[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuangiga31mes2c

Xe container
Công nhận tím hồn nhiên thật, tiếc là đt của em bị lỗi nên ko tải được mấy cái ảnh còm của pence. Đây là còm hồi tháng 7/23 kkk

Chỉnh sửa cuối:

bomong

Xe điện
Có lẽ em đánh giá cao cụ ;))
Nga chi tiền hoặc dùng quân sự để chính quyền Uc / các nước láng giềng thân Nga có sai không? Chả sai ( Tất cả các nước lớn trên thế giới đều thế cả )
Mỹ& PT chi tiết/ quân sự/ ảnh hưởng để lôi kéo Uc khỏi Nga có sai không? Chả có sai gì cả. Lôi kéo được láng giềng kẻ thù chơi với mình được thì tốt quá, có con dao lận lưng.
Uc nhận tiền Nga để thân Nga có sai không? Cóc có gì sai cả, nước nào bên cạnh nước lớn đều thế cả.
Uc nhận tiền để thoát khỏi thằng bên cạnh có sai không? Cũng chả có gì sai cả. Thằng nào mang lại lợi ích nhiều hơn thì chơi. Sao phải xoắn.
Tuy nhiên khi mà đứng giữa 2 thằng lớn thì không cẩn thận ăn dao từ 1 phía hoặc cả 2 phía. Chơi dao thì có ngày đứt tay.
Ukr để chiến tranh trên đất mình, để đổ máu, mất mạng, mất đất, tan nát ---- là rất sai với nhân dân ukr, sai với thế hệ tương lai của Ukr.
Còn lại sai đúng chả quan trọng/

Hoà bình & thịnh vượng ---- bằng bất cứ giá nào/

Mũi tên bạc

Xe container
Kênh TG của Ukraine đưa tin:

Phía tây Bakhmut, địch (tức là quân Nga) đã thành công một phần theo hướng Ivanovsky trên một khu vực rộng tới 1,81 km với độ sâu tới 440 m.
Trước đây em nhớ có cụ đăng lên là Ucraine đã đến thành phố Bakmut rồi ở chỗ chữ "t" ảnh dưới. Giờ hóa ra bị đánh bật ra mà em mới biết!

SubaruJP

Xe tải
Trước đây em nhớ có cụ đăng lên là Ucraine đã đến thành phố Bakmut rồi ở chỗ chữ "t" ảnh dưới. Giờ hóa ra bị đánh bật ra mà em mới biết!
Cụ thông cảm đi, các cụ hường sau khi quá đau buồn trước thảm trạng của Nga ở Avdiivka thì chỉ cần tí ti thay đổi bản đồ ở Bakhmut là cũng đã có cảm tưởng quân Nga duyệt binh Kiev tới nơi rồi.

NGHIXDBT

Xe tăng
Tháng 10/2022 Nga đánh cấp tập, mất điện diện rộng tại Uk hạ tầng bị phá hủy tương đối nặng, năm nay đã sắp hết tháng 12 rồi mà Nga được cho rằng dự trữ rất nhiều tên lửa trong 6 tháng qua nhưng giờ tấn công nhỏ lẻ quá, không bõ với lực lượng phòng không UK
một là cạn tên lửa như tình báo anh dự đoán, các tên lửa hành trình Khalip phóng từ hạm đội biển đen có vấn đề... Ka. ka
Hai là thăm dò xem phản ứng của Uk vì họ cũng tuyên bố trả đũa vào các cơ sở năng lượng Nga, các mục tiêu ỏ nga thường có giá trị hơn ở UK, dân Nga cũng chưa quên với mất điện. Giờ mà sông trong cảnh mất điện kéo dài lại réo ứng viên Putin đang vận động tranh cử.
Ba là chờ các cố vấn Hamat sang dạy cách làm cho hệ thống phòng không đối phương quá tải.
Bốn là biết nể hệ thống phòng không của UK rồi.
Chỉ mong răng người dân Kiep, Khacop, Odesa có một mùa đông này không lạnh.

phuctapboiphan

Xe tải
Ukr để chiến tranh trên đất mình, để đổ máu, mất mạng, mất đất, tan nát ---- là rất sai với nhân dân ukr, sai với thế hệ tương lai của Ukr.

Cháu thích còm này của cụ nhất trong cái thớt này.Giờ chỉ mong sao cả hai bên đều dừng lại đừng đánh nhau nữa,dù bên nào thì đều có sự hy sinh của cả một thế hệ trẻ mà lẽ ra họ được sống được tồn tại trên trái đất này như bao người khác.Rộng ra một chút thì cho thế giới bình yên mà làm ăn không suy thoái và lạm phát hết rồi.

SubaruJP

Xe tải

Sai hay đúng hãy để lịch sử phán xét cụ ạ. Thế giới này xảy ra hàng ngàn hàng triệu cuộc chiến rồi, toàn do các nước lớn ôm mộng bá quyền mà xâm phạm chủ quyền nước nhỏ thôi.
Em thì chỉ mong Nga nhìn thấy thiệt hơn mà trả lại chủ quyền cho Ukraine rồi 2 bên làm anh em bền vững mãi mãi thôi.

losedow

Xe buýt
Sai hay đúng hãy để lịch sử phán xét cụ ạ. Thế giới này xảy ra hàng ngàn hàng triệu cuộc chiến rồi, toàn do các nước lớn ôm mộng bá quyền mà xâm phạm chủ quyền nước nhỏ thôi.
Em thì chỉ mong Nga nhìn thấy thiệt hơn mà trả lại chủ quyền cho Ukraine rồi 2 bên làm anh em bền vững mãi mãi thôi.
Cái này U hoàn toàn có thể làm được từ tháng 1 năm ngoái.

dainam223

Xe tải
Kênh TG Ukraina xác nhận:

NOVOMIKHAILOVKA. Kẻ thù (Nga), với sự hỗ trợ của xe bọc thép, đã tấn công các vị trí của Lực lượng vũ trang Ukraine ở ngoại ô phía đông nam của ngôi làng. Vùng màu xám và đỏ đã được thêm vào bản đồ. Sự việc đang được làm rõ.
Thank cụ, em nghĩ cụ update tin tức ở chi bộ bên kia đủ rồi ạ, bên này các cụ vật nhau, bỏ bóng đá người là chính thôi chứ chả ai thèm quan tâm chiến sự nữa :D

Finew

Xe tăng
Tiên trách kỷ hậu trách nhân, cụ ạ; Hy vọng chính quyền ukr hành động vì lợi ích của nhân dân ukr; không phải vì "dân chủ" của phương tây như những gì chính trị gia ukr tuyên truyền.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Có lẽ em đánh giá cao cụ ;))
Nga chi tiền hoặc dùng quân sự để chính quyền Uc / các nước láng giềng thân Nga có sai không? Chả sai ( Tất cả các nước lớn trên thế giới đều thế cả )
Mỹ& PT chi tiền, quân sự/ ảnh hưởng để lôi kéo Uc khỏi Nga có sai không? Chả có sai gì cả. Lôi kéo được láng giềng kẻ thù chơi với mình được thì tốt quá, có con dao lận lưng.
Uc nhận tiền Nga để thân Nga có sai không? Cóc có gì sai cả, nước nào bên cạnh nước lớn đều thế cả.
Uc nhận tiền để thoát khỏi thằng bên cạnh có sai không? Cũng chả có gì sai cả. Thằng nào mang lại lợi ích nhiều hơn thì chơi. Sao phải xoắn.
Tuy nhiên khi mà đứng giữa 2 thằng lớn thì không cẩn thận ăn dao từ 1 phía hoặc cả 2 phía. Chơi dao thì có ngày đứt tay.
Cụ chuẩn. Đều là lợi ích cả.
Nhưng nhiều cụ cứ phải lên giọng giảng đạo đức cơ.
Cá nhân e, ai tốt với mình, giúp mình, đứng bên mình... lịch sử đã có.
Và càng k quên, ai đã là kẻ thù của ông cha mình.

dainam223

Xe tải
Theo viện kinh tế thế giới Kiel, thì viện trợ cho Ukraine đã giảm xuống mức kỉ lục từ khi bắt chiến tranh.
Cụ thể có 42 nhà viện trợ, thì trong 3 tháng qua chỉ có 20 nhà bơm thôi.
Còn 22 nhà còn lại lặn sâu như Yết Kiêu, không thấy tăm hơi :(

SubaruJP

Xe tải
Theo viện kinh tế thế giới Kiel, thì viện trợ cho Ukraine đã giảm xuống mức kỉ lục từ khi bắt chiến tranh.

View attachment 8251279
Nhìn cái cột đỏ cao chót vót "viện trợ nhiều năm" kia thì rõ ràng là các nước viện trợ có ý định cho Ukraine nấu ếch Nga lâu dài chứ không phải muốn cuộc chiến nhanh gọn đâu cụ.

Starman_Origin

Xe tải

View attachment 8251279
Rỉa được tí máu Nga thôi. Chứ để Nga nó đưa cả guồng máy chiến tranh vào cuộc, chạy full công suất thì đám đông Âu lại rén ngay.

Rút củi sớm may ra còn kịp. Chứ để lửa to quá thì nước cạn, cháy nồi, cháy nhà.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
“Nhá đèn” cho anh Ze trước chuyến thăm này các cụ. Không hiểu anh ấy có bắt sóng kịp không nữa

Em nghĩ tổng thống Zelensky sẽ không chấp nhận đàm phán mất đất. Không thể đi vào lịch sử với ghi nhận là người làm cho đất nước suy sụp và thu hẹp lãnh thổ. Nên hành động đúng đắn là thôi làm tổng thống nhiệm kỳ tiếp theo ( hình như theo lịch trình thì bầu cử diễn ra mùa xuân 2024).

SubaruJP

Xe tải
Rỉa được tí máu Nga thôi. Chứ để Nga nó đưa cả guồng máy chiến tranh vào cuộc, chạy full công suất thì đám đông Âu lại rén ngay.

Rút củi sớm may ra còn kịp. Chứ để lửa to quá thì nước cạn, cháy nồi, cháy nhà.
Để Nga vận hành guồng máy chiến tranh thì rõ ràng là đạt được ý đồ của các nước địch thủ với Nga rồi còn gì nữa cụ.
Một Nga yên ổn phát triển thịnh vượng có trọng lượng ở thế giới thành 1 Nga dồn toàn lực vào chiến tranh với...Ukraine. Haizz. Nghĩ thôi đã thấy thương Nga rồi.

dainam223

Xe tải
Nhìn cái cột đỏ cao chót vót "viện trợ nhiều năm" kia thì rõ ràng là các nước viện trợ có ý định cho Ukraine nấu ếch Nga lâu dài chứ không phải muốn cuộc chiến nhanh gọn đâu cụ.
committed cụ ơi, chỉ là "cam kết" viện trợ trong nhiều năm, còn khi nào viện trợ thì hên xui.
kiểu anh em rủ ra quán nhậu bú bia nói chuyện ân tình thắm thiết, đến lúc thanh toán còn trơ lại 1 ông, ae bùng sạch. cụ cứ hình dung thế cho nó dân dã :)

Finew

Xe tăng
"Luộc ếch Nga bằng đuốc sống đốt bằng nhân mạng của nhân dân ukr". Em hiểu ý cụ mà, không viện trợ thì vẫn đánh nhau bằng xẻng được cụ nhỉ;
Phải nói là đáng khâm phục kế hoạch "cao siêu" của những cái đầu hoạch định từ phương tây.

Trạng thái
Thớt đang đóng