[Funland] Tính năng phanh tự động khẩn cấp có tránh được tai nạn khi đạp nhầm chân ga hoặc chân phanh mất tác dụng?

VIKO L

Xe điện
Vụ việc tai nạn ở ngã 4 Xuân La Võ Chí Công vừa qua thực sự rất đau lòng.
Theo các cụ, tính năng phanh tự động khẩn cấp trên xe ô tô hiện nay liệu có tránh được tai nạn khi đạp nhầm chân ga hoặc chân phanh mất tác dụng không? Em thấy khi đi đường tính năng nay rất hữu dụng, nên chăng Nhà Nước nên có chính sách khuyến khích, thậm chí là bắt buộc (có lộ trình giống như TC khí thải) trang bị tính năng này cho xe ô tô, khi đó sẽ giảm các vụ tai nạn đi nhiều
Clip minh họa

leua

Xe tăng
Theo các cụ, tính năng phanh tự động khẩn cấp trên xe ô tô hiện nay liệu có tránh được tai nạn khi đạp nhầm chân ga hoặc chân phanh mất tác dụng không? Em thấy khi đi đường tính năng nay rất hữu dụng, nên chăng Nhà Nước nên có chính sách khuyến khích, thậm chí là bắt buộc (có lộ trình giống như TC khí thải) trang bị tính năng này cho xe ô tô, khi đó sẽ giảm các vụ tai nạn đi nhiều
Clip minh họa
Theo trải nghiệm thực tế của em thì chức năng Honda Sensing có tác dụng thắng khẩn cấp thực sự khi em lơ đãng cứ để nguyên ga lao tới sát đuôi xe chạy trước. Còn việc nó có hoạt động khi hỏng thắng hay đạp nhầm chân ga ( đạp mạnh) thì em không biết vì chưa trải qua.

TroiDatOi

Xe đạp
mạnh nhẹ gì mà dưới 60km/h là nó tự thắng hết nhé cụ, em test đạp lún ga con sorento 2021 rồi, bao tự thắng

bởi chức năng này cực kì cần thiết để bảo vệ người khác

xe cỏ thì ko nói, nhiều bác chê xe hàn yếu ớt vỏ mỏng toàn chọn xe đức xe mỹ lại ko có tính năng tự thắng

VIKO L

Xe điện
mạnh nhẹ gì mà dưới 60km/h là nó tự thắng hết nhé cụ, em test đạp lún ga con sorento 2021 rồi, bao tự thắng

xe cỏ thì ko nói, nhiều bác chê xe hàn yếu ớt vỏ mỏng toàn chọn xe đức xe mỹ lại ko có tính năng tự thắng
Tại sao lại chỉ dưới 60km nó mới kích hoạt cụ nhỉ? Trên 60 cũng cần thiết chứ, kết hợp với ABS ko trượt bánh là đc mà.

pkhcsht

Xe điện
Về nguyên lý và điều kiện chế tạo thì ko khó. Có cảm biến khoảng cách, có tốc độ, có quy định khoảng cách hãm thì ok. Xe tự lái là vd.
Vì vậy, chắc sẽ đưa vào luật sớm thôi ạ.

TN1805

Xe điện
Clip minh họa
Tôi đang đi Honda CR-V có hỗ trợ lái an toàn "honda sensing" bao gồm chức năng phanh khẩn cấp.

Chức năng phanh khẩn cấp chỉ kích hoạt khi :
- Lái xe lơ đãng thiếu quan sát, đang đi bỗng dưng có chướng ngại vật ( người đi bộ, xe máy, xe đạp đơn lẻ ) băng qua đầu xe
- Lái xe không rà chân phanh

....khi đó "honda sensing" sẽ tự động phát tiếng cảnh báo "tít tít" kèm đèn báo vàng trên táp lô và đồng thời phanh hãm xe.
Tuy nhiên, nếu chướng ngại vật là 1 đám đông người đi bộ, 1 đám đông xe máy, xe đạp....thì "honda sensing" sẽ tự động hiểu là " tình trạng tắc nghẽn giao thông" ( tắc đường ) ở các Ngã ba-Ngã tư...và không kích hoạt chức năng phanh khẩn cấp.
Tương tự, đạp nhấn mạnh chân gas thì "honda sensing" cũng hiểu là người lái xe chủ động tăng tốc xe nên sẽ không kích hoạt chức năng phanh khẩn cấp.

P/S : chức năng hỗ trợ lái an toàn thu thập và phân tích -sử lý dữ liệu ( bởi máy tính trong xe ) từ 1 cái Rada gắn ở mặt ca-lăng trước và 1 cái Camera gắn ở kinh chắn gió phái trước xe.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Em lạc đề tí. Lúc xx lên đỉnh các mợ cứ muốn giữ, các cụ có mà tránh bằng niềm tin =))

Yaris_2009

Xe tăng
Xe em xe cổ số sàn, chẳng có phanh tự động khẩn cấp như xe hiện đại, nhưng mà em cam đoan là xe số sàn trừ khi chủ động điên, còn ko thì cực cực kì khó có thể bị xe điên với xe số sàn, em xin hết.

VIKO L

Xe điện
Tôi đang đi Honda CR-V có hỗ trợ lái an toàn "honda sensing" bao gồm chức năng phanh khẩn cấp.

Chức năng phanh khẩn cấp chỉ kích hoạt khi :
- Lái xe lơ đãng thiếu quan sát, đang đi bỗng dưng có chướng ngại vật ( người đi bộ, xe máy, xe đạp đơn lẻ ) băng qua đầu xe
- Lái xe không rà chân phanh

....khi đó "honda sensing" sẽ tự động phát tiếng cảnh báo "tít tít" kèm đèn báo vàng trên táp lô và đồng thời phanh hãm xe.
Tuy nhiên, nếu chướng ngại vật là 1 đám đông người đi bộ, 1 đám đông xe máy, xe đạp....thì "honda sensing" sẽ tự động hiểu là " tình trạng tắc nghẽn giao thông" ( tắc đường ) ở các Ngã ba-Ngã tư...và không kích hoạt chức năng phanh khẩn cấp.
Tương tự, đạp nhấn mạnh chân gas thì "honda sensing" cũng hiểu là người lái xe chủ động tăng tốc xe nên sẽ không kích hoạt chức năng phanh khẩn cấp.

P/S : chức năng hỗ trợ lái an toàn thu thập và phân tích -sử lý dữ liệu ( bởi máy tính trong xe ) từ 1 cái Rada gắn ở mặt ca-lăng trước và 1 cái Camera gắn ở kinh chắn gió phái trước xe.
Thế thì Honda làm nửa vời rồi. Với xe Ford nó tính toán theo khoảng cách và tốc độ với xe chạy phía trước, thấy thời gian có thể xảy ra va chạm với xe phía trước quá ít là nó cảnh báo (tít tít và mh chớp đỏ) mà vẫn còn nguy cơ (ko gia tăng KC đến mức an toàn) là nó phanh dúi luôn (nên nguy cơ lại bị đâm đuôi)

VIKO L

Xe điện

VIKO L

Xe điện
Tính năng phanh tự động như của CX 8 có rồi nhưng vào phố thì phải tắt đi không thì nửa đêm về đến nhà.
Sao lại thế? Em ko tắt đi bao giờ. Khi tốc độ chậm thì KC phanh tự động chỉ mấy chục cm thôi nên chả ảnh hưởng gì

SIGNUS

Xe container
Người OF
Tính năng phanh tự động như của CX 8 có rồi nhưng vào phố thì phải tắt đi không thì nửa đêm về đến nhà.
Làm gì đến mức đó cụ! Em đang đi CX8 trong HN suốt đây! Tính năng này chỉ hoạt động nếu cụ kg có tác động gì lên chân phanh khi hệ thống nhận thấy có nguy cơ va chạm thôi, nếu chủ động kiểm soát chân phanh được thì nó có kích hoạt đâu?

beSuSu

Xe điện

Cụ chém ẩu quá.
Focus có tự phanh từ 2013 nhé. Bác 2021 mo2í có mà nói kinh quá

cairong_2011

Xe container
Phanh khẩn cấp mà đi trong phố bị thằng sau không có phanh khẩn cấp húc thì thế nào ? Em thấy lợi bất cập hại khi đi trong phố của VN.

VIKO L

Xe điện
Phanh khẩn cấp mà đi trong phố bị thằng sau không có phanh khẩn cấp húc thì thế nào ? Em thấy lợi bất cập hại khi đi trong phố của VN.
Lợi chứ cụ! Bị húc đằng sau là lỗi của ông đằng sau. Kể cả không có phanh tự động mà phanh bằng cơm thì vẫn bị húc đằng sau nếu ông đằng sau ko giữ KC an toàn

Suri15

Xe Cứu Trợ
Thế thì Honda làm nửa vời rồi. Với xe Ford nó tính toán theo khoảng cách và tốc độ với xe chạy phía trước, thấy thời gian có thể xảy ra va chạm với xe phía trước quá ít là nó cảnh báo (tít tít và mh chớp đỏ) mà vẫn còn nguy cơ (ko gia tăng KC đến mức an toàn) là nó phanh dúi luôn (nên nguy cơ lại bị đâm đuôi)
Ford nếu cụ cố tình đạp ga lao vào chướng ngại vật thì nó có cố phanh không. Nếu có thì làm sao vẫn xảy ra tai nạn được nhỉ.

VIKO L

Xe điện
Ford nếu cụ cố tình đạp ga lao vào chướng ngại vật thì nó có cố phanh không. Nếu có thì làm sao vẫn xảy ra tai nạn được nhỉ.
Em chưa đạp mạnh nhưng nếu vẫn đạp ga đều mà ko để ý xe trước giảm tốc độ, đến mức nguy hiểm là nó cảnh báo bằng âm thanh và ánh sáng, vẫn ko thấy mình giảm là nó phanh, em chưa dám thử đạp mạnh đột ngột, vẫn định hôm nào tìm bãi đất rộng cố tình phi từ xa vào tấm xốp xem sao mà chưa làm đc.