[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vào đây muộn thế. Trước bọn thích tiết canh up đủ loại ảnh, clips quân Ucraine bị giết, xỉ nhục thi thể họ là "xẻng" thì cụ ở đâu
Bị xử lý rồi.

Thế giờ cụ có thấy còn những post như vậy không?

Evil Morty

Xe tăng

Kemthủ

[Tịch thu bằng lái]
Và rồi Nga tự huyễn hoặc cho mình là một cực của thế giới, rồi sa lầy vì một thằng Em lớn trong 14 Ông Em. Tương lai là mất hết
Cứ vơ vào nào chống Nato, chống tây phương, chúng nó kệ nó còn khen bẩu Nga quân sự số 1 thế giới năm 2023 ( Đếm số lính chết trận cao nhất thế giới)
Chỉ cần Đức, Anh duy trì sức sức ép và điều phối chiến trường đảm bảo cho Nga toàn thắng rút quân khải hoàn tôn trọng độc lập chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ của Uk là Ok chưa cần đến mỹ, muốn nói gì với dân Nga và lực lượng hường binh thì
Cụ này nói dài, sáng tạo được câu bôi hường làm tôi cười sặc

Velociraptor

Xe tăng

Máy bay không người lái Ukraine phá hủy thiết bị quân sự của Nga gần Avdiivka. Những người lính của lữ đoàn cơ giới số 47 tiêu diệt không thương tiếc quân xâm lược theo hướng Avdeevsky. Sau khi pháo binh hoạt động, máy bay không người lái tấn công tiêu diệt nốt phần còn lại của kẻ thù.

a_m_d

Xe điện
Lợi thì có lợi nhưng răng chẳng còn cụ ạ. Ấn mua dầu giá rẻ của Nga nhưng không thanh toán bằng rúp hay nhân dân tệ
Mà thay vào đó lại trả bằng tàu do Ấn đóng. Hạm đội biển đen còn bỏ chạy xịt khói, không biết Nga lấy cái tàu Ấn này về làm gì.
Chết cười với những người anh em bờ rích. Vậy mà các cụ suốt ngày tung hô, nào là phi đô la hóa, nào là đồng tiền chung bờ rích.
Ối, 1 hợp đồng quân sự lai gán ghép với hợp đồng kinh tế đc hả Cụ :))
Sao lại nghĩ 1 người có thể dùng thủ đoạn này diễn mãi với 1 người khác.
Vậy là Nga bây giờ răng chẳng còn hả Cụ ?
Tàu Ấn đóng cho Nga cũng là 1 hình thức thanh toán sau khi đạt thỏa thuận mà lại bảo ko biết để làm gì á... em thấy Cụ thêu dệt, chơi nhét chữ còn hơn cả Ấn nữa cơ :))

Evil Morty

Xe tăng
Nga cường quốc qs số 2 thế giới còn phải cầu viện Triều Tiên nói gì Uka :))
Mà EU "có thể" ko đạt mục tiêu cấp đạn cũng tốt, người ta nói cho con cá ko bằng cho cái cần câu cá, chính điều này sẽ kích thích UK phát triển việc sản xuất đạn dược vũ khí ở trong nước thông qua hợp tác với các nước bạn.

Sao cường quốc số 1 không cung cấp trọn gói cho Ukraina mà lại cầu viện eu cho xe tăng, cho đạn nhỉ?
Cầu cạnh đến nỗi Đức bảo Mỹ rằng mi phải cấp xe tăng thì tao mới cấp của tao

Cơ mà cái cần câu từ tháng 8 không biết đã bị chip máy giặt ghé thăm chưa nhỉ. Nhiều cháy nổ quá >:)

a_m_d

Xe điện

a_m_d

Xe điện
Thế mới biết Nga quá nhân văn, chấp nhận tổn thất 300k lính để không gây chết chóc cho dân thường. Đội quân nhà Phật nhân nghĩa đến thế là cùng :))

Chỉ bọn khủng bố, phát xít mới dám gây tội ác với dân thường của đối phương :)

Đang chết đói lại cho cần câu, NATO thật chu đáo :D

Có được cái cần câu thì đã giỗ đầu :))
Nga nào tổn thất 300k lính thế Cụ ?
US đếm, hay thợ dệt và nhà đạo đức đếm... hay là truyền thông đếm :))

Tình_đầu

Xe hơi
Thế mới biết Nga quá nhân văn, chấp nhận tổn thất 300k lính để không gây chết chóc cho dân thường. Đội quân nhà Phật nhân nghĩa đến thế là cùng :))

Chỉ bọn khủng bố, phát xít mới dám gây tội ác với dân thường của đối phương :)

Đang chết đói lại cho cần câu, NATO thật chu đáo :D

Có được cái cần câu thì đã giỗ đầu :))
Cụ nói chuẩn quá nhưng mà e đang uống nước tí thì phụt :D

Tahk

Xe hơi
Ối, 1 hợp đồng quân sự lai gán ghép với hợp đồng kinh tế đc hả Cụ :))
Sao lại nghĩ 1 người có thể dùng thủ đoạn này diễn mãi với 1 người khác.
Vậy là Nga bây giờ răng chẳng còn hả Cụ ?
Tàu Ấn đóng cho Nga cũng là 1 hình thức thanh toán sau khi đạt thỏa thuận mà lại bảo ko biết để làm gì á... em thấy Cụ thêu dệt, chơi nhét chữ còn hơn cả Ấn nữa cơ :))
Cái link báo trên với dưới nó có liên quan đến nhau nhưng cụ ko nhìn ra hoặc cố tình không nhìn ra thôi. Đầu tiên nga bán dầu cho ấn, nga đòi ấn thanh toán bằng nhân dân tệ (tại sao là nhân dân tệ mà ko phải rúp). Nhưng Ấn say éo, "anh không có nhân dân tệ hay rúp trả cho chú, anh có đóng được mấy cái tàu, chú có lấy thì anh cấn nợ". Đó, bản chất là Nga bị Ấn nó o ép phải chơi theo luật của nó, cụ hiểu chửa? Lợi hay hại về kinh tế thì chưa bàn, nhưng điều quan trọng là nhìn vào đó thì ta thấy trong cuộc chơi mua bán này Ấn ở cửa trên. Nên em chẳng hiểu các cụ vui mừng cái gì khi hiện tại ấn và trung đang nhân cơ hội để hút máu nga, buộc nga chơi theo luật của bọn nó. So với vị thế của nga trước cuộc chiến là bước thụt lùi lớn rồi cụ ạ.

TU160M2

Xe tăng
Ồ, Cụ không cần thiết phải giải thích với em là cụ chẳng nghĩ được gì.Cụ chủ yếu đi bắt chước nhưng không tới. Cái này thì em biết. Em vẫn giữ nguyên quan điểm NGA bán dầu cho Ấn là đôi bên cùng có lợi.
Nhiều bên cùng có lợi chứ không chỉ là đôi bên cùng có lợi cụ ạ, Ấn Độ vẫn mua thêm dầu của Nga và bán lại cho châu Âu kiếm chênh lệnh giá, châu Âu mua từ Ấn Độ để đỡ mang tiếng mua từ Nga, đi ngược lại cấm vận dầu hoặc hạn chế giá bán của Nga.

quanggialai

Xe điện
Đức nói EU không thể đạt mục tiêu cấp một triệu đạn pháo cho Ukraine - VnExpress

Em tưởng EU là là các nước siêu công nghiệp, công nghệ cao, công nghệ lõi, máy mọc hiện đại hiệu suất cao, năng suất tốt như các cụ tím PR mà nhõi 1 triệu viên đạn mà không cung cấp nổi là sao?

Lạc hậu như triều tiên cũng cung cấp được cho Nga kìa
Chắc phải chia sẻ cho một thị trường nào khác. Công suất hiện tại của Eu khoảng 3,000 viên/ngày. Của Mỹ là 4,000 viên/ngày. Nếu chỉ cấp cho Ukr thì vẫn đủ.

Tata_Nano_Go_Go

Xe tải
Cứ lấy thương vong của U cà chia 8, cũng không ít nhưng anh dũng hy sinh bảo vệ đất mẹ Nga vĩ đại như cha ông của họ thì dù phải hy sinh nhiều hơn nữa cũng là quyết tử cho tổ quốc quyết sinh cụ ạ!
Nga nào tổn thất 300k lính thế Cụ ?
US đếm, hay thợ dệt và nhà đạo đức đếm... hay là truyền thông đếm :))

a_m_d

Xe điện
Cái link báo trên với dưới nó có liên quan đến nhau nhưng cụ ko nhìn ra hoặc cố tình không nhìn ra thôi. Đầu tiên nga bán dầu cho ấn, nga đòi ấn thanh toán bằng nhân dân tệ (tại sao là nhân dân tệ mà ko phải rúp). Nhưng Ấn say éo, "anh không có nhân dân tệ hay rúp trả cho chú, anh có đóng được mấy cái tàu, chú có lấy thì anh cấn nợ". Đó, bản chất là Nga bị Ấn nó o ép phải chơi theo luật của nó, cụ hiểu chửa? Lợi hay hại về kinh tế thì chưa bàn, nhưng điều quan trọng là nhìn vào đó thì ta thấy trong cuộc chơi mua bán này Ấn ở cửa trên. Nên em chẳng hiểu các cụ vui mừng cái gì khi hiện tại ấn và trung đang nhân cơ hội để hút máu nga, buộc nga chơi theo luật của bọn nó. So với vị thế của nga trước cuộc chiến là bước thụt lùi lớn rồi cụ ạ.
Họ mua bán với nhau ko trả bằng cái này thì trả bằng cái khác, miễn sao đạt đc thỏa thỏa thuận thanh toán có lợi cho đôi bên.
Qua mồm Cụ thêu dệt thì Ấn ép Nga phải lấy tàu ko thì còn khướt ấy hả. Lại còn Bản chất, vị thế nữa :))
Như Cụ nói Nga mà răng chẳng còn thì Ấn hợp tác với Nga làm gì nữa, ko thấy nó phi logic à :))

Tahk

Xe hơi
Họ mua bán với nhau ko trả bằng cái này thì trả bằng cái khác, miễn sao đạt đc thỏa thỏa thuận thanh toán có lợi cho đôi bên.
Qua mồm Cụ thêu dệt thì Ấn ép Nga phải lấy tàu ko thì còn khướt ấy hả. Lại còn Bản chất, vị thế nữa :))
Như Cụ nói Nga mà răng chẳng còn thì Ấn hợp tác với Nga làm gì nữa, ko thấy nó phi logic à :))
Vậy em mới nói các cụ chẳng có kiến thức gì về kinh tế, chỉ muốn hiểu sự vật hiện tượng theo mong muốn của các cụ, dù bản chất khách quan nó không như thế. Thời đại nào còn hàng đổi hàng, nước nga muốn quay về mô hình kinh tế thời đồ đá chăng. Mai mốt nga tuyên bố bỏ đồng rúp, không dùng tiền nữa, muốn mua vodka thì xách gà đi đổi chắc cũng không có gì lạ. Mà có khi như thế lại hay, người nga khỏi phải lo nghĩ tới tiền bạc, khỏi quan tâm tỷ giá lên xuống.

first

Xe tăng
Trong cái ô lớn gọi là viện trợ (aid) cho Uk, có một khái niệm ít nhắc đến là viện trợ không hoàn lại (non-refundable/non-repayable aid). Không biết bao nhiêu phần mà PT "viện trợ" cho Uk là cho hẳn mà ko phải ghi lại thành nợ quốc gia nhỉ? Có cụ nào có nguồn thông tin không? Em chưa mường tượng được độ hào phóng của PT đến đâu.

10h10ph

Xe tải
Nga bán dầu cho Ấn thu tiền Rupee, khổ nỗi Rupee theo luật pháp Ấn lại ko đc mang ra nc ngoài, bao nhiêu tiền bán dầu bất đắc dĩ trở thành tiền FDI Nga cho Ấn.
Ấn lợi đơn lợi kép, vừa có dầu cho nền kinh tế, vừa có tiền đầu tư bất đắc dĩ.
Nga thì bán dầu rẻ cho Ấn xong phải qua 3-4 cầu mới chuyển tiền về nuôi CDQS ĐB đc, cầu nào cũng mất kha khá phí.

a_m_d

Xe điện
Vậy em mới nói các cụ chẳng có kiến thức gì về kinh tế, chỉ muốn hiểu sự vật hiện tượng theo mong muốn của các cụ, dù bản chất khách quan nó không như thế. Thời đại nào còn hàng đổi hàng, nước nga muốn quay về mô hình kinh tế thời đồ đá chăng. Mai mốt nga tuyên bố bỏ đồng rúp, không dùng tiền nữa, muốn mua vodka thì xách gà đi đổi chắc cũng không có gì lạ. Mà có khi như thế lại hay, người nga khỏi phải lo nghĩ tới tiền bạc, khỏi quan tâm tỷ giá lên xuống.
Kinh tế của Cụ kiểu gì mà thêu dệt ra lạ thế
Trong thỏa thuận đôi bên người ta cấm đổi hàng à, lại còn Nga bỏ đồng rúp :))
Quả thật từ đầu đên giờ toàn thấy cụ thêu dệt ra rồi muốn người khác phải hiểu theo cách hiểu lạ lùng. Hay người có kiến thức về kinh tế là như vậy :))

con dơi 141

Xe điện
Đủ xài chống giặc ngoại xâm là được rồi, 1 miếng khi đói bằng 1 gói khi no, cái chính là ko hề phải "trả phí, nợ nần" như 1 số bạn cố tình rêu rao ác ý.

Dĩ nhiên, ngoài sự ủng hộ và viện trợ quí báu cho nhân dân Uka chống giặc ngoại xâm ko chỉ có Pháp mà còn rất nhiều nước bạn bè anh em quốc tế hữu sản khác, thì yếu tố quan trọng nhất là tinh thần yêu nước nồng nàn, sức mạnh toàn dân tự lực tự cường, sự chiến đấu dũng cảm của nhân dân Ukraine anh em trong cuộc chiến tranh vệ quốc thần thánh của mình.
Cụ có đọc chỗ nào rõ ràng là Grant Aid ko nhỉ. Còn trong chỗ viện trợ của Pháp em nhìn chắc chắn có tối thiểu 300tr là cho vay. Mà kể cả cho không thì cũng thu về trong hội nghị tái thiết UKr rồi. Chia bánh vẽ bằng đất, bằng mỏ, bằng cảng, bằng thị trường.... Lấy đâu ra của miễn phí. Không phải tự dưng còn đang đánh nhau tùm lum lại họp hội nghị tái thiết hào hứng thế

Trạng thái
Thớt đang đóng