[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Và cuối cùng thì...
Ukraine 'thắng lợi' khi EU đồng ý bắt đầu quá trình đàm phán tư cách thành viên của Ukraine. Nhưng thứ mà Ukraine cần nhất lúc này là tiền thì ... không có. Chưa rõ 2024, Zelensky sẽ xoay sở thế nào, ít nhất trong những tháng đầu năm khi mà 2 bầu sữa khủng là Mỹ và EU đều đang ... tắc sữa.

Trích:

Liên minh châu Âu đã đồng ý tại hội nghị thượng đỉnh ở Brussels để mở các cuộc đàm phán thành viên với Ukraine và Moldova, tuy nhiên, niềm hân hoan đã trở nên tồi tệ vào đầu giờ thứ Sáu khi Thủ tướng Hungary Viktor Orban chặn viện trợ tài chính cho Kyiv.

Người đứng đầu EU Charles Michel cho biết các nhà lãnh đạo sẽ quay lại vấn đề này "đầu năm tới."

Việc EU chậm thông qua gói viện trợ 50 tỷ euro không tạo ra rủi ro cận kề với Ukraine vì ngân sách hiện tại của Brussels đã bao gồm nguồn tài trợ dành cho Kiev. Thỏa thuận vừa bị chặn là để EU điều chỉnh ngân sách trong năm 2024-2027 nhằm bổ sung thêm 33 tỷ euro tiền vay và 17 tỷ euro trợ cấp cho Kiev, theo New York Times. ;))

Về gói hỗ trợ tài chính, ông Orban lập luận rằng Ukraine không nên nhận số tiền lớn như vậy từ ngân sách EU vì nước này không phải thành viên. Các nhà lãnh đạo khác đã đảm bảo với Kiev rằng họ có thể chuyển viện trợ cho Ukraine ra ngoài ngân sách EU nếu Hungary duy trì lệnh phong tỏa.;))

Đã rối ren càng thêm rối, hôm nay cơ quan an ninh Ukraine đã khám xét tư dinh của cựu quan chức tuyển dụng quân sự Ukraine tại Tây Ban Nha. Xem ra 'ông quan' này cũng đã tính trước cho tương lai của mình.

Trích:

Các nhà điều tra chống tham nhũng Ukraine đã đột kích vào biệt thự trị giá 3,5 triệu bảng Anh (4,4 triệu USD) ở Tây Ban Nha của một quan chức cấp cao quân đội bị cáo buộc lợi dụng chức vụ của mình để kiếm được 3,9 triệu bảng Anh (5 triệu USD).

Tờ Kyiv Independent đưa tin Yevhen Borysov, cựu lãnh đạo văn phòng nhập ngũ của Odesa, đã bị điều tra về tội tham nhũng kể từ tháng 7 và bị giam giữ trước khi xét xử kể từ tháng 11.

Ông bị sa thải vào tháng 6 sau khi tuyên bố dinh thự Marbella – mà ông mua sau cuộc xâm lược của Nga vào tháng 2 năm 2022 – là dành cho mẹ đã nghỉ hưu của ông.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Đã rối ren càng thêm rối, hôm nay cơ quan an ninh Ukraine đã khám xét tư dinh của cựu quan chức tuyển dụng quân sự Ukraine tại Tây Ban Nha. Xem ra 'ông quan' này cũng đã tính trước cho tương lai của mình.

Trích:

Các nhà điều tra chống tham nhũng Ukraine đã đột kích vào biệt thự trị giá 3,5 triệu bảng Anh (4,4 triệu USD) ở Tây Ban Nha của một quan chức cấp cao quân đội bị cáo buộc lợi dụng chức vụ của mình để kiếm được 3,9 triệu bảng Anh (5 triệu USD).

Tờ Kyiv Independent đưa tin Yevhen Borysov, cựu lãnh đạo văn phòng nhập ngũ của Odesa, đã bị điều tra về tội tham nhũng kể từ tháng 7 và bị giam giữ trước khi xét xử kể từ tháng 11.

Ông bị sa thải vào tháng 6 sau khi tuyên bố dinh thự Marbella – mà ông mua sau cuộc xâm lược của Nga vào tháng 2 năm 2022 – là dành cho mẹ đã nghỉ hưu của ông.

Cơ quan hành pháp của Ukr được phép xâm phạm nhà ở Tây Ban Nha sao ta ???

Starman_Origin

Xe tải
vẫn như thường lệ, Ukr tiến đều về phía tây và Nga mất 1k lính/ngày

Thật kì lạ là Nga thương vong như được mùa. Còn Ukr thì thắng như mất mùa. Kì lạ. =))

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Tại Avdiivka, tình hình chiến trường trái ngược hoàn toàn với những gì truyền thông báo chí Nga vẽ bản đồ và kể chuyện dài dằng dặc các cụ ạ. Nga hầu như không còn phương tiện và lực lượng để mở các cuộc tấn công mới. Thỉnh thoảng mang một vài chiếc BMP ra để nướng lính vô ích. Sau đây là clip xe chiến đấu bộ binh M2 Bradley IFV tiêu diệt một xe BMP chở các anh lính Nga bằng đạn pháo 25mm. Đạn pháo của xe Bradley bắn cấp tập nên xe tăng cũng không chịu nổi đâu các cụ ạ.
Mời các cụ xem video clip.
Thì dùng thịt thay vũ khí, Ng thiếu gì người đâu cụ 😂

Starman_Origin

Xe tải
Quân Nga cứ bỏ chạy về phía Tây thế này thì giá trứng lại tăng.
Cách đây 1 tháng. Đội "khu vườn xinh đẹp" còn bàn tính chuyện đóng băng xung đột.
Nhưng họ quên mất ai mới là chủ cuộc chơi ở đây.
Đời nào Nga chịu đóng băng. Đã chịu đấm ăn xôi gà thì phải chén hết cả con gà chứ. :))

mystery078

Xe buýt
Tại Avdiivka, tình hình chiến trường trái ngược hoàn toàn với những gì truyền thông báo chí Nga vẽ bản đồ và kể chuyện dài dằng dặc các cụ ạ. Nga hầu như không còn phương tiện và lực lượng để mở các cuộc tấn công mới. Thỉnh thoảng mang một vài chiếc BMP ra để nướng lính vô ích. Sau đây là clip xe chiến đấu bộ binh M2 Bradley IFV tiêu diệt một xe BMP chở các anh lính Nga bằng đạn pháo 25mm. Đạn pháo của xe Bradley bắn cấp tập nên xe tăng cũng không chịu nổi đâu các cụ ạ.
Mời các cụ xem video clip.
ngày này đã tới, Nga hết lính hết xe hết đạn. Hóng đại phản công mùa đông của Ukr, mỗi ngày tiến 500m nào \m/ \m/ \m/

mostka

[Tịch thu bằng lái]
đầu tàu chống Nga, như cắt máu nuôi con nghiện
Nhà hàng xóm bị cướp xông vào giết người đốt nhà thì bà con chòm xóm ko thể khoanh tay bình chân như vại được, mỗi nhà có nghĩa vụ xúm vào giúp 1 tay, đó là đạo lý và lương tri của nhân dân tiến bộ yêu chuộng hòa bình thế giới bạn nhé.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
ngày này đã tới, Nga hết lính hết xe hết đạn. Hóng đại phản công mùa đông của Ukr, mỗi ngày tiến 500m nào \m/ \m/ \m/
Ukr tiến lên!
- Nga hết lính hết đạn
- dân Nga hông có tiền mua trứng.

Đồng Minh cam kết viện trợ khủng.

Cơ hội ngàn năm cho Ukr phản công về Moscow.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em đọc kĩ dồi cụ. Dưới comments họ nói :
Lương trung bình của dân Nga 20,000rúb/1tháng. Mua 6 quả trứng gà giá 500 rúb là khá cao cụ ạ.
Em xem ở trang euronews.business đây cụ ơi:
Government hatches export ban plan
In November, the average price of eggs in Russia rose by 40.29% year-on-year, according to the Russian Federal State Statistics Service (Rosstat).
Muscovite consumers report even steeper rises.
"Before, I used to buy eggs for 70 roubles a dozen. Now they cost between 130 and 140 roubles - twice as much," Ilia Zaroubine, a 21-year-old student, told AFP.
"I'm shocked! (...) It's horrible what's happening with the prices. Not just for eggs, but for all products", echoed Elizaveta Chalaïevskaïa, a 76-year-old pensioner in the streets of Moscow.

mystery078

Xe buýt
Nhà hàng xóm bị cướp xông vào giết người đốt nhà thì bà con chòm xóm ko thể khoanh tay bình chân như vại được, mỗi nhà có nghĩa vụ xúm vào giúp 1 tay, đó là đạo lý và lương tri của nhân dân tiến bộ yêu chuộng hòa bình thế giới bạn nhé.
ồ lại nhân dân tiến bộ yêu chuộng hoà bình, có lấy tiêu chuẩn giống Mỹ là kéo quân đội sang đóng chiếm trái phép trên đất nước khác không :-s

tado261

Xe tăng
Ukraina càng thua trên chiến trường thì các Tím lại càng thích đưa video lính Nga chết và vài tin tiêu cực trong lòng xã hội Nga. (mà rõ ràng là chiến tranh thì có người chết, nước nào chẳng có phản đối trong dân). Trong khi lép vế trên chiến trường và bị suy giảm nguồn tài trợ thì các Tím im thin thít.
Ok, fine, coi như là liều thuốc tinh thần.
Anh Tin anh nói rồi, dự kiến là lạm phát tại Nga lên tới 8% đấy, các cụ Tím hả hê tiếp đi. Trong khi các tỉnh miền Đông trù phú đã sát nhập vào Nga mà oánh bao lâu này còn chưa lấy lại được nó có giá trị bằng bao nhiêu quả trứng?
Năm tới bầu cử Nga, xem người dân các tỉnh miền đông đi bầu cử mới vui :)
.

mostka

[Tịch thu bằng lái]
ồ lại nhân dân tiến bộ yêu chuộng hoà bình, có lấy tiêu chuẩn giống Mỹ là kéo quân đội sang đóng chiếm trái phép trên đất nước khác không :-s
Cụ ko phân biệt được sự khác nhau giữa việc 1 chính phủ hợp pháp mời quân đội đồng minh tuân thủ tuyệt đối luật pháp quốc gia và quốc tế, vs việc 1 quốc gia đơn phương dùng vũ lực tấn công xâm lược, chiếm đóng và sáp nhập lãnh thổ nước khác thì nói gì cũng bằng thừa, nhé.

tado261

Xe tăng
Cụ ko phân biệt được sự khác nhau giữa việc 1 chính phủ hợp pháp mời quân đội đồng minh tuân thủ tuyệt đối luật pháp quốc gia và quốc tế, vs việc 1 quốc gia đơn phương dùng vũ lực tấn công xâm lược, chiếm đóng và sáp nhập lãnh thổ nước khác thì nói gì cũng bằng thừa, nhé.
Cụ nói chí phải. Thế em hỏi cụ:
- Một đất nước mà chính Phủ đàn áp không cho người dân lựa chọn văn hóa, tín ngưỡng, ngôn ngữ là chính phủ gì?
- Một chính phủ mang quân đội nã pháo vào người dân của mình thì là Chính phủ gì?
- Một chính phủ để trong lòng (có thể có nuôi dưỡng hoặc không) những tổ chức quân đội kiểu Azov, ... thì là chính phủ kiểu gì?
Mấy tầng trước có phải cụ là nick đi bắt bẻ là đừng có lờ đi, và phải trả lời Yes or No đúng không?
Vậy xin cụ trả lời giúp em. Đừng nói dân miền Đông (đa số) là lực lượng phản quốc hay là Nga thao túng nhé :)

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Giúp thì phải cùng nhảy vào bắt cướp chứ, ai lại khôn tung vũ khí cho thằng bé để nó đánh nhau với toán cướp. Hàng xóm thế này thì toi thằng em rồi. :) Quê em gọi là đổ thêm dầu vào lửa.
Giúp cũng phải tuân thủ luật pháp quốc gia, quốc tế, nhé.
Cụ muốn giúp nhiều hơn thì đứng lên kêu gọi họ giúp mạnh tay hơn nữa đi, hoặc tự xung phong tình nguyện sang đó mà giúp cho hiệu quả 😂

Klaers

Xe hơi
Cụ làm em nhớ thời Ukraine theo đuôi Mỹ vào xâm chiếm Iraq. Quả báo là có thật.

mystery078

Xe buýt
Hả, cái gì cơ, mời vào á, sao tôi thấy Syria nói khác mà
"Syria cực lực lên án chuyến thăm phi pháp của Chủ tịch Hội đồng tham mưu trưởng liên quân Mỹ đến một căn cứ quân sự phi pháp của Mỹ ở đông bắc Syria", theo hãng SANA dẫn lời một quan chức Bộ Ngoại giao Syria.
Năm 2019, Mỹ tái triển khai quân từ biên giới Syria-Thổ Nhĩ Kỳ tới khu vực giàu dầu mỏ ở đông bắc Syria. Tổng thống Mỹ khi đó là ông Donald Trump công khai thừa nhận mục đích chính của Mỹ và lấy và giữ dầu.

tado261

Xe tăng
Giúp cũng phải tuân thủ luật pháp quốc gia, quốc tế, nhé.
Cụ muốn giúp nhiều hơn thì đứng lên kêu gọi họ mạnh tay hơn nữa đi, hoặc tự xung phong tình nguyện sang đó mà giúp cho hiệu quả 😂
Cụ lại lươn sang việc khác rồi, em quote lại câu của cụ thôi để phản biện chứ em chẳng liên quan đến chuyện nhà anh em nhà người ta dạy bảo nhau. :). Em cũng chẳng ủng hộ hay phê phán U hay Nga mà cơ bản trong game thì chọn nhầm thì chịu hậu quả thôi.

nacutoi03

Xe hơi
Ôi. Châu Âu lại tốt đẹp , lương thiện quá cơ .

Trạng thái
Thớt đang đóng