[Funland] Tình thương của bố

TUCSON9389

Xe điện
Nghĩ lại 30 năm trước mỗi mùa tựu trường là nằng nặc đòi quần áo mới rồi vui mừng đến nhảy cẫng lên trong khi nụ cười như mếu và tiếng thở dài mỗi đêm thì bây giờ mới cảm nhận được...
có câu, nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ. quả không sai cụ nhỉ

Lại nhớ lại năm trước. Biết có điểm em vẫn chủ động đi xem trước con gái. Đến em cũng cố chen chân vào đọc điểm và quay chụp bảng điểm. Trường cẩn thận dán điểm vào bản tin phía ngoài có lưới mắt cáo. Cũng lựa thật kỹ để ảnh và video nét không bị che.
Thở một hơi thật dài rồi điện thoại cho vợ rồi đi về. Gần cuối chiều con gái em xin phép đi xem điểm. Cháu về mặt rạng ngời khoe thành quả với cả nhà. Cả nhà đều vui và hạnh phúc.
Với em đi xem điểm không phải để tạo ra cho cháu cái ỷ lại hay chủ động. Mà em chỉ muốn biết trước để còn chủ động. Nếu mà cháu trượt em sẽ đèo cháu hoặc nói mẹ cháu đi cùng cháu. Để còn động viên còn an ủi ...
CCCM ơn trên nhiều cụ chê này chê khác. Nhưng bài báo còn hơn khối những bài tả về sao này sao kia chẳng may hở nội y, hoặc thậm trí là biệt thự sang trảng của anh Cường đolla ơn Sài thành....
Chia sẻ vài ý cùng Mợ cùng Cụ

TUCSON9389

Xe điện
Cụ trên nói có ý đúng đó cụ.

Khi đọc bất kể cái gì, cụ nên tập cái thói quen là hiểu được cái tư tưởng của người viết muốn truyền tải thông điệp gì đã, không phải cứ nhìn thấy 1+1 rồi bảo bằng 2. Đọc chữ nào hiểu đúng chữ đó thì tầm thường quá.
Câu truyện trên được em cóp nhặt trên mạng nên không thể tránh khỏi những câu chữ chưa được thoát ý là điều dễ hiểu và đáng được chấp nhận. Cụ đọc phải thoáng ý lên.

Nếu em là cô gái kia, có lẽ em cũng ngại khi gặp cha mặc dù muốn đưa con về bên đó thăm nhà - không phải vì bữa ăn nhé (thời nay có nghèo đến mấy cũng không đến mức không có cơm ăn).

Tất cả mọi nút thắt đều phải cần có thời gian để tháo gỡ, và tình thương ở đây là điều không thể phủ nhận.
Em nghĩ, chuyện nó có thể từ một hoàn cảnh nào đó để viết nên câu chuyện, hoặc cũng có thể là do sáng tác 100%;
Em nghĩ, chúng ta ko biết thời điểm xảy ra câu chuyện, nhưng chuyện đói là đã từng có. còn ngày này, đói thì ít có, nhưng bữa cơm ngon, món ăn ngon là vẫn còn có nhà thiếu

Binhyen5558

Xe đạp
Ông bố trong câu chuyện này bị bệnh teo cơ, mất khả năng lao động, hoàn cảnh gia đình khó khăn. Có cụ chưa tường câu chuyện nên đánh gía này nọ. Mỗi nhà mỗi hoàn cảnh, ai rơi vào mới thấm.

langtoilangtoi

Xe điện
Lạ nhỉ, lớp 10 rồi mà ko tự làm cái việc này
Có thể con gái biết, cả nhà biết nhưng ông bố vẫn dò điểm bình thường mà cụ. Em nhớ cách đây rất lâu rồi, lúc ấy mạng chưa phát triển, khi thi ĐH phải tra điểm qua tổng đài 108, có ông gọi lên hỏi điểm con 5 lần, chắc chỉ để được nghe thông tin kết quả điểm của con mình với niềm vui trong lòng.

lx125_black

Xe container

Camontinhyeu

Xe điện
Một trong những niềm vui, tự hào con cái thế hệ 7X mang lại cho bố mẹ chính là Giấy báo đỗ đại học các cụ nhỉ.

duongbaoan267

Xe điện
Lại nhớ ngày xưa thông báo cho bố mẹ điểm thi ĐH 10 điểm 3 môn ông bà bô phán “m học ngu như bò mà tận đc 10 điểm” =))

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Đọc qua hai trang thấy mấy người bình luận khiếm nhã và thô thiển thật.
Các thánh phán hỏi yêu con thì đừng nghèo, rồi thì tra mạng là ra, rồi con đâu ko rA, đáng thương cho đứa con có ông bố như vậy ..., nào là sáo rỗng con cũng lậy mấy bố ạ mấy bố rẻ rách nó vừa thôi. Những con ngưoi nói ra những câu đó em khinh

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa mỗi lần em báo điểm thi là ông già lại điện cho thầy chủ nhiệm double check xem thằng con có nói dối không..

Ông bô em về hỏi điểm mà ko biết có khi nát mông!
Không phải đâu cụ ơi, điểm này bây giờ công bố hết trên mạng nên ngồi nhà các cháu cũng biết được. Nhưng nếu các cụ có con thì cử mới biết cảm giác hồi hộp của bố mẹ có khi còn nhiều hơn, cái cảm giác được đến trường dò tên, điểm của con trên bảng tin trường đến khi thấy tên con trúng tuyển cũng xúc động lắm.
Em hồi xưa thi đh đã xem điểm trên mạng rồi mà bố em chỉ tin khi đã có giấy báo nhập học đấy. Điểu này là dễ hiểu mà nhiều cụ đánh giá ghê thế nhỉ
Vào tra diểm, gõ số báo danh là ra, việc gì phải đi đâu cho tốn công.
Em cũa vừa đưa con đi làm các thủ tục nhập học về chả có lêu báo nào đến cho bào cho thơm
Chán chán là
Có thể con gái biết, cả nhà biết nhưng ông bố vẫn dò điểm bình thường mà cụ. Em nhớ cách đây rất lâu rồi, lúc ấy mạng chưa phát triển, khi thi ĐH phải tra điểm qua tổng đài 108, có ông gọi lên hỏi điểm con 5 lần, chắc chỉ để được nghe thông tin kết quả điểm của con mình với niềm vui trong lòng.
Lại nhớ ngày xưa thông báo cho bố mẹ điểm thi ĐH 10 điểm 3 môn ông bà bô phán “m học ngu như bò mà tận đc 10 điểm” =))

ngocquybk

Xe điện
Em gần 40 tuổi vẫn phải nhờ bố giúp coi con cho ;)) , các cụ sao chứ em thấy bị ảnh hưởng bố em ghê gớm :((

dig31

Xe buýt
Đúng là xã hội sinh ra lắm thể loại anh hùng bàn phím, toàn tự diễn biến và nghĩ cuộc sống lúc nào cũng xấu và tối đen như mực. Bạn bè em mà có mấy thể loại này là em block hết

Bố khỉ 123

Xe điện
Rất bình thường như cân đường hộp sữa, e đây cũng đã tầng đi xem cho f1 như cụ kia, có gì mà tình thương bố con, gớm cứ làm như mình ô kia

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cháu đêm qua bâni đi bay, sáng nay dậy muộn.

Bố thương con như này là hại con, bao giờ con mới biết tự lập?
Haiz, người bố ốm yếu nên có thể ko lo được nhiều thứ cho con. Một chút này thôi cho con là bố thấy vui rồi. Có thể sau đó người con nhìn kết quả này với thái độ thờ ơ vì nó đã biết lâu rồi. Nhưng nó hiểu đâu rằng tình cảm phía sau người cha dành cho nó.

quehuong2020

Xe máy
Hì hì , ngày xưa cụ mợ tự túc đi xem điểm thi , chắc gì bố mẹ chả đi recheck ? May mà điểm số cccm cũng tạm ổn thôi , chứ nát như em đây thì có khi lại chả có cơ hội để mà khai man ấy chứ .

bật lửa

Xe hơi
Đọc qua hai trang thấy mấy người bình luận khiếm nhã và thô thiển thật.
Các thánh phán hỏi yêu con thì đừng nghèo, rồi thì tra mạng là ra, rồi con đâu ko rA, đáng thương cho đứa con có ông bố như vậy ..., nào là sáo rỗng con cũng lậy mấy bố ạ mấy bố rẻ rách nó vừa thôi. Những con ngưoi nói ra những câu đó em khinh
Em nghĩ như cụ, có ông còm rằng yêu con là ko đc nghèo thì cái tư duy của ông này chả hiểu loại gì, em nói đơn giản là giả sử như nhà ông thả còm đó hiện rất giàu có nhưng ko may mắn mọi thứ đội nón ra đi (bệnh tật, nghiện ngập......) sau về cái máng lợn thì sao? Người ta ko may bệnh tật nên ko thể có đc điều kiện vật chất tốt nhất cho con nhưng người ta có cái tình thương yêu con vô bờ là điều đáng trân trọng. Em nhiều lần đi họp cho con và gặp nhiều người thuộc dạng giàu có nhưng ko nhớ nổi con mình học lớp nào.

thanhvn8020

Xe tải
Ông bố trong câu chuyện này bị bệnh teo cơ, mất khả năng lao động, hoàn cảnh gia đình khó khăn. Có cụ chưa tường câu chuyện nên đánh giá này nọ. Mỗi nhà mỗi hoàn cảnh, ai rơi vào mới thấm.
Em không nghĩ otofun đa số là người đã có gia đình, vợ con rồi mà mấy ông vẫn phát biểu chán quá cụ à. Em hy vọng người cha ấy đừng vô tình lọt vào đây bởi đọc mấy comment chê nghèo hèn xong chắc thấy cuộc đời đen tối hơn nữa. Người ta đi chụp ảnh kết quả thi của con, không làm hại đến ai. Hình ảnh hay bài viết cũng là người khác chụp rồi chia sẻ lên, người ta không hề biết. Các cụ không thích có thể nhấn back để qua thớt khác mà.

mr.l0nely.184

Xe điện
hồi những năm đầu thiên niên kỷ mới, E 1 mh 1 balo khăn gói quả mướp về chốn kinh đô ứng thí. Từ E về đến thổ đu khoảng 100 cây chuối. Nói thế k phải là gđ k quan tâm. Mà E được bố E rèn cho tự lập từ nhỏ. Ngày E lên đường, ông già đèo E ra đón xe, trong lúc chờ xe, ông đưa E vào quán phở ăn sáng. Ông hỏi:” con có tự đi đc k? Có cần bố đi cùng k?” ( dù trc đó mấy ngày là ông đã làm công tác tư tưởng rồi ). Thú thực, lúc ấy cũng lo, vì lần đầu tiên xác định xa nhà lâu vậy mà có 1 mh, lại còn chưa có nơi ăn chốn ở, đg xá đi lại chả biết ngang dọc ra sao. Nhưng E vẫn cố lên gân:” bố k tin con àh?” ... hehe . Ông già k nói gì, trc khi E lên xe, ông móc ví dúi thêm cho 2 con trâu tím...