[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Marda49

Xe buýt
Bây giờ lên X phải tĩnh táo cụ. Trên đây có nhiều cụ rình kênh Zlatti71 mà tha về, mà kênh này là tuyên truyền dối trá cho Nga có tiếng đó.
Cụ thấy cái hình mờ câm, cố tình không để AI Google nhận dạng mặt chữ nữa không? Nga từ đầu đến giờ chơi bài này hơi bị ác đấy, nên lý do nhiều người rất yêu Nga, "tin tưởng" tuyệt đối nhưng đến giờ vẫn cò cưa. Thật ra họ bị nhồi bởi truyền thông thêu dệt
Kênhkiểu này đấy cụ.
Mình không rành chữ Ukraine nên không suy đoán. Nhưng trên Twitter thì thấy là nó dịch vậy và xem trên Twitter thì chữ rõ ràng chứ không phải không nhận ra mặt chữ.
Mình thấy là cũng có nhiều ngừoi chế giễu Nga nhưng không thấy phản đối chỗ dịch thành " lính" nên mình nghĩ nó dịch đúng. Cái Video đó quay thì không thể nói là Nga làm giả để tuyên truyền. Nge đâu bên Ukraine đã bắt cái kênh 1+1 đính chính rồi.

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Khu vực nhà máy lớn nhất sản xuất động cơ Diesel và các thành phần của xe tăng, thiết giáp của Nga bị cháy ghê quá các cụ ạ. Nhà máy này cách biên giới Nga Ukraine tới 1800km nên chắc do anh nào hút thuốc lá làm cháy thôi.

Nhà máy này sản xuất gần như toàn bộ động cơ xe tăng thì phải. Lướt 1 vòng thấy T-90, T-72, T-80, tăng Amarta, thiết giáp "Terminator", xe chở quân BMP khắp nơi đều do nhà máy này sản xuất động cơ.

]

Chỉnh sửa cuối:

tado261

Xe tăng
Nhà máy lớn nhất sản xuất động cơ Diesel và các thành phần của xe tăng, thiết giáp của Nga bị cháy ghê quá các cụ ạ. Nhà máy này cách biên giới Nga Ukraine tới 1800km nên chắc do anh nào hút thuốc lá làm cháy thôi.

Chắc đang thử nghiệm vũ khí mới nghiên cứu đấy cụ. Em hồi trước tập tọe cuốn pháo cối suýt mất bàn tay

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Chắc đang thử nghiệm vũ khí mới nghiên cứu đấy cụ. Em hồi trước tập tọe cuốn pháo cối suýt mất bàn tay
Hi vọng cháy kô sao. Chứ em lướt 1 vòng google thấy gần như mọi T-90, T-72, T-80, BMP, Terminator, Amarta đều do nhà máy này sản xuất động cơ. Cháy nặng thì Nga đau phết.

tado261

Xe tăng
Hi vọng cháy kô sao. Chứ em lướt 1 vòng google thấy gần như mọi T-90, T-72, T-80, BMP, Terminator đều do nhà máy này sản xuất động cơ. Cháy nặng thì Nga đau phết.
Cụ tìm google ra con số thiệt hại giỏi thế. Bộ trưởng tình trạng khẩn cấp phát ngôn đám cháy đã được dập rồi, tiếp tục sx thôi.

Marda49

Xe buýt
Bây giờ lên X phải tĩnh táo cụ. Trên đây có nhiều cụ rình kênh Zlatti71 mà tha về, mà kênh này là tuyên truyền dối trá cho Nga có tiếng đó.
Cụ thấy cái hình mờ câm, cố tình không để AI Google nhận dạng mặt chữ nữa không? Nga từ đầu đến giờ chơi bài này hơi bị ác đấy, nên lý do nhiều người rất yêu Nga, "tin tưởng" tuyệt đối nhưng đến giờ vẫn cò cưa. Thật ra họ bị nhồi bởi truyền thông thêu dệt kiểu này đấy cụ.
Thấy mấy bọn truyền thông Anh ngữ nó cũng dịch thành " lính" hết cụ ơi.
Còn kênh 1+1 của Ukraina có đưa tin nhầm hay không thì chịu. Nghe mùi thanh minh là tại "lỗi thằng đánh máy" rồi cụ ơi!

tado261

Xe tăng
1 Đứa với 140tr dân thì mức sống tất nhiên èo uột so với 1 đứa với vài triệu dân rồi. Cụ cứ hình dung muốn làm dự án hay gì đó 1 đứa chỉ cần đầu tư 1 chổ thì sẽ xong, còn đứa kia phải đầu tư tận 14 chổ thì nó phải chia nhỏ nguồn lực để chắp vá rồi.
Còn so như cụ thì so mấy nước đó với mấy anh tiểu quốc như là Sing, UAE, Đông Timo ấy cụ, chứ so như cụ thì tới Mỹ nắm quyền sinh sát in tiền vô tội vạ còn thua mấy nước đó nữa chứ đừng nói là Nga. So sánh như cụ thì khác nào so cái Q1 với cái SG rồi khen là Q1 giàu có, làm ra tiền nhiều nhất, rồi họ toàn tỉ phú ? Rồi lại chê SG là ..... :)). Em nói hơi ác ý hay xúc phạm tí chứ, dân Ba Lan nổi tiếng là làm culi giá rẻ cho mấy nước Tây Âu mà cụ cũng tự hào được nữa thì em bó tay

Nhưng bù lại những nước đông dân nhiều tài nguyên kia 1 khi chiến tranh hay quyền lực mềm gì nổ ra thì tiếng nói họ rất mạnh ( ví dụ như Nga tuyêm bố cấm nông sản xxx không được vô Nga ) thì mấy nước nhỏ đối tác xưa nay hay cung cấp cho Nga là thấy rần rần liền. Chứ làm gì có cái việc nước nhỏ đó cấm xxx vô Nga mà làm Nga phải bận tâm? Cái đó người ta gọi là nội lực, chứ không phải là giàu nhờ tài chính bơm thổi số liệu ( Góc nhìn của em về vấn đề này theo ngôn ngữ tài chính thì tụi P.Tây đang xài full Magin về sự giàu sang của tương lai để ăn xài ở thời điểm hiện tại, cụ cứ hiểu nôm na là mua trước trả sau vậy đó )

Liệu sự thành công đó có bền vững chứ? khi tiền chỉ là giấy, có thể in ra được. Chất xám thì từ từ cũng bị đối thủ hay đám culi của tụi nó học được thôi. Còn tài nguyên thì không thể in ra được rồi đúng không ạ? Rồi sau này khi mất hết những cái lợi thế kia? Lúc đó có thể làm tài chính, để ăn trên đầu, ngồi trên cổ như hiện tại chứ? Rồi đám culi kia giàu hơn, khôn hơn lại không biết làm tài chính để cạnh tranh lại với đám Phương Tây sao?
Em tưởng câu đó dành cho dân Ukraina chứ nhỉ. trước e sang Ba Lan, ông anh bên đấy đang sửa nhà bảo dân phu hồ hay gọi mấy chú Ukraina làm.
Một kỉ niệm bên Ba Lan nữa là em sang đấy chơi, gọi goi ông bạn sống bên đấy từ hồi học hết cấp 3 đưa đi chơi. Em đi xuống khu mỏ muối gì đó được Unesco công nhận di sản thế giới. Tưởng được ông bạn mời 1 bữa do mình từ VN sang, ai dè tiền vé thăm quan đến tiền ăn em toàn bao.

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Còn kênh 1+1 của Ukraina có đưa tin nhầm hay không thì chịu. Nghe mùi thanh minh là tại "lỗi thằng đánh máy" rồi cụ ơi!
Mở ra phát thấy câu quen thuộc "Cựu điệp viên CIA tiết lộ dân Ukraine sẽ yêu cầu Zelensky từ chức". Là biết ngay báo lá cải tự tạo này đáng tin y như Sao Fon Light với Tốp Oe rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Marda49

Xe buýt
Mở ra phát thấy câu quen thuộc "Cựu điệp viên CIA tiết lộ dân Ukraine sẽ yêu cầu Zelensky từ chức". Là biết ngay báo này đáng tin y như Sao Fon Light với Tốp Oe rồi.
À tôi không đánh giá mức độ tin cậy của báo.
Chỉ có mấy vấn đề này tôi cần nói rõ cho cụ kia.
1. Truyền hình 1+1 của Ukraina có đưa tin như vậy là sự thật.( có Video quay rõ ràng và kênh 1+1 đang xử lí vụ việc)
2. Cụm từ kia được dịch thành " lính" là đúng.

hoviba

Xe container
Tụi nó phân biệt ra mặt luôn đó cụ, chia phe là Đông Âu với Tây Âu chứ có riêng gì Ukr hay Ba Lan đâu. Em cũng hơi bất ngờ khi thấy cụ nào so Ba Lan với Nga đó cụ :))
Mấy cái vấn đề kinh tế này em lười gõ, chứ nhiều cái thủ thuật để bơm thổi lắm cụ, nhất là đội làm về mảng Tài Chính như mấy nước Tây Âu. Rồi lấy cái số liệu đó đi dè bỉu mấy nước làm về Công Nghiệp như Nga là nghèo. Cứ lấy giá so từng ổ bánh mỳ với từng viên thuốc rồi tiền kiếm được trừ hết chi phí ra để tiết kiệm được bao nhiêu là lòi ra hết ấy mà :))

Lỡ lan man rồi cho em gõ nốt ít dòng

Cuộc chiến này nếu cụ có cái nhìn khách quan hơn, không yêu hay thích phe nào, thì cụ có thể thấy Lịch Sử Đang Lặp Lại đó cụ. Cuộc chiến này như CMT10 năm xưa mở đầu làn sóng giải phóng thuộc địa. Thì cuộc chiến hiện tại cũng tương tự như vậy, giữa phe Sản Xuất - Công Nghiệp - Khoáng Sản ( Nga,TQ,Ấn, Brazil ) với phe Dịch Vụ - Tài Chính ( Mỹ và Phương Tây ) đó cụ. Việc tẩy đô nó là phát súng chí mạng cho phe Phương Tây đó ạ, nhưng tất nhiên việc này phải vài chục năm sau mới thấy được kết quả ạ
Phương Tây không chỉ mạnh về mảng dịch vụ mà về lĩnh vực sản xuất của các nước Phương Tây cũng không kém đâu cụ ạ. Nếu nói về sản xuất chắc Châu Âu chỉ sau Trung Quốc và Mỹ, chứ Nga cũng chưa là gì. Cụ cứ nhìn lượng lao động từ các nước phía Đông đổ về Châu Âu thì sẽ đánh giá được mức sản xuất của Châu Âu.

Cụ thử đưa mức giá hàng thiết yếu, tiêu dùng, thuốc men ở Nga lên đây để mọi người tham khảo. Rồi em sẽ đưa ra cho cụ số liệu của Séc và 4 nước láng giềng của Séc (Đức, Áo, Ba Lan và Skovakia) để xem người dân các nước này tiết kiệm được bao nhiêu so với Nga ạ. Chứ cụ cứ toàn nói kiểu không dẫn chứng như thế này thì thiếu thuyết phục lắm ạ.

Còn có cụ nói nước 140 triệu dân nên không thể nào giúp dân ấm no hơn những nước vài triệu dân, không hiểu cụ ấy dựa vào thống kê nào ạ. Dân đông, đất rộng, tài nguyên nhiều thì đúng ra người dân phải có mức sống cao và đồng đều. Sức mạnh nền kinh tế Nga cao như vậy, thì việc đảm bảo cuộc sống cho người dân Nga phải hơn các nước có nền kinh tế kém hơn. Chứ đâu lại đổ cho dân đông, đất rộng nên phải đầu tư rải rác nhiều nơi, vì vậy người dân Nga phải chấp nhận thực tế này :)

Chỉnh sửa cuối:

Hồ Thiên Nga 2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thế này thì chết! Tiếng Anh không có nghĩa là truyền thông Anh, đừng fakenews cụ. Trang eprimefeed ho lao dịch thôi chứ tuyên bố không có trách nhiệm bài đăng. Giống câu like mà cụ mù mờ đến thế. Đọc câu quan trọng nhất bôi màu xanh đi cụ:

Và cụ nói đây là truyền thông Anh á. Sao mà bậy bạ vậy cụ, báo này báo Ấn Độ rẻ tiền mà:

Đấy! Lên đây 1 mớ kiến thức cho cụ rồi thấy không!

Marda49

Xe buýt
Cụ
Cụ thế này thì chết! Tiếng Anh không có nghĩa là truyền thông Anh, đừng fakenews cụ. Trang eprimefeed ho lao dịch thôi chứ tuyên bố không có trách nhiệm bài đăng. Giống câu like mà cụ mù mờ đến thế. Đọc câu quan trọng nhất bôi màu xanh đi cụ:

Và cụ nói đây là truyền thông Anh á. Sao mà bậy bạ vậy cụ, báo này báo Ấn Độ rẻ tiền mà:

Đấy! Lên đây 1 mớ kiến thức cho cụ rồi thấy không!
Cụ có vẽ khoái nhét chữ, cắt gọt chữ.
Tôi ghi rõ là truyền thông Anh ngữ!
Cụ cho là báo rẻ tiền cũng được.
Không đáng tin cũng được.
Cái kênh 1+1 có phát nội dung kia là không cãi nữa nhé!
Phần dịch thì tôi không rõ tiếng Ukraina, tôi cũng đồ rằng cụ chả thông tiếng Ukraina. Vậy thông qua Anh ngữ thì nó đều dịch như thế! Còn cụ bảo Google dịch do cụ sử dụng dịch đúng hơn là quyền của cụ!

vuha2107

Xe tải
Mình không rành chữ Ukraine nên không suy đoán. Nhưng trên Twitter thì thấy là nó dịch vậy và xem trên Twitter thì chữ rõ ràng chứ không phải không nhận ra mặt chữ.
Mình thấy là cũng có nhiều ngừoi chế giễu Nga nhưng không thấy phản đối chỗ dịch thành " lính" nên mình nghĩ nó dịch đúng. Cái Video đó quay thì không thể nói là Nga làm giả để tuyên truyền. Nge đâu bên Ukraine đã bắt cái kênh 1+1 đính chính rồi.

Em thử nhờ Google dịch từ Tiếng Ucraina sang tiếng Anh thì đúng là 1,126,652 lính (servicemen) ạ

Chỉnh sửa cuối:

MlemMlem

Xe hơi

Em thử nhờ Google dịch từ Tiếng Ucraina sang tiếng Anh thì đúng là 1,126,652 lính (servicemen) ạ
Ukr huy động tối đa 800k lính, như vậy 326k lính kia hẳn là Nato trá hình rồi. Công nhận Nga phát xẻng kinh thật đấy. Phen này cả thầy lẫn trò đều thổ huyết!😎

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Khó cho cả 2 cụ ạ. Về Putin thì rõ ràng như cụ nói. Tuy nhiên tiếc là chưa biết ngăn được Ukraine vào Nato trong tương lai hay không nhưng lại làm Nato mọc thêm ra 2 cái nanh Thụy Điển và Phần Lan ở sát nách. Nhất là Phần Lan là nước thâm thù với Nga rất kinh. Lại thêm biến Ukraine thành tử thù, mà Ukraine nhà chỉ có mỗi cái nịt vì nội chiến gần chục năm, giờ sẵn sàng đánh nhau với Nga tới cùng.
Về phía Zelensky thì lên nắm quyền đồng thời cũng mất Crimea, Donbass nội chiến. Giải quyết kô được thì cũng nhục nhã với thế hệ sau.
Nga mà thắng trận này thì Putin coi như vô tội và thành anh hùng. Còn thua thì...
Phía Zelensky cũng tương tự.
Không phải Putin biến Ukr thành tử thù mà ukr tự biến thành tiền đồn, thành kẻ thù chống nga thôi. Mấy lần xé hiệp ước hoà bình, gạt tay Putin thì không thể nói ông ấy biến Ukr thành tử thù được.

Vuahaikich

Xe hơi
- Siêu tăng Abrams của Hollywood đã ra khỏi hang, chuẩn bị đón xem lancet vàng hoá con này =))
Mùa này ra trận là hợp lý rồi, có gì còn đổ thừa do thời tiết. Mà không biết có kịp bắn phát nào không, hay vừa ló mặt ra là bị vỗ như "siêu tăng tốt nhất thế giới" Cha len gơ thì lại hài 🤣🤣 Challenger giờ thành siêu pháo tự hành tốt nhất thế giới núp sau bộ binh

Sent from Redmi Note 8 Pro via OTOFUN

Trạng thái
Thớt đang đóng