[Funland] Tình trạng layoff ở các doanh nghiệp

starsn

Xe điện
Em fun 1 tý mờ! Mới cả vì:
1. Em không thích cách viết hay nói chen tiếng Anh vào tiếng Việt, nếu như không phải là những từ ngữ quá chuyên ngành, khó dịch, giải thích bằng tiếng Việt
2. Từ này trong tiếng Anh được viết có phân cách, bằng dấu cách "lay off" hoặc gạch ngang "lay-off" chứ không viết liền "layoff" như cụ thớt ợ!
layoff viết liền là danh từ, viết rời là động từ, ở đây ý dùng danh từ nên cụ chủ thớt viết thế là đúng

lần sau google phát đã cụ :)

pinbar2010

Xe hơi
Website
www.Facebook.com
e thì cứ được hay ko được nói nhau1 câu để biết ạ, mà toàn cty to nhé, cty em đc hay ko được đều có mail phản hồi đến ứng viên luôn ấy và nêu những điểm uv chưa phù hợp để họ biết cải tiến cho lần tới hoặc cv tới nếu vẫn pv vs bên em
Chắc môi trường làm chỗ cụ là mơ ước của nhiều người, chứ e đây ít gặp người nộp lại hồ sơ xin việc sau khi đã trượt 1 lần. Có thể có nhưng rất ít

6997

Xe container
layoff viết liền là danh từ, viết rời là động từ, ở đây ý dùng danh từ nên cụ chủ thớt viết thế là đúng

lần sau google phát đã cụ :)
Vầng, em sai! Chắc do học hành không tử tế, nữa là dùng trạng từ nối vào sau động từ em hay để dấu cách, hoặc gạch nối!

Cụ nói làm em phải google lại, thấy nó thế này :D

Screenshot_20231003-200003_Samsung Internet.jpg

xe đạp Japan

Xe tăng
Chắc môi trường làm chỗ cụ là mơ ước của nhiều người, chứ e đây ít gặp người nộp lại hồ sơ xin việc sau khi đã trượt 1 lần. Có thể có nhưng rất ít
Nhiều doanh nghiệp họ vẫn Welcome các ứng viên lần 1 chưa đạt mà.

pinbar2010

Xe hơi
Website
www.Facebook.com
Nhiều doanh nghiệp họ vẫn Welcome các ứng viên lần 1 chưa đạt mà.
Ý e là nói các ứng viên. Chứ thường các doanh nghiệp vẫn có chính sách cho thị lại sau 6 tháng. Tuy nhiên chắc đó phải là vị trí mơ ước, lương cao nên ứng viên mới thử ứng tuyển lại lần 2, lần 3

CaoThu8186

Xe tải
Chỗ thiếu thì vẫn cứ thiếu.
Bên mình tuyển sales tập sự, học việc trong vòng 2 tháng, lương + phụ cấp 12 củ, trong vòng 2 tháng mà đủ trình lúc nào là lên chính thức luôn, 2 tháng không pass sẽ dừng cuộc chơi.
Vậy mà tuyển hoài k đc, các bạn trẻ vào đi đc 3-4 ngày là out, kêu mệt và vất vả.
Chạy mấy tháng k hiệu quả nên sáng nay phải close dự án.
Công việc cụ thể bên cụ là gì? Có nhận U40 ko em xin chân vào học việc ạ?

xe đạp Japan

Xe tăng
Ý e là nói các ứng viên. Chứ thường các doanh nghiệp vẫn có chính sách cho thị lại sau 6 tháng. Tuy nhiên chắc đó phải là vị trí mơ ước, lương cao nên ứng viên mới thử ứng tuyển lại lần 2, lần 3
Dạ, vâng. Em hiểu ý cụ rồi ạ.

nguyenhuy2210

Xe điện
Bên e cũng top đầu trong ngành, cũng đã ra thông báo dừng tuyển nhân sự thay thế

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Không chỉ kỹ thuật mà còn cả các vị trí quản lý nữa cụ ạ. Thường những cty mà giao HR tuyển những vị trí này thì không nên apply cụ ạ. Nếu họ thực sự chuyên nghiệp họ sẽ qua kênh headhunter để có được kết quả ứng viên phù hợp cao hơn. Các sếp giờ toàn trực tiếp tuyển hết ở các khối FDI hoặc sếp nước ngoài cụ ạ. HR chỉ làm những công việc nội bộ là chính.
Vợ e hr kiêm phiên dịch nói những vị trí khó tuyển thì sẽ phải thuê hunter

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Đời HR cũ bên em cũng vậy, sau sếp người nước ngoài họ nhìn ra vấn đề nên cắt luôn khoản tuyển dụng qua HR, qua head hunter hết. Còn benefit các thứ trực tiếp đàm phán luôn. Rất fair và thực sự là sau đợt đấy thu hút được khá nhiều nhận sự giỏi. HR mới bên em chỉ đơn thuần các công việc nội bộ.
Sếp mà lien he truc tiep qua hunter thì cũng chưa hẳn là cao cờ đâu cụ. Giao việc cho hr xong hr thuê hunter. Chứ như thế sếp tự làm thì nói làm gì. Hr vẫn có vai trò riêng của họ. Đâu phải vik trí nào cũng cần hunter. Hunter giành cho một vài vị trí khó trong cty thôi.

Dân Tổ

Xe container
Sếp mà lien he truc tiep qua hunter thì cũng chưa hẳn là cao cờ đâu cụ. Giao việc cho hr xong hr thuê hunter. Chứ như thế sếp tự làm thì nói làm gì. Hr vẫn có vai trò riêng của họ. Đâu phải vik trí nào cũng cần hunter. Hunter giành cho một vài vị trí khó trong cty thôi.
Có 1 số vị trí chuyên nghành cụ ạ và không phải HR nào cũng hiểu được công việc của vị trí đó. Sếp nước ngoài như em nói chả cờ cao hay cao cờ mà cái họ thấy cần thực tế thì họ tự chủ động qua head hunter uy tín để hiệu quả hơn. Sếp ở đây là Group CEO luôn chứ không phải Sếp nhàng nhàng ạ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Nghe lời cụ chắc cụ cũng tầm cỡ chủ DN nào đó ạ. Em thì làm công ăn lương thôi nên e suy nghĩ khác cụ, e nghĩ những cộng đồng review DN rất cần thiết để người làm thuê như e tránh gặp phải các DN không tử tế. Còn về mặt DN thì tiếng lành đồn xa, chỉ những chủ DN có vấn đề mới sợ các group này thôi ạ.
Có nhiều doanh nghiệp họ tập trung công việc cũng không có thời gian lên mạng để hóng mấy vụ Review đâu Cụ.

antidau

Xe container
Bên CNTT các tập đoàn đang sa thải rầm rộ

PDlong

Xe điện

linh.7

Xe buýt
chính sách tốt nhưng hiệu quả ko mang lại thì cắt là đúng
ko hiểu sao cụ lại suy nghĩ hrm làm cho mọi người tin yêu là tốt nhỉ :D
hiệu quả chứ ạ, trc đây chủ trương của HRM này là để nld vs p ban sử dụng lao động tự đàm phán, pv vs nhau, bh HR mới thì chưa biết uv giỏi giang như nào, chả hỏi phòng ban cần uv ra làm sao, nếu cty kêu mức lương này max 6tr, uv kêu 6tr5, lập tức cho tạch mà chẳng cần hỏi han hay đàm phán lương lậu để đổi lấy quyền lợi khác. Mức lương trc kia ( dải lương được HR) cập nhật theo benchmark thị trường hàng năm, bh thì đóng cứng cố định, thái độ thì như bố đời, 1 ổ vs nhau, chả coi p ban khác ra gì, hrm cũ đưa ra quyết sách đóng bh cho cả gia đình vì mức lương nld đang thấp và nlđ cũng đi làm vì gia đình nên để nld yên tâm làm việc, cty sẽ lo phần bhyt đóng thêm này, hrm mới lên,cắt luôn, cắt và cắt và cắt

linh.7

Xe buýt
Đúng ra phải như thế, sao bên cụ cải tổ như nào mà HR yếu kém vậy. Thật ra bây giờ cũng ít ứng viên làm theo kiểu trả tôi vậy thì tôi làm vậy thôi, họ vẫn cống hiến nhiệt tình để lãnh đạo thấy lắm cụ à.
bên em họ bảo thẳng luôn là như thế, thật ra có đầy ng họ giỏi lắm, nhưng mà kiểu akay vs hr nên bảo chỉ làm thế thôi

linh.7

Xe buýt
HR bên một số công ty em biết và làm đối tác như PMJ Greentech, Us masterbatch, Colour masterbatch, CPI plastic và Been A&T mà trả lời các phòng ban như này đảm bảo không còn cơ hội ở lại làm việc. Nên vì sao các công ty này chủ toàn nằm trong top giàu nhất Việt Nam mà không cần phải ẩn mình chờ thời gì cả.
moá em cay nhất cái vụ là mồm thì lúc nào cũng bọn e làm việc minh bạch mà toàn giấu giếm như mèo giấu cứt á

linh.7

Xe buýt
Úi, may có cụ cùng mợ Hoàng Trang nói ra đúng vấn đề đấy ạ, không lại có cụ bảo em bốc phét với phân biệt. Chứ em va đủ những thể loại HR nên em biết vấn đề thực tế khó với nhiều cụ kể ở trên là ở đâu. HR đúng nghĩa thực tế toàn kinh nghiệm đào tạo và làm việc ở nước ngoài về mới chuẩn cho mảng tuyển dụng và đào tạo, còn hồ sơ giấy tờ thì HR trong nước thôi.
hr cứ như mẹ thiên hạ