[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

10h10ph

Xe tải
Thế á!

Thế thì giờ so Kyiv với Moscow đi, ăn mày quá khứ làm gì.

Ủa mà xét về lịch sử thì tên nó là Kiev Rus chứ đâu phải KievUkr đâu :P :P

Còn ăn mày quá khứ hả? New York, Washington là gì khi Moscow, Paris, London đã là thành phố hoa lệ????

Xét hiện tại đi bạn ơi!

Còn tiếng mẹ đẻ là tiếng nào nhỉ? Chắc quên tiếng mẹ đẻ rồi nên mới hỏi vậy.
Thế tiếng mẹ đẻ của ng Ukr là gì? Chém gió vớ vẩn, lại đi lý luận kinh tinh.

mrnguyen1111989

Xe tải
Mỹ nó không trồng được, nhưng mà nó mua ko phải để dùng cho bản thân mà để hỗ trợ các nhóm thân thiên với Nga thôi :D

Cùng nguồn:
Theo hãng tin FAN (Nga), chuyên gia quân sự Viktor Murakhovsky - tổng biên tập tạp chí "Arsenal Otechestva" - đoan chắc rằng Mỹ mua đạn dược của Nga để cung cấp cho quân đội Afghanistan, Iraq và Lực lượng Dân chủ Syria (SDF).
Bình luận quyết định của Lầu Năm Góc, ông Murakhovsky khẳng định "Mỹ tiến hành những thương vụ như vậy hằng năm". "Mỗi năm, họ đều đặt mua đạn dược theo mẫu mã của Liên Xô. Họ cần cung cấp đạn cho quân đội Afghanistan vốn đang sở hữu một số lượng đáng kể vũ khí theo tiêu chuẩn Liên Xô, họ duy trì quân đội nước này, cung cấp, huấn luyện và hỗ trợ" - chuyên gia cho biết.
Cũng theo ông này, Mỹ còn cung cấp cho phiến quân SDF đối lập đang sử dụng vũ khí theo tiêu chuẩn Liên Xô. Quân đội Iraq cũng được trang bị số lượng đáng kể vũ khí mẫu mã của Liên Xô.
Cái này em xem film war dog có nói nè. Báo chí định hướng hơi bị ghê. Giờ ai mua đồ LX củ nữa
Cứ mua của TQ, đạn AK làm bằng thép nó rẽ gấp 5 -8 lần so với đạn đồng của LX.

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Trung đồng hóa Nga...
Công nhận có những khái niệm mới rất lạ và hay. Công nhận đỉnh cow :))
Thấy video clip các anh Nga học tiếng Trung vừa ngoan vừa hài, em có nhận xét vậy. Cụ có nhận xét khác thì xin mời cụ đưa dẫn chứng?

sanruzo

Xe hơi
Nga bắt đầu sản xuất tiêm kích tàng hình thế hệ mới

Sputnik dẫn lời Phó Thủ tướng kiêm Bộ trưởng Công thương Nga Denis Manturov bên thềm triển lãm hàng không Dubai-2023 cho biết, nguyên mẫu máy bay chiến đấu tàng hình thế hệ 5 Su-75 Checkmate đầu tiên có thể được sản xuất vào cuối năm 2025.

Cũng theo Phó Thủ tướng Manturov, các khách hàng nước ngoài quan tâm đến Checkmate và dự án đã được điều chỉnh để đáp ứng yêu cầu của đối tác.

Cũng tại triển lãm hàng không Dubai-2023, đại diện tập đoàn công nghệ nhà nước Nga (Rostec) cho biết, công ty này đã bắt đầu chuẩn bị sản xuất những mẫu Su-75 đầu tiên.
"Sau khi điều chỉnh và ấn định lại chuyến bay thử nghiệm đầu tiên, bản thiết kế Su-75 dành cho sản xuất đã được chuyển đến nhà máy và việc chuẩn bị cho sản xuất những nguyên mẫu đầu tiên đã bắt đầu",
đại diện Rostec cho biết.

Con này rẻ, chắc sau này sản xuất như lợn con :)

vừa đi vừa láii

Xe container
Tổng hợp:
1- Pháp yêu cầu Kiev phải chi tiền mua vũ khí. Đừng mong cái gì cũng free. Anh giàu nhưng anh không có NG*.

2- Nga Đức sẽ xem xét đối thoại lại sau gần 2 năm từ mặt:

3- Con đường gia nhập EU của Ukr sẽ bị Hungary cản - Anh Victor nói thẳng vậy luôn.

4- Ukr vừa thiết lập 1 vòng tuyến mới ở sông Dnipro để gây áp lực lên 1 mặt trận mới cho Nga. Chiến tranh tiêu hao vẫn tiếp diễn.
Tội cho Pháp, có cái HĐ mấy chục tỵ đô bị Mỹ cướp mất. Chắc đói nên không tài trợ cho Ucr được :))

TU160M2

Xe tăng

Giới quan sát đánh giá thế này thì hỏng, hỏng rồi.
Các thợ dệt và nhà đạo đức rồi bẩu:
Ukr đang chiếm thế chủ động trên biển đen;
Ukr đang chiếm thế chủ động trên bộ;
Nga đang tàn và đang phải vùng vẫy;
Mỗi ngày chết hàng trăm lính, thiệt hại hàng chục xe cơ giới các loại... 300.000 lính bị loại.
Rõ ràng là Ukr đang chiếm thế chủ động tổng thể như vậy mà các chuyên gia lại bẩu Ukr lui về phòng thủ... hỏng hẳn :))
Phòng thủ bảo vệ châu Âu đấy cụ :D

vừa đi vừa láii

Xe container
Thấy video clip các anh Nga học tiếng Trung vừa ngoan vừa hài, em có nhận xét vậy. Cụ có nhận xét khác thì xin mời cụ đưa dẫn chứng?
4000 năm học viết chữ Nho mà còn phải hỏi dẫn chứng nữa ;))
Hay lịch sử từ 24/2/2022 nên không biết :D

Kokolo

Xe buýt
Thực sự thương các chú lính Nga và thấy dc sự vô cảm của tướng lĩnh bên Nga khi đẩy lính của mình vào chỗ chết như này, xe nghiến qua người lính, người lính bị cháy khắp người... thật sự là kinh hoàng luôn ạ.

Thời điểm Israel đánh Gaza là thời điểm tốt để Nga dùng hạt nhân mà ít bị phản ứng. Putin không làm đúng là phí cơ hội

mystery078

Xe buýt
đầu tiên anh có thể vui lòng chỉ xem cảnh sát đó ở vùng vào, nhiệm vụ là gì không
chứ nga-trung chung biên giới, thì việc 1 số bộ phận cảnh sát học tiếng trung cũng là bình thường chứ sao???
từ chục năm trc mỹ đã chuộng tiếng trung rồi nè

mrnguyen1111989

Xe tải
Châu Âu còn đang bàn tính đem tài sản của Nga cho Ukraina thì đừng tính chuyện hòa bình. Mọi nước đi đều nằm trong tính toán của đảng Dân Chủ Mỹ. Chỉ có chờ kỳ bầu cử tổng thống các nước vào năm sau thì kết quả nó mới nhanh và rõ hơn. châu Âu đúng là chỉ ăn theo nói leo. Em đảm bảo Trump mà đắc cử mấy người như Von de Leyen, Borrell, Jens Stoltenberg từ chức giả vờ về quê thăm nhà cửa hết
Em nghĩ là ra toà tội phảm quốc ấy chứ. Bà Von bác sĩ phụ khoa bị đề nghị điều tra tội phản quốc rồi đó. Ông độc nhãn long Oleg mà mất chức TT thì khéo cả 2 cùng ra toà.

a_m_d

Xe điện
Ôi, té ra là vì 1 lý do nào đó học tiếng Trung thì nhận xét là Trung đồng hóa Nga.
Vậy theo logic này, thì có thể coi:
Học tiếng Anh thì là Anh đồng hóa Nga
Học tiếng Iran thì là Iran đồng hóa Nga
Học tiếng nước A thì là A đồng hóa B ý hả :))

conngua280390

Xe điện
Thấy các cụ cứ tranh cãi nhau mấy cái vớ vẩn nhể. Em thì từ đầu đến h vẫn 1 quan điểm: Nga nó sẽ liếm nốt Kheson với Odessa thì nó mới dừng. Còn TT Ze thì chọn ngày lên xe 113. Hết.
Cũng có thể vậy, nhưng chắc lúc đầu thôi do sau vụ đảo chính thì, quan điểm của em thì em sợ Anh máy bay (wanger) sẽ lên kiếm TT Putin về dưới, chắc người ra tay là Anh Top Top hoặc cấp dưới Anh TT Putin thôi, chắc kịch bản cũng gần thôi do có dớp rồi!
Nói chung dự đoán nào cũng có thể xảy ra hết, Anh TT Putin cũng sợ lắm nên Anh ngồi cái bàn cũng chán ra luôn! Hoặc hết năm Anh TT Ze lên 113 cũng có thể!

vuha2107

Xe tải
....
Mời các cụ xem video clip mới nhất về hoạt động này của các anh lính Ukraine. Vừa xem thưởng thức, vừa dùng một tách cafe nóng hoặc tách trà nóng trong thời tiết se lạnh như thế này rất dễ chịu và sảng khoái ạ...

Em thì chẳng ủng hộ bên nào. Nhưng thấy cụ quá khát máu ạ. Sảng khoái vì cái chết của đồng loại 😩
Em đề nghị các cụ min mod cấm đưa hình ảnh, video chết chóc của cả 2 bên lên ạ.

a_m_d

Xe điện
Nga tuy gốc Slavo nhưng do những diễn biến của lịch sử Nga bị đế quốc Nguyên Mông chinh phục và cai trị hàng thế kỷ, vì vậy thực tế dân sống trên lãnh thổ LB Nga ngày nay là hợp chủng Á - Âu, Nga bị đồng hóa (cả về chủng tộc lẫn văn hóa) từ thời bị đế quốc Nguyên Mông cai trị và tiếp biến cho đến ngày nay (dù đã giành độc lập nhiều năm).

Úi Cụ ơi, nói chuyện lịch sử xa quá em ko quen. Hơi 1 chút lại lôi lịch sử ra nó nhạt lắm
Với lại cái thế bị cai trị nó khác với việc học hành cơ :))
Đang nói việc học tiếng Trung thì nhận xét là Trung đồng hóa Nga ấy :))

TU160M2

Xe tăng
Ôi, té ra là vì 1 lý do nào đó học tiếng Trung thì nhận xét là Trung đồng hóa Nga.
Vậy theo logic này, thì có thể coi:
Học tiếng Anh thì là Anh đồng hóa Nga
Học tiếng Iran thì là Iran đồng hóa Nga
Học tiếng nước A thì là A đồng hóa B ý hả :))
Chết dở, giờ còn có ai không học ngoại ngữ không cụ, em lo quá :-ss

Tahk

Xe hơi
Cụ hiểu PPP gì không ? Nga nó tiêu bằng Rub mà quy đổi ra sức mua tương đương thì người ta dùng ppp để xem dân Nga có nghèo hay không ? đừng như cái cụ gì ấy không phân biệt gạo với lương thực nhé :D gặp mấy cụ tím đỡ xem tấu của 14 tỏi:))
Xin thưa cụ, chính cụ mới không có hiểu gì về kinh tế. Cái ppp chỉ để hù cho con dân mấy nước nghèo tự sướng thôi cụ ạ. Vì trong cái rổ hàng hóa dùng để tính ppp ấy có rất nhiều yếu tố ko được tính vào (thuế, hàng nhập khẩu, bất động sản chẳng hạn) lấy 1 ví dụ cho cụ dễ hiểu nhé. Vn có gdp theo ppp vượt qua cả malay, nhưng không có nghĩa là dân vn giàu hơn, mức sống cao hơn dân malay, dân malay mua 1 cái ô tô rẻ hơn nhiều cái ô tô đó bán ở vn dù thu nhập đầu người họ cao hơn. Còn sâu hơn về kinh tế thì cụ tự tìm hiểu đi, lan man quá lại chệch ra khỏi nội dung thớt.

Trạng thái
Thớt đang đóng