[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

moly

Xe điện
Hehe, Giải phóng được Ukraina rồi thì cần gì đi gây chiến nữa như mấy chú Lato.
Đóng băng được là tốt nhất, phần kia của Uk chiếm thì có mà bất ổn vì ng dân ko theo. Nga có tài nguyên, có sx vũ khí.. ko lo bị cô lập. Vì lợi ích của mình các nước bắt tay hết. Ông triều tiền chả có cái gì thì các nước nó cần gì ông. Ông nào có lợi thế địa lý thì tận dụng vị trí địa lý để đàm phán hợp tác có lợi. ông nào có tài nguyên thì tận dụng tài nguyên.... Khong có gì thì phải lươn lẹo mưu lược.

Nacutoi2

Xe tải
Putin rút quân thì cả 2 nước có hoà bình, Ukraine không tấn công Nga và Nga không tấn công Ukraine. Còn Nga cố đưa quân đánh sang Ukraine thì mới không có hoà bình.

Cho nên cái gọi là nỗ lực hết sức của Putin để có thoả thuận hoà bình là tuyên truyền sai lệch, hoặc là trích dẫn sai lệch, hoặc là phát biểu sai lệch.
Thế giới Nga có trục khác với thế giới thường cụ ạ. Lệch mới là chuẩn!
[/QUOTE]
Cụ cứ đùa. Thời điểm Liên Xô tan rã, mấy ông NGA tin vào lời hứa với NATO là không mở rộng về phía Đông , tin vào Uca vĩnh viễn là anh em nên mới chia cho Ucraine bán đảo Crimea , tự biến nước mình thành quốc gia không có biển. Chậm chân chút nữa là các anh NATO chĩa luôn đầu pháo vào mặt rồi cụ.
Em thật, em nghĩ cho đất nước, tương lai con cháu em trước cái đã. Còn ai dạy đạo đức , rao giảng sự tử tế cho em thì em coi như gió thoảng bên tai. Tầm nhìn của lãnh đạo phải tính vài trăm năm , chứ chỉ nhìn vài năm cho hết nhiệm kỳ thì ngắn lắm, những quyết định mang tính lịch sử như thế này ảnh hưởng đến cả hàng trăm năm sau, thì có bất chấp thủ đoạn cũng phải thực hiện cho được. Cá nhân em cảm thấy đứng trên phương diện tổng thống NGA, Mr Putin đang làm đúng.

Chỉnh sửa cuối:

tado261

Xe tăng
Đóng băng được là tốt nhất, phần kia của Uk chiếm thì có mà bất ổn vì ng dân ko theo. Nga có tài nguyên, có sx vũ khí.. ko lo bị cô lập. Vì lợi ích của mình các nước bắt tay hết. Ông triều tiền chả có cái gì thì các nước nó cần gì ông. Ông nào có lợi thế địa lý thì tận dụng vị trí địa lý để đàm phán hợp tác có lợi. ông nào có tài nguyên thì tận dụng tài nguyên.... Khong có gì thì phải lươn lẹo mưu lược.
Không chiếm đâu cụ. Chính quyền Kiev mới phải trung lập, ko vào Nato. Công nhận các vùng hiện tại đã vào Nga (đấy là yêu cầu phía Nga).
Bời vì đóng băng (nếu ko thỏa thuận các điều trên) rồi cũng chỉ là thời gian để 2 bên tích lũy và tập hợp lực lượng để bem nhau tiếp.
Triều Tiên và Hàn Quốc làm thế được vì yếu tố địa lí. Còn Nga và Phương Tây nó là 2 con hổ, không thể dừng được nếu không phân định ranh giới rõ ràng.
Em nghĩ lúc đầu chiến sự cả 2 bên không nghĩ đến sẽ bị đi xa đến thế này. Nên giờ quay lại không kịp nữa mà phải dứt điểm với nhau.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thế giới Nga có trục khác với thế giới thường cụ ạ. Lệch mới là chuẩn!
Cụ cứ đùa. Thời điểm Liên Xô tan rã, mấy ông NGA tin vào lời hứa với NATO là không mở rộng về phía Đông , tin vào Uca vĩnh viễn là anh em nên mới chia cho Ucraine bán đảo Crimea , tự biến nước mình thành quốc gia không có biển. Chậm chân chút nữa là các anh NATO chĩa luôn đầu pháo vào mặt rồi cụ.
Em thật, em nghĩ cho đất nước, tương lai con cháu em trước cái đã. Còn ai dạy đạo đức , rao giảng sự tử tế cho em thì em coi như gió thoảng bên tai. Tầm nhìn của lãnh đạo phải tính vài trăm năm , chứ chỉ nhìn vài năm cho hết nhiệm kỳ thì ngắn lắm, những quyết định mang tính lịch sử như thế này ảnh hưởng đến cả hàng trăm năm sau, thì có bất chấp thủ đoạn cũng phải thực hiện cho được. Cá nhân em cảm thấy đứng trên phương diện tổng thống NGA, Mr Putin đang làm đúng.
[/QUOTE]

Cụ đứng trên góc nhìn này thì thấy đúng
Các cụ khác đứng ở góc nhìn người Uc ( hoặc Mỹ - EU/Nato ) thì người ta thấy không đúng.
Các cụ đứng ở những nơi khác nhau thì nhìn thấy khác nhau là chuyện bình thường.

moly

Xe điện
Không chiếm đâu cụ. Chính quyền Kiev mới phải trung lập, ko vào Nato. Công nhận các vùng hiện tại đã vào Nga (đấy là yêu cầu phía Nga).
Bời vì đóng băng (nếu ko thỏa thuận các điều trên) rồi cũng chỉ là thời gian để 2 bên tích lũy và tập hợp lực lượng để bem nhau tiếp.
Triều Tiên và Hàn Quốc làm thế được vì yếu tố địa lí. Còn Nga và Phương Tây nó là 2 con hổ, không thể dừng được nếu không phân định ranh giới rõ ràng.
Em nghĩ lúc đầu chiến sự cả 2 bên không nghĩ đến sẽ bị đi xa đến thế này. Nên giờ quay lại không kịp nữa mà phải dứt điểm với nhau.
chắc khi chiến sự nổ ra đến đây là ngoài dự tính của các bên, lại phải lao vào tiếp. giờ là Nga dừng lại ở đấy, mấy vùng miền đông chiếm được thuocj về nga . Phần kia uck trung lập. Nga bồi thuiowngf để phát triển. na to và châu âu cũng hỗ trợ để phát triển. Người dân uck cũng qua mất mát hy siinh cũng nên sợ chiến tranh mà chấp nhận hiện thực , tập trung phát triển kinh tế, ko theo thằng nào để chọc ngoáy Nga. Miền đông cũng là người NGa nhiều. cả 2 bên đông tây yên ổn mà sống và làm ăn

conngua280390

Xe điện
chắc khi chiến sự nổ ra đến đây là ngoài dự tính của các bên, lại phải lao vào tiếp. giờ là Nga dừng lại ở đấy, mấy vùng miền đông chiếm được thuocj về nga . Phần kia uck trung lập. Nga bồi thuiowngf để phát triển. na to và châu âu cũng hỗ trợ để phát triển. Người dân uck cũng qua mất mát hy siinh cũng nên sợ chiến tranh mà chấp nhận hiện thực , tập trung phát triển kinh tế, ko theo thằng nào để chọc ngoáy Nga. Miền đông cũng là người NGa nhiều. cả 2 bên đông tây yên ổn mà sống và làm ăn
Cái bôi đen đầu thì miễn bàn, UKR mất đất, thì chả bao giờ có hòa bình, Nga phải đánh sập UKR!

tado261

Xe tăng
Chuẩn, Nhưng mấy cụ trên này không chịu cơ. Cứ đòi phải đánh đến cùng dù còn cái lai quần. (mà em ko hiểu đấy là các cụ ấy động viên hay kích động dân U nữa). HEHE

Finew

Xe tăng
Các cụ khác đứng ở góc nhìn người Uc ( hoặc Mỹ - EU/Nato ) thì người ta thấy không đúng.
Các cụ đứng ở những nơi khác nhau thì nhìn thấy khác nhau là chuyện bình thường.
Cụ nói là người U bị pt giật dây đảo chính thôi, người U miền đông thì kg ạ.

mystery078

Xe buýt
Putin chỉ cần rút quân khỏi Ukraine thì hoà bình sẽ đến
Vậy đổi lại Ukraine sẽ làm gì sau khi Nga rút quân..
Có đi phải có lại chứ??
chứ 2 cái thoả thuận minsk là gì mà hoà bình sẽ đến, từ 2014 chứ có phải hôm qua đâu

Nacutoi2

Xe tải
[/QUOTE]
Góc nhìn nào thì cũng phải tỉnh táo, khách quan chứ ko phải kiểu cực đoan và phiến diện được.
Việc đánh giá , phán xét NGA thế này, thế kia thì rất vô lý và nực cười. Vì ở đây là kẻ cắp gặp bà già , Trừ Uca ra thì đều vì lợi ích của nhau cả. Ít nhất khi đánh nhau sòng phẳng , NGA đang chơi đẹp hơn phe P Tây nhiều.
Trong 1 trận chiến rất công bằng :
U tuy dân số chỉ bằng 1/3 NGA , nhưng họ tập trung toàn bộ nguồn lực hiện có cho đánh nhau với NGA và ngoài ra họ còn có đến 50 quốc gia chống lưng phía sau.
Nga ngoài uýnh nhau với U còn phải lo kinh tế, lo đối phó với 50 ông chọc phá và nghĩ ra đủ trò ác để triệt hạ cho bằng được họ.
Còn trên chiến trường NGA đang thắng, lòng dân của họ ổn và tin tưởng chính phủ, thế giới ngày càng thông cảm cho quyết định của họ trong khi một bộ phận các cụ lại cứ hát mãi bài ca đạo đức , đạo lý, nhàm lắm.
Muốn có hòa bình thì dùng thực lực mà gây dựng đi. Biết năng lực không bằng người ta rồi còn thích lao đầu vào lửa thì ai cứu nổi.

tado261

Xe tăng
Nato và EU có vẻ đã chuẩn bị hậu sự cho Ucraina. Một tiền đồn mới đang được dựng lên.

mystery078

Xe buýt
Em lại nghĩ ngược lại cụ ạ, khi thua thì chẳng có clip nào mà trưng ra ấy cụ. Em là em cứ thực tế như thế cụ ạ.
đúng roài, Nga thua đứt đuôi, quân Ukr hàng ngày tiến lên 500m về phía tây đúng theo chỉ thị của tổng thống Zelensky \m/ \m/ \m/

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Góc nhìn nào thì cũng phải tỉnh táo, khách quan chứ ko phải kiểu cực đoan và phiến diện được.
Việc đánh giá , phán xét NGA thế này, thế kia thì rất vô lý và nực cười. Vì ở đây là kẻ cắp gặp bà già , Trừ Uca ra thì đều vì lợi ích của nhau cả. Ít nhất khi đánh nhau sòng phẳng , NGA đang chơi đẹp hơn phe P Tây nhiều.
U tuy dân số chỉ bằng 1/3 NGA , nhưng họ tập trung toàn bộ nguồn lực hiện có cho đánh nhau với NGA và ngoài ra họ còn có đến 50 quốc gia chống lưng phía sau.
Nga ngoài uýnh nhau với U còn phải lo kinh tế, lo đối phó với 50 ông chọc phá và nghĩ ra đủ trò ác để triệt hạ cho bằng được họ.
Còn trên chiến trường NGA đang thắng, lòng dân của họ ổn và tin tưởng chính phủ, thế giới ngày càng thông cảm cho quyết định của họ trong khi một bộ phận các cụ lại cứ hát mãi bài ca đạo đức , đạo lý, nhàm lắm.
Muốn có hòa bình thì dùng thực lực mà gây dựng đi. Biết năng lực không bằng người ta rồi còn thích lao đầu vào lửa thì ai cứu nổi.
[/QUOTE]
Trong cuộc thì khó biết là tỉnh hay say lắm.
Cũng giống đang yêu: càng cản, càng cấm thì càng yêu.

tado261

Xe tăng
Từ giờ đến lúc hop khẩn, chắc chắn phía U sẽ còn tung ra nhiều video đếm xác và diệt Su khoe chiến công.

conngua280390

Xe điện
Việc đánh giá , phán xét NGA thế này, thế kia thì rất vô lý và nực cười
. Vì ở đây là kẻ cắp gặp bà già , Trừ Uca ra thì đều vì lợi ích của nhau cả. Ít nhất khi đánh nhau sòng phẳng , NGA đang chơi đẹp hơn phe P Tây nhiều.
Nội câu này thì bàn gì nữa ta, vậy là khách quan ha ha!

mystery078

Xe buýt

tado261

Xe tăng
Cụ nói là người U bị pt giật dây đảo chính thôi, người U miền đông thì kg ạ.
Miền Tây thì đảo chính là rõ rồi. Còn dân miền Đông thì họ cần tự vệ (cộng với có mối quan hệ rất gần gũi với NGa) nên họ cần Nga để bảo vệ.

valid

Xe tăng
Su Uca bị bắn rơi ở Kherson

Hồng Ca

Xe tải
Quý anh Putin vừa dự lễ thượng cờ chiến hạm tối tân mới đóng tại thành phố Saint Petersburg (vốn là thành phố mang tên Lý ninh). Lễ thượng cờ đưa vào biên chế loạt chiến hạm mới của hải quân Nga gồm hộ vệ hạm tên lửa Đô đốc Golovko, tàu tên lửa cỡ nhỏ Naro-Fominsk và tàu quét mìn Lev Chernavin diễn ra tại Nhà máy đóng tàu Phương Bắc ở thành phố Saint Petersburg hôm 25/12. Đây là nguồn bổ sung quan trọng cho hạm đội Hắc Hải sau khi một cơ số tàu mặt nước đã được người Ukraine hoán cải sang tàu ngầm thành công.
Liệu anh Putin có nhớ mà căn dặn cán bộ chiến sỹ phải bảo vệ cho tốt các thánh khí vừa sản xuất, không được để các kỹ sư Ukraine tiếp tục hoán cải công năng từ tàu mặt nước sang tàu ngầm.

Trạng thái
Thớt đang đóng