[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

1.25 ton

Xe điện
Trên OF mà cũng có các nhà truyền giáo Mỹ á? Cụ cứ đùa vui, nhìn nhầm rồi đấy chỉ là đội đánh trống thổi kèn thôi :))
Jeffrey David Sachs giáo sư đại học Columbia, nhà phân tích chính trị và kinh tế " giảng bài " nhà báo Anh Piers Morgan.

Piers Morgan : Ông có vẻ tin tưởng thế giới quan của ông Putin nhỉ.

Jeffrey David Sachs :Đúng đó, tôi quá quen thuộc với chính sách của Mỹ . Cuộc chiến đầu tiên sau thế chiến thứ II tại EU là do Mỹ gây ra ở Nam Tư, bằng cách chia cắt Kosovo bất hợp pháp họ đã thiết lập căn cứ quân sự Bondsteel , nó căn cứ quân sự lớn nhất của Nato tại phía Tây Nam khu vực Balkan , nước Mỹ đã làm điều này dưới thời Clinton.

Sau đó nước Mỹ tiếp tục gấy chiến bất hợp pháp tại Afghanistan, Iraq. Syria dưới thời Obama và Hilary ủy nhiệm cho CIA lật đổ chín.h quyền Assad. Sau đó chính Mỹ với Nato đã không kích Lybia bất hợp pháp và giết chết Gaddafi.

Và những gì nước Mỹ đã làm với Kiev vào tháng 2 năm 2014. Tôi chứng kiện tận mắt Mỹ cùng với phe quân sự cực hữu Ukraine lật đổ ông Yanukovic . Điều thú vị là Mỹ lật đổ ông Yanukovic chỉ vài ngày sau khi ông ta đạt được thỏa thuận với đại diện EU về việc bầu cử sớm một chính quyền mới. Chính Mỹ , EU và Nga đã đồng thuận về thỏa thuận này, nhưng Mỹ đã đứng sau cuộc đảo chính.

Năm 2015 người Nga thực sự không nói gì về việc độc lập ở Donbass. Họ chỉ nói cần có sự thỏa thuận để đạt được hòa bình giữ người gốc Nga và chính quyền . Nhưng chính quyền Kiev đã lừa dối về Hiệp đình Minsk II . Hiệp định Misk III được biểu quyết bởi hộ đồng bảo an UN và được ký bởi chính quyền Ukraine bảo trợ bởi Pháp và Đức. Và anh biết gì không ? bản thân tôi đã được giải thích nội dung của nó với nụ cười xảo trá của chính quyền Mỹ. Chính Angela Merkel đã tiết lộ trong một cuộc phỏng vấn năm 2022 đó là Hiệp định Minsk II chỉ là vỏ bọc cho Ukraine có thêm thời gian chuẩn bị về quân sự. Thế đấy hiệp định Hòa bình Minsk UN thông qua nhằm chấm dứt chiến tranh đã kết thúc như vậy.

Anh biết đấy tôi thực sự không có sự tin cậy đối với chính quyền Mỹ vì tôi hiểu họ quá rõ.

View attachment 8722279

Chiến sự hướng Ugleda
Lính thủy đánh bộ Svatopol (Lữ đoàn 810) và lực lượng đột kích Buryatia đánh chiếm Prechystivka
Lữ đoàn cơ giới độc lập số 58 Uca bỏ chạy về Zolotaya Niva

Hiện lực lượng Nga đã tiến gần đến Zolotaya Niva.
Theo nguồn Nga thì Zoloto Nyva cũng vừa mới thất thủ rồi cụ nhé. Hiện tại lính Nga đang thanh tảo khu vực này cùng với ngoại thành Prechystivka.
Nếu đúng như vậy thì khả năng lớn là chế độ Kiev đã chuyển 1 phần lớn quân ở Velyka Novosilka lên Pokrovsk hoặc Toretsk và đã bị người Nga túm dc thông tin. Nếu đúng vậy thì khéo Velyka sẽ đổi chủ còn sớm hơn cả Toretsk hoặc Pokrovsk
Em hóng nguồn U công nhận hoặc 1 nguồn Nga khác có map định vị chuẩn rồi sẽ trình bày hầu các cụ.

vaxdusa

[Tịch thu bằng lái]
Vi phạm: khiêu khích người khác, tổ lái; nhận định võ đoán, quy chụp
- Ban nick vĩnh viễn.
- Các nick thắc mắc, khiếu nại sẽ bị ban ngay mà không cần thông báo

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hrpok03

Xe máy
Quan hệ huyết thống, họ hàng, hôn nhân nữa cụ.
Ở góc độ thực tế mà nói Nga/Ukraine tuy 2 mà là 1.
Công dân Ukraine có anh, em, bố, mẹ ruột là công dân Nga và ngược lại.
Ngay cả Tổng tư lệnh Ukraine hiện nay cũng là trường hợp như vậy.

Mở rộng ra Tiếng nói, chữ viết, lịch sử cả 2 đều là 1.
Vậy mà các cụ thấy đấy, Chính quyền Zelensky cấm Tiếng Nga. Bài văn hóa Nga. Xóa bỏ văn hóa Nga, lịch sử Nga..... Nói chung là muốn xóa tất cả sự hiện diện của Nga trên lãnh thổ Ukraine.

Vậy thì người miền Đông Ukraine họ không đồng ý với chính sách hâm dở đó. Bao đời họ sống trong văn hóa Nga, nói tiếng Nga, lịch sử Nga, người thân ruột thịt của họ ở Nga, quốc tịch Nga,...

Chính quyền TW Zelensky thực thi một chính sách khủng bố chính nhân dân của mình. Tước bỏ quyền lợi hợp pháp của họ . Từ bỏ luôn lịch sử thực sự của Ukraine.

Vậy lúc này các tổ chức Nhân quyền, dân quyền của Mỹ và EU ở đâu?
Sao không tới hỏi tội Zelensky hay Tổng kẹo bóc lột, vi phạm nhân/dân quyền?

Các nhà dân chủ đâu rồi? Hay bận chuyện trên Mặt trăng?
Nếu những thứ dân tộc cực đoan ở Ukraine mà xảy ra ở nước "ko thân thiện" thì các tỏi chức Nhân quèn, Dân chử, Nhà báo ko biên giới đã nhảy lồng nhảy lộn lên gửi đơn phản đối lên hệ Mặt trời, đồng thời Mỹ và PT chắc sẽ đưa quân vào đảm bảo nhân quyền từ 2013 rồi.

Ku_den

Xe tải
Cụ nhầm ,tàu ko hề thiếu khí đốt.
Tàu nhập và có rất nhiều nguồn cung,Trung Đông,Trung Á .
Quan trọng nhất là tàu nó ko muốn nhập quá nhiều từ Nga,nhằm tránh phụ thuộc quá lớn vào 1 bên,kể cả là bạn thân bây giờ ,vài năm nữa hết thân thiết thì tàu sẽ lại rơi vào cảnh như Eu bây giờ ,cụ phải hiểu đây là vấn đề cốt lõi đấy.
Cái cốt lõi là nhập từ Trung Đông qua cái gì? Qua tàu chở khí hóa lỏng. Quá rủi ro nhiều biến cố.
Còn đường ống thì an toàn, rẻ, nhanh gọn. Trừ khi bị phá hoại.
TQ cố làm mình làm mẩy thôi để ép Nga giảm giá thôi.

hrpok03

Xe máy
Thực tế không giống như trong phim .

Tại hướng Toretsk , 2 người lính Nga bắt được 3 người lính Ukraine ra hàng. Không hiểu anh lính Ukraine nghĩ gì mà nhân lúc người lính Nga đứng gần mình không để ý, lao đến cướp súng. Hiện thực phũ phàng là anh này đã không thể thành công, mà còn khiến cho 2 đồng đội mất mạng cùng với mạng của chính mình.

Chết lãng xẹt.

View attachment 8722158

Ko lo kẻ địch mạnh như hổ, chỉ sợ đồng đội ngu như bò...

Ku Tre

Xe tải
Thực tế không giống như trong phim .

Tại hướng Toretsk , 2 người lính Nga bắt được 3 người lính Ukraine ra hàng. Không hiểu anh lính Ukraine nghĩ gì mà nhân lúc người lính Nga đứng gần mình không để ý, lao đến cướp súng. Hiện thực phũ phàng là anh này đã không thể thành công, mà còn khiến cho 2 đồng đội mất mạng cùng với mạng của chính mình.

Chết lãng xẹt.

View attachment 8722158

Anh bạn này chắc nghĩ mình là nhân vật chính trong phim của Holywood.

trungngothu

Xe tăng
Nhiều khi có cho không thì TQ cũng không dám lấy cụ ạ.
Cụ hiểu an ninh năng lượng nó kinh khủng thế nào không?
Giờ ví dụ khi TQ bị phụ thuộc năng lượng vào nước Nga rồi 5 năm sau nước Nga bảo TQ phải đưa vũ khí giá rẻ đây để Nga đánh U, không đưa thì Nga cắt năng lượng thì sao? Mà vụ này Nga cũng làm rồi đấy cụ, bài học nhãn tiền khi bị phụ thuộc vào năng lượng đấy.
phóng đại quá ko cụ, nó cắt thì lại mua đóng lon như EU hiện nay thôi, có gì mà kêu phụ thuộc. Mà Nga nó cắt bao giờ thế cụ, chính EU tự hạn chế mua rồi lại đổ cho nó, xét về năng lượng thì thằng Nga chính là thằng uy tín nhất, ký như nào thì đều tuân thủ triệt để, đâu có ép giá vô tội vạ như mẽo. Thêm nữa giờ đường bán cho phương tây giờ hạn chế nhiều, nên làm gì có chuyện nó ép TQ, chỉ có chiều ngược lại thôi cụ. Bốt tưởng tượng đi ạ

DUONGLAM

Xe điện
Lâu lâu em lại vào đây, trước bị Môn Mít khóa mồm vì gọi dám gọi lãnh tụ là Teen ít tóc. Giờ em vào đây em lách luật, mấy cụ Môn Mít đọc còm em thì đừng có mà....à mà thôi, em chỉ nói thế thôi.

Tình hình U nghe chừng có vẻ căng, mấy nay nghe nói Đức rón rén muốn ngừng viện trợ cho U, phương tây thì dân chúng cũng phát chán trò đem tiền đi ủng hộ đánh nhau rồi, vô ích chả giải quyết gì trong khi ông Nga thì không có dấu hiệu ngừng và không muốn đàm phán.

Riêng em thì ủng hộ ông Nga oánh nhanh thắng nhanh thu hồi luôn trọn vẹn U cho bà con hai bên được nhờ.
Em ngoài luồng tí, nhưng cái nick của cụ sang đó đảm bảo 3 đời ko hết việc nhỉ

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Các anh lính Nga bị tiêu diệt quá nhiều các cụ ạ, đến nỗi em cũng thấy nản khi đăng các video clip này.
Tuy nhiên video clip này khá đặc biệt, một anh lính Nga đang chạy trên đường thì tóm được một chiếc fpv drone của các anh lính Ukraine đang đuổi theo. Anh lính Nga này lại giữ nó như một món đồ chơi, chắc định mang về làm chiến lợi phẩm cho con chơi.
Các cụ chắc cũng đoán được món đồ chơi của anh lính Nga bất thình lình đã phát nổ ngay trên tay anh lính Nga. Các anh lính Ukraine thật là xỏ lá các cụ ạ. Ai lại chơi bẩn thế bao giờ.
Mời các cụ xem video clip.

Muon_biet

Xe cút kít

Muon_biet

Xe cút kít
nhắc đến TĐ thì nhớ nhà máy giấy Bãi Bằng, nhớ tổ chức SIDA tài trợ quần áo cũ cho mình cụ ạ :D
Em vẫn đang sử dụng 1 quạt bàn của Thụy Điển từ năm 1981 đến nay.

piedaide

Xe buýt
đáng lẽ phải thả vào đây tầm 4 5 quả, đánh sập về cát bụi luôn, chứ 2 quả vẫn thiếu
3 quả Iskander bác ạ. Có điều Nga nó không táng bồi phát sau, khi bên Uc tới cứu hộ cứu nạn, vậy là khá nhân đạo.

lqh1964

Xe máy
Anh Ze ca ngợi đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ ở Kursk :D
Phần thưởng nóng do anh Tin gửi tới: quà nóng không có gì ngoài nhiệt áp :))
Azovstan ra hàng cả lũ còn hoàn thành nhiệm vụ nữa là.

QD092000

Xì hơi lốp
Chắc cụ đùa.

Ai từ chối mong muốn gia nhập NATO của Putin?
Ai từ chối là chắn tên lửa chung?
"Nhân từ" ? Dù LX ran rã, dễ mà xông vào, đè Nga xuống bắt thần phục chắc?
Hàng ngàn VKHN để đó làm cảnh chắc?

Chỉ có cách phá hoại từ bên trong và bố ráp bao quanh Nga.
Nghe quen không ạ? Ngày nay, người ta thấy rõ ràng câu chuyện này đang diễn ra ở những nơi mà Mỹ cho rằng có lợi ích (Dù cách nửa vòng trái đất, 2 đại dương).

Bằng cách nào ạ?

Người Mỹ tự tin về Elsin, ngoài mặt cổ vũ ông ta như 1 người đổi mới, bên trong thì cười khúc khích nhận định Elsin là kẻ nát rượu.
Bên ngoài thì sao? Ngoài việc thu thập đệ tử là các nước Đông Âu hậu Xô Viết, 1992 TTK NATO chính thức thăm Ukraine.
Nhân từ vậy nhưng diều hâu Mỹ đặt căn cứ quân sự khắp thế giới và lá chắn tên lửa tại Đông Âu? (sau này là HQ) Để làm gì vậy?

Nhưng ko may cho giới diều hâu Mỹ vs đồng bọn tại Châu Âu.

Elsin chẳng những không say sỉn như người Mỹ tưởng/muốn. Ông ta yêu đất nước ông ta và nhận ra dã tâm của kẻ thù. Người đàn ông này đã gửi gắm đất nước mình cho người kế nhiệm Vladimir Putin với câu nói huyền thoại: Hãy giữ lấy nước Nga.

Có một câu chuyện vui, từ lúc biết tới điện ảnh Hoa Kỳ tới nay, t thường thấy người Nga, người TQ trong các tác phẩm tuyệt đại đa số là phản diện, là kẻ xấu.

Đấy là cách một siêu cường nhân từ quảng bá với thế giới về tình yêu, lòng vị tha của mình với " đối thủ" đấy các cụ ạ.

Người trưởng thành, thẳng thắn hãy thừa nhận, khẳng định luôn diều hâu Mỹ luôn có dã tâm với Nga, TQ và phần còn lại của thế giới.
Giới diều hâu Mỹ đã chọn Nga, TQ là đối thủ, là đối tượng, ko có thay đổi được.

Các cụ không cần phải rửa mặt hộ anh cảnh sát địa cầu.
Cụ lập luận sắc sảo đấy.
E thì chả tin vào đứa nào làm e đổ máu cả, còn làm ăn thì ok thôi, e cứ thủ ít đồ dắt lưng cái.

baba77

Xe tăng
Ăn được thì đội cú diều chắc bỏ qua cụ nhỉ.
Em cũng ko hiểu bả đội nó thơm đến mức nào mà có kẻ thở ra 2 từ nhân từ.
Họ đang tạo ra một thế hệ não trắng mà cụ. Một thế hệ mất lịch sử và những gì họ nhồi vào đầu như tụi zombie đi giật tượng. Vậy các cụ không nên tiếp lời làm gì .