[Funland] [Tính toán] Vật liệu xây nhà phố 57m2 ???

metallicaxd

Xe đạp
Trao thầu trọn gói cho đội thợ vườn luôn với giá chìa khóa trao tay 850tr. Thợ vườn khác thầu xây dựng ở chỗ DÁM CAM KẾT. Nói mồm thì ai cũng nói được nhưng đặt bút ký lại là chuyện khác.
Em cũng thấy 850tr khó mà làm đc. Em cũng đang tham khảo làm nhà 5,2×14×2.5 ~ 180m2 m2 sử dụng, 1 tỷ đội trọn gói có đứa không dám nhận. DTSD nhà cụ gần 200m, e nghĩ phải 1.2 tỷ. 850tr có khi xong phần thô. Đây là ý kiến chủ quan em thôi, e ko có kiến thức xd cũng chẳng phải cty xd, mong các cụ đừng chửi. :(

Sent from SM-G955F via OTOFUN

ongchutran

Xe hơi
Haha cụ chủ đăng thớt này bị các ae thầu chém tơi tả rồi :)) . E nghĩ thầu trọn gói thì chất lượng xây dựng chắc ngang chung cư thôi. Mà chất lượng chung cư thế nào các cụ biết rồi đấy. Cứ vác cái khoan khoan 1 lỗ bắt con vít là biết chất lượng chung cư xây dựng ra sao. Bác chủ topic có lợi thế tìm đc thợ tốt, giờ tìm nguồn mua vật liệu nữa là chiến đc thôi, chẳng có lý do gì mà ko tự làm. Ngại nhất là khoản kiếm đc thợ tay nghề cao thỗi mà cái này bác kiếm đc rồi thì sợ gì. Làm xog mệt thật nhưng học hỏi đc nhiều bác à:))

winnghiepdu

Xe điện
E ké một tí nếu em xây nhà cấp 4 lợp máy tôn mát thì độ bao nhiêu tiền một mét vuông ah?

Trục

Xe ba gác
E ké một tí nếu em xây nhà cấp 4 lợp máy tôn mát thì độ bao nhiêu tiền một mét vuông ah?
Cụ tự gọi đội xây dựng đến cho nhanh.
Xây nhà cấp 4 cũng ko phức tạp.
Em nhận phần thi công mái tôn cho Cụ.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ theo phương án thuê thợ + làm vật tư nhé.Nhà cụ hết tầm 630 tr là kịch khung
630 là phần thô và công thợ thôi chứ cụ. Còn hoàn thiện chắc về ở được tầm 200-250tr nữa.

winnghiepdu

Xe điện
Cụ tự gọi đội xây dựng đến cho nhanh.
Xây nhà cấp 4 cũng ko phức tạp.
Em nhận phần thi công mái tôn cho Cụ.
Em định xây trong vũng tàu nên không nhờ cụ đc.

Trục

Xe ba gác
Em định xây trong vũng tàu nên không nhờ cụ đc.
Vâng, xây nhà cấp 4 mái tôn thì cách rẻ nhất là gọi 2 đội thợ riêng biệt như vậy.
Cụ xem gần nhà có đội nào đang xây, tóm lấy tay cai đầu dài bảo hắn là tôi cần xây nhà cấp 4, mái tôn tôi lo.
Báo anh ta khối lượng xây dựng, các đầu mục cần làm một phát là ra con số ngay.
Phần mái thì tìm đội làm mái tôn, họ sẽ có đơn giá tốt nhất theo cách cụ chọn vật liệu và mật độ xà.

naviestore

Xe tải
Cái đó em biết: ai làm mà chẳng phải công, ...
Nhưng vấn đề như em đã trình bày: em có thời gian, muốn tự thuê nhân công, tự mua vật liệu. Giá rẻ hơn 20-30% so với xây nhà trọn gói. Vậy tại sao em lại phải vất 200-300 triệu đi trong chớp nhoáng. Tiền khó kiếm nên em muốn tiết kiệm và muốn trải nghiệm một ngôi nhà do chính mình lên ý tưởng và tự mình tham gia trong suốt quá trình xây dựng đến khi hoàn thành.
Bác có thể tiết kiệm tiền hoàn thiện nội thất bằng việc tự chọn mua nơi nào rẻ nhât. Còn xây thô thì ko tự đứng ra quản thợ gọi vật tư dc đâu bác ạ. Kinh nghiệm của 1 người đã làm nhà 3 lần ( mới chỉ hoàn thiện chư ko phải xây đã ốm người rồi )

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Bác có thể tiết kiệm tiền hoàn thiện nội thất bằng việc tự chọn mua nơi nào rẻ nhât. Còn xây thô thì ko tự đứng ra quản thợ gọi vật tư dc đâu bác ạ. Kinh nghiệm của 1 người đã làm nhà 3 lần ( mới chỉ hoàn thiện chư ko phải xây đã ốm người rồi )
Sao lại không đứng ra quản thợ gọi vật tư được là sao ạ?
Vật tự em tự mua từ A-Z theo thiết kế mà cụ. Số lượng chủng loại em trao đổi với thợ cả sau khi nghiên cứu hồ sơ thiết kế của ngôi nhà. Sau đó tự đi mua về cho thợ làm thôi!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vật tự em tự mua từ A-Z theo thiết kế mà cụ. Số lượng chủng loại em trao đổi với thợ cả sau khi nghiên cứu hồ sơ thiết kế của ngôi nhà. Sau đó tự đi mua về cho thợ làm thôi!
Ý bác naviestore là: Bác không giám sát thợ được.
Hồi tôi xây, có 1 anh bạn hỗ trợ.
Cuối ngày, hắn cho 1 list các thứ cần mua: 1 cân đinh + 2 mét dây thừng + sắt abc các loại + bạt che nắng, ví dụ vậy.
Nó có độ 1000 thứ lặt vặt bác cần mua.

Và hắn Giám sát đội thợ về kỹ thuật xây dựng, tất nhiên.

Tôi ví dụ cái đơn giản nhất:
Anh bạn tôi bắt thợ đúc sẵn 1 tấm bê tông dày 5-6cm gì đó, cắt sẵn nhỏ thành từng miếng vuông vắn, để kê thép cao lên khi đổ sàn các tầng.
Không dùng gạch hay bất cứ thứ gì khác để kê.

xtac2004

Xe tải
Em cũng đi hỏi nhiều rồi. Đặc biệt là các bác thợ có trình độ và kinh nghiệm. 10 lần trao đổi hỏi kinh nghiệm họ đều nói rẻ hơn 20-30% so với thuê xây nhà trọn gói. Mà chất lượng ok hơn xây nhà trọn gói. Thế em mới lăn tăn. Mỗi căn nhà 1 tỉ nếu thuê thầu chìa khoá trao tay thì chủ thầu đút túi nhẹ cũng khoảng 200-300 triệu. Và thường là sẽ ở mức đó.
Và nếu tiền nhiều hoặc không có thời gian thì họ chấp nhận thuê xây trọn gói, còn có thời gian thì tự xây được mà cụ.
Em biết là top này nhiều cụ chủ thầu xây dựng đọc sẽ không thích vì nó liên quan đến chênh lệch giá quá lớn!
Phải hỏi cai thầu thân, quen mới biết
Mấy bác thợ tuổi gì mà giám ôm VLXD,
Mấy bác thợ đã xây được mấy cái nhà của mình và như thế nào mà biết giá VLXD, trường hợp các bác đi làm thuần nhân công thì bao nhiêu năm đủ tiền xây nhà?
Mấy bác thợ thích nhận việc của chủ nhà hơn chủ thầu vì chủ nhà biết gì đâu (bịp được), vòi vĩnh được (trà, thuốc, nước), bồi dưỡng... Mấy ông nhận thầu ép cho đúng quy trình và chất lượng do không đảm bảo thì bị trừ tiền bảo hành và đi bảo hành chẳng lãi lại lỗ.
Giờ nhận thầu chụp ảnh quay phim, Zalo hàng ngày thì bớt VLXD vào mắt.
Cụ sợ chủ thầu lãi lớn quá thì thoả thuận chi phí thực + 10% (lợi nhuận) với chủ thầu thì có người làm cho
Trong Nam giờ hay làm khoán trọn gói: VLXD (phần thô) + Nhân công (phần thô + Hoàn thiện) khoảng 3,8tr/m2. VL còn phần còn lại cụ lo nốt

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Phải hỏi cai thầu thân, quen mới biết
Mấy bác thợ tuổi gì mà giám ôm VLXD,
Mấy bác thợ đã xây được mấy cái nhà của mình và như thế nào mà biết giá VLXD, trường hợp các bác đi làm thuần nhân công thì bao nhiêu năm đủ tiền xây nhà?
Mấy bác thợ thích nhận việc của chủ nhà hơn chủ thầu vì chủ nhà biết gì đâu (bịp được), vòi vĩnh được (trà, thuốc, nước), bồi dưỡng... Mấy ông nhận thầu ép cho đúng quy trình và chất lượng do không đảm bảo thì bị trừ tiền bảo hành và đi bảo hành chẳng lãi lại lỗ.
Giờ nhận thầu chụp ảnh quay phim, Zalo hàng ngày thì bớt VLXD vào mắt.
Cụ sợ chủ thầu lãi lớn quá thì thoả thuận chi phí thực + 10% (lợi nhuận) với chủ thầu thì có người làm cho
Trong Nam giờ hay làm khoán trọn gói: VLXD (phần thô) + Nhân công (phần thô + Hoàn thiện) khoảng 3,8tr/m2. VL còn phần còn lại cụ lo nốt
Giờ em không rõ nhưng trước kia nếu chìa khoá trao tay thì 1,2-1,3 tỉ nhưng nếu tự xây cũng công trình đó thì cỡ 900 tr-1 tỉ (chất lượng tự cảm thấy ổn hơn là chìa khoá trao tay)
Cái này sự thật.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em không rõ nhưng trước kia nếu chìa khoá trao tay thì 1,2-1,3 tỉ nhưng nếu tự xây cũng công trình đó thì cỡ 900 tr-1 tỉ (chất lượng tự cảm thấy ổn hơn là chìa khoá trao tay)
Cái này sự thật.
Nếu cụ đã cảm thấy như vậy ổn rồi thì tiến hành thôi chứ trình bày nhiều làm gì. Em làm món này em cũng đã chia sẻ rồi, Dưới 10% lợi nhuận ko ai muốn làm cả vì cực kỳ nhức đầu và sẽ phải gánh 1 đống rủi ro. Mức lợi nhuận hợp lý ở khoảng 15% đã bao gồm cả chi phí quản lý và rủi ro. Ông nào bảo lãi 30% thì nằm ngoài hiểu biết của em hoặc là phải làm theo kiểu bố láo ăn cắp, ăn bớt vật liệu, làm ko đúng thiết kế hay vừa làm vừa phát sinh.

naviestore

Xe tải
Đúng vậy bác ạ. Thợ làm cho chủ nhà có muôn vàn kiểu qua mặt, ăn bớt, kê giá. Cái này chỉ cần rời mắt 1p là đã ko kiểm soát dc rồi. Tốt nhất là tóm đầu ông cai bắt cam kết chất lượng, sai đâu trừ đó nhàn hơn

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy bác ạ. Thợ làm cho chủ nhà có muôn vàn kiểu qua mặt, ăn bớt, kê giá. Cái này chỉ cần rời mắt 1p là đã ko kiểm soát dc rồi. Tốt nhất là tóm đầu ông cai bắt cam kết chất lượng, sai đâu trừ đó nhàn hơn
Cai kiểu trọn gói giá chênh lên nhiều quá cụ ạ. Mà chất lượng thì nhiều cụ cũng nói rồi.
800tr thành 1 tỉ
1 tỉ thành 1,2-1,3 tỉ
Nếu tốt nhất là thuê thiết kế + khoán nhân công+ vật liệu tự mua thôi cụ. Khi đó mình giám sát được vật liệu đầu vào và kiểm soát được chất lượng.
Còn tất nhiên tiền không phải nghĩ thì Thuê chìa khoá trao tay cho nhàn.

tuan2681

Xe điện
úi giời,
cụ xây nhà mà tiết kiệm tiền thiết kế thuê bọn nửa mùa STBV thì toang rồi,
cụ thuê hẳn 1 đội thiết kế ngon lành gồm đủ bộ : kiến trúc, kết cấu, điện nước : cũng tầm 100k/m2 sàn thôi.
cả nhà cụ hết 20tr chứ mấy. thêm dự toán chắc 3-4tr nữa là căng.
muốn sửa tnao thì sửa,
còn quản thợ tự mua vật tư thì cụ tiết kiệm được so với trọn gói tầm 20% là 250tr đi, nhưng cụ phải trông coi toàn bộ, ròng rã 6 tháng trời từ lúc bắt đầu triền khai đến hoạn thiện 100% vào ở)
cụ tính xem 6 tháng x 15tr tiền lương (ví dụ thế) = 90tr rồi còn gì?

Toi88888

Xe điện
630 là phần thô và công thợ thôi chứ cụ. Còn hoàn thiện chắc về ở được tầm 200-250tr nữa.
Cụ cứ mua 1 cái bản tương tự vẽ độ 500k về. Có bảng KL chi tiết. Bóc ra vật tư ngay. 500k bằng 1 thanh sắt 18+10.
Sau đó cân đối thuê tkee đi. Thiết kế rẻ cũng dăm tr. Làm sát vào lợi hơn. Tgian đọc com củacacs cụ rồi tự tìm hiểu + lỗi sai sửa còn quá việc cụ đi thuê tke (kể cả giá rẻ), tóc đỡ bạc,đỡ thức đêm hôm... đội SV như cu em em nó là. Bóc tách kiểu nhà này vài tr. Nó cũng đi nhận khoán việc của các cty Tke. Nếu nhu cầu k quá cao chăc ok nhể :)
E ko đọc 7 trang xem cụ nào tư vấn chưa. Chắc nhiều cụ chỉ giáo rồi thì bỏ qua nhé.