[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

.Bo My

Xe lăn
Đến tận Quảng châu chứ không cho vào phủ ở Bắc Kinh à. Nói chung là gặp TQ thì chắc cũng sắp xong rồi. Mới vừa rồi TQ cũng tổ chức cho HAMAS giảng hòa với mấy ông Palestin khác.

Finew

Xe tăng

Cụ đọc báo Nga ít thôi ,lý lẽ của quân cướp đất nhà người khác rồi cứ lu loa như thể mình là nạn nhân mà cũng nuốt trôi đc ,thật là ...!
Giỏi thì cứ đánh tàn thằng Ucr đi,rồi muốn làm gì thì làm.
Phải đàm thì phải hiểu là cái giá phải trả sẽ lớn hơn nếu đánh tiếp,chứ thằng nào mà ko biết cân nhắc thiệt hơn.
Mồm Nga cứ ra vẻ muốn đàm,mà nói như cụ thì đàm với ai?điều kiện như thế thì khác gì Ucr đầu hàng ,việc gì phải tốn nước bọt đàm phán cái gì nữa ko biết.
Muốn Ucr tuân theo mấy cái cụ nói thì cứ đánh mạnh lên,lực ko có lại cứ đòi hỏi đến lắm,cứ như đang sấm giật những ngày tháng 2/2022 thì Nga muốn gì chả đc.
Giờ thì Ucr thành khúc xương rồi,đưa cả người làm kinh tế lên làm bộ trưởng QP đặng cầy tiền nuôi cuộc chiến này rồi,báu lắm !
Kiểu tiễn người bằng tràng vỗ tay, rồi đóng luôn hòm gỗ gửi kèm thế này thì diễn ra từ hồi trước phản công mùa hè 2023 cụ ạ. Tại sao lại nói vậy vì chính PT bóp hậu cần, chậm hoặc kg chuyển vk đạn dược nên là tương đương thôi. Còn tiếp diễn, còn nhiều thêm ngôi mộ vì tràng vỗ tay của những tay sai của thần chết.

Em đọc báo Việt cụ ạ, người ta cũng trích nguyên văn chứ sao dám cắt xén mất uy tín chết luôn á. Đây là người Ukr nói muốn đàm phán; Em còn kg mong ước gì xa sôi nói chi Nga đòi yêu sách này nọ; chỉ là nói Ukr kg có thành ý thì bên thứ 3 trung gian họ khổng tin thôi. Khua môi múa mép mà đòi lùa gà thì chịu gòi. Thêm tí thính đi.

Chỉnh sửa cuối:

honghaibinh

Xe đạp
Đàm phán giờ thì ngại cho anh Ze quá nhỉ, đang yên thì húng lên kí không đàm phán với TT. Putin. Giờ chả nhẽ lại nói “Em sai rồi, anh xin lỗi em đi” à các cụ :)) :))
Chí nhỏ mà đòi mưu nghiệp lớn, tài hèn mà lại đặt ở ngôi cao thì hậu họa khôn lường nó thế đấy. Thôi đành thí cái mạng cùn trả hậu nghiệp gây nên chứ biết sao đây.

bomong

Xe điện
em nghĩ giờ này thì không dám bài vở gì nữa đâu. đơn giản là không kí thỏa thuận hòa bình thì tiếp tục bị đánh, bị mất đất. sang Nga xin kí thì không được, mất mặt quá, và bị rơi vào thế yếu. nhờ Âu Mỹ thì ko đc vì cắt quan hệ rồi.
đành phải muối mặt sang nhờ TQ làm trung gian
Sao ukr không sang thẳng Moscow mà nói chuyện giữa 2 bộ ngoại giao, cần gì phải qua trung gian, cần gì phiên dịch

sudichat2002

Xe container
Công nghệ tàng hình bằng khói mù độc quyền của tàu sân bay Ku Nhét Xốp duy nhất của Nga (hiện đang nằm trong ụ nổi, chờ đưa vào viện bảo tàng) đang được ứng dụng rộng rãi trong việc chống lại các UAV của Ukr, có điều công nghệ này có vẻ dễ bị lạy ông tôi ở bụi này :)) :)) :))

Hoang Giang91

Xe tăng
Xem trừng Ba Lan cũng biết "nhân tình thế thái" quay xe định xử lý vụ Volyn 1943 và chờ thời cơ lấy lại miếng đất phía Tây của Uca rồi...
Bộ trưởng Quốc phòng Ba Lan Władysław Kosiniak-Kamysz nhấn mạnh, Ukraine không thể gia nhập Liên minh châu Âu (EU) nếu không giải quyết được vấn đề thảm kịch Volyn.

Chỉnh sửa cuối:

red foxx

Xe tải
Công nghệ tàng hình bằng khói mù độc quyền của tàu sân bay Ku Nhét Xốp duy nhất của Nga (hiện đang nằm trong ụ nổi, chờ đưa vào viện bảo tàng) đang được ứng dụng rộng rãi trong việc chống lại các UAV của Ukr, có điều công nghệ này có vẻ dễ bị lạy ông tôi ở bụi này :)) :)) :))

mời đưa dẫn chứng lậy ông tôi ở bụi này cái nào đồng chí ?
chứ xì khói chống UAV dùng từ cách đây vài tháng rồi và kết quả là a cù mất hết chỗ phản công được nhỉ ?
https://vietnamnet.vn/chien-thuat-man-khoi-giup-nga-vuot-mat-uav-trinh-sat-cua-ukraine-2273922.html

nickthu2

Xe buýt
Đàm phán giờ thì ngại cho anh Ze quá nhỉ, đang yên thì húng lên kí không đàm phán với TT. Putin. Giờ chả nhẽ lại nói “Em sai rồi, anh xin lỗi em đi” à các cụ :)) :))
Cái chính thể này tự hào về quân lực hạng 2, trắng não về lịch sử nguồn cội, vọng ngoại bang, tôn vinh phát xít.
Còn có cái gì mà ko dám làm.
Cái giá của ăn nhầm thức ăn do tụi tự cho là văn minh bơm thổi. Cái giá của bánh mì trên quảng trường.
Kể cũng hay. Hi vọng có sử gia nào viết cuốn "bánh mì trên quảng trường" cháu mua ủng hộ.

Finew

Xe tăng

Hơ cụ là trí tuệ nhứt! Còm trên báo đấy chắc của cụ rùi?
Con mực có cơ chế tương tự và vẫn ưa dùng vì thoát đc bị săn nhờ nhổ nước đen. Nó biết bản thân mình kg đc trang bị công nghệ stealth của F22.

sudichat2002

Xe container
Con mực có cơ chế tương tự và vẫn ưa dùng vì thoát đc bị săn nhờ nhổ nước đen. Nó biết bản thân mình kg đc trang bị công nghệ stealth của F22.
Cám ơn cụ chỉ điểm, hoá ra công nghệ tàng hình bằng khói độc quyền trên tàu sân bay Ku Nhét Xốp là lấy ý tưởng từ con mực :))
Giờ cũng ứng dụng vào để chống UAV :))
Nhưng nói thật xem clip thì iem thấy rõ mồn một mục tiêu chạy xe máy phụt khói ấy :))

Mont

Xe tải
Tình hình trên chiến trường là thế này các cụ ạ.
Lính 2 bên éo dám ra khỏi hào, cực hạn chế mới ra ngoài.
Chỉ có uav và pháo đánh xa. Tank, xe bộ binh đánh gần.

Thế nên ông xe máy ông chỉ sợ uav thôi.
Mà uav bay nhanh thì tỉ lệ đâm trúng ông xe máy cũng chả phải cao.
Có khi còn bay chậm hơn cả tốc độ xe máy.
Khói là để cover cho xe bộ binh phía sau.
Cứ chê Ngố nhưng chả biết phân tích kĩ càng ra sao là chê roài =))

SubaruJP

Xe tải
Đó là sự khác biệt ở cuộc chiến này cụ ạ. Việc chính quyền Ucraina không lấy được lòng dân để huy động sức dân chiến đấu theo lý tưởng của họ thì họ mãi sẽ thua. Nếu chỉ chiến đấu vì lòng căm thù do cha nha, anh em bị chết trên chiến trường thì không đủ vì cái quan trọng nhất là tại sao phải chiến đấu cho đất nước và chính quyền lãnh đạo. Ở các khu vực khác, Nga một mặt lấy lòng dân, một mặt hạn chế tối đa các thương vong từ phía người dân địa phương. Họ sẽ đánh từ từ và leo thang cho đến khi người dân di tản khoi khu vực rồi mới san phẳng.
Theo cụ nói thì anh Zel và quân dân Ukraine nát lắm rồi, phía ngược lại thì anh Tin sáng ngời.
Thế suốt 3 năm qua, hơn 150 ngàn lính Nha chết trên đất Ukraine là do bị cảm hả cụ?
Rồi cả năm 2024 thậm chí Nga lấy kô nổi 6% diện tích đất đã lỡ sát nhập mồm để cho cái bản đồ đỡ rách thì là do quân Nga bị covid hả cụ?

Mont

Xe tải

Roman

Xe điện
Giờ này mở kèo dự đoán anh Zel được đi tị nạn hay nằm lại đất Uka thôi. :(

dainam223

Xe tải
Sống ở Mát giờ có vẻ ko an toàn lắm các cụ nhỉ 😨

Nga: Xe bom phát nổ ở Mátxcơva khiến ông Andrei Torgashov, Phó Giám đốc Trung tâm Thông tin Vệ tinh của Lực lượng Vũ trang Nga bị mất cả hai chân.

Fake news cụ ơi, bọn khủng bố đánh bom nhầm ai rồi

Đích thân sĩ quan Nga Andrei Torgashov phủ nhận việc ông bị thương trong vụ nổ xe ở Moscow.

Anh ấy nói rằng anh ấy phát hiện ra chuyện đã xảy ra khi đang đi làm, anh ấy không có chiếc Land Cruiser và anh ấy không sống ở khu vực đó.

Khi được hỏi buổi sáng hôm nay của anh thế nào, anh trả lời: “Mọi việc vẫn diễn ra như thường lệ. Tôi đang thức, đang làm việc, đang làm việc.”

Trước đó, các nguồn tin Nga viết rằng Torgashov, phó giám đốc trung tâm truyền vô tuyến của đơn vị liên lạc vệ tinh quân sự, đã bị rách chân trong vụ nổ. Người vợ phủ nhận điều này.

Vì vậy, một chiếc xe Toyota Prado đã phát nổ tại một bãi đậu xe ở Moscow. Người lái xe sống sót nhưng bị thương nặng. Các nhân chứng cho biết chiếc xe có lẽ thuộc về một quân nhân Nga từng tham chiến ở Ukraine.

Trước đó, các trang báo Nga viết rằng Torgashov, phó giám đốc trung tâm truyền sóng vô tuyến của đơn vị liên lạc vệ tinh quân sự, đã bị rách chân trong vụ nổ. Người vợ phủ nhận điều này.

Bộ Nội vụ Nga tuyên bố vụ nổ do một vật thể nổ không xác định.

“Vụ nổ rất mạnh. Bàn chân của người đàn ông bị xé toạc, bị đốt cháy và anh ta nằm đó đen đủi”, một nhân chứng cho biết.

Vợ anh bị mảnh đạn văng ra xa và bị cắt đứt.

Tin confirm từ kênh Ukraine

Chỉnh sửa cuối:

Kasparov

Xe tăng
Tất cả là tại Trump thôi. Lão già keo kiệt đó mà thành Tổng thống thì sẽ chẳng thí cho anh Ze xu nào nữa. Lúc đó thì quân Ukr chắc phải dùng xẻng mà đánh nhau thôi và hậu quả thì trừ anh em tím ra còn thì ai cũng hiểu nó sẽ thế nào rồi. Đợi đến lúc đó thì còn gì để mà đàm nữa?

Mà sao Nga không treo thưởng cho binh sỹ bằng trứng nhỉ? Ví dụ tiêu diệt được một thành viên Maidan sẽ đc thưởng 3 quả trứng chẳng hạn thì sẽ hiệu quả hơn thưởng bằng mấy triệu Rup đang mất giá kia.
Thưởng 3 rổ trứng chứ 3 quả trứng thì nhét răng ah?🤣

Kasparov

Xe tăng
Em kô thấy ai la gì cả. Em chỉ thấy nhân dân Ukraine kiên cường giữ vững chủ quyền dân tộc họ. Đánh cho kẻ thù những đòn chí tử làm cả thế giới cũng phải bất ngờ.
Ukr có giỏi thì vật nhau 20 năm giống Taliban đi rồi hẳng khoe. Mới hơn 2 năm mà tổng Ze đã xuống nước xin cắt đất cầu hòa rồi kìa.😎

Finew

Xe tăng
Netanyahu đc chào đón rất lồng nhiệt bởi giới thượng lưu và các nghị sĩ ở quốc hội mẽo trước bài phát biểu. Sẽ thêm nhiều vũ khí tới ít xà thôi;

Chỉnh sửa cuối: