[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

a_m_d

Xe điện

Gói viện trợ 20 tỷ Euro cũng đang vấp phải nhiều sự phản đối và có thể ko thực hiện đc

a_m_d

Xe điện

Đức sẽ chuyển thêm hai hệ thống phòng không IRIS-T cho Ukraine.
Phòng không của Ukr đã mạnh, đánh chặn 100%... này càng mạnh hơn.

first

Xe tăng
Tiếng mẹ đẻ nào, sinh mẹ trc rồi sinh con hả?
Mấy hường chỉ biết lịch sử từ khi có nc Nga thôi ah, lúc Kyiv là đô thị lớn thì Moscow là cái làng chài vô danh thôi.
Vì vậy mà người Nga luôn coi Kyiv là đất tổ của họ - của đất nước cổ mà tên luôn có chữ Rus. Còn tên nước Ukraine với tiếng Ukraine thì em ko để ý là xuất hiện từ thời điểm nào.

sudichat2002

Xe container
Hết Châu Âu, giờ lại đến Mỹ tiếp tục có dấu hiệu bỏ rơi Ukr :))

a_m_d

Xe điện

Giới quan sát đánh giá thế này thì hỏng, hỏng rồi.
Các thợ dệt và nhà đạo đức rồi bẩu:
Ukr đang chiếm thế chủ động trên biển đen;
Ukr đang chiếm thế chủ động trên bộ;
Nga đang tàn và đang phải vùng vẫy;
Mỗi ngày chết hàng trăm lính, thiệt hại hàng chục xe cơ giới các loại... 300.000 lính bị loại.
Rõ ràng là Ukr đang chiếm thế chủ động tổng thể như vậy mà các chuyên gia lại bẩu Ukr lui về phòng thủ... hỏng hẳn :))

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng mẹ đẻ nào, sinh mẹ trc rồi sinh con hả?
Mấy hường chỉ biết lịch sử từ khi có nc Nga thôi ah, lúc Kyiv là đô thị lớn thì Moscow là cái làng chài vô danh thôi.
Thế á!

Thế thì giờ so Kyiv với Moscow đi, ăn mày quá khứ làm gì.

Ủa mà xét về lịch sử thì tên nó là Kiev Rus chứ đâu phải KievUkr đâu :P :P

Còn ăn mày quá khứ hả? New York, Washington là gì khi Moscow, Paris, London đã là thành phố hoa lệ????

Xét hiện tại đi bạn ơi!

Còn tiếng mẹ đẻ là tiếng nào nhỉ? Chắc quên tiếng mẹ đẻ rồi nên mới hỏi vậy.

Tahk

Xe hơi
GDP của Nga năm 2022 là 5510 tỷ $ đã vượt Đức và đứng top 5 thế giới, nghe các cụ tím kêu Nga nghèo em tra gg nó ra như vậy nè .
.
Lại mang gdp theo PPP ra hù hở cụ. Gdp nga 2022 chỉ có 2k tỷ thôi cụ ơi. À mà không ai chê nga nghèo, chỉ chê dân nga nghèo thôi. Ở trên có cụ so sánh bình quân đầu người dân nga với các nước châu âu rồi đó cụ nên e ko post lại nữa.
Còn đây là nhận xét của chính người nga về mức sống dân nga với châu âu. GDP theo sức mua cao mà toàn mua vũ khí mang sang uka đốt thì đời sống dân chúng đâu có khá hơn đâu.

con dơi 141

Xe điện
Ôi ôi cụ ơi, người phần lan, thụy điển cũng mơ vào nato, một nước đã vào, 1 nước sắp vào mà sao chẳng thấy ai chết? Sao uka lại chết vì giấc mơ tương tự vậy cụ? Câu trả lời là người uka không chết vì giấc mơ của họ, người uka chết vì lính nga, lính nga chết vì mệnh lệnh của putin.
Lại còn "tân phát xít" nữa, cụ có thể trích dẫn lời ngài putin hay chính phủ nga, bộ quốc phòng nga nói chính phủ uka, hay bộ phận nào của uka mà chiến dịch qsđb nhắm tới là diệt tân phát xít không?
Cụ trả lời rất đặc trưng là lòng vòng. Đối thoại tranh luận sòng phẳng thì cụ nên trả lời thẳng vào các câu hỏi của bên kia rồi đưa ra câu hỏi của mình. Hi vọng cụ hiểu phép lịch sự khi tranh luận.

Tahk

Xe hơi
Cụ trả lời rất đặc trưng là lòng vòng. Đối thoại tranh luận sòng phẳng thì cụ nên trả lời thẳng vào các câu hỏi của bên kia rồi đưa ra câu hỏi của mình. Hi vọng cụ hiểu phép lịch sự khi tranh luận.
Thì em đang trả lời rất thẳng vào các vấn đề cụ đưa ra đấy thôi. Luận điểm cụ đưa ra:
1. Uka mơ vào nato
2. Uka (hoặc bộ phận nào đó của uka) là tân phát xít.
Nếu em hiểu sai luận điểm cụ thì cụ bỏ qua. Còn nếu em hiểu đúng thì đề nghị cụ làm rõ câu hỏi phản biện của em. Vì em chẳng thấy ngài putin chỉ đích danh cá nhân hay tổ chức nào ở uka là tân phát xít cả. Không lẽ ngài putin đã bị nhét chữ vào mồm?

Mũi tên bạc

Xe container
Nga là 1 siêu cường, nhưng em chưa thấy 1 siêu cường nào mà lính chết nhiều như vậy chỉ sau có hơn 1 năm đánh nhau cả ...
Trong 50 năm trở lại đây, có Cụ nào biết siêu cường nào đấm nhau mà lính chết nhiều hơn lính Nga ko ạ ;))
Nga là siêu cường nhưng đánh với một nước quân sự mạnh số 1; 2 thế giới thì mới tổn thất như cụ nói. Bên Uca họ nói vậy mà!

G.O.D Pro

Xe tải
Nga là siêu cường nhưng đánh với một nước quân sự mạnh số 1; 2 thế giới thì mới tổn thất như cụ nói. Bên Uca họ nói vậy mà!
1 vs 40 như thế là giỏi rồi.

Đối đầu vs Tiêu chuẩn kép đâu phải đơn giản.

vừa đi vừa láii

Xe container
Gió đổi chiều cụ ạ, hồi năm ngoái thì là Nga tự làm, còn giờ là U làm, đều xuất phát từ một cái mồm.
Em thấy tím bảo phương Tây đã phát ngôn là chuẩn, có trách nhiệm (oẹ, sorry các cụ :D). Nên em tin Nga làm ;))

Moscau

Xe tải
Lại mang gdp theo PPP ra hù hở cụ. Gdp nga 2022 chỉ có 2k tỷ thôi cụ ơi. À mà không ai chê nga nghèo, chỉ chê dân nga nghèo thôi. Ở trên có cụ so sánh bình quân đầu người dân nga với các nước châu âu rồi đó cụ nên e ko post lại nữa.
Còn đây là nhận xét của chính người nga về mức sống dân nga với châu âu. GDP theo sức mua cao mà toàn mua vũ khí mang sang uka đốt thì đời sống dân chúng đâu có khá hơn đâu.
Cụ hiểu PPP gì không ? Nga nó tiêu bằng Rub mà quy đổi ra sức mua tương đương thì người ta dùng ppp để so sánh với các nước khác xem dân Nga có nghèo hay không ? đừng như cái cụ gì ấy không phân biệt gạo với lương thực nhé :D gặp mấy cụ tím đỡ xem tấu của 14 tỏi:))

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Sao trong đây lại có cái loại động vật cảm thấy dễ chịu với sảng khoái khi xem đồng loại tự sát, bắn giết nhau nhỉ.
Tranh luận nên có văn hoá cụ ơi. Chiến tranh mà cụ, làm gì có nhân đạo với đạo lý?

TU160M2

Xe tăng
Em thấy tím bảo phương Tây đã phát ngôn là chuẩn, có trách nhiệm (oẹ, sorry các cụ :D). Nên em tin Nga làm ;))
Thế thì chỉ còn khả năng là Nga đã khiến Mỹ nói láo ư, đỉnh cao minh bạch chân lý như Mỹ làm sao có chuyện đấy được nhỉ, thế này thì biết tin ai đây

Ku_den

Xe tải
Tổng hợp:
1- Pháp yêu cầu Kiev phải chi tiền mua vũ khí. Đừng mong cái gì cũng free. Anh giàu nhưng anh không có NG*.

2- Nga Đức sẽ xem xét đối thoại lại sau gần 2 năm từ mặt:

3- Con đường gia nhập EU của Ukr sẽ bị Hungary cản - Anh Victor nói thẳng vậy luôn.

4- Ukr vừa thiết lập 1 vòng tuyến mới ở sông Dnipro để gây áp lực lên 1 mặt trận mới cho Nga. Chiến tranh tiêu hao vẫn tiếp diễn.

Trạng thái
Thớt đang đóng