[Funland] Tình trạng layoff ở các doanh nghiệp

linh.7

Xe buýt
Không chỉ kỹ thuật mà còn cả các vị trí quản lý nữa cụ ạ. Thường những cty mà giao HR tuyển những vị trí này thì không nên apply cụ ạ. Nếu họ thực sự chuyên nghiệp họ sẽ qua kênh headhunter để có được kết quả ứng viên phù hợp cao hơn. Các sếp giờ toàn trực tiếp tuyển hết ở các khối FDI hoặc sếp nước ngoài cụ ạ. HR chỉ làm những công việc nội bộ là chính.
có câu ch cty em như này, sếp p em kêu đi tuyển ng, đắt tí cũng được, miễn là nó được việc, thế là gửi ycau xuống hr, hr làm ngay câu: dải lương ở đây chỉ thế này, đến khi pv có 1 ứng viên sáng, xịn, chăm, và sẵn sàng lao vào việc, ko ngại khổ, khó, nhưng đến lúc uv đưa mức lương, hr gạch luôn, chả có đàm phán hay cân đối lại phúc lợi gì cả, thế là việc lại chất đống, p ban lại chửi nhau như hát mỗi lần đi họp

thientudolong

Xe container
Câc cháu mới ra trường chỉ một số ít là giỏi và có khả năng định hướng nghề nghiệp sớm. Còn phần lớn sv mới ra trường thì vẫn ảo tưởng lắm. Phỏng vấn thì cứ lơ mơ, nhưng đòi hỏi rõ nhiều và lương toàn 1k đô, làm vài hôm thấy hơi khó khăn tý là báo nghỉ việc.
cụ nói thế này là hơi quy nạp và cảm tính rồi :D
em thấy các cháu giờ lơ mơ chuyên môn là đúng (mới ra trường không đòi hỏi đc) nhưng đòi hỏi lương 1k$ là võ đoán, còn hơi khó khăn tí nghỉ việc thì nếu có chỗ lương cao hơn tội gì ko làm, nhiều nơi trả lương bèo lại bắt người ta gắn bó cống hiến sao đc, kinh tế thị trường mà :D,

Dân Tổ

Xe container
Cụ chuẩn ạ. Em gặp nhiều ca HR rất ngơ ngác nhưng cứ thích tỏ ra nguy hiểm, thậm chí còn không hiểu vị trí đang tuyển dụng làm những nhiệm vụ/ công việc cụ thể gì.
Ui, mợ dùng từ đấy mới chuẩn. Ai đời HR gọi cho ứng viên apply vị trí cao mà lại hướng ứng viên vào vị trí khác, bộ phận khác vì lý do rất đơn giản trước chị từng làm vị trí em đang muốn ứng tuyển đấy rồi nên chị sợ em chưa đủ khả năng và vị trí đấy cũng phức tạp. =))

Ứng viên hỏi lại vậy ủa sao từ vị trí điều hành mà chị lại sang HR là sao? Mà CV Ứng viên thì 8 năm kinh nghiệm ở vị trí điều hành đó rồi (nhiều hơn cả HR đó luôn). Lòng vòng 1 hồi hóa ra chị HR cũng bị thải trước đây nhiều quá, về chỗ này ngon đang nhắm cho người nhà thì gặp ông ứng viên này khủng nên muốn đì trước :))

Chưa kể nhiều cái ứng viên họ hỏi về vị trí họ muốn ứng tuyển thì không trả lời được, những cty có HR như vậy thường hay lỡ cơ hội có ứng viên giỏi về làm.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu gì chả có mấy ông nhảy vào bảo: thất nghiệp ở đâu chứ bên em tuyển mãi bla bla.... lương như này bla bla....kiểu như cái ông gì bảo tuyển sales ô tô ấy

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 10 năm cháu như cụ/mợ, nghĩ bụng mình già rồi không ai nhận, thôi thì ta tự làm. Giờ đã là giám đốc 1 công ty trách nhiệm hết hạn cũng vài nhân viên kinh doanh, đủ ăn đủ tiêu, chả phụ thuộc bố con thằng nào, nên khuyên cụ mạnh dạn khởi nghiệp thôi.
Cụ giống em. 5 năm nhà nước 4 năm tư nhân, xong thì cũng làm cái tnhh 1 mình tao, tự sống khoẻ chả phải nhờ nhặn bố con thằng nào

Dân Tổ

Xe container
có câu ch cty em như này, sếp p em kêu đi tuyển ng, đắt tí cũng được, miễn là nó được việc, thế là gửi ycau xuống hr, hr làm ngay câu: dải lương ở đây chỉ thế này, đến khi pv có 1 ứng viên sáng, xịn, chăm, và sẵn sàng lao vào việc, ko ngại khổ, khó, nhưng đến lúc uv đưa mức lương, hr gạch luôn, chả có đàm phán hay cân đối lại phúc lợi gì cả, thế là việc lại chất đống, p ban lại chửi nhau như hát mỗi lần đi họp
Đời HR cũ bên em cũng vậy, sau sếp người nước ngoài họ nhìn ra vấn đề nên cắt luôn khoản tuyển dụng qua HR, qua head hunter hết. Còn benefit các thứ trực tiếp đàm phán luôn. Rất fair và thực sự là sau đợt đấy thu hút được khá nhiều nhận sự giỏi. HR mới bên em chỉ đơn thuần các công việc nội bộ.

linh.7

Xe buýt
Đời HR cũ bên em cũng vậy, sau sếp người nước ngoài họ nhìn ra vấn đề nên cắt luôn khoản tuyển dụng qua HR, qua head hunter hết. Còn benefit các thứ trực tiếp đàm phán luôn. Rất fair và thực sự là sau đợt đấy thu hút được khá nhiều nhận sự giỏi. HR mới bên em chỉ đơn thuần các công việc nội bộ.
trc bên em là phòng ban vs ứng viên làm việc ttiep vs nhau, hr hoàn thiện hso, nhưng h chả biết sao đổi thành ntn,
tuyển ng về càng ngày càng nát, tiền ít ko thể đòi hít loz thơm đc, trả ngta từng ấy tiền ngta boả là chỉ làm đến đấy thôi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vấn đề là chỉ 1 số ít trường đại học Việt Nam đào tạo ngành nhân lực/ quản trị nhân lực (nhưng một số lượng không nhỏ trong số này lại là những trường giời ơi đất hỡi, thậm chí có trường có thể thuê học hộ, thi hộ 100% để có bằng), nhưng nhiều công ty lại tuyển dụng HR với yêu cầu có bằng cấp ngành này, và kết quả là tình trạng dở ông dở thằng như các cụ đang thảo luận. Em tiếp xúc với một vài HR tốt nghiệp quản trị kinh doanh của trường uy tín thì tư duy và cách làm việc của họ hoàn toàn khác cái đám kia.

Dân Tổ

Xe container
trc bên em là phòng ban vs ứng viên làm việc ttiep vs nhau, hr hoàn thiện hso, nhưng h chả biết sao đổi thành ntn,
tuyển ng về càng ngày càng nát, tiền ít ko thể đòi hít loz thơm đc, trả ngta từng ấy tiền ngta boả là chỉ làm đến đấy thôi
Dính mấy anh mấy chị giờ lên HR mà nắm tuyển dụng cứ như bố đời mẹ thiên hạ thì năng lực nhân sự chỉ tầm tầm hoặc chạy việc thôi cụ ạ.

Dân Tổ

Xe container
Vấn đề là chỉ 1 số ít trường đại học Việt Nam đào tạo ngành nhân lực/ quản trị nhân lực (nhưng một số lượng không nhỏ trong số này lại là những trường giời ơi đất hỡi, thậm chí có trường có thể thuê học hộ, thi hộ 100% để có bằng), nhưng nhiều công ty lại tuyển dụng HR với yêu cầu có bằng cấp ngành này, và kết quả là tình trạng dở ông dở thằng như các cụ đang thảo luận. Em tiếp xúc với một vài HR tốt nghiệp quản trị kinh doanh của trường uy tín thì tư duy và cách làm việc của họ hoàn toàn khác cái đám kia.
Đúng lõi của vấn đề luôn mợ ạ.

linh.7

Xe buýt
e thấy HR bên em toàn được tất cả, em xin nhắc lại là tất cả các p khác kêu là đối tác của brembo.
từ ăn nói, đối nội đối ngoại, chả được lòng ai cái gì. chỉ nhăm nhăm cắt giảm cái này cái kia, mà toàn cái lắt nhắt nso gây ảnh hưởng khó chịu đến hiệu suất làm việc của anh em, toàn làm ăn kiểu mèo giấu **** ko

linh.7

Xe buýt
Dính mấy anh mấy chị giờ lên HR mà nắm tuyển dụng cứ như bố đời mẹ thiên hạ thì năng lực nhân sự chỉ tầm tầm hoặc chạy việc thôi cụ ạ.
trc bên em có 1 anh HRM làm cho cty châu âu, mỹ về làm tgian đầu, ai cũng tin tưởng yêu thương, anh ấy đưa ra những quyết sách tốt cho ng lao động như bh cho cả gia đình, sau anh ấy nghỉ, 1 ng khác lên thay, cắt giảm từ hộp sữa, cho đến tiền đi về quê, mà toàn cắt kiểu im ỉm, ai ko kêu là thôi xuôi dòng luôn, rồi triển khai đào tạo, các hoạt động toàn thấy xà lơ vs nhau ko, mn ai cũng kêu chán

BacQuePhuong

Xe tải
các cụ kêu HR chứng tỏ công ty đó vớ vẩn, cty có 2 nguồn lực chính là người và vốn, trong đấy người còn quan trọng hơn vốn, vậy nhân lực phải do người đứng đầu quyết hoặc người đứng đầu trực tiếp dùng nhân sự được tuyển quyết
Bên em HR chỉ làm thủ tục như: đăng tuyển, lên lịch phỏng vấn, ghi chép biên bản cuộc phỏng vấn và thực hiện các thủ tục nội bộ nếu ứng viên được chấp nhận
người quyết định phỏng vấn hỏi gì, đàm phán lương, duyệt hay không là giám đốc/người đứng đầu các lĩnh vực mà ở ta hay gọi là tư lệnh ngành ấy ạ (Giám đốc tài chính quyết định tuyển nhân viên tài chính, giám đốc kỹ thuật tuyển kỹ thuật, giám đốc công nghệ tuyển công nghệ...)

thientudolong

Xe container
trc bên em có 1 anh HRM làm cho cty châu âu, mỹ về làm tgian đầu, ai cũng tin tưởng yêu thương, anh ấy đưa ra những quyết sách tốt cho ng lao động như bh cho cả gia đình, sau anh ấy nghỉ, 1 ng khác lên thay, cắt giảm từ hộp sữa, cho đến tiền đi về quê, mà toàn cắt kiểu im ỉm, ai ko kêu là thôi xuôi dòng luôn, rồi triển khai đào tạo, các hoạt động toàn thấy xà lơ vs nhau ko, mn ai cũng kêu chán
chính sách tốt nhưng hiệu quả ko mang lại thì cắt là đúng
ko hiểu sao cụ lại suy nghĩ hrm làm cho mọi người tin yêu là tốt nhỉ :D

Dân Tổ

Xe container
Úi, may có cụ cùng mợ Hoàng Trang nói ra đúng vấn đề đấy ạ, không lại có cụ bảo em bốc phét với phân biệt. Chứ em va đủ những thể loại HR nên em biết vấn đề thực tế khó với nhiều cụ kể ở trên là ở đâu. HR đúng nghĩa thực tế toàn kinh nghiệm đào tạo và làm việc ở nước ngoài về mới chuẩn cho mảng tuyển dụng và đào tạo, còn hồ sơ giấy tờ thì HR trong nước thôi.

xe đạp Japan

Xe tăng
Đúng ra phải như thế, sao bên cụ cải tổ như nào mà HR yếu kém vậy. Thật ra bây giờ cũng ít ứng viên làm theo kiểu trả tôi vậy thì tôi làm vậy thôi, họ vẫn cống hiến nhiệt tình để lãnh đạo thấy lắm cụ à.

PDlong

Xe điện
À quay lại mấy trò nhắm người ứng tuyển chạy việc ấy mà cụ, đợt này khá nhiều kiểu “dịch vụ” đấy như ngày xưa cụ ạ.
Bây h mà còn trò chạy việc á cụ , tưởng nhà nước mới có cái này thôi , tư nhân nó tuyển suốt mà

Dân Tổ

Xe container
Bây h mà còn trò chạy việc á cụ , tưởng nhà nước mới có cái này thôi , tư nhân nó tuyển suốt mà
Vẫn cụ ạ, giờ hiện đại hơn tý nhờ qua mạng lưới, hội nhóm HR với nhau.

xe đạp Japan

Xe tăng
các cụ kêu HR chứng tỏ công ty đó vớ vẩn, cty có 2 nguồn lực chính là người và vốn, trong đấy người còn quan trọng hơn vốn, vậy nhân lực phải do người đứng đầu quyết hoặc người đứng đầu trực tiếp dùng nhân sự được tuyển quyết
Bên em HR chỉ làm thủ tục như: đăng tuyển, lên lịch phỏng vấn, ghi chép biên bản cuộc phỏng vấn và thực hiện các thủ tục nội bộ nếu ứng viên được chấp nhận
người quyết định phỏng vấn hỏi gì, đàm phán lương, duyệt hay không là giám đốc/người đứng đầu các lĩnh vực mà ở ta hay gọi là tư lệnh ngành ấy ạ (Giám đốc tài chính quyết định tuyển nhân viên tài chính, giám đốc kỹ thuật tuyển kỹ thuật, giám đốc công nghệ tuyển công nghệ...)
Bên em HR cũng như này ạ.

xe đạp Japan

Xe tăng
HR bên một số công ty em biết và làm đối tác như PMJ Greentech, Us masterbatch, Colour masterbatch, CPI plastic và Been A&T mà trả lời các phòng ban như này đảm bảo không còn cơ hội ở lại làm việc. Nên vì sao các công ty này chủ toàn nằm trong top giàu nhất Việt Nam mà không cần phải ẩn mình chờ thời gì cả.

Chỉnh sửa cuối: