[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thononlonton

Xe hơi
Em đọc cứ thấy sai sai các cụ ạ. Theo em hiểu thì bên mình đang phản công cơ mà, sao lại Nga. Không lẽ báo lại …. đăng sai 😡

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Hình như tên miền này gắn cờ Balan
Em cũng không rõ cụ ạ. Chỉ biết nó là 1 bài báo đa ngôn ngữ Ucraina - Anh - Nga có trụ sở tại Odessa thôi ạ. Em đoán nó cũng là 1 dạng kiểu RV của Nga thôi, đăng bài cũng giống bên Nga tức là kiểu luôn đăng tin thắng trận của Ucraina và thiệt hại của quân Nga. Chẳng hiểu tại sao hôm qua lại dám đăng bài kiểu này, có lẽ gió đã đổi chiều giống kiểu Media Mỹ + liên âu dạo này toàn nói về tin xấu cho Ucraina và những đồn đoán về chính trị của Kiev ấy ạ

Tạm gọi nó là 1 nguồn để xác nhận thông tin thôi chứ nếu để đọc tin xác thực so sánh với Map nguồn Nga thì em hay tham khảo kênh IN FACTUM trên Telegram hơn, nguồn này là của Pro Ucraina nhưng theo em đáng đọc và tham khảo, tin đa chiều và khá sát với thực tế. Không giống mấy kênh kiểu Trà Đá Vỉa hè hay Quán tin quán tiếc, toàn tin 1 chiều
Kênh hay thì em đánh giá cao In Factum này với kênh Cừu của pro Nga.

tomtomchát

Xe container
Ukraina chết 1 triệu 2 nhé cụ
Cụ ý nói 70k khả năng đúng :)
Mất tích, ko tìm thấy xác.
Nhiệt áp nó dã cho thì má hổng nhận ra :(
(Chỗ này e làm mặt buồn nha, đừng ai bẩu e gọi xẻng cuốc lọ chai)

rasi1

Xe tải
Nghìn năm trước chắc chưa có đế quốc Nga hay em nhớ nhầm là Mông Cổ không chiếm công quốc Moscow nhể.
Cứ cho là đế quốc Nga đã đi cướp bóc cả nghìn năm đi ( hihi bỏ qua lịch sử) nhưng thực dân cướp bóc sự giàu có của phương Đông, Nam Mỹ, châu Phi thì cũng chỉ có 1 phía thôi.
Nghề buôn nô lệ cũng từ thực dân ra chứ đâu
anh bạn sống ở vũ trụ nào mà đế quốc Nga cướp bóc đến cả hơn nghìn năm rồi thế :( , có muốn vẽ lại lịch sử thì cũng nên hợp lý 1 tý chứ đừng lảm nhảm bịa đặt thông tin vậy chứ :(:(

đế quốc Anh thành lập trước Nga cơ, trước Mỹ - Liên Xô thì Anh cũng đc tính là siêu cường vì tầm ảnh hưởng và lãnh thổ đấy. Không phải tự nhiên mà có câu Mặt trời không bao giờ lặn ở đế quốc Anh

View attachment 8250455
Chết thật, sau những giờ dạy đạo đức thì tôi lại phải bổ túc thêm về lịch sử của nước nga nữa cơ đấy.

Thật kỳ lạ là 2 năm trôi qua với biết bao nhiêu sự kiện mà các TÍM vẫn không nhận ra những sự thật hiển nhiên dưới đây:
1. NGA nhận được sự tôn trọng từ các nước bên trung lập họ hơn phe Ucraine - Phương Tây nhiều bởi vì họ ĐÀNG HOÀNG hơn rất nhiều.
VD : Nga Nói chuyện và hành xử nhất quán với nhau. Họ ko làm mấy trò lưu manh như dấu diếm phá đường ống, bắn vào dân thường xong đi đổ lỗi cho kẻ thù, đưa ra những lệnh tẩy chay kiểu kì thị- hạ bệ nhau cho đã nư chứ không nhằm mục đích gì cả như cấm giấy vệ sinh, cấm chó, cấm mèo.... chẳng hạn.
2. NGA thực hiên với 1 mục đích rõ ràng , liên quan đến lợi ích sống còn của dân tộc.
Trong khi Mỹ sẵn sàng giết người da đỏ vì lợi ích kinh tế, Is ép GAZa đến cùng vì lợi ích kinh tế. Nhưng NGA đánh Ucraina vì :Quyết định chia đất đầy lý tưởng và thiếu tầm nhìn từ những người đi trước đã khiến văn hóa NGA bị bài trừ và người dân gốc NGA chịu đựng nhiều đau khổ trên đất Ucraine.Việc cắt đứt NGA với tuyến đường biển có cảng nước nóng duy nhất trên đất NGA sẽ hạn chế việc vận chuyển và giao thương của họ , về lâu về dài sẽ suy yếu đất nước- mất vị thế dân tộc. Quan trọng hơn nữa những vùng đất chiến lược ấy đều do tổ tiên họ đánh nhau bạt mạng mới có. Nếu Ucraine vào NATO chẳng khác gì mời Mỹ đến đặt căn cứ quân sự chĩa thẳng vào NGA.Người NGA đã yêu cầu đàm phán 10 năm và NATO và Ucraine hoàn toàn xem nhẹ. Đó là giọt nước tràn ly nên với năng lực quân sự hiện tại người NGA không cần phải nhẫn nhịn.
3. So với nhiều nước lớn khác thì NGA đánh rất quân tử, nhân đạo. Họ không bất chấp thủ đoạn kiểu Mỹ.
2 bên đánh nhau, tàn nhẫn trên chiến trường là việc bắt buộc phải làm. Bởi vì nếu không ngươi chết thì ta chết.Nhưng nhân đạo với người dân thì hầu như Mỹ và P Tây không làm. Chính khách Mỹ phát biểu công khai việc giết tính mạng 500.000 trẻ em Irac là xứng đáng.Cũng chính khách Mỹ công khai phát biểu việc người dân Uca đang đổ máu chống NGA là có lợi cho nền công nghiệp quốc phòng của Mỹ.
Nhưng NGA không như thế, họ sơ tán dân thường, cưu mang 5tr người dân Uca sang Nga sinh sống.
Họ hạn chế tối đa đánh vào khu dân sự.
Họ ko phải là phe đầu tiên sử dụng vũ khí cấm như bom chùm, đạn Uranium nghèo.
Do đó, em nghĩ các cụ Tím nên đọc nhiều hơn các tin tức liên quan tránh nhìn phiến diện.
Không phải họ không hiểu đâu cụ, họ cố tình không hiểu đó cụ. Kinh nghiệm vật nhau với mấy cụ tím ở V*A hay R*A của em thì cụ cứ tráo trở gấp 10 lần mấy cụ đó, thì sẽ xong chuyện thôi. Văn hóa bên đó dạo này tụi Cánh Tả lên ngôi nên xuống cấp trầm trọng, họ chẳng cần lý lẽ gì đâu. Cứ mang cảm xúc cá nhân vô rồi biện minh bất chấp lý lẽ mà chẳng cần bằng chứng đâu cụ. Không còn những người Cộng Hòa đánh cờ bằng những cái đầu lý trí và lạnh lùng như những năm thập niên 80-90 nữa đâu cụ. Cứ nhìn văn hóa nhồi nhét Đen Quyền, Nữ Quyền, LGBT của họ trên phim ảnh, báo đài là hiểu mà cụ

Thononlonton

Xe hơi

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Lính Nga chết nhiều đến nỗi Ukr bắt lính từ 18 đến 60 tuổi đúng không ?
Chính quyền Kiev chỉ làm màu trên truyền thông là giỏi, thực tế thì độ tuổi trung bình của lính Ukr trên chiến trường đã lên 43t, người già U60 + phụ nữ cũng đã ra tiền tuyến.
Vậy đám quân nhân U23 cách đây 1 năm đâu hết rồi hở cụ? Đi buôn xẻng hết rồi chứ gì!😌😌
Thôi thì cứ tin Nga mà dẫn nhỉ 🤭

Quốc hội Nga mới thông qua luật nâng mức tuổi tối đa động viên quân thêm ít nhất 5 năm. Theo đó, tuổi huy động cao nhất có thể lên 70.

https://baophapluat.vn/nga-nang-do-tuoi-goi-nhap-ngu-them-it-nhat-5-nam-post481763.html

dainam223

Xe tải
Thôi thì cứ tin Nga mà dẫn nhỉ 🤭

Quốc hội Nga mới thông qua luật nâng mức tuổi tối đa động viên quân thêm ít nhất 5 năm. Theo đó, tuổi huy động cao nhất có thể lên 70.

https://baophapluat.vn/nga-nang-do-tuoi-goi-nhap-ngu-them-it-nhat-5-nam-post481763.html
chết thật, thế thì Nga sắp thua tới nơi rồi, chúc mừng Ukraine nhé, ngại gì mà ko tổng phản công tiếp hố hố.

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Sao xanh chín thế? Em không hiểu, cụ nào giải thích dược không. Chưa xin được lần này thi có lần sau, sao lại cuối cùng nhỉ? Áp lực cho anh Ze em quá 😭

Bỏ qua vấn đề tiền và vũ khí tài trợ với viện trợ của Mỹ + liên âu viện trợ cho Kiev có dc sử dụng đúng mục đích không ( cái này đài báo nói nhiều nhưng em cũng không dám nói và không dám kết luận hay đổ tội cho Kiev là tham nhũng hay nọ kia, mình ko có quyền kết luận) thì suy nghĩ theo 1 hướng tích cực cho Ucraina thì ông Zenensky cũng làm dc rất nhiều cho chế độ Kiev mà. Chạy chỗ nọ bay chỗ kia, tả xung hữu đột trong 1 hội nghị nào đó tìm mọi cách để có thể phát biểu trọng 1 cuộc họp quan trọng của thế giới phương tây (dĩ nhiên phải được sự đồng ý của nước sở tại và các nước tài trợ ) và cũng thu được những thành quả và nguồn viện trợ nhất định để duy trì cuộc xung đột với Nga gần 2 năm rồi còn gì.
Vấn đề là dẹp qua yêu ghét cảm tính đi và nhìn vào thực tế thì dạo này anh ấy (anh thôi cũng dc, hơn em có 2 tuổi 😁) không còn hot nữa và rất nhiều đối tác có dấu hiệu quay xe sau những ngày mòn mỏi. Gần đây nhất là cuộc phản công mùa hè đã đổ sông đổ bể, bao nhiêu tiền + vũ khí khí tài và đặc biệt là máu của lính Ucraina đổ xuống thành công cốc, phũ phàng, không ai muốn nghe và thừa nhận đâu nhưng đấy là thực tế trên chiến trường, hiện tại tái chiếm dc sau 6 tháng thì ít mà bị quân Nga chiếm thêm thì nhiều.
Gần đây nhất là chuyến đi Argentina coi như thất bại, chỉ hi vọng vào lần thương lượng tới ở Mỹ thôi
Ảnh này bên lề lễ nhận chức của rr Argentina, anh Zenensky và ông Victor Orban đã có 1 màn tranh luận khá gay gắt, ko có Vietsub hay english Sub nhưng theo action language thì nó không vui vẻ và hài ước cho lắm

dainam223

Xe tải
Bỏ qua vấn đề tiền và vũ khí tài trợ với viện trợ của Mỹ + liên âu viện trợ cho Kiev có dc sử dụng đúng mục đích không ( cái này đài báo nói nhiều nhưng em cũng không dám nói và không dám kết luận hay đổ tội cho Kiev là tham nhũng hay nọ kia, mình ko có quyền kết luận) thì suy nghĩ theo 1 hướng tích cực cho Ucraina thì ông Zenensky cũng làm dc rất nhiều cho chế độ Kiev mà. Chạy chỗ nọ bay chỗ kia, tả xung hữu đột trong 1 hội nghị nào đó tìm mọi cách để có thể phát biểu trọng 1 cuộc họp quan trọng của thế giới phương tây (dĩ nhiên phải được sự đồng ý của nước sở tại và các nước tài trợ ) và cũng thu được những thành quả và nguồn viện trợ nhất định để duy trì cuộc xung đột với Nga gần 2 năm rồi còn gì.
Vấn đề là dẹp qua yêu ghét cảm tính đi và nhìn vào thực tế thì dạo này anh ấy (anh thôi cũng dc, hơn em có 2 tuổi 😁) không còn hot nữa và rất nhiều đối tác có dấu hiệu quay xe sau những ngày mòn mỏi. Gần đây nhất là cuộc phản công mùa hè đã đổ sông đổ bể, bao nhiêu tiền + vũ khí khí tài và đặc biệt là máu của lính Ucraina đổ xuống thành công cốc, phũ phàng, không ai muốn nghe và thừa nhận đâu nhưng đấy là thực tế trên chiến trường, hiện tại tái chiếm dc sau 6 tháng thì ít mà bị quân Nga chiếm thêm thì nhiều.
Gần đây nhất là chuyến đi Argentina coi như thất bại, chỉ hi vọng vào lần thương lượng tới ở Mỹ thôi
Ảnh này bên lề lễ nhận chức của rr Argentina, anh Zenensky và ông Victor Orban đã có 1 màn tranh luận khá gay gắt, ko có Vietsub hay english Sub nhưng theo action language thì nó không vui vẻ và hài ước cho lắm
làm chính trị ko phải cứ sốt sắn là được đâu cụ, nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại.
1 đất nước hình thành non trẻ, tuổi đời chưa bao nhiêu rơi vào tay 1 anh chính trị yếu kém nhưng thích thể hiện, kết cục như thì ai cũng thấy.

Kokolo

Xe buýt
Sao xanh chín thế? Em không hiểu, cụ nào giải thích dược không. Chưa xin được lần này thi có lần sau, sao lại cuối cùng nhỉ? Áp lực cho anh Ze em quá 😭

G
Em đọc cứ thấy sai sai các cụ ạ. Theo em hiểu thì bên mình đang phản công cơ mà, sao lại Nga. Không lẽ báo lại …. đăng sai 😡

Có lẽ Putin cũng có quen biết kha khá với đảng Cộng Hòa. Đợt này biết được hội này ghim viện trợ cho Ukraina nên anh ấy phải tổng phản công luôn để lấy ưu thế. Qua được tháng 1 mà vẫn thế này, Ukraina không có viện trợ thì anh ấy thắng rồi
Cứ chiếu theo trong game. Khi đối thủ đang cạn tiền cạn thực thì phải bem mạnh khắp nơi chứ không thể ngồi nhìn đợi cho bên kia tích đủ thực lại được. Mất hết cơ hội

con dơi 141

Xe điện
Chết thật, sau những giờ dạy đạo đức thì tôi lại phải bổ túc thêm về lịch sử của nước nga nữa cơ đấy.
Bổ túc thêm lịch sử cho tím để tém tém lại nhé. Bài phân tích trên đề cập tới Oleg. Vậy nguồn gốc Oleg từ đâu.

Theo ghi chép trong những cuốn cổ sử của khu vực này, Rus Kievan chính thức được thành lập vào năm 880, bởi một ông hoàng (prince) mang tên Oleg. Bằng tài năng quân sự của mình, Oleg thiết lập quyền thống trị của các vương công Kiev lên mọi phần lãnh thổ lân cận, và thậm chí gây sức ép với cả Constantinople - kinh đô của Byzantium.

Oleg là người kế vị của Rurik, khởi nguồn từ nơi nay là thành phố Leviky Novgorod thuộc Nga -862.

Theo truyền thống, Rurik đã được coi là người sáng lập Triều đại Rurik, đó là triều đại cầm quyền của Kievan Rus' và tính nguyên tắc của nó, và cuối cùng là Tsardom của Nga, cho đến khi cái chết của Feodor I năm 1598.

Năm 882, người kế vị của Rurik, Oleg của Novgorod, chinh phục Kiev và thành lập nhà nước Kievan Rus'. Quy mô của Novgorod cũng như ảnh hưởng chính trị, kinh tế và văn hóa của nó khiến nó trở thành thành phố quan trọng thứ hai ở Kievan Rus'. Theo một phong tục, con trai lớn và người thừa kế của quốc vương Kievan cầm quyền đã được gửi đến để cai trị Novgorod ngay cả khi còn là trẻ vị thành niên.

MlemMlem

Xe hơi

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Đây là những hội chợ cuối tuần thông thường, giá sale off cuối năm, bà con xếp hàng mua đó cụ. chuyện này đã xảy ra bên Nga được 40 năm rồi, chắc cụ chưa đi hội chợ cuối năm bao giờ nhỉ?
cụ rảnh nhỉ, lo cho bà con bên Nga quá =))
Trên cụ bảo "thông tin chưa dc kiểm chứng" cơ mà, "năm nào cũng thế" thì việc xếp hàng dài thoòng mua trứng ở Nga là chuyện đương nhiên, có gì phải lo lắng chuyện kiểm chứng 😂 .
Nói như cụ thì, giá trứng mỗi năm tăng 40% cũng là "đúng kế hoạch", nhỉ 🤭

Theo Rosstat, tính đến tháng 11, giá trứng ở Nga đã tăng 40,3% so với cùng kỳ năm ngoái.
https://www.kommersant.ru/doc/6394449

Chỉnh sửa cuối:

dainam223

Xe tải
Trên cụ bảo "thông tin chưa dc kiểm chứng" cơ mà, "năm nào cũng thế" thì việc xếp hàng dài thoòng mua trứng ở Nga là chuyện đương nhiên, có gì phải lo lắng chuyện kiểm chứng 😂 .
Nói như cụ thì, giá trứng mỗi năm tăng 40% cũng là "đúng kế hoạch", nhỉ 🤭

Theo Rosstat, tính đến tháng 11, giá trứng ở Nga đã tăng 40,3% so với cùng kỳ năm ngoái.
trời ơi giá trứng đang 160/ 12 quả, người ta sale off còn 70 thì em rảnh cũng xếp hàng đi mua thôi cụ, vậy mà cụ cũng sướng rùng mình được, cười ẻ :)) =))
dòng bôi đen cụ đừng nhét chữ vào mồm nhau nhé, em nói là hội chợ sale off, năm nào chả thế như Black Friday bên Mỹ, bên đó vẫn xếp hàng, tranh giành nhau mua mà???

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hai anh Tổng đi công du. Anh Tin thì uống trà với Arab xong về tay không, không thuyết phục được ai bớt bơm dầu, giá dầu vẫn đang cắm đầu đi xuống.
Nay thì anh Zel sau khi thăm các nước Nam Mỹ nồng hậu sẽ sang Mỹ. Không biết kết quả thế nào, hay lại tay không như anh Tin rồi 2 anh về nướng lính tiếp với nhau.
Khả năng sau cuộc công du Arab của Cụ Putin thì giá dầu khả năng cắm đầu..để dầu đá phiến của Mẽo lại phá sản vì giá thấp k có lãi :))

mostka

[Tịch thu bằng lái]
trời ơi giá trứng đang 160/ 12 quả, người ta sale off còn 70 thì em rảnh cũng xếp hàng đi mua thôi cụ, vậy mà cụ cũng sướng rùng mình được, cười ẻ :)) =))
dòng bôi đen cụ đừng nhét chữ vào mồm nhau nhé, em nói là hội chợ sale off, năm nào chả thế như Black Friday bên Mỹ, bên đó vẫn xếp hàng, tranh giành nhau mua mà???
Sao còn lo sợ đòi "tích xanh" 😂
Xếp hàng từ lúc mờ sáng giữa băng tuyết âm độ để được mua chục quả trứng theo tiêu chuẩn limit, đúng là siêu cường 😂

Thế hóa ra không phải là Nga giá thực phẩm rẻ vô cùng, xăng dầu gần như miễn phí,dân thì được phát nhà ở miễn phí như các cụ hường hay ca ngợi hả cụ ?
Rẻ trên RT vs Sputnik mà cụ 😂

Chỉnh sửa cuối:

Ticktick

Xe đạp
Đế quốc Nga? Người ta dùng từ đế quốc từ thời Kievan Rus á cụ?
Tính từ thời ăn lông ở lỗ thì ở nước lạ còn là đế quốc 4k năm lịch sử. Đây có 1k mà cũng đòi xưng đế quốc =))

Chỉnh sửa cuối:

Evil Morty

Xe tăng
Mời cụ:

10.12.2023, 17:19
Ở Belgorod, người ta ghi nhận hàng dài người xếp hàng mua trứng trong ngày thứ hai.
Cư dân Belgorod đã xếp hàng tại cửa hàng ở Hội chợ phía Nam từ 5 giờ sáng.

Chính quyền vùng Belgorod giải thích rằng giá trứng tăng trên khắp nước Nga do giá thức ăn gia cầm, thiết bị, bao bì và bảo quản tăng. Vyacheslav Gladkov cho biết do nhu cầu tăng lên, số điểm bạn có thể mua trứng cũng tăng lên.
https://www.kommersant.ru/doc/6394449

2 декабря 2023
Hàng trăm người Nga xếp hàng mua trứng ở Saratov
"Như cư dân Belgorod nói với kênh Open Belgorod Telegram, họ xếp hàng mua trứng gà với giá 70 rúp, vì trong các cửa hàng thông thường, giá khoảng 180 rúp."

Cắt cúp khéo thế này chắc cụ phải là người bên tuyên truyền chuyên nghiệp đấy nhỉ? 🤣

Trạng thái
Thớt đang đóng