[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

SubaruJP

Xe tải
"Luộc ếch Nga bằng đuốc sống đốt bằng nhân mạng của nhân dân ukr". Em hiểu ý cụ mà, không viện trợ thì vẫn đánh nhau bằng xẻng được cụ nhỉ;
Phải nói là đáng khâm phục kế hoạch "cao siêu" của những cái đầu hoạch định từ phương tây.
Chiến tranh mà cụ. Nga chết 120 ngàn lính thì Ukraine cũng phải chết 70 ngàn chứ có phải thánh nhân đâu mà bất tử dưới bom đạn.
Còn vụ viện trợ thì cụ cứ đợi tới khi nào Ukraine hết viện trợ đã rồi hãy tính hộ Nga. Chứ giờ thì em thấy vẫn ok lắm cụ ạ. Không thấy Ukraine than hết đạn hay là hết pháo gì cả.

dainam223

Xe tải
Chiến tranh mà cụ. Nga chết 120 ngàn lính thì Ukraine cũng phải chết 70 ngàn chứ có phải thánh nhân đâu mà bất tử dưới bom đạn.
Còn vụ viện trợ thì cụ cứ đợi tới khi nào Ukraine hết viện trợ đã rồi hãy tính hộ Nga. Chứ giờ thì em thấy vẫn ok lắm cụ ạ. Không thấy Ukraine than hết đạn hay là hết pháo gì cả.
xưa than còn có người bơm, giờ than với ai cụ? than xong tâm lý binh sĩ đi xuống thì binh bại như núi lỡ, giờ đang giấu tin xấu, đến 1 lúc nào đó thì sẽ bung bét thôi, nhưng chắc tầm 1-2 năm nữa, vợ anh Zê cũng báo rồi, làm hết nhiệm kỳ là anh Zê nghỉ, hạ cánh an toàn, chính quyền sau đó muốn làm gì thì làm.

SubaruJP

Xe tải
Hai anh Tổng đi công du. Anh Tin thì uống trà với Arab xong về tay không, không thuyết phục được ai bớt bơm dầu, giá dầu vẫn đang cắm đầu đi xuống.
Nay thì anh Zel sau khi thăm các nước Nam Mỹ nồng hậu sẽ sang Mỹ. Không biết kết quả thế nào, hay lại tay không như anh Tin rồi 2 anh về nướng lính tiếp với nhau.

Sky_HP

Xe tải
vui quá. đất nước chúng ta xuất khẩu dầu thô lúc nào vậy cụ. chúng ta đang phải nhập dầu thô để 2 nhà máy lọc dầu ( Dung Quất và Nghi Sơn) chế biến thành các nguyên liệu thành phẩm cung cấp ra thị trường. còn từ khi sảy ra chiến tranh đến phụ tùng cho các vũ khí đã mua từ trước của Nga còn chẳng thể mua được thì cách gì mà mua mới vũ khí Nga...
Đã không biết gì mà còn nói to.
Xuất khẩu dầu thô 10 tháng đầu năm khoảng 1,5 tỷ đô mà cũng không biết còn lên đây khoe.
Loại dầu thô xuất thì cứ xuất. Loại dầu thô nào cần nhập thì vẫn nhập.
Thịt lợn Nga bán đầy siêu thị. Cụ muốn mua đồ Nga gì thì nói người ta ship cho. Cua Nga bán rẻ bèo. Nhật nó nhập cả đống kìa.
Còn linh kiện vũ khí VN mua của Nga thì sợ gì bố con thằng nào.

dainam223

Xe tải
Hai anh Tổng đi công du. Anh Tin thì uống trà với Arab xong về tay không, không thuyết phục được ai bớt bơm dầu, giá dầu vẫn đang cắm đầu đi xuống.
Nay thì anh Zel sau khi thăm các nước Nam Mỹ nồng hậu sẽ sang Mỹ. Không biết kết quả thế nào, hay lại tay không như anh Tin rồi 2 anh về nướng lính tiếp với nhau.
người ta đi hợp tác làm ăn, đón tiếp long trọng, chứ có phải đói khát xách bọc đi ăn xin đâu mà phải có cái mang về 😂

Ticktick

Xe đạp
Trong khuôn khổ cuộc chiến này chúng ta thấy tác chiến điện tử và viễn thám lợi hại như thế nào. Chẳng thế mà anh Ủn nhất quyết phải phóng vệ tinh. TQ thì ko cần nói rồi. Họ xây dưng 1 hệ thống độc lập với phương Tây. Có xảy ra cái j thì GPS tắt điện trên đất TQ.
sau cuộc chiến này có lẽ Nga sẽ phải đẩy mạnh nền tảng vũ trụ của mình

Evil Morty

Xe tăng
Ukraina chết 1 triệu 2 nhé cụ

nhuataiche

Xe container
Ukr đánh nhau được nhờ có viện trợ. Nga đánh nhau được nhờ nội lực do chả có ai viện trợ.

Số phận của Ukr nằm trong tay những nước viện trợ.

Số phận của Nga nằm trong tay Nga.

Cụ vẫn đánh giá tình hình Ukr như vậy vẫn là OK sao ?

Ticktick

Xe đạp
Ukr đánh nhau được nhờ có viện trợ. Nga đánh nhau được nhờ nội lực do chả có ai viện trợ.

Số phận của Ukr nằm trong tay những nước viện trợ.

Số phận của Nga nằm trong tay Nga.

Cụ vẫn đánh giá tình hình Ukr như vậy vẫn là OK sao ?
Cụ bậy nào. Nga phải nhờ Triều Tiên viện trợ đạn báo, nhờ Iran viện trợ uav. Đây là cuộc chiến uỷ nhiệm của TQ, Triều Tiên, Iran với phương Tây.
Nga nghèo rớt mùng tơi, phụ tùng máy bay còn không có, phải lấy chip máy giặt làm tên lửa, làm gì có tiền mà đòi nội với chả lực

Láii

Xe tải
Anh Ze sang Mỹ giống như chị Dậu gặp Nghị Quế quá các cụ ạ :))

Starman_Origin

Xe tải
Nhìn cái cột đỏ cao chót vót "viện trợ nhiều năm" kia thì rõ ràng là các nước viện trợ có ý định cho Ukraine nấu ếch Nga lâu dài chứ không phải muốn cuộc chiến nhanh gọn đâu cụ.
Cụ hiểu thế này thì chết.
Cái viện trợ nhiều năm của cụ nó to, nhưng nó có nghĩa là giải ngân từ từ. Và nếu thấy bất lợi, thì cắt luôn :))

Cụ mơ mộng quá. Tư bản nó khôn lắm. Nhìn chart thế kia thì khả năng quay xe là rất cao. =))

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Thịt lợn Nga bán đầy siêu thị. Cụ muốn mua đồ Nga gì thì nói người ta ship cho. Cua Nga bán rẻ bèo. Nhật nó nhập cả đống kìa.
Cụ nói vậy là các cụ cụ khác nói cua Nga ế nên phải đại hạ giá ấy.

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ thông cảm đi, các cụ hường sau khi quá đau buồn trước thảm trạng của Nga ở Avdiivka thì chỉ cần tí ti thay đổi bản đồ ở Bakhmut là cũng đã có cảm tưởng quân Nga duyệt binh Kiev tới nơi rồi.

ok, cụ nói thế thì em thông cảm :D

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Sao mới đầu tuần mà đã bàn kinh tế rồi nhỉ?

nhuataiche

Xe container
Cụ bậy nào. Nga phải nhờ Triều Tiên viện trợ đạn báo, nhờ Iran viện trợ uav. Đây là cuộc chiến uỷ nhiệm của TQ, Triều Tiên, Iran với phương Tây.
Nga nghèo rớt mùng tơi, phụ tùng máy bay còn không có, phải lấy chip máy giặt làm tên lửa, làm gì có tiền mà đòi nội với chả lực
Nhắc tới tiền, hehehe, lắm người ( trong đó có bạn đại học của em ) bảo là Nga không có usd, mà chiến tranh thì tốn tiền lắm.

Các vị quên mất là đánh nhau chủ yếu là bằng võ khí, quân trang quân dụng, nhân lực. Lương thực cũng là một yếu tố sống còn. Nga không có tiền usd nhưng những thứ kia đều có, và có rất nhiều.

Các vị lại bảo Nga không có chip nên vũ khí đều không thông minh. Em thì không thạo về lĩnh vực chip cho lắm, nhưng theo chỗ em biết, chip thì nhỏ, thứ thay thế chip thì to. Nga chế tạo chip nhỏ không được thì dùng cái to thay thế, vẫn đánh nhau tốt !

Bạn học em, cái cậu em đề cập ở trên, giờ không nói gì về thất bại của Nga nữa rồi :))

Ticktick

Xe đạp
Dạo này e học được nhiều lắm các cụ ạ
Có cụ bảo cái ông gì ở châu Phi ở giữa sa mạc làm điện hạt nhân với Nga là dốt, phải mua dầu, điện gió mới được.
Cũng cụ ấy bảo hết năm nay Nga chạy sạch.
Nay em thấy có cụ bảo đế quốc Nga cướp bóc cả nghìn năm, trước cả thời Mông Cổ cũng làm em mở mang tầm mắt.

Kiên Khùng

Xe điện
Sai hay đúng hãy để lịch sử phán xét cụ ạ. Thế giới này xảy ra hàng ngàn hàng triệu cuộc chiến rồi, toàn do các nước lớn ôm mộng bá quyền mà xâm phạm chủ quyền nước nhỏ thôi.
Em thì chỉ mong Nga nhìn thấy thiệt hơn mà trả lại chủ quyền cho Ukraine rồi 2 bên làm anh em bền vững mãi mãi thôi.
Nga nhìn thấy để cho U tự do lộng hành như lâu nay là quá thiệt cụ ạ.
Bắt về dạy nên người rồi anh em bền vững đời đời đời đời.😀

nhuataiche

Xe container
Để Nga vận hành guồng máy chiến tranh thì rõ ràng là đạt được ý đồ của các nước địch thủ với Nga rồi còn gì nữa cụ.
Một Nga yên ổn phát triển thịnh vượng có trọng lượng ở thế giới thành 1 Nga dồn toàn lực vào chiến tranh với...Ukraine. Haizz. Nghĩ thôi đã thấy thương Nga rồi.
Bạn biết Nga dồn toàn lực vào chiến tranh có nghĩa là gì không ? Nghĩa là giống như 1945, Nga đánh từ Moscow tới Berlin sau khi đi qua cả vùng Đông Âu. Nghe nói họ đã mất tới 8 triệu lính nhưng vẫn đứng vững và thắng trận.

Vậy mà mấy mươi năm sau, bạn tin rằng Nga sẽ phải dồn toàn lực vào chiến tranh chỉ để giải quyết Ukr nhỏ bé ? Và bạn tin rằng khi Nga dồn toàn lực vào chiến tranh, Tâu Âu sẽ vui vẻ cười nói khi thấy nước Nga sắp sụp đổ, chứ không phải là cả Tây Âu sẽ phải tè hết ra quần khi thấy thế giới sẽ sụp đổ ?

Trạng thái
Thớt đang đóng