[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

NualycafE

Xe buýt
Bạn ơi, nếu muốn biết thì cứ hỏi mod nhé, mình ko rảnh đôi co với bạn cái việc vớ vẩn này!
Mà mình cũng nói rồi, bạn muốn trao đổi gì thì cứ hỏi thẳng mình, đừng đá xiên xẹo qua cmt của người khác!
Rồi bạn chụp ảnh cmt của mình rồi, ok, nó làm sao thế?
Em muốn tiếp câu chuyện cho nó khỏi cụt thiếu văn minh lịch sự thì ấn trả lời nó báo xe sự cố cụ ạ, mà kiểm tra vấn đề không ở xe của em
Còm của cụ còn là việc vớ vẩn thì với em chắc nó còn cao hơn cả vớ vẩn :))

con dơi 141

Xe điện
Đối thủ chính trị của a Tin ko thể có cơ hội tranh cử khi a Tin đòi nắm quyền trọn đời!
Ủa thế cụ nghĩ gì, sau khi sửa hiến pháp thì tranh cử cái gì nữa!
Nếu nhận là đối thủ của anh Putin thì lên mà tranh đấu. Không chiến nổi anh ấy khi bầu cử mà mong anh ấy về hưu thì đối thủ cái giề. Ông già 8X bên Mỹ lẫn rồi vấp té liên toọc còn cố bám ghế. Anh Putin còn tắm nước tuyết tan cưỡi phi cơ thì còn dư sức nếu còn đc tin tưởng tín nhiệm

10h10ph

Xe tải
Nếu nhận là đối thủ của anh Putin thì lên mà tranh đấu. Không chiến nổi anh ấy khi bầu cử mà mong anh ấy về hưu thì đối thủ cái giề. Ông già 8X bên Mỹ lẫn rồi vấp té liên toọc còn cố bám ghế. Anh Putin còn tắm nước tuyết tan cưỡi phi cơ thì còn dư sức nếu còn đc tin tưởng tín nhiệm
bạn ơi, một khi đã sửa hiến pháp thì làm gì còn cuộc tranh cử nào nữa mà đòi tranh đấu cho đến khi a Tin quá già hoặc bất ngờ về với cụ Mác Lê vào ngày đẹp trời.
Ông già khọm 8x bên Mỹ tranh cử chật vật mới đc bám ghế, chứ ko phải dùng chiêu sửa hiến pháp đâu ạ!

RAVA

Xe ba gác
Nếu là Nga, e chọn phát triển kinh tế, vào top 3 ngay, bởi tiềm lực khủng sẵn có, tài nguyên khoáng sản dồi dào, đất đai mênh mông, nền tảng KHKT sẵn có
Lúc ấy đàn em CSTO tin tưởng, các nước Baltic hồ hởi, a Tập xoa tay vui mừng, a Biden công du ngoại giao...
đằng này Nga chọn cầm dao đi doạ mấy nước xung quanh thì chịu rồi!
-Thấy bác chăm chỉ pót bài tưởng ntn, hoá ra về hiểu biết chính trị thì còn "ngây thơ" lắm? :P

cod

Xe buýt
Một cuộc chiến siêu lợi nhuận của Mỹ ạ.
Mỹ đổ gần 2000 tỉ đô ở Iraq, hơn 2300 tỉ đô ở Afganistan. Nhưng ở Ukraine thì Mỹ tiêu chưa tới 100 tỉ đô và cũng chưa tốn cậu lính nào đã làm Nga thiệt hại hơn 50 ngàn sinh mạng quân lính, bị thương hơn 180 ngàn lính.
Đậm: Cụ nhầm nhé! Nga tung ra 180.000 quân và chết 200.000 cơ :))

Đã là đế quốc thì chả có nước nào ngoan hiền cụ ạ. Đế quốc Nga đã và đang thực hiện vô số cuộc xâm lăng đẫm máu với các quốc gia khác trong suốt chiều dài lịch sử đất nước của họ.
Chẳng qua yêu thì sung sướng gào rú đó là lẽ phải, ghét thì bảo đó là tội ác thôi.
Nên cuối cùng lẽ phải thuộc về kẻ chiến thắng. Cuộc chiến chúng ta đang nói cũng thế, Nga thua thì kết cục của Putin cũng chẳng tốt đẹp gì, chỉ là 1 tội đồ dân tộc. Còn Nga thắng thì điều tương tự xảy ra với anh Zenlesky.
Em tính rep bài cụ mà cụ xóa mất tiêu rồi :)
Cụ gọi Mỹ là đế quốc rồi cụ đem chuyện xưa ra nói xấu nước Mỹ nhưng lại chối bỏ quá khứ xâm lược của đế quốc Nga. Thế em cũng xin dùng lại đúng luận điệu của cụ đó là : Mỹ giờ khác rồi, Mỹ giờ là thời của tổng thống Biden yêu hòa bình, bác ái, nhân nghĩa . Cùng với Putin là 2 vị tổng thống tốt nhất thế giới.
Cụ đang lập lờ đánh lận con đen à? Nga đã thay đổi rất nhiều thể chế chính trị, từ phong kiến của nhà Romanov sang chế độ cộng hòa, kế đến là chế độ Xô viết rồi chế độ Liên bang như bây giờ. Nói 1 cách khác, Liên bang Nga bây giờ ko phải là nước Nga đế quốc xưa kia. Còn Hợp chúng quốc châu Mỹ từ lúc lập quốc vẫn là Hợp chúng quốc châu Mỹ, Tổng thống Biden vẫn là người kế nhiệm của Tổng thống Washington từ thời 1776 đến giờ, lưỡng viện vẫn cầm quyền của nước Mỹ và cái chính thể cũng ko hề thay đổi. Chính cái chính thể này đã ném bom chừng 40 quốc gia sau Thế chiến 2, trong đó có cả nơi mà em và cụ đang ngồi gõ phím. Vậy mà cụ dùng luận điệu lập lờ để chối bỏ nó? Cụ có lương tâm ko đấy?

Trong WW 2 riêng đội USUK ném bom Tokyo, Dresden, Hamburg chết tầm 200,000 dân thường. Chưa kể bị thương, mất nhà cửa thì cứ x10 lên. Sau WW2 thì 4 năm ném bom ở Campuchia chết tầm 150,000 nghìn dân thường.

Ko thấy phe tím đòi công bằng mà ngồi xổm lên xương máu dân thường để ca tụng công đức tạo nên thế giới DC comics.

Bom dân chủ và văn minh, nó khác bom độc tài, cụ ạ! Dù bom độc tài ném ít hơn gấp 100 lần thế :))

Chả tốt đẹp gì cái bọn chuyên dùng "âm mưu" đâu cụ, câu mà cụ trên kia nêu ra "thế giới này đủ chỗ cho cả TQ và Mỹ" diễn ra khá lâu rồi, cũng 5-7 năm trước, ý của TQ là Mỹ để cho TQ tự tung tự tác ở Biển Đông và Đài Loan đi, còn TQ sẽ làm lơ cho Mỹ ở chỗ khác nhưng Mỹ ko chịu.
Thực tế thì chả nước nào cho không ai cái gì, thằng nào cũng muốn vơ vét về cho mình cả nhưng bọn Mỹ và phương Tây thì còn đỡ hơn TQ, cứ xem các loại học thuyết với lại các thể loại văn hóa (chuyện, phim ảnh) và thực tế nó chèn ép mình từ bấy nay thì thấy nó thâm cỡ nào.
Cụ nhìn theo lăng kính xứ ta thì thấy Tàu nó xấu xa hơn taylong. Nhưng nếu cụ nhìn rộng ra sẽ thấy về độ tàn bạo khi xâm lược, về khả năng xâm lược, cướp bóc trên một địa bàn rộng lớn thì Tàu còn ko đáng làm học trò cho taylong!

sudichat2002

Xe container
Sau buổi gặp trực tiếp đầu tiên, Thổ Nhĩ Kỳ vừa quyết định đồng ý để Thụy Điển gia nhập NATO mà không cần điều kiện "xem xét để Thổ Nhĩ Kỳ gia nhập EU" :))
Biển Ban Tích giờ sắp được đổi tên thành Biển Nato rồi :))
Anh Thổ quá hư, đâm sau lưng chiến sĩ :))

Mũi tên bạc

Xe container
Ok, thắng theo sự hiểu biết của cụ. Mình thì cho là Ukr đang tằm ăn dâu. Ko sớm thì muộn Nga sẽ kiệt lực thôi, hoặc 1 người sẽ phải ra đi để cứu nước Nga. Mấy cái mẩu đất con con kia mất hay còn ko quan trong với cả Ukr và Nga. Cái quan trọng hơn là dã tâm của ng Nga với rất nhiều nước xung quanh phải bị dập tắt (như đã từng chiếm đất của mấy nước SNG xung quanh)
Chưa biết đến bao giờ người U mới lấy được phần đã mất cụ ạ, con tằm này chắc là tằm biếng ăn. Còn dã tâm của Nga nhiều khi dã tâm ấy do lãnh đạo của U mà có. U thì họ công khai chống Kể từ năm 2014. Có điều càng lãnh đạo sau thì càng chống Nga mạnh. Việc U đòi vào Nato và công khai chống Nga thì em nghĩ Nga nó vác quân sang đánh thì phải diễn ra lâu rồi. Giống như nhà cụ có 4 người con trai trong khi thằng hàng xóm nhãi nhép có mình nó mà nó cứ đòi liên kết thằng khác gây mất an ninh của cụ trong tương lai thì không lẽ mình để im cho nó làm? Chả ai thế đâu cụ ạ trừ những người không biết hoặc những người giống Viên Thiệu!

con dơi 141

Xe điện
bạn ơi, một khi đã sửa hiến pháp thì làm gì còn cuộc tranh cử nào nữa mà đòi tranh đấu cho đến khi a Tin quá già hoặc bất ngờ về với cụ Mác Lê vào ngày đẹp trời.
Ông già khọm 8x bên Mỹ tranh cử chật vật mới đc bám ghế, chứ ko phải dùng chiêu sửa hiến pháp đâu ạ!
Người ta có bỏ bầu cử đâu mà không tranh đấu. Trình còi ko đấu đc ông già còn cay cú thì đáng thua.
Ông già 8X đạp xe tự ngã, bắt tay với không khí thì ăn theo do team dựng lên thôi. Người ta ấn ghế vào mông để làm bù nhìn đọc giấy phát biểu thôi.

Sửa hiến pháp còn khó hơn làm tổng thống nhé. Sửa đổi Hiến pháp Nga cần Duma Quốc gia và Hội đồng liên bang thông qua. Sau đó trưng cầu toàn dân. 80% Dân Nga ok. Hiến pháp cấm tổng thống có 2 quốc tịch và mở Tk ở nước ngoài nhé. Ko như Biden cho con trai Hunter đi gặt hái ở Ukr và cả TQ. Đối thủ anh Putin giỏi thì tổ chức tuần hành tầm 1 triệu người đi xem nào. Hay bánh mì Noland ko dụ được người Nga đi ngược lại lợi ích đất nước.

con dơi 141

Xe điện
Đối thủ chính trị của Putin bị ám sát hoặc đi tù hết rồi cụ. Cá nhân em tin là Putin kô làm những việc đó ạ.
Đối thủ anh ấy kiếm đc mấy % phiếu cử tri? Em đập con muỗi nhưng ko coi con muỗi là đối thủ.
À anh Navalny ko qua dc vòng gửi xe. Xin lỗi vì hỏi khó quá. Phe Anh ấy bầu cử địa phương còn không nổi 20% thì nói gì tranh cử tổng thống

Chỉnh sửa cuối:

TTK3

Xe máy
- Quan trọng Mỹ được gì Nga được gì sau cuộc chiến.
Vậy chúng ta phải chờ thêm rồi, Mỹ kiểm soát phần lớn Afganistan suốt 20 năm cuối cùng phải rút, Liên Xô sau 10 năm ở Afganistan cũng phải rút. Nga mới chiếm được mấy tỉnh miền đông có hơn 500 ngày, việc bị đánh cho chạy tụt quần chỉ là vấn đề thời gian.
Có điều Nga có cái vượt trội so với Mỹ và Liên Xô là chỉ cần 500 ngày mà thiệt hại quân Nga phải gánh chịu đã gấp hàng chục lần thời gian 20 năm quân Mỹ và 10 năm Liên Xô ở Afganistan :))

kem bear

Xe hơi
Chả tốt đẹp gì cái bọn chuyên dùng "âm mưu" đâu cụ, câu mà cụ trên kia nêu ra "thế giới này đủ chỗ cho cả TQ và Mỹ" diễn ra khá lâu rồi, cũng 5-7 năm trước, ý của TQ là Mỹ để cho TQ tự tung tự tác ở Biển Đông và Đài Loan đi, còn TQ sẽ làm lơ cho Mỹ ở chỗ khác nhưng Mỹ ko chịu.
Thực tế thì chả nước nào cho không ai cái gì, thằng nào cũng muốn vơ vét về cho mình cả nhưng bọn Mỹ và phương Tây thì còn đỡ hơn TQ, cứ xem các loại học thuyết với lại các thể loại văn hóa (chuyện, phim ảnh) và thực tế nó chèn ép mình từ bấy nay thì thấy nó thâm cỡ nào.
Ok cụ, trong OF, đương nhiên cũng có quân tử. Có thế mới có thể hùng cứ một phương hàng nghìn năm nay với hàng xóm thâm độc chứ. Nhưng dt này cũng bị trả giá quá nhiều vì não trạng nô lệ, ngu xuẩn của không ít cư dân. Qua mạng này là biết ( hy vọng k phải tự thân mà do tác động ).

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe điện
Vậy chúng ta phải chờ thêm rồi, Mỹ kiểm soát phần lớn Afganistan suốt 20 năm cuối cùng phải rút, Liên Xô sau 10 năm ở Afganistan cũng phải rút. Nga mới chiếm được mấy tỉnh miền đông có hơn 500 ngày, việc bị đánh cho chạy tụt quần chỉ là vấn đề thời gian.
Có điều Nga có cái vượt trội so với Mỹ và Liên Xô là chỉ cần 500 ngày mà thiệt hại quân Nga phải gánh chịu đã gấp hàng chục lần thời gian 20 năm quân Mỹ và 10 năm Liên Xô ở Afganistan :))
Em nghĩ Anh Ze nên dùng cao kế dụ Nga vào như Mỹ vào Afga ấy. Chắc sẽ đau mà phải rút bỏ của chạy lấy quần. Để Nga tập trung quân trên 100% lãnh thổ, quân Nga sẽ dàn trải và bị tấn công khắp nơi.

tongphe

Xe tải
Em cùng nhận định với bác về cách bơm vũ khí của Mỹ cho Ukraine. Đó là bơm để đánh ác liệt từ từ và làm Nga phải đổ máu càng lâu càng tốt. Mỹ không muốn cho một trong 2 bên có cơ hội rút chân ra vì máu cả 2 bên đã đổ quá nhiều. Một bên là chủ quyền đất nước, một bên là sinh mạng hơn 50 ngàn quân nhân Nga nằm xuống.
Sao thống kê của BQP U thì nó lại là hơn 200k quân cụ nhỉ?

tongphe

Xe tải
Sau buổi gặp trực tiếp đầu tiên, Thổ Nhĩ Kỳ vừa quyết định đồng ý để Thụy Điển gia nhập NATO mà không cần điều kiện "xem xét để Thổ Nhĩ Kỳ gia nhập EU" :))
Biển Ban Tích giờ sắp được đổi tên thành Biển Nato rồi :))
Anh Thổ quá hư, đâm sau lưng chiến sĩ :))
View attachment 7956835
Em lại cứ tưởng Thổ là tay trong của Nga. Hoá ra cũng là diễn :)

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Tầm này mà quan ngại sâu sắc là hơi khó, anh Thổ anh ấy khôn lắm, thấy mùi lợi ích là anh ấy ngả theo ngay, trách sao được người thông minh :))
View attachment 7956454
Dân Thổ không đơn giản. Đã lụi tàn nhưng vẫn muốn mình được coi trọng như Đế quốc Ottoman ngày xưa. Nên xin mãi vẫn không vào được EU.

sudichat2002

Xe container
Giá trị thương vụ gây choáng váng với người anh em cây khế đang sa lầy ở Ukr, bảo đâm sau lưng chiến sĩ thì lại tự ái :))

sudichat2002

Xe container
Em lại cứ tưởng Thổ là tay trong của Nga. Hoá ra cũng là diễn :)
Diễn sâu lắm cụ, không thể lường được, người anh em cây khế ở Ukr đang quan ngại sâu sắc mà cay cũng phải chịu, biết sao được, lợi ích là trên hết mà :))

Trạng thái
Thớt đang đóng