[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mystery078

Xe buýt
Cụ chẳng có tý kiến thức nào về kinh tế, phát biểu liều quá. Cụ bán gạo cho hàng xóm để có tiền mua thuốc cho con, nhưng thay vì trả tiền thì thằng hàng xóm nó trả bằng dao nhà nó rèn (chất lượng thế nào không rõ) thì có lợi được không?
lại kiến thức kiểu cưa bom hạt nhân ra build lại à =))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thiên hạ đồn suốt, họ tính cả rồi, một mẩu về Ba Lan, mẩu to về Nga, U giữ lại mẩu không có biển. Sau đấy thiên hạ hòa giải với nhau, hoá ra tội lỗi ở hết U, vừa đe dọa Nga, phá đường ống của Nga với Đức, vừa phá hoại quan hệ tốt đẹp của các nước xung quanh với nhau, vừa gây ra các vụ diệt chủng fake, họ tiến tới thống nhất phi quân sự U, coi là vùng ngăn cách giữa Nga và Nato, 2 bên quay lại làm ăn vui vẻ như xưa.
Vụ đường ống Nord Stream 2 tạm tính thiệt hại bao nhiêu tiền hả cụ?

Tahk

Xe hơi
anh trích báo ra mà không đọc nội dung à. Ấn đóng TÀU HÀNG cho Nga chứ liên quan gì hạm đội biển Đen
lại kiến thức kiểu cưa bom hạt nhân ra build lại à =))
Vậy là khối bờ rích quay về thời đại kinh tế hàng đổi hàng hở cụ? Em tưởng loài người phát minh ra tiền mấy ngàn năm rồi mà cụ. Cái đồng tiền chung bờ rích có khả năng đánh bại đồng đô la mà các cụ ngóng chông chỉ là ảo mộng xa vời rồi. Cụ am hiểu về kinh tế thì có thể khai sáng cho em hiểu sự ưu việt của phương thức trao đổi hàng - hàng này không? Chứ thế giới người ta dùng phương thức hàng - tiền - hàng từ mấy nghìn năm nay rồi.

quanggialai

Xe điện
Sống trên mỏ kim cương (chưa kể vô số mỏ khác) chỉ việc đào xúc múc bán nên cuộc sống của người dân Ng rất sung túc, ko nên đòi hỏi gì thêm mới phải.

Đoạn phim cho thấy Yakutia: khu vực có trữ lượng kim cương lớn nhất ở Nga (82% trữ lượng).
1 triệu dân sống trên 1 vùng đất có diện tích gấp 10 lần nước ta. bình quân chia cho dân số thì mỗi người được hơn 3km², tính theo hộ gia đình thì mỗi hộ được 12 Km² đất
nhiệt độ thấp nhất có nơi âm 50 độ. nhiệt độ cao nhất dương 25.5 độ, rất thích hợp cho người giàu đến sinh sống, thế quái nào không có mấy dân di cư ngoài những dân gốc có nguồn gốc là dân tộc thiểu số. Chán mớ đời mấy ông Nga

Nacutoi

Xe máy
Cụ chẳng có tý kiến thức nào về kinh tế, phát biểu liều quá. Cụ bán gạo cho hàng xóm để có tiền mua thuốc cho con, nhưng thay vì trả tiền thì thằng hàng xóm nó trả bằng dao nhà nó rèn (chất lượng thế nào không rõ) thì có lợi được không?
Ố. Cụ biết gì về em mà lại tự tin bảo em không có kiến thức nào về kinh tế. Việc NGA bán dầu cho Ấn ngoài lợi ích về kinh tế còn có lợi ích về chính trị. Ấn Độ nợ Nga từng ý tiền và họ thảo luận với nhau làm sao để có lợi nhất cho 2 bên. Nga có nhún Ấn Độ thì cũng chả sao, họ sẽ có lợi ích khác. Chứ ý cụ là sợ Ấn Độ cướp không từng ý tiền của NGA???

KoThich

Xe buýt
Lời Putin thì kinh dồi :))
Ngoài lời anh Ze kiểu: kháng chiến nhất định thắng lợi (mà dạo này a ý nói nhiều cũng mệt rồi, và anh ý bắt buộc phải nói vậy), cụ ko tin lời anh Tin thì cụ có thể dẫn đc lời của anh khác mà nói U cà có cơ thắng ko (kèm phân tích )? Chứ em thấy đường cơ của U cà đui lắm: viện trợ bị giảm, phản công thất bại, các cấm vận ko làm Nga gục hẳn, chưa kể con át chủ bài hạt nhân của Nga nữa

Tahk

Xe hơi
Ố. Cụ biết gì về em mà lại tự tin bảo em không có kiến thức nào về kinh tế. Việc NGA bán dầu cho Ấn ngoài lợi ích về kinh tế còn có lợi ích về chính trị. Ấn Độ nợ Nga từng ý tiền và họ thảo luận với nhau làm sao để có lợi nhất cho 2 bên. Nga có nhún Ấn Độ thì cũng chả sao, họ sẽ có lợi ích khác. Chứ ý cụ là sợ Ấn Độ cướp không từng ý tiền của NGA???
Ngoài không có kiến thức về kinh tế, cụ còn không có luôn cả kiến thức về chính trị. Nếu cụ từng học môn kinh tế - chính trị thì sẽ biết mối quan hệ kinh tế với chính trị nó thế nào (không phải tự nhiên người ta ta ghép nó vào 1 môn đâu). Cụ phát biểu như vậy thì em mạnh dạn đoán cụ chưa có học môn này. Nếu em đoán sai thì mong cụ lượng thứ nhé.

Evil Morty

Xe tăng
Lợi thì có lợi nhưng răng chẳng còn cụ ạ. Ấn mua dầu giá rẻ của Nga nhưng không thanh toán bằng rúp hay nhân dân tệ
Mà thay vào đó lại trả bằng tàu do Ấn đóng. Hạm đội biển đen còn bỏ chạy xịt khói, không biết Nga lấy cái tàu Ấn này về làm gì.
Chết cười với những người anh em bờ rích. Vậy mà các cụ suốt ngày tung hô, nào là phi đô la hóa, nào là đồng tiền chung bờ rích.
Vậy là tiền rupee mua được tàu hàng
Còn dollar chẳng mua được gì hết, vì dollar bị cướp và Nga bị cấm vận mất rồi

Nacutoi

Xe máy
Vậy là khối bờ rích quay về thời đại kinh tế hàng đổi hàng hở cụ? Em tưởng loài người phát minh ra tiền mấy ngàn năm rồi mà cụ. Cái đồng tiền chung bờ rích có khả năng đánh bại đồng đô la mà các cụ ngóng chông chỉ là ảo mộng xa vời rồi. Cụ am hiểu về kinh tế thì có thể khai sáng cho em hiểu sự ưu việt của phương thức trao đổi hàng - hàng này không? Chứ thế giới người ta dùng phương thức hàng - tiền - hàng từ mấy nghìn năm nay rồi.
Với cái tình trạng đi bơm tiền kích động đánh nhau, xây căn cứ quân sự khắp mọi nơi, tài trợ can thiệp vào nội bộ các nước khác, cấm vận vô tội vạ ........như hiện tại của Mỹ thì ko ai để vậy lâu nữa đâu cụ.Nhân tài như lá mùa thu, lẽ nào NGA - TRUNG chịu để ông Mỹ muốn làm gì là làm như hiện tại???

Chỉnh sửa cuối:

mystery078

Xe buýt
ồ không có mỗi anh chê mọi người không có kiến thức thôi mà, nhưng không thấy sửa đc tý nào =))
gì chứ quả cưa đầu đạn ra build lại đúng là đỉnh cao trí tuệ rồi :v, anh thử gửi thư góp ý mấy quốc gia ở EU tách đầu đạn từ tên lửa của Mỹ ra là tự nhiên thành cường quốc hạt nhân luôn :v

brick đã ra thông báo đồng tiền chung đâu, vẫn đang trong quá trình thảo luận mà, giao thương giữa 2 quốc gia nếu k níu vào đc 1 tỷ giá chung thì dùng hàng đổi hàng thôi chứ có gì đâu

Tahk

Xe hơi
Ồ. có gì mà lượng thứ với không lượng thứ. Em lại không để tâm đến lời của những sinh vật nhìn trời bằng với cái vung. Cụ thích nghĩ sao cũng được.Cụ vui là được. Em giữ nguyên quan điểm - NGA chẳng thiệt thòi gì khi bán dầu cho Ấn cả.
Không phải là em nghĩ cụ ạ, em có phải chuyên gia đâu, em chỉ đánh giá dựa trên những gì được học. Khi đánh giá các vấn đề về kinh tế, chính trị thì phải dựa trên kiến thức cơ bản rồi mới tới thực tiễn chứ ko thể nhận định một cách cảm tính được cụ ạ. Kinh tế có quy luật của kinh tế, chính trị có quy luật của chính trị. Chẳng thế mà có hẳn bộ môn kinh tế, chính trị mác lê, và nhiều học thuyết về kinh tế, chính trị khác.

Nacutoi

Xe máy
Không phải là em nghĩ cụ ạ, em có phải chuyên gia đâu, em chỉ đánh giá dựa trên những gì được học. Khi đánh giá các vấn đề về kinh tế, chính trị thì phải dựa trên kiến thức cơ bản rồi mới tới thực tiễn chứ ko thể nhận định một cách cảm tính được cụ ạ. Kinh tế có quy luật của kinh tế, chính trị có quy luật của chính trị. Chẳng thế mà có hẳn bộ môn kinh tế, chính trị mác lê, và nhiều học thuyết về kinh tế, chính trị khác.
Ồ, Cụ không cần thiết phải giải thích với em là cụ chẳng nghĩ được gì.Cụ chủ yếu đi bắt chước nhưng không tới. Cái này thì em biết. Em vẫn giữ nguyên quan điểm NGA bán dầu cho Ấn là đôi bên cùng có lợi.

Tahk

Xe hơi
ồ không có mỗi anh chê mọi người không có kiến thức thôi mà, nhưng không thấy sửa đc tý nào =))
gì chứ quả cưa đầu đạn ra build lại đúng là đỉnh cao trí tuệ rồi :v, anh thử gửi thư góp ý mấy quốc gia ở EU tách đầu đạn từ tên lửa của Mỹ ra là tự nhiên thành cường quốc hạt nhân luôn :v

brick đã ra thông báo đồng tiền chung đâu, vẫn đang trong quá trình thảo luận mà, giao thương giữa 2 quốc gia nếu k níu vào đc 1 tỷ giá chung thì dùng hàng đổi hàng thôi chứ có gì đâu
Hàng đổi hàng thì thảm quá cụ ạ, thảm ở đây là thảm cho vị thế của nước nga. Các cụ bẩu nga là siêu cường, vậy mà bán dầu giá rẻ cho Ấn, năn nỉ nó trả bằng tiền trung quốc mà nó vẫn chẳng nghe. Vậy cái nước Nga siêu cường, càng đánh càng mạnh ở đâu? Nước Nga 1 cực của thế giới đối trọng với mỹ và châu âu ở đâu? Khi mà vị thế còn chẳng bằng Trung Quốc, Ấn độ.

.Bo My

Xe lăn
Vậy là khối bờ rích quay về thời đại kinh tế hàng đổi hàng hở cụ? Em tưởng loài người phát minh ra tiền mấy ngàn năm rồi mà cụ. Cái đồng tiền chung bờ rích có khả năng đánh bại đồng đô la7 mà các cụ ngóng chông chỉ là ảo mộng xa vời rồi. Cụ am hiểu về kinh tế thì có thể khai sáng cho em hiểu sự ưu việt của phương thức trao đổi hàng - hàng này không? Chứ thế giới người ta dùng phương thức hàng - tiền - hàng từ mấy nghìn năm nay rồi.
Nó quay đi đâu miễn là vượt G7 là ngon rồi, quay đi đâu cho G7 bắt chước với.

Nacutoi

Xe máy
Hàng đổi hàng thì thảm quá cụ ạ, thảm ở đây là thảm cho vị thế của nước nga. Các cụ bẩu nga là siêu cường, vậy mà bán dầu giá rẻ cho Ấn, năn nỉ nó trả bằng tiền trung quốc mà nó vẫn chẳng nghe. Vậy cái nước Nga siêu cường, càng đánh càng mạnh ở đâu? Nước Nga 1 cực của thế giới đối trọng với mỹ và châu âu ở đâu? Khi mà vị thế còn chẳng bằng Trung Quốc, Ấn độ.
Hành trình vạn dặm bắt đầu bằng một bước chân. Nga đã bước bước đi đầu tiên trong tiến trình phi đô la hóa , còn muốn thành công phải có thời gian, chiến lược, đồng thuận của thế giới. Ít nhất tính đến thời điểm hiện tại, Mỹ và Châu Âu xun xoe xung quanh UCA , nghĩ đủ trò cấm vận nhưng nước NGA vẫn đi lên trong khó khăn, quan trọng hơn là không ông nào dám nhảy vào chiến thật sự.Vậy cụ bảo lí do gì sao?

mystery078

Xe buýt
giá chiết khấu ưu đãi đồng minh ký hợp đồng dài hạn thôi mà, trc nga bán cho eu còn rẻ hơn cơ, chả phải tự nhiên chúng nó gọi nga là cái trạm xăng giá rẻ, đức cắt ống thở cái là nền công nghiệp chết sặc gạch :-bd :-bd

Ku_den

Xe tải
Tội cho Pháp, có cái HĐ mấy chục tỵ đô bị Mỹ cướp mất. Chắc đói nên không tài trợ cho Ucr được :))
Không hẳn cụ à.
Ý anh Pháp là giờ thay vì viện trợ tiền mặt 100 triệu USD đi, thì Pháp sẽ lập quỹ 100 triệu USD và Pháp cùng Kiev sẽ dùng 100 triệu USD đó mua vũ khí của các công ty Pháp.
Tất nhiên, mua sẽ
Dầu bán rẻ thối ra rồi lại đổi lấy hàng hóa là tàu của Ấn độ với giá đắt lòi ra là chắc.
Quả này Nga lợi lòi ra roaiì =))=))=))=))

Trên chiến trường thì ko biết có ít hơn như thế này ko?

Em nói thật, không rõ số liệu trên và rất nhiều số liệu khác nữa từ nguồn pro-Nga, pro-Ukr đều đưa tin thiệt hại các bên kinh khủng đến mức vô lý.
Em ví dụ:
920 chết/ngày, tức trung bình 38 người/giờ.
Chết như này chỉ có thể là lối đánh biển người, dàn quân xông lên như thập niên 80s 90s thế kỷ trước. Mà rõ ràng cả Nga, Ukr đều đánh dàn trận hàng ngang đâu. Nên số này em nghĩ chia 10, hoặc 20 đi mới hợp lý.
Em dù pro-Nga nhưng số liệu do 1 số kênh Nga đưa ra thì em cũng không tin :)

Trạng thái
Thớt đang đóng