉ để những comment quan trọng thôi. Ko lại bảo mấy trăm bài của mình đi đâu hết... =))
Sao lại lan man, đang bám theo chủ đề leo Fan đới chứ :P

Vietinco

Xe tăng
Xóa thì để lại em 100 bài với nhé . Em xin