[Funland] [Tính toán] Vật liệu xây nhà phố 57m2 ???

tintucvn

Xe tăng
Vậy cụ cho em hỏi trong trường hợp của cụ (có giám sát) thì chất lượng trọn gói phần thô/điện/nước của cụ có ổn không ạ :)
Em cũng đang tính trọn gói phần thô.
Trông nom thì nhờ bố vợ ra hỗ trợ + nhận và kiểm đếm vật tư, nhắc nhở anh em thợ thuyền đảm bảo vệ sinh
Nhà thầu họ lắp 4 cái cam 4 góc, mình cùng tham gia giám sát từ xa (vì gs của họ cũng ko phải có mặt 24/7 nên họ phải lắp camera ạ)
Cụ thấy phương án này thế nào ạ?
nhà em vẫn đang xây, giờ mới xong tầng 2 thô, nên chưa đánh giá được cụ à.
Nếu cụ thuê trọn gói phần thô rồi thì không cần bố vợ nhận và kiểm đếm vật tư làm gì nữa cả. Do vật tư bên họ chịu 100%. Chủ yếu thi thoảng coi dùng thép đúng hợp đồng không, cát, xi măng có đúng không thôi.
Nhà cụ có ai biết về xây dựng và thuê bên thiết kế gần gần nhiệt tình thì thuê đội thợ tốt cũng được không cần khoán, sẽ rẻ hơn tầm 10-20%.
Còn nếu không thì thuê trọn gói và liệt kê chi tiết trong phụ lục hợp đồng, cố gắng hoàn thành theo đúng thiết kế để không phát sinh. Do khi thuê bên thi công thì cứ phát sinh bất kỳ cái gì, sẽ thêm kha khá chi phí.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Bên siêu thị bản vẽ phần thiết kế chỉ 7 củ cho tất cả. Với giá thành đó đập chết các mức giá 2-30 củ nhiều cụ trên này quảng cáo đưa ra. :D
Cụ quá chuẩn. Đập chết luôn bọn em hehe. Vì bọn em làm gấp đôi con số 20-30 cơ chứ ko phải 7 củ =)))))))

metallicaxd

Xe đạp
Cụ quá chuẩn. Đập chết luôn bọn em hehe. Vì bọn em làm gấp đôi con số 20-30 cơ chứ ko phải 7 củ =)))))))
Cụ moonlife làm ở cty nào thế ạ? Cho em tham khảo cái. Giá 500k/m2 là ngang Cát Mộc đấy cụ nhỉ.
Thôi thì mỗi người 1 quan điểm, em cũng không chê gì bản vẽ của STBV cả, cũng không thần tượng thái quá mấy bác KTS đâu. Cơ mà em cũng là thằng tư vấn thiết kế (Mảng CNTT) nên em cũng hiểu là cái gì cũng có giá của nó, tiền nào của lấy. Tất nhiên, nếu các cụ yêu cầu đơn giản thì mua luôn cho nhanh, chứ như em lựa lên lựa xuống rồi "đập đi đập lại" mấy cái bản vẽ cũng đau cái đầu lắm.
Rõ khổ, cái nhà bé như cái bát ô tô mà chưa xây đã mất bao công tìm hiểu, đến mệt.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ moonlife làm ở cty nào thế ạ? Cho em tham khảo cái. Giá 500k/m2 là ngang Cát Mộc đấy cụ nhỉ.
Thôi thì mỗi người 1 quan điểm, em cũng không chê gì bản vẽ của STBV cả, cũng không thần tượng thái quá mấy bác KTS đâu. Cơ mà em cũng là thằng tư vấn thiết kế (Mảng CNTT) nên em cũng hiểu là cái gì cũng có giá của nó, tiền nào của lấy. Tất nhiên, nếu các cụ yêu cầu đơn giản thì mua luôn cho nhanh, chứ như em lựa lên lựa xuống rồi "đập đi đập lại" mấy cái bản vẽ cũng đau cái đầu lắm.
Rõ khổ, cái nhà bé như cái bát ô tô mà chưa xây đã mất bao công tìm hiểu, đến mệt.
Ko đến mức đấy ạ. E làm quanh phân khúc 200-250k thôi. Thi thoảng vẫn discount cho anh em OF cho vui vẻ. Nhưng cụ thớt mang bọn e ra so sánh với cadman đã buồn cười rồi lại còn mang ra so với siêu thị bản vẽ thì thật ko còn gì để nói.
Cụ nói đến Tư vấn Thiết kế là chuẩn nghề. Ngoài thiết kế ra còn phải biết tư vấn. Phần tư vấn là phần giá trị tương đương phần thiết kế. Phần tư vấn chỉ có thể thực hiện bằng trao đổi trực tiếp cùng khách hàng và thể hiện lại bằng bản vẽ thiết kế. Thậm chí cần phải tiên liệu trước các nhu cầu có thể phát sinh trong tương lai hoặc hoán đổi công năng các phòng... Nói chung là tiền nào của nấy.

Chỉnh sửa cuối:

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Ko đến mức đấy ạ. E làm quanh phân khúc 200-250k thôi. Thi thoảng vẫn discount cho anh em OF cho vui vẻ. Nhưng cụ thớt mang bọn e ra so sánh với cadman đã buồn cười rồi lại còn mang ra so với siêu thị bản vẽ thì thật ko còn gì để nói.
Cụ nói đến Tư vấn Thiết kế là chuẩn nghề. Ngoài thiết kế ra còn phải biết tư vấn. Phần tư vấn là phần giá trị tương đương phần thiết kế. Phần tư vấn chỉ có thể thực hiện bằng trao đổi trực tiếp cùng khách hàng và thể hiện lại bằng bản vẽ thiết kế. Thậm chí cần phải tiên liệu trước các nhu cầu có thể phát sinh trong tương lai hoặc hoán đổi công năng các phòng... Nói chung là tiền nào của nấy.
Tiền nào của ấy không đúng khi bị độc quyền và thao túng giá cụ ạ. Khi có 1 vài đối thủ cạnh tranh với giá thấp hơn rất nhiều mà yêu cầu chỉ cần tương đối thì các cụ tư vấn kiếm khách dạo bị mất 1 lượng khách không nhỏ. Đây là sự thật cần chấp nhận của kinh tế thị trường cụ ạ
Đơn cử ví du: Xưa khi chưa có siêu thị bản vẽ thì các cụ xây nhà chỉ cần xây cơ bản không cầu kỳ thì đi tìm các cụ trên này cũng mất 20-30 cho 1 bộ hồ sơ bản vẽ cơ bản. Nhưng khi Siêu thị bản vẽ ra đời thì giá chỉ 7 triệu cho 1 ngôi nhà cơ bản. Vậy khách hàng sẽ phải suy nghĩ đó. Không thể nói tôi lấy nhiều tiền tôi hơn thằng 7 củ kia được đâu. Hồ sơ thằng 7 củ nhìn nó cũng đầy đủ hạng mục chẳng thiếu cái gì.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Tiền nào của ấy khi bị độc quyền và thao túng giá thôi cụ. Khi có 1 vài đối thủ cạnh tranh với giá thấp hơn rất nhiều mà yêu cầu chỉ cần tương đối thì các cụ tư vấn kiếm khách dạo bị mất 1 lượng khách không nhỏ. Đây là sự thật cần chấp nhận của kinh tế thị trường cụ ạ
Đơn cử ví du: Xưa khi chưa có siêu thị bản vẽ thì các cụ xây nhà chỉ cần xây cơ bản không cầu kỳ thì đi tìm các cụ trên này cũng mất 20-30 cho 1 bộ hồ sơ bản vẽ cơ bản. Nhưng khi Siêu thị bản vẽ ra đời thì giá chỉ 7 triệu cho 1 ngôi nhà cơ bản. Vậy khách hàng sẽ phải suy nghĩ đó. Không thể nói tôi lấy nhiều tiền tôi hơn thằng 7 củ kia được đâu. Hồ sơ thằng 7 củ nhìn nó cũng đầy đủ hạng mục chẳng thiếu cái gì.
Dạ vâng cụ ạ. Nếu mục đích là đếm trang ăn tiền thì siêu thị bản vẽ rẻ nhất đầy đủ nhất mà chất lượng nhất rồi. Nhưng cùng 1 bộ hồ sơ thiết kế làm ra mà bán được cho 1000 khách thì 7 củ còn là rất đắt.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Dạ vâng cụ ạ. Nếu mục đích là đếm trang ăn tiền thì siêu thị bản vẽ rẻ nhất đầy đủ nhất mà chất lượng nhất rồi. Nhưng cùng 1 bộ hồ sơ thiết kế làm ra mà bán được cho 1000 khách thì 7 củ còn là rất đắt.
Cụ nhầm rồi. Hồ sơ bán sẵn với kích thước xây dựng định hình sẵn thì không nói. Nhưng khi đặt vấn đề về diện tích, công năng, ,... bên siêu thị bản vẽ sẽ chỉnh sửa, tính toán lại để phù hợp với yêu cầu của khách hàng cụ ạ! ;;)

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm rồi. Hồ sơ bán sẵn với kích thước xây dựng định hình sẵn thì không nói. Nhưng khi đặt vấn đề về diện tích, công năng, ,... bên siêu thị bản vẽ sẽ chỉnh sửa, tính toán lại để phù hợp với yêu cầu của khách hàng cụ ạ! ;;)
Ghê thật haha. Nhưng e ko nhầm đâu :P Nhân công của stbv tương đương 1 lần bọn e chỉnh sửa theo ý kiến của khách thôi.

BMZ_Z4

Xe điện
Cụ thớt làm đc cái nhà này mà dưới 1 tỉ thời giá bây giờ là em phục sát đất đó. Năm 2019 em cũng làm cái nhà lô phố 40m2, 5 tầng, 1 tum, diện tích xây dựng 236m2 mà hết tỷ tư rồi. Nhà em hoàn thiện mức trung bình nhé, chỉ thạch cao tầng 1, tất cả các cửa nhôm kính kế cả thông phòng nhé. Rồi cụ xem, riêng cái bộ cửa cuốn + cửa kính mặt tiền đã hơn 50 tr rồi. Nhà cụ nhỏ hơn tý, nên em nghĩ ở đc cứ phải chuẩn bị tỏi rưỡi mới mang quần áo vào ở đc nhé
Chuẩn đấy 850tr thì em cũng nghĩ là chỉ có xây + dây điện + ống nước thôi.
Em cũng ủng hộ tự làm, cũng mất tiền 1ty1 (chắc có thể hơn) + mất công của mình nhưng mình nắm được chất lượng.

heroesdaubu

Xe điện
Theo kinh nghiệm của em là cứ thuê thiết kế, cụ nhớ tính cửa thoát hiểm nữa. Đợt này cháy nghẻo hơi nhiều

Toi yeu Vietnam

Xe hơi
Thuê trọn gói thô + nhân công vật tư phụ hoàn thiện là chuẩn tiết kiệm và làm sẽ đúng ý mình.
Ngoài ra cần thêm :
1. Thiết kế ngon theo đúng nghĩa. Đừng thuê cadman 120k/m2 chỉ phí tiền.
2. Giám sát cứng. Phải đè đc thợ, nói chủ thầu xd phải nghe và tư vấn đc cho mình. Biết phân tích đúng sai cho mình và chỉ dẫn đc thi công cho thợ.
3. Người nhà quán xuyến rảnh nhập vật liệu ghi sổ sách, quét dọn công trường, trà nước cho thợ, mua bán vật tư vặt.
Em thì ko thuê giám sát, chỉ thuê thiết kế thôi. Em nhờ thằng bạn làm xây dựng nó giám sát hộ. Em cũng thống nhất với cả cai thầu, phải có em nghiệm thu ở các giai đoạn quan trọng thì mới đc phép làm các công việc tiếp theo. Quan trọng đối với em là thép móng, thép sàn, nghiệm thu tường trước trát và sau trát......em đổ bê tông tươi do em gọi và bơm nên tự giám sát luôn. Mỗi lần nghiệm thu, em và bạn em đều đến, kiểm tra xong thì đi nhậu. Em thấy nếu cụ nào có bạn làm xd rồi thì thôi ko cần thuê giám sát nữa cho tiết kiệm chi phí

Toi yeu Vietnam

Xe hơi
còn món dọn và trông coi vật tư, em cũng thống nhất luôn từ lúc làm hợp đồng xd rồi. Đây là việc của cai thầu, để hàng xóm kêu ca là em trừ tiền. Nhưng, việc này cũng bị tình chi phí 2tr/ tháng vào hợp đồng xd đấy.

laihosung

Xe tải
Nhà cụ ở đâu vậy như nhà ở huyện thì cụ cứ lấy 5-6 triẹu/m2 là tương đối đấy. Em ví dụ nhà em 3 tầng 5x20m thì 100x3x5= 1 tỉ rưỡi là chuẩn đúng luôn.
Sao em tưởng nếu 3 tầng thì số m2 xây dựng sẽ nhân với 4. Tức là 400m2. Vì móng và mái tương đương 1 tầng.

PhotoKei

Xe đạp
tuỳ quan điểm và nhu cầu mỗi người thôi bác ạ.
có người thích nhanh và dầu mỡ ngon mồm, thì vào KFC, số này thì nhiều
người khác lại thích fine dining sang trọng, số này thì ít. Người ăn KFC có khi chưa được ăn fine dining bao giờ nên cũng không hiểu được là fine dining sẽ ngon như nào, mà có khi họ quen mồm rồi nên ăn fine dining cũng không thấy thoải mái luôn.

quan điểm của em thì cái gì mình dùng càng nhiều, càng quan trọng thì càng phải may đo cho phù hợp với mình, càng không dùng đồ ăn sẵn công nghiệp. Nhà mà càng nhỏ thì càng khó để vừa có công năng, zoning hợp lý mà vừa rẻ --> càng phải nhờ chuyên gia giỏi để ra lời giải tốt --> càng phải đầu tư vào thiết kế. Chứ còn thiết kế cái biệt thự trên nền đất vài trăm mét 2 thì, nói thật, dễ!

biahoihanoi

Xe lăn
Chào các cụ. Em đang có ý định xây nhà diện tích 56,7m2 (4,3x13,2m). Nhưng chưa ước tính được khối lượng vật liệu và tính m2 xây dựng.
Nhà em dự kiến xây 3 tầng 1 tum + sân thượng trước/sau có đổ mái bê tông.
Dự kiến xây móng băng, có giếng trời 1x1,5m cuối nhà
- Tầng 1: Sân để xe + phòng khách + phòng bếp + 1WC cuối nhà
- Tầng 2: 2 Phòng ngủ (mỗi phòng ngủ 1 cửa sổ) + 1WC
- Tầng 3: 2 Phòng ngủ (mỗi phòng ngủ 1 cửa sổ + 1WC
- Tầng tum: tum + sân thượng trước sau (sân thượng trước sau có đổ mái đê tông, tường cao 1m)
Vậy em cần chuẩn vị khối lượng như thế nào cho: sắt, xi, cát, đá, gạch, đi điện, đi nước, sơn, gạch lát + ốp, ống chờ điều hoà (3 phòng ngủ), cửa, cầu thang và chi phí mua vật liệu như thế nào ạ? Ước tính thôi ạ.
Nhờ các cụ ước lượng giúp em cả khối lượng vật liệu + m2 xây dựng. Do đây là lần đầu tiên em định xây nhà không có kinh nghiệm. Cảm ơn các cụ nhiều.
Em tính nháp như này liệu có sát không các cụ?
Trần cao 4m là dở rồi.

hung1234567890

Xe đạp
Các bác cho e hỏi ngu với, e muốn xây cái nhà 140m2, có 2 phương án 1 là xây nhà 2 tầng 5×14 , 2 là xây cấp 4 diện tích 140m2 thì xây theo phương pháp 1 hay 2 thì tiết kiệm tiền hơn ạ,

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cho e hỏi ngu với, e muốn xây cái nhà 140m2, có 2 phương án 1 là xây nhà 2 tầng 5×14 , 2 là xây cấp 4 diện tích 140m2 thì xây theo phương pháp 1 hay 2 thì tiết kiệm tiền hơn ạ,
Tam tính:.
-Pa1 xây 2 tầng, tầng 2 mái tôn.
-Pa2 cấp 4
Pa1 tiết kiệm được chút phần móng nhưng lại mất cái sàn bê tông. Pa1 mất diện tích cầu thang hành lang, Pa2 mà làm khéo thì gần như ko phí diện tích cho phần hành lang mà chỉ là không gian đệm.
Túm lại về tiền thì gần như tương đương, chênh lệch ko đáng kể, cái nào cao hơn thấp hơn phụ thuộc vào thiết kế và phụ thuộc vào địa chất.
Nhưng với đất nhỏ thì ưu tiên Pa1 để dư đất sân vườn cảnh quan. Nếu đất rộng cả nghìn mét thì ưu tiên Pa2.

CDX 1.8_Red

Xe tải
Xây nhà cấp 4 rẻ hơn nhiều chứ cụ, chi phí kết cấu khác nhau mà.

Trục

Xe ba gác
Nhà C4 xây tiết kiệm hơn, không mất tiền cầu thang và cái quan trọng hơn là không phải lo kết cấu dầm vượt khẩu độ.