[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

cod

Xe buýt
Giá trị thương vụ gây choáng váng với người anh em cây khế đang sa lầy ở Ukr, bảo đâm sau lưng chiến sĩ thì lại tự ái :))
Nga có bao giờ xem Thổ là anh em :)) . Crimea năm xưa là Ushakov đập Thổ để giữ đấy. Chắc cụ ko biết nhỉ ;))
Và chiến dịch đặc biệt này đc mở ra đúng ngày sinh nhật của Ushakov, cũng ko phải trùng hợp đâu.

Mr.Alo

Xe lăn
Nga lương bổn cao , cửa trên ( lính an toàn hơn bên u nhiều ) sao không cho thêm lính các nước đồng mình tình nguyện qua bem nhỉ , mỗi nước cho dộ 5-700 mang qua thực chiến đỡ phải hao quân mình

Viossss

Xe tải
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm nguyên thủ quốc gia nước khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 21/7/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

LadyKiller8x

Xe đạp
Dầu khí là mặt hàng k thể thiếu hiện nay, tất cả các quốc gia đều cần nên các quốc gia có nhiều dầu khí có quyền lực rất lớn nên em nghĩ trong mối quan hệ này các nhà cung cấp vẫn nắm phần hơn, Tàu giờ có thể cân bằng hơn do hoàn cảnh của Nga chứ làm gì tới mức Nga cầu xin.
Chính vì quyền lực khủng của dầu khí mà Mỹ bằng mọi thủ đoạn phải nắm đầu bằng được tất cả, anh nào k nghe lời là ăn bom dân chủ hoặc cấm vận tàn bạo ngay như Iran, Iraq, Syrie, Venezuela,... Đối với quốc gia quá to mạnh mà lại nhiều dầu như Nga thì khác, Mẽo sẽ dùng mọi thủ đoạn để triệt hạ, cuộc chiến này chính là một trong những nước cờ độc đó.
Đài loan hoặc một quốc gia Châu Á nào đó sắp tới sẽ bị Mỹ lợi dụng để triệt Tàu là một điều hiển nhiên ai cũng thấy, bao nhiêu trò khiêu khích để kích đểu đánh nhau sờ sờ trước mắt, nếu quốc gia nào đó chọn nhầm lãnh đạo ng'u do mê Mẽo hoặc k tỉnh táo hoặc làm tay sai cho Mẽo thì sẽ tan nát giống như U cà, lúc đó trách Tàu như U cà trách Nga như bây giờ thì ích gì, rõ ràng biết trước mà lựa chọn còn trách ai. Lại còn có vụ giờ mà không ủng hộ U cà thì sau này bị Tàu đánh Mẽo nó k giúp, còn khuya nhé, em bảo đảm nếu có chiến với Tàu là Mẽo bơm đồ ngay, bơm nhiệt tình và là bạn thân thiết luôn, bất kể trước đó thế nào.
Các cụ mê Mẽo nhất định không chịu hiểu đó chính là cốt lõi vấn đề, cứ ba la nào là đạo đức, luật quốc tế lọ chai, đó chỉ là bề nổi mà Mẽo nó muốn mọi người thấy thôi chứ luật lá cái bíp gì. Mà lạ thật Mẽo nó chẳng những ngồi trên tất cả luật lá gì đó mà hằng ngày còn thò tay móc túi từng người trên thế giới này bằng cách in giấy lấy hàng, rõ như ban ngày mà vẫn mê muội tin yêu hắn. Chưa kể tới có cụ còn mang ơn mưa móc của Tây Mẽo vì được dùng iphone, đồ xa xỉ,... tất nhiên là có trả cả đống tiền chứ k đc cho nhé, vô cùng khó hiểu.
Em đọc bài cụ mà sảng khoái quá, phải đăng nhập để vodka cụ. Cảm ơn cụ.

cod

Xe buýt
Em đọc bài cụ mà sảng khoái quá, phải đăng nhập để vodka cụ. Cảm ơn cụ.
Thực ra những gì cụ ấy nói, đa phần đều hiểu và đều thấy nó đúng. Nhưng có nhiều thành phần cố tình ko hiểu vì một lí do gì đó.

Muon_biet

Xe cút kít
Chưa biết đến bao giờ người U mới lấy được phần đã mất cụ ạ, con tằm này chắc là tằm biếng ăn. Còn dã tâm của Nga nhiều khi dã tâm ấy do lãnh đạo của U mà có. U thì họ công khai chống Kể từ năm 2014. Có điều càng lãnh đạo sau thì càng chống Nga mạnh. Việc U đòi vào Nato và công khai chống Nga thì em nghĩ Nga nó vác quân sang đánh thì phải diễn ra lâu rồi. Giống như nhà cụ có 4 người con trai trong khi thằng hàng xóm nhãi nhép có mình nó mà nó cứ đòi liên kết thằng khác gây mất an ninh của cụ trong tương lai thì không lẽ mình để im cho nó làm? Chả ai thế đâu cụ ạ trừ những người không biết hoặc những người giống Viên Thiệu!
Cụ có lí!

con dơi 141

Xe điện
việc bầu cử là của người Nga, ăn thua làm gì =))
A Tin sửa hiến pháp để ngồi trọn đời thì làm gì còn khái niệm bầu cử khi a ấy tại vị nữa.
Liệu bầu cử để làm gì, và làm như thế nào khi nguyên thủ ko thay đổi?
Hiến pháp ghi tên anh ấy phỏng ah? Mẽo 2 đảng thay nhau nắm quyền mấy trăm năm sao ko kêu? Còn bên đấy quyết sách ban bệ lobby cả. Đến ông già lẫn tự ngã phải đọc máy nhắc khi phát biểu thì rõ.

dzoro

Xe điện
Thớt này có 2 nhóm rõ rệt là bênh Nga và bênh Mỹ (phương tây). Dân chủ quá
Em thì thấy nhóm bênh Nga không hẳn là bênh Nga mà đang muốn chỉ ra rằng Mỹ mới là kiến trúc sư của hệ quả này. Ở chiều ngược lại, nhóm bênh Mỹ thì lại không đả động đến các nguyên nhân dẫn đến cuộc chiến mà chỉ xoáy sâu vào vấn đề chính nghĩa, bêu xấu và lập luận rằng ai là người tấn công trước thì người đó sai. Em thấy các cụ bênh Mỹ hoặc là phiến diện hoặc là chưa khách quan do đó lý lẽ khá lý thuyết và có phần giáo điều.

Hai thằng nhà cạnh nhau. Thằng to hơn tát thằng bé hơn méo mồm. Nếu chỉ dừng ở đây thì rõ là thằng to hơn sai. Nhưng nếu hỏi kỹ hơn thì hóa ra thằng bé bị đánh vì dám dọa thằng to và ủ mưu lập nhóm dằn mặt thằng to. Vậy thì rõ ràng thằng bé ăn đòn không oan.

Xưa Mỹ đánh Iraq cũng chỉ cần một lọ bột trắng là đủ lý do rồi. Ukr thích làm tiền đồn bảo vệ tư do và dân chủ thì bị Nga đánh cho vỡ mặt là khó tránh lắm. Nga mà thắng thì em xin phép được chúc mừng Nga đã làm được cái điều mà xưa nay chỉ có Mỹ làm được. Xác suất để Nga có thể sa lầy ở chiến cuộc này là có nhưng để mà thua thì em nghĩ không có mùa xuân ấy đâu. Kịch bản dễ xảy ra nhất là như Kosovo thôi. EU chuẩn bị nuôi báo cô tây Ukr còn Nga sẽ phải hỗ trợ kinh tế cho đông Ukr.

conngua280390

Xe điện
Em thì thấy nhóm bênh Nga không hẳn là bênh Nga mà đang muốn chỉ ra rằng Mỹ mới là kiến trúc sư của hệ quả này. Ở chiều ngược lại, nhóm bênh Mỹ thì lại không đả động đến các nguyên nhân dẫn đến cuộc chiến mà chỉ xoáy sâu vào vấn đề chính nghĩa, bêu xấu và lập luận rằng ai là người tấn công trước thì người đó sai. Em thấy các cụ bênh Mỹ hoặc là phiến diện hoặc là chưa khách quan do đó lý lẽ khá lý thuyết và có phần giáo điều.

Hai thằng nhà cạnh nhau. Thằng to hơn tát thằng bé hơn méo mồm. Nếu chỉ dừng ở đây thì rõ là thằng to hơn sai. Nhưng nếu hỏi kỹ hơn thì hóa ra thằng bé bị đánh vì dám dọa thằng to và ủ mưu lập nhóm dằn mặt thằng to. Vậy thì rõ ràng thằng bé ăn đòn không oan.

Xưa Mỹ đánh Iraq cũng chỉ cần một lọ bột trắng là đủ lý do rồi. Ukr thích làm tiền đồn bảo vệ tư do và dân chủ thì bị Nga đánh cho vỡ mặt là khó tránh lắm. Nga mà thắng thì em xin phép được chúc mừng Nga đã làm được cái điều mà xưa nay chỉ có Mỹ làm được. Xác suất để Nga có thể sa lầy ở chiến cuộc này là có nhưng để mà thua thì em nghĩ không có mùa xuân ấy đâu. Kịch bản dễ xảy ra nhất là như Kosovo thôi. EU chuẩn bị nuôi báo cô tây Ukr còn Nga sẽ phải hỗ trợ kinh tế cho đông Ukr.
Ủa có ai bảo sai đâu, có bao ăn đoàn oan đâu, láo đánh đúng rồi, nhưng sao lại sáp nhập luôn đất của thằng bé, cái này là cướp luôn afh, đánh xong sáp nhập, rứa mấy thằng bé mà cạnh thằng lớn rén là đúng. Phần Lan đó, trung lập nhưng giờ vào NATO gấp đó
Đừng nói trước điều gì, thắng thua còn lâu lắm, Nga mất 10 tháng chiếm được Bác Mút, và làm vận động viên marathon rất nhanh tại TP Khe Son đó, nên đừng nói trước!

Chỉnh sửa cuối:

NualycafE

Xe buýt
Vậy chúng ta phải chờ thêm rồi, Mỹ kiểm soát phần lớn Afganistan suốt 20 năm cuối cùng phải rút, Liên Xô sau 10 năm ở Afganistan cũng phải rút. Nga mới chiếm được mấy tỉnh miền đông có hơn 500 ngày, việc bị đánh cho chạy tụt quần chỉ là vấn đề thời gian.
Có điều Nga có cái vượt trội so với Mỹ và Liên Xô là chỉ cần 500 ngày mà thiệt hại quân Nga phải gánh chịu đã gấp hàng chục lần thời gian 20 năm quân Mỹ và 10 năm Liên Xô ở Afganistan :))
Ơ nhưng nhiều người không chờ thêm dc chút nào đâu cụ, loay hoay đếm

đếm số km2 giải phóng
đếm số tấn võ khí viện trợ
đếm rúp Nga sụp
đếm sổ đỏ lato đang tăng diện tích

Đếm xong phán có ông chạy tụt quần :))

• Vodka
Reactions: cod

Cadang

Xe tăng
Hệ thống Patriots bảo vệ sân bay Vilnius trong thời gian họp thượng đỉnh NATO tại Litva.
Các cụ cho em hỏi là mấy giàn phóng Patriots nó link với nhau bằng bluetooth hay sao mà để đội hình sát vậy ? Bố trí thế này ăn 1 quả tên lửa thì sang Tề Lỗ cả đám.

Phải bố trí gần nhau, dựa vào nhau để phát huy tối đa hoả khí tập trung, hoả lực phân tán. Và 1 điều quan trọng nữa cho nó có cảm giác đỡ run. :)) :)) :))

dzoro

Xe điện
Ủa có ai bảo sai đâu, có bao ăn đoàn oan đâu, láo đánh đúng rồi, nhưng sao lại sáp nhập luôn đất của thằng bé, cái này là cướp luôn afh, đánh xong sáp nhập, rứa mấy thằng bé mà cạnh thằng lớn rén là đúng. Phần Lan đó, trung lập nhưng giờ vào NATO gấp đó
Đừng nói trước điều gì, thắng thua còn lâu lắm, Nga mất 10 tháng chiếm được Bác Mút, và làm vận động viên marathon rất nhanh tại TP Khe Son đó, nên đừng nói trước!
Cụ thấy Nga sai hoặc không có chính nghĩa thì có có thể kiện lên LHQ hoặc tòa án mà ;)) em không giải quyết được.

Delta

Xe buýt

Cụ lại phiến diện rồi.

Tại sao dân U phải theo Nga mà không được phép theo Mỹ? Nga quan tâm đến an ninh của Nga, còn U không có quyền quan tâm đến an ninh của U à? Thằng to tát thằng bé xong sao lại còn dỡ nhà thằng bé ra làm nhà mình?

3 nước Baltic vào NATO từ lâu rồi, làm tiền đồn cho NATO chống Nga đấy sao Nga không đánh đi? Phần Lan vừa vào NATO đấy, sao Nga không quan tâm đến an ninh mà đánh Phần Lan đi?

Nga chỉ giỏi đổ lỗi cho U, nhưng không tự soi gương xem mình đã làm gì, tại sao Nga không thiếu gì tài nguyên sẵn sàng bán rẻ cho U, ngay sát vách U, cùng nói một ngôn ngữ, chia sẻ chung lịch sử lâu dài, vậy mà dân U vẫn cương quyết quay lưng đi theo Mỹ/EU? Hồi xưa là đại ca của cả khối Đông Âu to đùng, giờ đến thằng em sát vách cũng bỏ đi, phải có lý do chứ. Dự là Lukashenko mà nghỉ thì Belarus cũng mất nốt.

Nga sai lầm nghiêm trọng, thiệt đơn thiệt kép khi cuộc chiến này xảy ra, tiêu hao không biết bao nhiêu nhân lực vật lực và nhiều tài sản vô hình khác trong khi thu lại được chỉ mấy mảnh đất, vốn là thứ Nga có nhiều nhất thế giới rồi.

winpark

Xe tải
Đến giờ phút này Mỹ vẫn chưa dám buff thật lực cho Ukr như đã từng Buff Hàn điều này lộ rõ một điều sen đầm còn nhiều nỗi sợ hãi. Quá khứ xảy ra rồi còn gì, gầm gừ vụ đặt tên lửa cuba

dzoro

Xe điện
Đây chỉ là nhận định rất chủ quan của cá nhân cụ thôi ạ.
Mỗi người - mỗi quốc gia - mỗi dân tộc có một mục đích tiêu của họ. Thế giới này chưa từng có dân tộc nào mà chưa trải qua chiến tranh - dựng nước - giữ nước. Có những quốc gia tàn lụi đi , gần nhất là Liên Xô chẳng hạn. Có những quốc gia dành được độc lập, ví dụ Ba Lan và các nước Baltic chẳng hạn. Đúng hay sai , thành công hay thất bại nó nằm ở kết quả cuối cùng của cuộc chiến chứ không phải bằng mấy cái phân tích duy ý chí được.
Cụ có thể nghĩ là cụ yếu ớt thì cụ phải khom mình trước thằng mạnh, phải cúi đầu làm phên giậu, làm tay sai cho nó. Nhưng người U họ không nghĩ như cụ, họ muốn độc lập tự cường, với tư cách là 1 quốc gia đứng thứ 2 trong khối USSR họ không có suy nghĩ yếu hèn được cụ ạ. Em mà là người U em cũng sẵn sàng đánh đổi sinh mệnh của em lấy độc lập tự cường, đứng trong hàng ngũ nước mạnh cả về GDP lẫn quân sự của thế giới như Ba Lan chứ không chịu làm phên giậu cho Nga.
Vậy cụ cũng lại chủ quan khi nhận định về các khái niệm phên giậu, yếu hèn, độc lập, tự cường rồi. Áp dụng tiêu chuẩn và cách thức thể hiện ra là mình độc lập, tự cường của cụ vào một số nước thì ối người giật mình đấy ạ :))

Hơn nữa, như em đã nói ở ngay đoạn đầu, cụ lại bỏ qua đoạn kẻ giật dây ở ngay đoạn đầu của em để giống như em phân tích duy ý trí, lái câu chuyện về hướng độc lập và tự cường bằng cách làm tiền đồn cho tự do dân chủ (tự do dân chủ thật hay không chưa bàn đến) mà thôi :))

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Hầy zà. Có 1 ngày mà các cụ quăng gạch nhau xây dc kha khá tầng . lướt thì sợ mất tin nào đó hay mà kéo xuống đọc thì thôi rồi, toàn tin rác 🥺

Nói chung có lẽ cũng chẳng có gì đột phá ngoài chiến trường , đôi bên vẫn giao lưu pháo với nhau, chiến hào đổi chủ hàng ngày. Nhưng đánh thế này thì bên thiệt hơn sẽ là Ucraina, bị bắt với 200 300 kha khá.
Hôm nay hội nghị thượng đỉnh NATO cơ mà lính Kiev lại mất 1 ít đất vừa lấy dc trong đêm

Nói chung là phản đối thì phản đối, người giao vẫn cứ giao, người nhận vẫn cứ nhận, đến bom bẩn mà chính quyền Kiev còn nhận về chơi thì dăm ba quả bom chùm đạn chùm thì muỗi nhé

• Vodka
Reactions: cod

dzoro

Xe điện
Cụ lại phiến diện rồi.

Tại sao dân U phải theo Nga mà không được phép theo Mỹ? Nga quan tâm đến an ninh của Nga, còn U không có quyền quan tâm đến an ninh của U à? Thằng to tát thằng bé xong sao lại còn dỡ nhà thằng bé ra làm nhà mình?

3 nước Baltic vào NATO từ lâu rồi, làm tiền đồn cho NATO chống Nga đấy sao Nga không đánh đi? Phần Lan vừa vào NATO đấy, sao Nga không quan tâm đến an ninh mà đánh Phần Lan đi?

Nga chỉ giỏi đổ lỗi cho U, nhưng không tự soi gương xem mình đã làm gì, tại sao Nga không thiếu gì tài nguyên sẵn sàng bán rẻ cho U, ngay sát vách U, cùng nói một ngôn ngữ, chia sẻ chung lịch sử lâu dài, vậy mà dân U vẫn cương quyết quay lưng đi theo Mỹ/EU? Hồi xưa là đại ca của cả khối Đông Âu to đùng, giờ đến thằng em sát vách cũng bỏ đi, phải có lý do chứ. Dự là Lukashenko mà nghỉ thì Belarus cũng mất nốt.

Nga sai lầm nghiêm trọng, thiệt đơn thiệt kép khi cuộc chiến này xảy ra, tiêu hao không biết bao nhiêu nhân lực vật lực và nhiều tài sản vô hình khác trong khi thu lại được chỉ mấy mảnh đất, vốn là thứ Nga có nhiều nhất thế giới rồi.
Nói về lỗi thì em thấy việc nghe thằng khác xúi dại gây sự với thằng lớn để bị nó đánh là đáng trách nhưng cái thằng giật dây để 2 thằng kia đánh nhau mới thật đáng để ta suy ngẫm :)

Trạng thái
Thớt đang đóng