[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tata_Nano_Go_Go

Xe tải
Mấy lần nhà cháu thấy máy bay không người lái của Nga vô cớ rơi vào lãnh thổ Ruma mà có thấy kích hoạt gì đâu? :D
Bản thân cái Điều 5 của Nato vốn là để lùa gà rõ như ban ngày ấy mà: "Nếu một thành viên trong tổ chức vô cớ bị tấn công cũng đồng nghĩa là mọi thành viên cũng bị tấn công".

Cụ có thấy từ "vô cớ" đc lồng vào rất tự nhiên để lùa gà ko?😍

Với Iraq, Lybia, Afgha thì "vô cớ" nên Điều 5 rất dễ auto kích hoạt.😆

Với Nga thì sẽ luôn là "có cớ" nên Điều 5 chả bao giờ đc kích hoạt đâu, kích hoạt để chết chùm ah?😎

MlemMlem

Xe hơi
Mỹ mà đặt ở Phần Lan vũ khí hạt nhân thì Nga có khi đặt ở Cuba, hehe thế là lại thương lượng và 2 bên rút về thôi.
Thực tế Mỹ đặt vũ khí hạt nhân tại mấy nước Tây Âu cũng là quá đáng lắm rồi
Đặt hàng nóng chủ yếu là khống chế châu Âu trong tầm kiểm soát của Mỹ thôi cụ. Đặt hàng nóng đồng nghĩa với các căn cứ QS của Mỹ sẽ mọc rễ ở châu Âu, tình báo Mỹ cũng len lỏi kiểm soát châu Âu dễ dàng, nếu có chú nào dám ho he làm trái ý Mỹ thì sẽ có kết cục giống bác Abe mà thôi. Các chú cứ liệu mà phát ngôn, hành động cho chuẩn vào.😎

Thật ra Nga, Mỹ đều hiểu với một cái nhấn nút làm cả trái đất trở thành tro bụi thì hàng nóng đặt ở đâu cũng ko quan trọng lắm.😊😊

Chỉnh sửa cuối:

MlemMlem

Xe hơi
Mấy lần nhà cháu thấy máy bay không người lái của Nga vô cớ rơi vào lãnh thổ Ruma mà có thấy kích hoạt gì đâu? :D
Ấy chết, "Có cớ" đi lạc chứ sao mà "vô cớ" đc hả cụ.😁

Tên lửa s300 rơi vào Balan thì cũng "auto" của Ukr bắn ngược kia kìa.😎😎

Chỉnh sửa cuối:

tado261

Xe tăng
Đặt hàng nóng chủ yếu là khống chế châu Âu trong tầm kiểm soát của Mỹ thôi cụ. Đặt hàng nóng đồng nghĩa với các căn cứ QS của Mỹ sẽ mọc rễ ở châu Âu, tình báo Mỹ cũng len lỏi kiểm soát châu Âu dễ dàng, nếu có chú nào dám ho he làm trái ý Mỹ thì sẽ có kết cục giống bác Abe mà thôi. Các chú cứ liệu mà phát ngôn, hành động cho chuẩn vào.😎

Thật ra Nga, Mỹ đều hiểu với một cái nhấn nút làm cả trái đất trở thành tro bụi thì hàng nóng đặt ở đâu cũng ko quan trọng lắm.😊😊
đúng vậy cụ. Tuy nhiên, đặt gần thì hệ thống phòng thủ ko kịp đánh chặn tên lửa mang đầu đạn hạt nhân. Nên cơ bản, làm sao cho kẻ thù càng xa càng tốt.

MlemMlem

Xe hơi
đúng vậy cụ. Tuy nhiên, đặt gần thì hệ thống phòng thủ ko kịp đánh chặn tên lửa mang đầu đạn hạt nhân. Nên cơ bản, làm sao cho kẻ thù càng xa càng tốt.
Đương nhiên là sẽ có lợi thế khi đặt vũ khí gần đối thủ, nhưng với hàng nóng thì ko thay đổi đc kết quả sau khi đối thủ phản đòn. Cơ bản việc Mỹ đặt căn cứ QS, hay đặt hàng nóng thì chính QG đấy mới bị Mỹ khống chế chứ ảnh hưởng lên Nga ko đáng kể.😊

tado261

Xe tăng
Đương nhiên là sẽ có lợi thế khi đặt vũ khí gần đối thủ, nhưng với hàng nóng thì ko thay đổi đc kết quả sau khi đối thủ phản đòn. Cơ bản việc Mỹ đặt căn cứ QS, hay đặt hàng nóng thì chính QG đấy mới bị Mỹ khống chế chứ ảnh hưởng lên Nga ko đáng kể.😊
Hehe, thế thì mấy nước nhỏ muốn xin vào Nato để có cái ô che mưa, hóa ra lại sa vào bẫy. Kiểu con chuột và miếng pho mai đặt trong bẫy.

Tuan Can

Xe container
Khộ thật, giờ phải đào vụ Phần Lan vào Nato để sung sướng như một thất bại của Nga.

Đơn giản là Phần Lan ko nằm vị trí chiến lược, đe dọa an ninh, lợi ích của Nga nên cứ vô sờ tư đê.😎

Còn vụ Baltic vào Nato là mặc cả để đánh đổi việc Nga đc phép gia nhập chuỗi cung ứng toàn cầu do Mỹ kiểm soát. Cái này đúng là auto thắng lợi tuyệt đối cho Mỹ, loss cho LX/Nga trong thế kỷ 20!🤗🤗

Mạnh đc yếu thua, sòng phẳng rõ ràng, chất chơi người dơi.😊😊
Bây giờ Thụy Điển đỡ máu chiến đấy cụ. Chứ trước cũng vài lần đánh Nga, có 1 lần đi qua ngả Phần Lan. Nên bảo PL ko là vị trí chiến lược cũng không đúng lắm. Mấy ông bắc Âu có vẻ lành lành nên phía ấy tạm thời yên ổn thôi.

dainam223

Xe tải
cái trò rình mò nghe lén đồng minh này khá quen thuộc, em đồ rằng bọn tình báo Anh, Mỹ làm chứ chả phải anh Zê, Nga thì càng ko, vì nếu biết được location thì ship lun tên lả cho nhanh, rảnh đâu cài bọ :D

tado261

Xe tăng
Tình hình nội bộ Ukraina không được yên ấm. Truyền thông bắt đầu đưa nhiều tin dạng này, liệu có phải dọn đường cho vụ lật đổ không

MlemMlem

Xe hơi
Bây giờ Thụy Điển đỡ máu chiến đấy cụ. Chứ trước cũng vài lần đánh Nga, có 1 lần đi qua ngả Phần Lan. Nên bảo PL ko là vị trí chiến lược cũng không đúng lắm. Mấy ông bắc Âu có vẻ lành lành nên phía ấy tạm thời yên ổn thôi.
Cái này do trước đây Thụy Điển là Đế quốc, bấy giờ Nauy, Phần Lan cũng là một tỉnh của Thụy Điển. Khi đế quốc Nga trỗi dậy tìm đường ra đại dương thì biển Baltic là nơi Nga - Thụy Điển tranh giành.

Sau trận Poltava thì Thụy Điển thua nên phải cắt Phần Lan để cầu hòa. Kể từ dạo ấy Đế quốc Thụy Điển cũng dần suy tàn, đến lượt Nauy cũng tuyên bố độc lập.😌

Phần Lan sau khi tách khỏi Thụy Điển thì sát nhập vào đế chế Nga. Thủ đô Hensikin là bản sao của Saint Peterburg vốn do Pie Đại đế xây tặng cho Phần Lan đấy.😎

Đến năm 1917 thì Lenin trả độc lập hoàn toàn cho Phần Lan đến bây giờ.😊😊

conngua280390

Xe điện
Úi giời, lại lôi chết não ra để bao biện cho Nato🤣🤣

Chết não là do quan chức Nato khóc vì hơn cả thập kỷ nay các thành viên suy yếu, hết xiền đầu tư khiến cho Nato chưa xâm lược đc QG nào để kiếm cháo😎

Giờ thêm đc chú Phần Lan góp vốn mỗi năm 3 tỷ Biden nữa đấy, để xem Nato chọn đc mục tiêu nào để liếm láp hay ko? Còn việc đặt căn cứ QS ở Phần Lan chỉ là mõm, nếu có đặt cũng chỉ là tượng trưng giống như Baltic bởi nó phí tiền vô ích, vì Nga ko có nhu cầu quá cảnh đường bộ qua Phần Lan để tiến ra châu Âu.😆
Chuẩn chỉ mõm và phí tiền nói chung Phần Lan bị lừa cũng khổ, Thụy Điển khôn mùa quýt mới vào chết não! EM sợ thằng Mỹ đi đêm với TNK hứa bán F16 rồi TNK duyệt TĐ vào NATO lắm, sau đó ko bán tiếp F16 nữa, lừa TĐ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

tado261

Xe tăng
Báo Séc: '
Người Nga đang tiến lên trên toàn bộ mặt trận. Tình hình Ukraina thật thảm khốc"

Su34

Xe hơi
Cụ tổng hợp thêm giúp em luôn với.

Cho các cụ hiểu vì sao Nga rút khỏi Kyiv và phía bắc UA.
Cho các cụ hiểu vì sao Nga rút khỏi Khakiv
Cho các cụ hiểu vì sao Nga rút khỏi Lyman
Cho các cụ hiểu vì sao Nga rút khỏi thành phố Kherson
Cho các cụ hiểu vì sao Nga chuyển từ thế tấn công sang phòng thủ chủ động.
Cho các cụ hiểu vì sao cá sấu mất tích ở chiến trường UA
Cho các cụ hiểu vì sao không quân Nga không ném bom rải thảm UA
Cho các cụ hiểu vì sao năm nay Nga không phá ồ ạt trạm điện UA
Vậy vì sao U cà không tiến đến móc cu, vì sao U cà lại ko phản công nữa, vì sao U cà phải đi xin từng đồng nếu đáng thắng như chẻ tre, vì sao bọn Nga thua chạy sml khỏi 1 list cơ số thành phố mà chúng nó ko chạy hẳn khỏi U cà luôn, vì sao Nga chết 300k lính +1000 lính 1 ngày mà U cà ko tiến lên quét sạch bọn Nga mà cứ kêu oai oái, cuối cùng sao Nga chết, cháy, nổ, đốt, nướng ....nhiều thế mà chúng nó vẫn đánh khỏe thế ??? Quá nhiều câu hỏi vì sao ?? Trên các diễn đàn và youtube, tiktok phải thừa nhận U cà đang thắng như chẻ tre, chúc mừng U cà. P/s cụ nào đấy ơi, 3 ngày rồi em bận việc không vào đc, cụ tìm đủ cho em 10 clip thôi cũng đc để em đếm đủ Nga chết 3000 mạng rồi nhé, nọ em giao hẹn rồi, haizz còn bọn mõm Nga toàn bốc phét với thua sml thì em ko tính tiền.

Su34

Xe hơi
Báo Séc: '
Người Nga đang tiến lên trên toàn bộ mặt trận. Tình hình Ukraina thật thảm khốc"

cụ lên Tik Tok đi, làm gì có chuyện đó một cơ số người U cà nói tiếng Việt đang đăng trên tik tok U cà thắng đến nơi rồi, lãi suất, giá trứng, cháy, nổ, đốt, nướng, tàn thuốc...........nên đây là tin vịt nhé, một ngày chết 1000 mạng, 3 tháng nữa thôi 100k mạng là bọn Nga chạy rẽ đất. Slava Ukraini.

tado261

Xe tăng
cụ lên Tik Tok đi, làm gì có chuyện đó một cơ số người U cà nói tiếng Việt đang đăng trên tik tok U cà thắng đến nơi rồi, lãi suất, giá trứng, cháy, nổ, đốt, nướng, tàn thuốc...........nên đây là tin vịt nhé, một ngày chết 1000 mạng, 3 tháng nữa thôi 100k mạng là bọn Nga chạy rẽ đất. Slava Ukraini.
Em thi thoảng có ghé Tik Tok để ngắm gái cu ợ :)

NGHIXDBT

Xe tăng
Tổng thống Nga cho biết không quan tâm, không có lý do cũng như không có lợi cho Nga khi đối đầu với NATO. Thêm một tin 'xấu' cho Ukraine là TT đương nhiệm Serbia thân Nga Aleksandar Vučić đã tái đắc cử thêm một nhiệm kỳ nữa.

Trích:

Tổng thống Nga Vladimir Putin hôm Chủ nhật cho biết Moscow không quan tâm đến việc chống lại NATO, thay vào đó ông lưu ý rằng ông quan tâm đến việc “phát triển quan hệ” với liên minh quân sự này.

TT Putin đã bác bỏ bình luận của Tổng thống Mỹ Joe Biden, người hồi đầu tháng này đã nói rằng Nga sẽ tấn công một quốc gia NATO nếu nước này thắng trong cuộc chiến ở Ukraine, theo Hãng tin Tass.

“Nó hoàn toàn vô nghĩa - và tôi nghĩ Tổng thống Biden hiểu điều đó,” Putin nói trong bình luận được trích dẫn của Reuters.

Ông nói thêm: “Nga không có lý do, không có lợi ích - không có lợi ích địa chính trị, kinh tế, chính trị hay quân sự - để chiến đấu với các nước NATO”.

Maxcova trời trở gió, tổng thống nói thế này khác gì bẫy việt vị người dân, binh lính đang chiến đấu nơi tiền tuyến, lực lượng hường binh đông đảo luôn cổ vũ cho ngài và đội quân đội của ngài chống lại phương tây và Nato. Nào là thế lực thù địch luôn muốn cướp tài nguyên nước nga, bao vây nước Nga .... Blobla. Vậy là cái bộ mặt thật của ngài đã hiện ra rồi nhé, nhát gan lắm, nhưng cũng sớm thức tỉnh, nay đã biết sợ Nato rồi à. Tổ chức này nó đang chết não mà nhờ ngài nó đã thức dậy, như gã khổng lồ đang ngủ, vươn vai một cái là đã tới biển bắc cực, hắt hơi một cái là bao trọn biển đen. ngáp cái là nuốt trọn biển Ban tích. và rồi muốn hay không thì Nato nó sẽ kết nạp một lực lượng vũ trang thiện chiến có kinh nghiệm thực chiến, sẵn sằng đòi nợ máu với Ngài với quân đội nga trong nhiều năm nữa. Chỉ vì cái ghế của Ngài mà làm vất vả, khổ sở biết bao con người.

conngua280390

Xe điện
Lúc nào cũng chậm chạp cập nhật rứa cụ hê.😊

Điều kiện Thụy Điển vào Nato đc Quốc hội TNK thông qua nếu TNK đc approve thành viên chính thức cùa EU. Theo thông tin bà bán trà đá trước ngõ nhà em thì đến mùa quýt TNK mới vào đc EU😆

Chừng nào TNK còn là thành viên dự bị của EU thì Thụy Điển cũng là thành viên dự bị của Nato.

Khộ cái nhu cầu EU của TNK cao hơn nhu cầu Nato của Thụy Điển nên hơi khoai. 😋
Bôi đen 01: Chuẩn luôn Bên đó QH to mà, mà e cũng đọc Mỹ bán F16 cho TNK thì, TNK mới lừa được TĐ vào NATO. Nói chung Mỹ/TNK đang diễn thôi ép TĐ vào NATO hoặc TĐ/TNK đang diễn thôi ko muốn vào NATO do sợ Mỹ ép.Tổng thống Erdogan cho biết Thổ Nhĩ Kỳ sẽ duyệt cho Thụy Điển vào NATO nếu quốc hội Mỹ cùng lúc chấp thuận bán F-16 cho nước này.
Với lại chết não, chỉ mõm, phí tiền vào chi cho mệt, diễn hết ấy mà!

conngua280390

Xe điện
Lúc nãy em ko để ý các tin fake lòi của cụ😆

Công nhận TNK có mè nheo đk máy bay nhưng mà F35 cơ. Theo em biết thì hiện tại TNK có khoảng 160 cái F16, là QG sở hữu phi đội F16 nhiều nhất ngoài Mỹ mà! Kiến thức quân sự cụ còn yếu quá, thật tình quá yếu lun, em thề.😌😌
Em biết đâu báo ghi thì e đọc thôi, chứ e có biết gì đâu, em chém gió mà Anh, quân sự thì em yếu thiệt ha ha: Tổng thống Erdogan cho biết Thổ Nhĩ Kỳ sẽ duyệt cho Thụy Điển vào NATO nếu quốc hội Mỹ cùng lúc chấp thuận bán F-16 cho nước này.
Mà thôi diễn mà bàn chi, chết não thôi mà!

Trạng thái
Thớt đang đóng