[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Leanh65

Xe container
Phương Tây không chỉ mạnh về mảng dịch vụ mà về lĩnh vực sản xuất của các nước Phương Tây cũng không kém đâu cụ ạ. Nếu nói về sản xuất chắc Châu Âu chỉ sau Trung Quốc và Mỹ, chứ Nga cũng chưa là gì. Cụ cứ nhìn lượng lao động từ các nước phía Đông đổ về Châu Âu thì sẽ đánh giá được mức sản xuất của Châu Âu.

Cụ thử đưa mức giá hàng thiết yếu, tiêu dùng, thuốc men ở Nga lên đây để mọi người tham khảo. Rồi em sẽ đưa ra cho cụ số liệu của Séc và 4 nước láng giềng của Séc (Đức, Áo, Ba Lan và Skovakia) để xem người dân các nước này tiết kiệm được bao nhiêu so với Nga ạ. Chứ cụ cứ toàn nói kiểu không dẫn chứng như thế này thì thiếu thuyết phục lắm ạ.

Còn có cụ nói nước 140 triệu dân nên không thể nào giúp dân ấm no hơn những nước vài triệu dân, không hiểu cụ ấy dựa vào thống kê nào ạ. Dân đông, đất rộng, tài nguyên nhiều thì đúng ra người dân phải có mức sống cao và đồng đều. Sức mạnh nền kinh tế Nga cao như vậy, thì việc đảm bảo cuộc sống cho người dân Nga phải hơn các nước có nền kinh tế kém hơn. Chứ đâu lại đổ cho dân đông, đất rộng nên phải đầu tư rải rác nhiều nơi, vì vậy người dân Nga phải chấp nhận thực tế này :)
Sức mạnh kt nga nó dồn nhiều lực cho QP bảo vệ đất nước và hỗ trợ các nước khác và nghiên cứu chinh phục không gian, nghiên cứu phát minh công nghệ hạt nhân, khkt mới. Những thứ ấy tốn rất nhiều tiền của và công sức. Mấy nước đông âu cụ kể kia nếu không có pt: mỹ-anh,pháp-đức=-can-úc... hỗ trợ thì hở ra nga nó nuốt tươi và chả có thành tụu gì cả ngoài lo cái ăn cái mặc và có thằng khác bảo kê, chấp nhận phụ thuộc. Nếu bị PT cấm vận như nga thì về cái máng lợn ngay chứ giàu có gì. Trong khi cả tg pt cấm vận, bơm và hỗ trợ ukr không ăn nổi nga thì cụ biết cái tiềm lực nga nó thế nào. Séc của cụ mà ukr nó tẩn thì lại: thôi em hàng vì có nguồn lực quái nào đâu mà đánh.

Chỉnh sửa cuối:

Ku_den

Xe tải
Em nói thật. CC và em đều là dân VN cả, rất nhiều cụ chưa đến nước Nga lần nào. Chúng ta phán xét tình hình nước Nga hiện tại qua lăng kính truyền thông và cảm tính.
Nhưng chung quy lại, em nghĩ cc đừng nói vấn đề kinh tế nhiều làm gì. Vì em nghĩ:
- Kinh tế Nga suy yếu trước cấm vận không? CÓ, CHẮC 100%. Chịu hàng ngàn, hàng trăm ngàn lệnh cấm vận đủ thứ thì kinh tế không yếu mới lạ. Nhưng điều quan trọng, Nga chịu đựng được không? Hãy nhìn Iran: Cường quốc khu vực, KH-KT phát triển dù bị Mỹ cấm vận rất nhiều.
- Binh sĩ Nga thiệt mạng nhiều không? Chắc chắn nhiều, nhưng sẽ bằng 50-60% của Ukr thôi. Đơn giản em nghĩ Nga chưa cần dùng nhiều quân chính quy, chưa dùng hết lực lượng thì chứng tỏ chiến dịch vẫn trong tầm kiểm soát. Hơn nữa, Nga tác chiến bài bản hơn Ukr thì rõ ràng Ukr sẽ thiệt hại nặng hơn.
- Quân đội Nga có mạnh như lời đồn? KHÔNG, CHẮC CHẮN KHÔNG. Nhưng họ vẫn quá mạnh so với phần còn lại của thế giới (trừ Mỹ). CC quay lại năm 1979 để biết? TQ, sau khi thảm bại ở nước XXXX, đã cải tổ quân đội, đa dạng hóa quốc phòng và thay đổi chiến lược từ biển người sang tác chiến bài bản. Quân đội Nga cũng vậy? Qua thực binh, họ không vô đối, thiệt hại hơn dự kiến về khí tài, quân cụ và trình độ, nhưng ngày qua ngày, họ lấy đó làm kinh nghiệm để cải tiến.
Ukr cũng thế. Họ cũng cải tiến. Ở Châu Âu giờ, em nghĩ ngoài Nga thì Ukr là quân đội tác chiến số 2 rồi (tất nhiên nếu đủ quân trang và thiết bị). Còn Ba Lan gì đó, cũng chỉ khoe khoang thôi, chứ lính ra mặt trận mới biết ai hơn ai.
- Nga bị cô lập không? Có. Nhưng Nga không cô độc. Họ có bạn, có đồng minh, có đối tác. Nhiều nước buôn bán với Nga và làm ăn mạnh mẽ hơn.
Cuối cùng, em cảm nhận cuộc chiến này Nga sẽ thi gan đến cùng. Quan trọng Ukr và các nhà tài trợ có trụ dài không thôi.
:)

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Súng cối chắc chắn không hiệu quả như fpv drone hay drone thả lựu đạn các cụ ạ. Như trong video clip sau, các anh lính Ukraine phải dùng tới 5-6 quả đạn cối mới tiêu diệt được 4 anh lính Nga, chưa kể một số quả đã bắn trước đó.
Chiến trường Ukraine mùa đông mà vẫn có gió mạnh, không ổn định, nên việc hiệu chỉnh đường đạn của súng cối rất khó để quả đạn rơi vào mục tiêu mong muốn các cụ ạ. Tuy vậy, chiến tranh mà, có gì là bắn đấy thôi các cụ ạ, chắc các anh lính Ukraine không suy nghĩ nhiều đâu.
Mời các cụ xem video clip.

BinhminhSG

Xe buýt
Ukr huy động tối đa 800k lính, như vậy 326k lính kia hẳn là Nato trá hình rồi. Công nhận Nga phát xẻng kinh thật đấy. Phen này cả thầy lẫn trò đều thổ huyết!😎
Tuần trước đã có tin quan thầy đang yêu cầu Ukraine nâng tuổi tòng quân lên U70. Khổ thân các bô lão Ukraine, ở quê em gọi tuổi đó là "thất thập cổ lai hy", chỉ chơi đùa với con cháu thôi.

honglong1

Xe điện
E thấy báo đưa tin có đoạn dưới đây, không có lẽ Bul đã cấp bộ binh rồi sao?:
"Bulgaria còn cung cấp cho láng giềng một số vũ khí, trong đó có súng chống tăng, súng phóng lựu, ống nhòm hay mìn chống bộ binh và bộ binh."
Ngoài ra còn cấp cả tên lửa bị lỗi không vận hành được, coi như được xả rác.

MlemMlem

Xe hơi
Tuần trước đã có tin quan thầy đang yêu cầu Ukraine nâng tuổi tòng quân lên U70. Khổ thân các bô lão Ukraine, ở quê em gọi tuổi đó là "thất thập cổ lai hy", chỉ chơi đùa với con cháu thôi.
Nghe bẩu rằng cứ u70 mà nhập ngũ thì auto đc phát hòm miễn phí bất kể có tử trận trên chiến trường hay ko.😊

con dơi 141

Xe điện
1 quả đạn pháo 155 ly giá 8000$ thì 100 củ ae u cà có dc 12500 quả . Ae u cà 1 ngày bắn chỉ ... 6000 quả 155 ly thôi thì 100 củ biden ae u cà dùng dc 2 ngày nhé cụ.
Hôm trc em thấy là 8000€. Chênh tỷ giá mua hụt anh Giang lưu nhi bỏ tiền túi mà bù à. Đó là đạn thường. Đạn tăng tầm, định vị thì hồi an bình từ 14,000-100,000$ ròi

Lý do Nga dùng đến 75 UAV tấn công Kiyv trong đêm, hóa ra là hệ thống MIM-104 Patriot bố trí tại sân bay Zhuliany ở Kyiv.

Chưa có công bố về tình trạng của hệ thống này, nhưng có điều chắc chắn Ukraine đã phải di chuyển Patriot ra khỏi sân bay QT ở kiyv.

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Trong một diễn biến có liên quan, ngày 26/11, nhóm tàu sân bay tấn công loại Dwight Eisenhower của Hải quân Mỹ đi qua eo biển Hormuz và tiến vào Vịnh Ba Tư, gần bờ biển Iran.

Nhóm tàu nêu trên bao gồm
1) USS Dwight D. Eisenhower - có tới 50 máy bay chiến đấu F-18 Super Hornet trên tàu.
2) Tàu tuần dương lớp TICONDEROGA USS BIỂN PHILIPPINE.
3) Hai tàu quét mìn thuộc lớp ARLEIGH BURKE (USS GRAVELY & USS STETHEM)
4) Khinh hạm Aquitane lớp 1 của Pháp (Languedoc)

Tranh thủ thời điểm Nga đang sa lầy vào cuộc chiến ở Ukraine, thời cơ ngàn năm có một để tấn công Iran các cụ ạ.

Hồ Thiên Nga 2

[Tịch thu bằng lái]
Lý do Nga dùng đến 75 UAV tấn công Kiyv trong đêm, hóa ra là hệ thống MIM-104 Patriot bố trí tại sân bay Zhuliany ở Kyiv.

Chưa có công bố về tình trạng của hệ thống này, nhưng có điều chắc chắn Ukraine đã phải di chuyển Patriot ra khỏi sân bay QT ở kiyv.

View attachment 8223784
Ủa cái hệ thống Pariot ở sân bay này, Nga tuyên bố phá hủy hoàn toàn hồi tháng 5 rồi mà cụ? Link đây.
Hóa ra truyền thông Nga cứ đói tin chiến thắng là cứ phá hủy đi phá hủy lại hoàn toàn với 1 thiết bị, giỏi! Bài này hay quá cụ.

Láii

Xe tải
Trong một diễn biến có liên quan, ngày 26/11, nhóm tàu sân bay tấn công loại Dwight Eisenhower của Hải quân Mỹ đi qua eo biển Hormuz và tiến vào Vịnh Ba Tư, gần bờ biển Iran.

Nhóm tàu nêu trên bao gồm
1) USS Dwight D. Eisenhower - có tới 50 máy bay chiến đấu F-18 Super Hornet trên tàu.
2) Tàu tuần dương lớp TICONDEROGA USS BIỂN PHILIPPINE.
3) Hai tàu quét mìn thuộc lớp ARLEIGH BURKE (USS GRAVELY & USS STETHEM)
4) Khinh hạm Aquitane lớp 1 của Pháp (Languedoc)

Tranh thủ thời điểm Nga đang sa lầy vào cuộc chiến ở Ukraine, thời cơ ngàn năm có một để tấn công Iran các cụ ạ.

Tại sao lại tấn công Iran?

Phương Tây không chỉ mạnh về mảng dịch vụ mà về lĩnh vực sản xuất của các nước Phương Tây cũng không kém đâu cụ ạ. Nếu nói về sản xuất chắc Châu Âu chỉ sau Trung Quốc và Mỹ, chứ Nga cũng chưa là gì. Cụ cứ nhìn lượng lao động từ các nước phía Đông đổ về Châu Âu thì sẽ đánh giá được mức sản xuất của Châu Âu.

Cụ thử đưa mức giá hàng thiết yếu, tiêu dùng, thuốc men ở Nga lên đây để mọi người tham khảo. Rồi em sẽ đưa ra cho cụ số liệu của Séc và 4 nước láng giềng của Séc (Đức, Áo, Ba Lan và Skovakia) để xem người dân các nước này tiết kiệm được bao nhiêu so với Nga ạ. Chứ cụ cứ toàn nói kiểu không dẫn chứng như thế này thì thiếu thuyết phục lắm ạ.

Còn có cụ nói nước 140 triệu dân nên không thể nào giúp dân ấm no hơn những nước vài triệu dân, không hiểu cụ ấy dựa vào thống kê nào ạ. Dân đông, đất rộng, tài nguyên nhiều thì đúng ra người dân phải có mức sống cao và đồng đều. Sức mạnh nền kinh tế Nga cao như vậy, thì việc đảm bảo cuộc sống cho người dân Nga phải hơn các nước có nền kinh tế kém hơn. Chứ đâu lại đổ cho dân đông, đất rộng nên phải đầu tư rải rác nhiều nơi, vì vậy người dân Nga phải chấp nhận thực tế này :)
Ý đầu thì chỉ là ý chủ quan và hơi mang cảm tính của em, em nói sai thì em nhận.

Còn ý thứ 2 thì ....

Nói như cụ thì Mỹ sổ sách giấy tờ cũng thua mấy anh tiểu quốc như Sing, UAE, Cayman, Brunei đấy thưa cụ. Điều hành 1 cái doanh nghiệp với 1000 nhân công nó khác với 1 doanh nghiệp 10.000 hay 100.000 nhân công thưa cụ. Những nước đông dân hơn thì không bao giờ bằng mức sống và thu nhập với mấy nước ít dân đó là điều hiển nhiên và xưa nay rồi cụ. Vì phép tính cào bằng vùng giàu với vùng nghèo, nên chỉ số nó kéo vùng giàu xuống thưa cụ. Nên mới có khái niệm khoảng cách giàu nghèo của từng vùng, và lãnh đạo nào cũng cố kéo khoảng cách đó lại gần với nhau. Để không xảy ra trường hợp nơi thì giàu quá, còn nơi thì nghèo quá, nó là như vậy. Còn xổ toẹt ra thì cứ lấy vụ VTP là ví dụ, em đảm bảo nếu vụ đó xảy ra ở 1 đất nước vài trăm ngàn dân hay vài triệu dân thì nó là 1 vụ nổ nguyên tử cho nền kinh tế, và hậu quả có thể mất hàng chục năm để khắc phục. Còn mấy nước đông dân thì mấy vụ đó chỉ là .... Muỗi. Nên thế đông dân cũng có cái hay của đông dân và ngược lại. Còn cụ lấy Ba Lan hay Séc mà so với Nga rồi dè bỉu Nga nghèo lạc hậu thì tội cho Nga quá. Nếu so như vậy thì cụ nên lấy Séc so với 1 thành phố như Moscow hay Saint Petersburg em thấy nó mới chính xác hơn cụ ạ :))

Dạ thôi em cũng xin phép cụ kết thúc vấn đề này ở đây, vì trong này là chổ bàn quân sự ạ. Lan man về kinh tế quá cũng không hay ạ :D

ptc1

Xe đạp
Hơi lạc đề tí, cho hỏi vụ Israel vs. Hamas, có bác khẳng định như đinh đóng cột 2 tuần Is giải quyết xong mà không biết giờ thế nào rồi nhỉ?

dzoro

Xe điện
Các cụ cứ tranh luận đi tranh luận lại vấn đề 2 nước đấm nhau. Rồi phân tích các kiểu, rằng, thì, là, mà.
Trong chiến lược dài hơi, em thấy rằng Putin không đấm Ucraina thì có khi ngàn năm sau, lịch sử vẫn sẽ gọi tên Putin là kẻ thất bại khi để cho Nato tiến sát biên giới Nga, hệ lụy rất khó nói, thậm chí đó có thể là nguyên nhân cho việc nước Nga bị xâm lược hay xóa sổ về sau này. Vì vậy nhiệm vụ lịch sử của Putin là phải ngăn chặn những hệ lụy này xảy ra với đất nước và dân tộc Nga.

Về Zelensky, lịch sử cũng đang gọi tên ông ấy phải là người bảo vệ đất nước khi có chiến tranh, nếu đầu hàng ông ta sẽ thành tội danh thiên cổ với những người theo chủ nghĩa dân tộc Ucraina.
Trách là trách ở chỗ Zelensky đã không tỉnh táo để ngăn chặn chiến tranh ngay khi nó chưa bắt đầu 1 cách khéo léo hơn, để bây giờ ông ta không còn đường lùi nữa.
Thực ra đọc rộng ra sẽ thấy PT lúc nào cũng kỳ thị và coi Nga là đối thủ. Bản thân trong thớt này cũng có thể thấy nhiều cụ ghét Nga hay LX. Vậy nên việc anh Tin làm cũng là vì dân tộc Nga thôi. Anh ấy mà để Nato tiến sát biên giới thì kiểu gì chả ăn cái Nobel hòa bình ;))

Anh Ze thì cũng đáng khen vì dám đứng lên làm biểu tượng cho một Ukr mới.

Điểm đáng bàn duy nhất đó là tại sao lại là Ukr? Phải chăng Ukr là mắt xích, là vị trí yếu nhất để PT làm suy yếu Nga? Nếu không là Ukr thì PT sẽ tấn công Nga ở đâu?

Ngẫm đi ngẫm lại bao gồm cả việc luận đề sau 6h30 thì em mới thấy cuộc chiến này là không thể tránh được. Không có anh Ze này thì sẽ có anh Ze khác. Không có anh Tin này thì sẽ có anh Tin khác. Nước Nga mới trỗi dậy được một chút, nếu không đánh dập cái cây non mà đợi nó lớn lên thêm nữa thì chỉ có là kẻ khờ dại. Cuộc chiến ở Ukr thì không sớm hay muộn sẽ kết thúc bằng một hòa đàm. Cái đáng nói là ai được, ai mất sau cuộc chiến? Xét về thực chiến thì Nga sẽ có lợi nhưng xét về kinh tế thì Nga chắc chắn là bị thua thiệt nhiều. Ukr thì chắc chắn sẽ chỉ còn cái nịt. Món nợ PT khổng lồ kia có làm đến 3 đời may ra mới trả nổi.

tratida

Xe container
cái vụ kênh 1+1 nào đấy phát biểu 1.1 triệu đang tranh luận tự nhiên có ông xịt lốp vậy:
- Em tra google dịch không xác định được từ đằng sau là gì, sao có cụ dịch ra học sinh, có cụ dịch ra lính? Vậy là có 1 cụ cố ý fake sao?
- Có cụ nào đọc được tiếng U/Nga xem nó là gì
- Phần âm thanh có khớp không?
- Phần comment, các báo dịch lại đều có nghĩa là lính
- Các comment ko ai phàn nàn về dịch thuật (cho đến khi có cụ ở OF này nói)
Lâu lâu có cái phân tích, chứ cuộc chiến này thì nhạt rồi.

Sent from Other Universe via OTOFUN

Hồ Thiên Nga 2

[Tịch thu bằng lái]
Hơi lạc đề tí, cho hỏi vụ Israel vs. Hamas, có bác khẳng định như đinh đóng cột 2 tuần Is giải quyết xong mà không biết giờ thế nào rồi nhỉ?
Quá lạc đề rồi cụ. Hình như trên Otofun có nguyên diễn đàn về cuộc chiến đó. Bác nào bên đó khẳng định thì qua hỏi ở bên, cớ sao vào diễn đàn khác mà nói "có bác khẳng định..." thì biết bác nào mà lần cụ? Cứ thấy khác 1 xíu là cụ đi khắp nơi thả câu hỏi không liên quan, em nghĩ cụ có mục đích khác; nhưng các cụ đang tập trung cuộc chiến này thấy rất phiền toái cụ à.

hhnd

Xe tăng
Mục tiêu của Nga ở Ukr hiện nay là gì các cụ nhỉ?

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra đọc rộng ra sẽ thấy PT lúc nào cũng kỳ thị và coi Nga là đối thủ. Bản thân trong thớt này cũng có thể thấy nhiều cụ ghét Nga hay LX. Vậy nên việc anh Tin làm cũng là vì dân tộc Nga thôi. Anh ấy mà để Nato tiến sát biên giới thì kiểu gì chả ăn cái Nobel hòa bình ;))

Anh Ze thì cũng đáng khen vì dám đứng lên làm biểu tượng cho một Ukr mới.

Điểm đáng bàn duy nhất đó là tại sao lại là Ukr? Phải chăng Ukr là mắt xích, là vị trí yếu nhất để PT làm suy yếu Nga? Nếu không là Ukr thì PT sẽ tấn công Nga ở đâu?

Ngẫm đi ngẫm lại bao gồm cả việc luận đề sau 6h30 thì em mới thấy cuộc chiến này là không thể tránh được. Không có anh Ze này thì sẽ có anh Ze khác. Không có anh Tin này thì sẽ có anh Tin khác. Nước Nga mới trỗi dậy được một chút, nếu không đánh dập cái cây non mà đợi nó lớn lên thêm nữa thì chỉ có là kẻ khờ dại. Cuộc chiến ở Ukr thì không sớm hay muộn sẽ kết thúc bằng một hòa đàm. Cái đáng nói là ai được, ai mất sau cuộc chiến? Xét về thực chiến thì Nga sẽ có lợi nhưng xét về kinh tế thì Nga chắc chắn là bị thua thiệt nhiều. Ukr thì chắc chắn sẽ chỉ còn cái nịt. Món nợ PT khổng lồ kia có làm đến 3 đời may ra mới trả nổi.

ko phair nos kyf thị nga mà nó thèm muốn nước Nga, có quá nhiều tài nguyên thiên nhiên để các nước khác dòm ngó,đặc biệt là mỹ

nếu nga ko có VKHN thì Mỹ nó nuốt sống nga từ lâu rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng