[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Các cụ đã biết hệ thống Himars bắn ra các tên lửa được dẫn đường chính xác bằng hệ thống vệ tinh định vị GPS, việc định vị bằng GPS rất thông dụng trong xã hội hiện đại, như trên các ứng dụng bản đổ Google map chẳng hạn.
Thực ra tín hiệu GPS mà các vệ tinh gửi liên tục xuống mặt đất để phục vụ cho các thiết bị định vị tham chiếu vào nó khá là yếu, rất dễ bị gây nhiễu. Và người Nga đã phát triển nhiều loại hệ thống gây nhiễu tín hiệu này, một trong số đó là hệ thống R-330Zh Zhitel EW.
"R-330Zh Zhitel, tổ hợp tác chiến điện tử di động đặt trên xe tải của Nga, được thiết kế chuyên làm gián đoạn tín hiệu GPS và kết nối vệ tinh trong dải tần số 100 MHz đến 2 GHz. Phạm vi hoạt động của Zhitel lên tới hơn 46 km, công suất gây nhiễu đạt 10 kW, mạnh hơn đáng kể so với tín hiệu GPS đến từ không gian." trích báo Người Lao Động.
Trên chiến trường Ukraine, phía Nga thường bố trí hệ thống R-330Zh Zhitel để bảo vệ các mục tiêu quan trọng như các hệ thống phòng không, các căn cứ quan trọng như sân bay, nhà kho lớn và điểm tập trung đông các anh lính Nga.
Mời các cụ xem video clip mới nhất về việc dùng Himars tiêu diệt cả cụm tên lửa phòng không BUK-M2; BUK-M3 và hệ thống R-330Zh Zhitel đi kèm.
Công nhận đạn tên lửa phòng không bị kích nổ phụt tứ tung trong khung cảnh tuyết trắng rừng cây bao phủ, thật là đẹp mắt và bi tráng các cụ ạ.

Ku_den

Xe tải

dainam223

Xe tải

Đóng quân sát Leningrad các cụ ạ, Nga có biến cái là Đức tiện đường lấy lại luôn
viễn cảnh này mà cũng nghĩ ra được =))
1 thằng hột nhân top thế giới, 1 thằng thì bị Mỹ xích lại, Nga ko vả Đức thì thôi chứ Đức tuổi gì đem quân đi chiếm đất Nga.
cha ông bọn Đức thời huy hoàng đánh chiếm toàn châu Âu kết cục thế nào khi sờ vào lãnh thổ Nga ai cũng thấy, huống hồ giờ như nhốt trong củi sắt, hó hé thằng Mỹ là thằng đầu tiên đập Đức chứ chả ai khác đâu.

Evil Morty

Xe tăng
Đến lúc thay ngựa giữa dòng chăng ;;)
Báo Mỹ: Ông Zelensky đánh mất niềm tin của người dân Ukraine khi chiến tranh kéo dài
Đấy là niềm tin của Ukraina.
Còn niềm tin của các cụ tím trên mạng vẫn mãnh liệt nhé =))

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Trong việc thả lựu đạn bằng drone, cũng có chiến thuật của nó chứ không phải là cứ thấy đối phương là thả bừa thích trúng thì trúng, chẳng trúng thì trượt đâu các cụ ạ.
Hệ thống hầm hào mà các anh lính Nga ẩn nấp, thường có ít nhất hai lối vào/ra để trong trường hợp bị phục kích thì các anh lính Nga có thể xông lên ngay lối kia và xả cả băng AK vào kẻ thù. Trong phim Nga là vậy, chứ thực tế chủ yếu để các anh lính Nga trú ngụ chống rét chuột, tránh drone và đạn cối đạn pháo thôi các cụ ạ.
Chiếc drone của các anh lính Ukraine trong video clip sau mang theo đủ 02 quả lựu đạn, quả thứ nhất thả vào cửa hầm phía bên này, anh lính Nga tránh được và chạy sang nấp ở cửa hầm phía bên kia ngó xem drone đi chưa hòng chạy trốn. Các anh lính Ukraine biết trước điều này nên rình sẵn và thả luôn quả lựu đạn còn lại các cụ ạ.
Mời các cụ xem video clip. Rất nét và đẹp nên đảm bảo các cụ nhìn thấy rất rõ ạ.

minhquy2709

Xe hơi
Các cụ đã biết hệ thống Himars bắn ra các tên lửa được dẫn đường chính xác bằng hệ thống vệ tinh định vị GPS, việc định vị bằng GPS rất thông dụng trong xã hội hiện đại, như trên các ứng dụng bản đổ Google map chẳng hạn.
Thực ra tín hiệu GPS mà các vệ tinh gửi liên tục xuống mặt đất để phục vụ cho các thiết bị định vị tham chiếu vào nó khá là yếu, rất dễ bị gây nhiễu. Và người Nga đã phát triển nhiều loại hệ thống gây nhiễu tín hiệu này, một trong số đó là hệ thống R-330Zh Zhitel EW.
"R-330Zh Zhitel, tổ hợp tác chiến điện tử di động đặt trên xe tải của Nga, được thiết kế chuyên làm gián đoạn tín hiệu GPS và kết nối vệ tinh trong dải tần số 100 MHz đến 2 GHz. Phạm vi hoạt động của Zhitel lên tới hơn 46 km, công suất gây nhiễu đạt 10 kW, mạnh hơn đáng kể so với tín hiệu GPS đến từ không gian." trích báo Người Lao Động.
Trên chiến trường Ukraine, phía Nga thường bố trí hệ thống R-330Zh Zhitel để bảo vệ các mục tiêu quan trọng như các hệ thống phòng không, các căn cứ quan trọng như sân bay, nhà kho lớn và điểm tập trung đông các anh lính Nga.
Mời các cụ xem video clip mới nhất về việc dùng Himars tiêu diệt cả cụm tên lửa phòng không BUK-M2; BUK-M3 và hệ thống R-330Zh Zhitel đi kèm.
Công nhận đạn tên lửa phòng không bị kích nổ phụt tứ tung trong khung cảnh tuyết trắng rừng cây bao phủ, thật là đẹp mắt và bi tráng các cụ ạ.
Cụ post toàn clip bơm hơi

Su34

Xe hơi
Quá mãn nhãn cụ nhỉ, nhưng em băn khoăn mới đếm đc 20 chú nằm còn đi hay không thì không rõ, cháy nổ như này với bọn Nga thì bình thường, vì vỗn dĩ sớm muộn nó phải cháy trước hỏa lực Hiamars vô đối của quân lực U cà ung hành mà, em lội cả ngày nay ko thấy cụ đâu, được mỗi 1 clip mà nhõn có 20 chú ít quá, còn 980 chú nữa, hay là bay xác nên không quay đc clip cụ nhỉ, từ lúc em quote lại xin cụ clip đến giờ cũng 4-5 ngày rồi cũng là 4-5k quân Nga đã bị quân lực U cà cho trở về bên Prigozin rồi, em hóng quá mãi ko sao đếm đủ 1000 chú 1 ngày, hay quân lực U cà cũng bắt chước bọn Nga đang thua chạy sml mà vẫn bốc phét ko ngượng mồm, như thế thì quan ngại quá cụ ạ. Mà bọn này thua thế mà nó vẫn lì cụ nhỉ, lãi suất cao, không có trứng mà ăn, cháy, nổ, nướng, BBQ, hút thuốc không đúng nới quy điịnh......mà nó vẫn giơ mặt cho bị đánh, em nghĩ với những người tâm huyết như cụ ủng hộ thì 3 tháng nữa thôi 100k quân bị diệt, U cà sẽ lấy lại Creamea, giải giáp hạt nhân Nga, bắt Putin và duyệt binh hồng trường. Slava ukraini.

Đương nhiên là sẽ có lợi thế khi đặt vũ khí gần đối thủ, nhưng với hàng nóng thì ko thay đổi đc kết quả sau khi đối thủ phản đòn. Cơ bản việc Mỹ đặt căn cứ QS, hay đặt hàng nóng thì chính QG đấy mới bị Mỹ khống chế chứ ảnh hưởng lên Nga ko đáng kể.😊
Hạt nhân phải đặt càng xa càng tốt mới hiệu quả cao cụ ạ. Xưa em xem cái clip cách 2 bên phóng hạt nhân, đại loại là kiểu

Nó có 3 Phase :

Phase 1 ( Pha 1 ) : Cái phase đầu tiên khi đạn được bắn ra cái lúc này tốc độ với tầm bay vẫn nằm trong giới hạn của tên lửa đánh chặn, người ta phòng thủ, đánh chặn bằng cách này chứ 2 phase sau thì không chặn được nữa

Phase 2 : Lúc này tên lửa sẽ bay ra ngoài quỹ đạo trái đất rồi từ từ hạ đầu đạn xuống để chuẩn bị cho phase lao vô mục tiêu

Phase 3 : Lúc này tên lửa sẽ lao xuống, và dựa vô lực hấp dẫn của trái đất để lao xuống mục tiêu, lúc này gia tốc rất lớn, chưa kể đầu đạn từ 1 quả nó phân tách ra nhiều loại nhỏ nữa. Lúc này thì với công nghệ hiện nay không thể đánh chặn nổi

Nên thế ICBM muốn bắn phải đặt càng xa càng tốt để nó có quỹ đạo và đường bay ở vận tốc lớn nhất. Cái việc đặt gần theo em nó chỉ là hệ thống đánh chặn ( chặn ở Phase 1 mà em nói ấy ). ICBM mà đặt ở vùng viễn Đông của Nga mà bắn qua EU rồi tới bờ Tây của Mỹ thì lúc đó Mỹ không đánh chặn nổi đâu, và ngược lại cũng như thế. Nên thế em nghĩ cái việc đặt căn cứ quân sự chủ yếu kiểm soát nước sở tại thôi.

À em kiếm được cái hình cho các cụ dể hình dung nè
Phase 1 tương ứng các bước 1-2-3 trong hình
Phase 2 tương ứng các bước 4-5-6 trong hình
Phase 3 tương ứng các bước 7-8

Leanh65

Xe container
Hạt nhân phải đặt càng xa càng tốt mới hiệu quả cao cụ ạ. Xưa em xem cái clip cách 2 bên phóng hạt nhân, đại loại là kiểu

Nó có 3 Phase :

Phase 1 ( Pha 1 ) : Cái phase đầu tiên khi đạn được bắn ra cái lúc này tốc độ với tầm bay vẫn nằm trong giới hạn của tên lửa đánh chặn, người ta phòng thủ, đánh chặn bằng cách này chứ 2 phase sau thì không chặn được nữa

Phase 2 : Lúc này tên lửa sẽ bay ra ngoài quỹ đạo trái đất rồi từ từ hạ đầu đạn xuống để chuẩn bị cho phase lao vô mục tiêu

Phase 3 : Lúc này tên lửa sẽ lao xuống, và dựa vô lực hấp dẫn của trái đất để lao xuống mục tiêu, lúc này gia tốc rất lớn, chưa kể đầu đạn từ 1 quả nó phân tách ra nhiều loại nhỏ nữa. Lúc này thì với công nghệ hiện nay không thể đánh chặn nổi

Nên thế ICBM muốn bắn phải đặt càng xa càng tốt để nó có quỹ đạo và đường bay ở vận tốc lớn nhất. Cái việc đặt gần theo em nó chỉ là hệ thống đánh chặn ( chặn ở Phase 1 mà em nói ấy ). ICBM mà đặt ở vùng viễn Đông của Nga mà bắn qua EU rồi tới bờ Tây của Mỹ thì lúc đó Mỹ không đánh chặn nổi đâu, và ngược lại cũng như thế. Nên thế em nghĩ cái việc đặt căn cứ quân sự chủ yếu kiểm soát nước sở tại thôi.

À em kiếm được cái hình cho các cụ dể hình dung nè
Phase 1 tương ứng các bước 1-2-3 trong hình
Phase 2 tương ứng các bước 4-5-6 trong hình
Phase 3 tương ứng các bước 7-8

View attachment 8268306
Gớm, sát nách thì nó đặt tầm ngắn? Tầm trung chứ đặt ibcm lamg giể. Cụ về cập nhật lại đê.

Em xin chém tiếp vì sao các QG muốn vào Nato!😆

Có lợi ích cả đấy cụ, nhưng cơ bản ko đụng đến lợi ích cốt lõi của Nga như trường hợp Ukr thôi.😋

Cụ thừa biết London, New York là nơi thị trường chứng khoán nhộn nhịp nhất, giao dịch nhiều nhất, lượng tiền đổ về nhiều nhất rồi chứ.😊 Bởi vì các cty Bảo hiểm của Anh, Mỹ giao dịch đơn hàng nhiều, tất cả tiền trên TG đều chảy về 2 địa chỉ này thông qua các hợp đồng mua bán BH logictis!

Bộ đôi Anglo Sason Anh - Mỹ thịnh vượng chính là nhờ hoạt động Bảo hiểm (hay là bảo kê cũng đc) logictis từ thế kỷ 18 đến giờ.😎

Trước năm 1945 thì Hải quân Hoàng gia Anh là trùm, các hoạt động hàng hải trên TG đều phải thông qua các cty Bảo hiểm của Anh quốc, nếu ko thì sẽ bị hải tặc Anh phục kích nhấn chìm.😎

Sau năm 1945 thì nước Anh suy tàn do mất nguồn cung thuộc địa + 2 cuộc thế chiến làm tổn hao nguyên khí quá nặng. Đến lượt Hải quân Mỹ nổi lên thay thế hoạt động bảo kê.😆

Trong kế hoạch Marshal thì Mỹ chỉ yêu cầu 2 điều kiện với các QG đc Mỹ viện trợ tái thiết mà ko thèm đòi trả tiền lãi: cho Mỹ đặt căn cứ QS + luôn đồng thuận với Mỹ về tất cả các vấn đề liên quan đến TQ! (chiếu tướng TQ từ 1945 lun, ghê chưa).

Cảng Rotterdam & cảng Hamburg là trung tâm xuất nhập của châu Âu thay thế cảng London! Đây là điều kiện mặc cả để các cty Bảo hiểm của Anh quốc hoạt động song song với các cty Bảo hiểm của Mỹ.
Phần thịt nạc đã đc Anh - Mỹ thỏa thuận ăn chia.😋

Vậy các QG còn lại thì sao? Cụ có để ý các QG thuộc Nato đều giáp biển hay ko? Các QG này chịu trách nhiệm xây dựng đội tàu vận chuyển để ăn tiền shipper.🤗

Với 700 căn cứ Hải quân của Mỹ thì không cần biết hàng hóa đc sx ở nơi đâu. Hễ cứ lên tàu thì phải mướn tàu của các QG Nato ship hàng. Mà muốn đội tàu Nato này nhận đơn ship hàng thì đối tác phải mua gói BH của các cty Anh, Mỹ mà đội tàu ấy giới thiệu. Làm tốt thủ tục thì hàng hóa đến nơi đúng y ngày giờ trên hợp đồng.😎😎

Nếu ngang bướng tự mình ship thì cỡ nào cũng gặp hải tặc, cá mập, thuồng luồng ngoài biển nó làm cho chìm tàu.😝 Bây giờ thì cụ đã hiểu Mỹ lấy đâu ra 7-800 tỏi Biden hàng năm để đầu tư Quốc phòng rồi chứ!😎

Nếu có chú nào nằm trên tuyến hàng hải cứng đầu, ko chịu thuần phục kiểu Iraq, Lybia thì cả đội Nato sẽ kich hoạt điều 5 để xông vào chiến. Chiếm xong thì sẽ lập chính phủ bù nhìn mở cửa cho các cty Anh, Mỹ tiếp quản chia nhau húp tài nguyên giá siêu rẻ. 😋 Sau khoảng 8-10 năm húp no rồi thì sẽ nhè ra cổ phần cho các QG Nato còn lại vét máng.🤗🤗

Cụ đã hiểu lợi ích cốt lõi của việc gia nhập Nato chưa! Vào Nato cũng kiếm ăn tốt phết ra đấy.😝😝
Cảm ơn cụ đã nói cái điều mà cái còm trước em không diễn tả được. Cái này ai làm Logictic đều biết, đều cảm thấy băn khoăn cả, cứ hàng vô EU là bắt buộc phải qua 2 cảng là Rotterdam & cảng Hamburg mà không phải bất kì cảng nào ở Hy Lạp, hay Italia, hay Pháp, Tây Ban Nha. So vị trí địa lý thì hàng Châu Á sẽ qua mấy nước này gần hơn so với phải đi đường vòng tới Hà Lan hoặc Đức. Còn việc bán bảo hiểm đường thủy thì chỉ có mấy công ty thuộc Anh, hoặc Mỹ ( cái này khác gì bảo kê, mậy không đóng xèng cho tau, là tau xua đám Somali ra cướp hàng nha ). Nói chung còn nhiều thứ được ăn chia từ War 2 tới giờ. Nhờ cái CDQSDB Ukr- Nga này mà mấy ông bé tí mới ngóc đầu lên để thoát cái vòng kim cô của phương Tây giăng ra. Nên thế em là em ủng hộ Nga :))

Leanh65

Xe container
Sát vách mà đặt tầm ngắn thì nguy cơ bị đánh chặn là có ( không phải 100% ) vậy cụ có thấy dù chỉ có 1% là bị đánh chặn trên lãnh thổ của mình, thì lúc đó khác gì gậy ông đập lưng ông?
Nó bay có 2 -3 phút, có đánh chặn trên đất mình thì đánh làm giề. À mà iskender với persing2 chửa thấy ai nói đánh chặn được ngoài nhà anh ukr đánh chặn = mõm.

Nga tăng hỏa lực phòng không tầm ngắn cho các căn cứ quân sự tại Sevastopol .

Pháo phòng không di chuyển trên đường cao tốc Kamyshovoye

Hệ thống pháo và tên lửa phòng không 96К6 Pantsir-S1 bố trí gần Vịnh Inkerman

Sỹ quan cao cấp Ukraine xác nhận việc thiếu hụt nghiêm trọng đạn pháo và quân đội Ukraine đang cắt giảm các hoạt động quân sự do không còn các khoản viện trợ từ nước ngoài.

Trích:

Chuẩn tướng Oleksandr Tarnavskyi, một tướng quân đội cấp cao từng lãnh đạo các cuộc phản công chống lại người Nga, nói với hãng tin Reuters rằng quân đội Ukraine ở tiền tuyến phải đối mặt với tình trạng thiếu đạn pháo - đặc biệt là các loại đạn 122mm và 152mm thời Liên Xô - và đã thu hẹp một số hoạt động quân sự vì về sự thiếu hụt viện trợ nước ngoài.

baba77

Xe tăng
Em xin chém tiếp vì sao các QG muốn vào Nato!😆

Có lợi ích cả đấy cụ, nhưng cơ bản ko đụng đến lợi ích cốt lõi của Nga như trường hợp Ukr thôi.😋

Cụ thừa biết London, New York là nơi thị trường chứng khoán nhộn nhịp nhất, giao dịch nhiều nhất, lượng tiền đổ về nhiều nhất rồi chứ.😊 Bởi vì các cty Bảo hiểm của Anh, Mỹ giao dịch đơn hàng nhiều, tất cả tiền trên TG đều chảy về 2 địa chỉ này thông qua các hợp đồng mua bán BH logictis!

Bộ đôi Anglo Sason Anh - Mỹ thịnh vượng chính là nhờ hoạt động Bảo hiểm (hay là bảo kê cũng đc) logictis từ thế kỷ 18 đến giờ.😎

Trước năm 1945 thì Hải quân Hoàng gia Anh là trùm, các hoạt động hàng hải trên TG đều phải thông qua các cty Bảo hiểm của Anh quốc, nếu ko thì sẽ bị hải tặc Anh phục kích nhấn chìm.😎

Sau năm 1945 thì nước Anh suy tàn do mất nguồn cung thuộc địa + 2 cuộc thế chiến làm tổn hao nguyên khí quá nặng. Đến lượt Hải quân Mỹ nổi lên thay thế hoạt động bảo kê.😆

Trong kế hoạch Marshal thì Mỹ chỉ yêu cầu 2 điều kiện với các QG đc Mỹ viện trợ tái thiết mà ko thèm đòi trả tiền lãi: cho Mỹ đặt căn cứ QS + luôn đồng thuận với Mỹ về tất cả các vấn đề liên quan đến TQ! (chiếu tướng TQ từ 1945 lun, ghê chưa).

Cảng Rotterdam & cảng Hamburg là trung tâm xuất nhập của châu Âu thay thế cảng London! Đây là điều kiện mặc cả để các cty Bảo hiểm của Anh quốc hoạt động song song với các cty Bảo hiểm của Mỹ.
Phần thịt nạc đã đc Anh - Mỹ thỏa thuận ăn chia.😋

Vậy các QG còn lại thì sao? Cụ có để ý các QG thuộc Nato đều giáp biển hay ko? Các QG này chịu trách nhiệm xây dựng đội tàu vận chuyển để ăn tiền shipper.🤗

Với 700 căn cứ Hải quân của Mỹ thì không cần biết hàng hóa đc sx ở nơi đâu. Hễ cứ lên tàu thì phải mướn tàu của các QG Nato ship hàng. Mà muốn đội tàu Nato này nhận đơn ship hàng thì đối tác phải mua gói BH của các cty Anh, Mỹ mà đội tàu ấy giới thiệu. Làm tốt thủ tục thì hàng hóa đến nơi đúng y ngày giờ trên hợp đồng.😎😎

Nếu ngang bướng tự mình ship thì cỡ nào cũng gặp hải tặc, cá mập, thuồng luồng ngoài biển nó làm cho chìm tàu.😝 Bây giờ thì cụ đã hiểu Mỹ lấy đâu ra 7-800 tỏi Biden hàng năm để đầu tư Quốc phòng rồi chứ!😎

Nếu có chú nào nằm trên tuyến hàng hải cứng đầu, ko chịu thuần phục kiểu Iraq, Lybia thì cả đội Nato sẽ kich hoạt điều 5 để xông vào chiến. Chiếm xong thì sẽ lập chính phủ bù nhìn mở cửa cho các cty Anh, Mỹ tiếp quản chia nhau húp tài nguyên giá siêu rẻ. 😋 Sau khoảng 8-10 năm húp no rồi thì sẽ nhè ra cổ phần cho các QG Nato còn lại vét máng.🤗🤗

Cụ đã hiểu lợi ích cốt lõi của việc gia nhập Nato chưa! Vào Nato cũng kiếm ăn tốt phết ra đấy.😝😝
Thảo nào Uc có lính tham gia kiểu dây máu ăn phần trong cuộc chiến iraq

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Gần đây, người Nga đã gắn cả giáp phản ứng nổ lên các xe tải. Đây là phiên bản giáp phản ứng nổ thế hệ đầu mà người Nga đã phát triển vào thập niên 1980. Điều này nhiều báo chí đăng tin, chắc các cụ cũng đã biết.

Tuy nhiên giáp phản ứng nổ là thứ được chế tạo cho xe tăng, xe bọc thép, gắn lên xe tải như trên là lợi bất cập hại, thể hiện sự bế tắc của người Nga thì đúng hơn các cụ ạ.
Vậy đặt câu hỏi, tại sao lại có sự bế tắc này. Câu trả lời ở trong các video clip mà em đã đăng ạ, và đây là video clip mới nhất.
Mời các cụ xem các hình ảnh tại Bakhmut.

rasi1

Xe tải
Bài học cách đây gần 80 năm mà vẫn chưa chừa nhỉ.
Cách đây 80 năm có người bạn lớn hoa kỳ làm máy bơm công suất lớn còn ngày nay có người bạn lớn TQ nhăm nhe canh hộ vùng đất lịch sử của họ.

Trạng thái
Thớt đang đóng