[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

SubaruJP

Xe tải
Bạn biết Nga dồn toàn lực vào chiến tranh có nghĩa là gì không ? Nghĩa là giống như 1945, Nga đánh từ Moscow tới Berlin sau khi đi qua cả vùng Đông Âu. Nghe nói họ đã mất tới 8 triệu lính nhưng vẫn đứng vững và thắng trận.

Vậy mà mấy mươi năm sau, bạn tin rằng Nga sẽ phải dồn toàn lực vào chiến tranh chỉ để giải quyết Ukr nhỏ bé ? Và bạn tin rằng khi Nga dồn toàn lực vào chiến tranh, Tâu Âu sẽ vui vẻ cười nói khi thấy nước Nga sắp sụp đổ, chứ không phải là cả Tây Âu sẽ phải tè hết ra quần khi thấy thế giới sẽ sụp đổ ?
Gớm. Suy nghĩ của cụ ảo mộng ghê quá làm em chẳng biết rep sao nữa. Một Ukraine bé nhỏ thôi mà Nga còn nhai kô nổi mà cụ mơ mộng màu hường kinh quá. Thế giới này rộng lớn lắm, với 8tỉ người chứ kô phải chỉ có mỗi Nga với 140triệu người và cũng kô phải ai cũng như cụ là sợ Nga đến mức tè ra quần đâu cụ. Sợ thì đã kô có cả nghìn cái tăng thiết giáp, cả trăm cái máy bay, cả triệu viên đạn pháo của Tây Âu nó đưa sang Ukraine cho Ukraine thịt lính Nga.
À mà 8tr quân Nga chết đấy thì chỉ có 6.75tr quân Nga gốc, và 1.65tr quân Ukraine đấy cụ ạ. Nên cũng toàn dân gộc Slav đấm nhau thôi, chả biết ai chết ai sống đâu.

Chỉnh sửa cuối:

SubaruJP

Xe tải
Nga nhìn thấy để cho U tự do lộng hành như lâu nay là quá thiệt cụ ạ.
Bắt về dạy nên người rồi anh em bền vững đời đời đời đời.😀
Em cũng mong Nga dạy được để thế giới yên bình hơn, hay lại học được một bài học thì lại thành dở.

messi1986

Xe buýt
Em xem thì thấy người Ukraine đang từ chối chiến đấu, như vậy thì căng nhỉ lấy đâu ra lính mà chiến đấu nữa

nhuataiche

Xe container
Gớm. Suy nghĩ của cụ ảo mộng ghê quá làm em chẳng biết rep sao nữa. Một Ukraine bé nhỏ thôi mà Nga còn nhai kô nổi mà cụ mơ mộng màu hường kinh quá. Thế giới này rộng lớn lắm kô phải chỉ có mỗi Nga và cũng kô phải ai cũng như cụ là sợ Nga đến mức tè ra quần đâu cụ. Sợ thì đã kô có cả nghìn cái tăng thiết giáp, cả trăm cái máy bay, cả triệu viên đạn pháo của Tây Âu nó đưa sang Ukraine cho Ukraine thịt lính Nga.
À mà 8tr quân Nga chết đấy thì chỉ có 6.75tr quân Nga gốc, và 1.65tr quân Ukraine đấy cụ ạ. Nên cũng toàn dân gộc Slav đấm nhau thôi, chả biết ai chết ai sống đâu.
Lý luận nghe rất hay, Tây Âu không sợ Nga nên có bao nhiêu võ khí đạn dược đem ra cho bằng hết để Ukr đánh nhau với Nga.

Sao nghe bảo Nga yếu quá mà, vài khẩu himars là hạ được rồi ? Em cứ tưởng đổ ra cơ man nào là súng ống đạn dược chỉ để đối phó với mối nguy hiểm sống còn thôi chứ ?

MlemMlem

Xe hơi
Lính Nga xịn, bạn nói vu vơ cho sướng miệng à. Chịu klhó tham khảo, trang bị thêm kiến thức đi bạn.

Hậu quả của “cuộc tấn công bằng thịt” của Ng gần Avdiivka
Một nửa cái bánh mỳ mà cụ ra vẻ trịnh thượng thế nhỉ. Chỉ có mỗi anh tù binh Nga là thật, còn lại chỉ cắt ghép, lồng tiếng, nhai lại lời phát ngôn của từ binh Ukr cách đây 6 tháng. Dăm ba cái trò mèo thì qua mặt đc ai. Chính quyền Kiev chỉ làm màu trên truyền thông là giỏi, thực tế thì độ tuổi trung bình của lính Ukr trên chiến trường đã lên 43t, người già U60 + phụ nữ cũng đã ra tiền tuyến.

Vậy đám quân nhân U23 cách đây 1 năm đâu hết rồi hở cụ? Đi buôn xẻng hết rồi chứ gì!😌😌

SubaruJP

Xe tải
Lý luận nghe rất hay, Tây Âu không sợ Nga nên có bao nhiêu võ khí đạn dược đem ra cho bằng hết để Ukr đánh nhau với Nga.

Sao nghe bảo Nga yếu quá mà, vài khẩu himars là hạ được rồi ? Em cứ tưởng đổ ra cơ man nào là súng ống đạn dược chỉ để đối phó với mối nguy hiểm sống còn thôi chứ ?
Ai bảo Nga yếu em kô biết. Chứ em đánh giá Nga rất mạnh cụ ạ. Chỉ có Nga mới nướng nổi vài ngìn cái tăng thiết giáp, hơn trăm nghìn quân lính tử trận mà vẫn ung dung đánh nhau với Ukraine thôi.
Đây là một cuộc chiến khó nhằn với cả hai chứ ai bảo Ukraine yếu hay Nga yếu thì đều dở hơi cả.

MlemMlem

Xe hơi
Gớm. Suy nghĩ của cụ ảo mộng ghê quá làm em chẳng biết rep sao nữa. Một Ukraine bé nhỏ thôi mà Nga còn nhai kô nổi mà cụ mơ mộng màu hường kinh quá. Thế giới này rộng lớn lắm, với 8tỉ người chứ kô phải chỉ có mỗi Nga với 140triệu người và cũng kô phải ai cũng như cụ là sợ Nga đến mức tè ra quần đâu cụ. Sợ thì đã kô có cả nghìn cái tăng thiết giáp, cả trăm cái máy bay, cả triệu viên đạn pháo của Tây Âu nó đưa sang Ukraine cho Ukraine thịt lính Nga.
UKR chỉ thua mỗi 5 ông thường trực LHQ chứ thua ai đâu mà cụ bảo là bé nhỏ. Đánh lận con đen, dìm hàng thô thiển quá🙃🙃

tomtomchát

Xe container
Nhắc tới tiền, hehehe, lắm người ( trong đó có bạn đại học của em ) bảo là Nga không có usd, mà chiến tranh thì tốn tiền lắm.

Các vị quên mất là đánh nhau chủ yếu là bằng võ khí, quân trang quân dụng, nhân lực. Lương thực cũng là một yếu tố sống còn. Nga không có tiền usd nhưng những thứ kia đều có, và có rất nhiều.

Các vị lại bảo Nga không có chip nên vũ khí đều không thông minh. Em thì không thạo về lĩnh vực chip cho lắm, nhưng theo chỗ em biết, chip thì nhỏ, thứ thay thế chip thì to. Nga chế tạo chip nhỏ không được thì dùng cái to thay thế, vẫn đánh nhau tốt !

Bạn học em, cái cậu em đề cập ở trên, giờ không nói gì về thất bại của Nga nữa rồi :))
Mừng cho cụ có bạn là trang tuấn kiệt :))

Kiên Khùng

Xe điện
Em cũng mong Nga dạy được để thế giới yên bình hơn, hay lại học được một bài học thì lại thành dở.
Nga đang chăm chỉ học mỗi ngày cụ ơi. Cứ vài tháng nâng cấp vũ khí/lần dựa trên thực chiến. Chả có chương trình tập trận nào thật bằng.

nhuataiche

Xe container
Ai bảo Nga yếu em kô biết. Chứ em đánh giá Nga rất mạnh cụ ạ. Chỉ có Nga mới nướng nổi vài ngìn cái tăng thiết giáp, hơn trăm nghìn quân lính tử trận mà vẫn ung dung đánh nhau với Ukraine thôi.
Đây là một cuộc chiến khó nhằn với cả hai chứ ai bảo Ukraine yếu hay Nga yếu thì đều dở hơi cả.
Ukr không yếu nên mới dựa dẫm hoàn toàn vào viện trợ để đánh nhau với Nga chứ gì ?

Lính Nga chết nhiều đến nỗi Ukr bắt lính từ 18 đến 60 tuổi đúng không ?

Thononlonton

Xe hơi
Pa chốt mua về mà không dùng bảo vệ thủ đô hả các cụ? Em lo quá 😭

nhuataiche

Xe container
Nga đang chăm chỉ học mỗi ngày cụ ơi. Cứ vài tháng nâng cấp vũ khí/lần dựa trên thực chiến. Chả có chương trình tập trận nào thật bằng.
Chúng ta nên tỉnh táo mà nhìn nhận, nếu Nga leo thang chiến tranh thì rất nguy hiểm.

Em cho rằng EU hiểu rất rõ hiểm họa này nên cố gắng tránh. Mỹ cũng hiểu rất rõ hiểm họa này nên cố gắng thúc đẩy :( :( :(

MlemMlem

Xe hơi
Nhìn cái cột đỏ cao chót vót "viện trợ nhiều năm" kia thì rõ ràng là các nước viện trợ có ý định cho Ukraine nấu ếch Nga lâu dài chứ không phải muốn cuộc chiến nhanh gọn đâu cụ.
Bị Nga phong sát tài nguyên rồi mà còn to mồm đòi nấu ếch, EU nấu ếch Nga bằng cách đẩy nhanh quá trình tự Phi công nghiệp hóa. Bái phục, bái phục!😆

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
🇺🇦 “Lãng phí người trong các tiểu đoàn”: Truyền thông gọi hoạt động đổ bộ Lực lượng vũ trang Ukraine vào tả ngạn sông Dnieper là một tội ác

Ấn phẩm “Dumskaya” của Odessa đưa tin các chiến binh Lực lượng vũ trang Ukraine đang cố gắng giữ một đầu cầu được cho là do kiểm soát ở tả ngạn sông Dnieper ở vùng Kherson.

“Các binh sĩ băng qua sông và hầu hết đều thiệt mạng khi họ đến gần bờ. Những người sống sót và vượt qua sẽ được ủi an bằng mọi thứ có trong kho vũ khí của Nga. Mọi người liên tục bị ném qua sông - hết đợt này đến đợt khác. Không có cuộc thảo luận nào về bất kỳ bước đột phá nào nữa; bây giờ các lực lượng đang bị lãng phí chỉ vì ở lại đó. Để làm gì?" ấn phẩm nói.

“Sẽ có sự khác biệt nếu chúng tôi quảng bá ở nơi khác. Khi đó những đầu cầu này sẽ đánh lạc hướng kẻ thù. Nhưng không, chúng tôi đã tự vệ ở một nơi khác rồi.”

⁉ “Vậy tại sao lại thế này?”

“Bộ chỉ huy cần khẩn trương cắt giảm hoạt động này. Rõ ràng nó sẽ liên quan đến cuộc tấn công ở vùng Zaporozhye, nhưng nó đã kết thúc. Về vấn đề này, những nỗ lực liên tục nhằm ném Thủy quân lục chiến sang bờ trái là một điều gì đó vượt quá thiện và ác,” Dumskaya viết.
Bổ xung cho cụ nào đòi link và bảo là báo Nga xuyên tạc. Link ngay trên đầu bức ảnh chụp màn hình đấy ạ. Em đã trực tiếp vào trang này

MlemMlem

Xe hơi
Chiến tranh mà cụ. Nga chết 120 ngàn lính thì Ukraine cũng phải chết 70 ngàn chứ có phải thánh nhân đâu mà bất tử dưới bom đạn.
Còn vụ viện trợ thì cụ cứ đợi tới khi nào Ukraine hết viện trợ đã rồi hãy tính hộ Nga. Chứ giờ thì em thấy vẫn ok lắm cụ ạ. Không thấy Ukraine than hết đạn hay là hết pháo gì cả.
Ukr chết 1136k lính rồi, cụ quá bất cập.😆😆
Người già U60 + phụ nữ cũng ra tiền tuyến rồi.🙃🙃
Cố lên, những người Ukr cuối cùng, Slava Ukaine!😎

• Vang
Reactions: qhi
Pa chốt mua về mà không dùng bảo vệ thủ đô hả các cụ? Em lo quá 😭

Khồng, mua về làm cảnh cho đệp thoai, anh em lấy trạm điện, nhà kho, cảng, trại lính đánh chặn hiệu quả hơn, 100% cơ mà

lducminh

Xe hơi
- Mùa đông năm nay khác năm trước rồi, Nga đang đẩy mạnh tấn cong quân anh Ze. Có điều đánh mãi không hết tên lửa với pháo như tính báo NATO dự đoán.

lducminh

Xe hơi
- Nga đã nhổ đươc 1 cái gai Maryinka , nếu nhổ nốt Avdiika thì từ nay nhân dân Donbass sẽ giảm được thương vong do bọn Azov đặt pháo ở đây bắn vào thành phố.

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
- Nga đã nhổ đươc 1 cái gai Maryinka , nếu nhổ nốt Avdiika thì từ nay nhân dân Donbass sẽ giảm được thương vong do bọn Azov đặt pháo ở đây bắn vào thành phố.
Em bổ xung map có ảnh định vị vị trí cắm cờ của Nga ở Marinka nguồn từ Ucraina xác nhận. Infactum là của Ucraina, ông RV khôn lỏi chỉ lấy về rồi chèn logo thôi

Còn tin chiến sự hôm nay có cụ VODKA đưa hết rồi, em ko dệt thêm nữa 😆

Trạng thái
Thớt đang đóng