[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Sao lại không vậy? Dân bên đó trái ý họ cho nghỉ luôn TT chứ ngồi đó mà sửa cả hiến pháp để ngồi suốt đời, rồi lại còn ký miễn trừ truy tố cho TT. Mà chả cần đâu xa, ko làm được cái là tự mà rút ấy, rút vì nhục và thấy kém cỏi. Anh là một ví dụ trong năm ngoái. Nhưng bạn thấy đấy cho dù ai lên TT Anh thì họ vẫn tiếp tục làm y hệt, khéo còn mạnh hơn.
Chính quyền ở đâu mà chẳng dân bầu :)) :)) :)) .
Nhiều nước "bên đó" vẫn còn vua đấy =)) =)) =)) .
Cuối cùng cũng lộ rõ bản chất :)) :)) :)) .

Kemthủ

[Tịch thu bằng lái]
Các tính toán của Mỹ và Nato là điều mà Nga cũng hiểu, nhưng Nga không tìm được cách nào để giãy ra khỏi cuộc chiến này, dùng vũ lực thì không đủ khả năng, mà đàm phán với điều kiện Uk đưa ra thì không thể. Nga bế tắc và vùng vẫy trong cái thòng lọng do chính mình tạo ra.
Tính mạng của Putin đang gặp nguy hiểm hơn bất cứ lúc nào, các tướng lĩnh quân đội, các nhóm tài phiệt đang nhận ra rằng chính Putin là trở ngại của mọi vấn đề, nếu Putin không ra đi thì nước Nga sẽ tiếp tục lún sâu vào cuộc chiến không lối thoát và hậu quả nặng nề. Một cuộc đảo chính mềm là giải pháp tốt nhất, Putin có thể tị nạn ở Belarus hoặc Trung Quốc, Nga sẽ có một chính phủ mới, rút quân ra khỏi Uk vô điều kiện, làm lành với Mỹ và phương tây. Đó là lối thoát duy nhất
Tưởng tượng phong phú, quyết đoán, rất " Đỏ"
..nhưng nó tương xứng và cần để Vs với quan điểm cũng tưởng tượng phong phú của một số bạn ủng hộ TT nga thôi.

NualycafE

Xe buýt
Có 2 vấn đề muốn nói với cụ.
Thứ nhất. Còm mà cụ trả lời chỉ đặt 1 câu hỏi " Mỹ thả bom nguyên tử Nhật có ác không"? Câu trả lời đơn giản mà, "có ác", hoặc "không ác". Thậm chí nếu cụ lôi còm trước đó nữa để SUY DIỄN ý của cụ kia là Mỹ ném đc thì Nga ném được thì cụ chỉ cần trả lời là " ác (hoặc không), nhưng không phải Mỹ sai thì Nga đc quyền sai" là được. Việc gì cụ phải chêm vào câu "nhưng cũng giúp cái gì..." chi vậy? Em nhận định là cụ chêm vào nhằm mục đích lươn lẹo, bào chửa cho cái "ác" mà cụ nói, để giảm nhẹ cái "ác" đó đi. Nhưng em ko nói ra trong còm trước vì ai đọc hiểu bình thường cũng nhận ra ý của cụ, em mà nói là bị cụ chụp mũ nhét chữ vào mồm cụ liền nên thôi =)).
Cho nên, còm của em chỉ tập chung vào mục đích duy nhất, phản biện cho cái câu "nhưng cũng giúp..." cụ chêm vào. Rằng không cần Mỹ thả bom, ...cũng đã đi đến hồi kết khi hàng triệu Hồng quân LX đã ngã xuống để đưa Phát xít xuống địa ngục. Việc thả bom của Mỹ chỉ là để thử bom, để tranh công. Và nó không phải là ác, mà là cực ác.
Còm trên của em chỉ phản biện câu đó của cụ, và chỉ có vậy, không hơn.
Vấn đề thứ 2. Đó là em phải nghiêng mình ngã mũ mà bái phục trình độ nhét chữ vào mồm của cụ.
Chỉ với 1 câu phản biện, không đề cập đến bất cứ thứ gì liên quan đến ủng hộ hay ko ủng hộ ai, cụ lập tức nhét chữ ủng hộ Nga đc phép sai lầm như Mỹ vào mồm em ngay được. Trình độ nhét chữ của cụ đã lên tầm tự động kích hoạt; thanh thoát, tự do như hít thở khí trời; nhanh lẹ, thoải mái, dễ dàng như xe nhẹ đi đường quen. Em và các cụ bị cụ chụp mũ "nhét chữ vào mồm cụ" trong các còm ngay trên đầu còm đc cụ quote của em thật sự cam bái hạ phong =)) .

Không luồn lách tốt là không khoác được màu tím :))

con dơi 141

Xe điện
Bác nhìn 1 bên được vài chục nước ủng hộ cả tinh thần lẫn tiền bạc, còn một bên thì như nào là biết mà, chả lẽ bác không thể phân biệt nổi chính nghĩa thuộc về bên nào sao? Chiến tranh thì nó cũng xảy ra rồi, dân bên nào cũng khổ, giờ mình cá là bên nga đang tìm cách làm sao để rút êm mà khó ấy.
Tâm lý bầy đàn theo số đông thì Mỹ và Nato xâm lược đánh Iraq, Nam tư là chính nghĩa ah? Tay Ukr cũng đẫm máu dân Iraq. Hồi ctranh ở nc nọ cũng có quân Hàn quốc, Nhật, Úc, Thái, Phil... Canada, Tây Đức, SG... thế đó là chính nghĩa à?

fundraiser

Xe container
- Anh Ze báo có thành tích trước hội nghị thượng đỉnh NATO.
Ông Zelensky tuyên bố Ukraine đang đẩy nhanh phản công
Tổng thống Volodymyr Zelensky cho biết Ukraine đang chủ động đẩy nhanh cuộc phản công nhằm giành lại lãnh thổ từ Nga, bất chấp khởi đầu chậm chạp.
Trả lời phỏng vấn kênh truyền hình ABC của Mỹ trước thềm hội nghị thượng đỉnh NATO diễn ra trong tuần này ở Litva, Tổng thống Zelensky thừa nhận chiến dịch phản công đang chậm hơn so với những gì họ mong muốn, nhưng nhấn mạnh lực lượng Ukraine đang ở thế chủ động.
Càng sốt ruột đến ngày khai mạc Summit của NATO thì càng muốn phản công lập chiến công và thúc binh lính lao lên. Nga thì biết rõ điều này nên lại giăng các loại bẫy ra. Cuối cùng những người lính lại thiệt mạng vô ích.

Thieudl

Xe tải
Dựng tượng ai hay bỏ đi tượng của ai là quyền của mọi quốc gia, dân tộc, chứ sao cụ lại đi áp đặt ý chí của cụ cho người ta?
Hôm nay CQ này đại diện cho ý chí người dân dựng tượng người A, ngày mai người dân ko còn thích cái tượng người A đó nữa, thì CQ được bầu bởi ý chí người dân đó phá dỡ cái tượng đó chứ có gì mà lạ.
Chuyện xóa bỏ các biểu tượng của Liên Xô ở Đông Âu sau khi Liên Xô tan rã có rất nhiều, không phải chỉ ở U, điều này có gì mà lạ, chế độ đã thay đổi, cụ cứ đòi phải giữ lại biểu tượng của cái cũ, nghe nó buồn cười.
Nhớ hồi đầu, quân Nga tiến vào U, cứ trương lên lá cờ Xô viết để tiến vào, thế mà các cụ quạt Nga cũng đòi người U phải kính trọng lá cờ được mang bởi 1 đội quân đang tiến vào chiếm đất của họ thì cũng kỳ, quân U khi nhìn thấy cờ đó giật xuống và dẫm lên, các cụ lại bảo là chối bỏ quá khứ, đúng là hài hước, họ làm sao tôn trọng được lá cờ đang được quân Nga mang tiến vào đất họ? tôn trọng kiểu gì đây?
Chính xác, trước tôn vinh giờ chửi là độc tài, xúc phạm quốc kỳ, tước quyền công dân danh dự.....cũng là chuyện bình thường mà ,đúng không?!

TTK3

Xe máy
Kiểu không dùng tư duy nó dở thế đấy. Chỉ nhìn con số mà ko nhìn diễn biến mỗi năm Nga suy thoái hơn 10%. Hậu quả của nhồi sọ. Kinh tế nằm trong tay tư nhân và CP không có tiền cho an sinh xã hội và Quốc phòng. Khi anh Putin lên mới cải thiện.

Ý cụ muốn nói gì khi công kích cá nhân người khác, xuất phát điểm là Nga hơn TQ, còn kinh tế Nga suy thoái hay tăng trưởng là do người Nga chứ do ai, phiền cụ chỉ rõ em nói sai chỗ nào

con dơi 141

Xe điện
Ý cụ muốn nói gì khi công kích cá nhân người khác, xuất phát điểm là Nga hơn TQ, còn kinh tế Nga suy thoái hay tăng trưởng là do người Nga chứ do ai, phiền cụ chỉ rõ em nói sai chỗ nào
Tôi có nói cụ đâu mà cụ nhận. Phí công mất thời gian. Mà tôi cho cụ link trả lời cụ từ trước rồi, phiền cụ tìm lại đọc chứ tôi cũng bận

karens

Xe buýt
Dựng tượng ai hay bỏ đi tượng của ai là quyền của mọi quốc gia, dân tộc, chứ sao cụ lại đi áp đặt ý chí của cụ cho người ta?
Hôm nay CQ này đại diện cho ý chí người dân dựng tượng người A, ngày mai người dân ko còn thích cái tượng người A đó nữa, thì CQ được bầu bởi ý chí người dân đó phá dỡ cái tượng đó chứ có gì mà lạ.
Chuyện xóa bỏ các biểu tượng của Liên Xô ở Đông Âu sau khi Liên Xô tan rã có rất nhiều, không phải chỉ ở U, điều này có gì mà lạ, chế độ đã thay đổi, cụ cứ đòi phải giữ lại biểu tượng của cái cũ, nghe nó buồn cười.
Nhớ hồi đầu, quân Nga tiến vào U, cứ trương lên lá cờ Xô viết để tiến vào, thế mà các cụ quạt Nga cũng đòi người U phải kính trọng lá cờ được mang bởi 1 đội quân đang tiến vào chiếm đất của họ thì cũng kỳ, quân U khi nhìn thấy cờ đó giật xuống và dẫm lên, các cụ lại bảo là chối bỏ quá khứ, đúng là hài hước, họ làm sao tôn trọng được lá cờ đang được quân Nga mang tiến vào đất họ? tôn trọng kiểu gì đây?

Nghe nhẹ như lông hồng nhỉ?

“Nếu anh bắn vào quá khứ bằng súng lục thì tương lai sẻ bắn vào anh bằng đại bác”

Tượng đài những người đổ xương đổ máu giải phóng quê hương khỏi phát xít mà nói cứ như tượng nặn đồ chơi trẻ con.

Đúng là không biết lịch sử nên mới có phát xít và các loại chủ nghĩa quái thai.

10h10ph

Xe tải

“Nếu anh bắn vào quá khứ bằng súng lục thì tương lai sẻ bắn vào anh bằng đại bác”

Tượng đài những người đổ xương đổ máu giải phóng quê hương khỏi phát xít mà nói cứ như tượng nặn đồ chơi trẻ con.

Hồi đánh phát xít real là Liên xô, ko phải Nga bạn giỏi sử ơi!
Và Liên xô hồi đó bao gồm cả Ukr đó!

Thắng Formosa

Xe tăng
Càng sốt ruột đến ngày khai mạc Summit của NATO thì càng muốn phản công lập chiến công và thúc binh lính lao lên. Nga thì biết rõ điều này nên lại giăng các loại bẫy ra. Cuối cùng những người lính lại thiệt mạng vô ích.
Dateline dí tới mông rồi, phải chạy tăng ca thôi. Càng nướng nhiều quân thì tới khi họp lại càng có nhiều cái mà báo cáo với các xếp. Biết đâu các xếp thương tình cho thêm ít viện trợ.

TTK3

Xe máy

Cụ nói triết lý đanh thép quá, vậy cụ và người Nga có còn nhớ câu nói sau của nhà văn Maxim Gorky không "Sự giúp đỡ của các bạn sẽ đi vào lịch sử như là một chiến thắng đáng giá, một thành tựu vĩ đại và duy nhất, sẽ còn mãi trong ký ức của hàng triệu người Nga đã được các bạn cứu khỏi cái chết"

hay Chương trình Lend-Lease

hay hiệp ước Xô - Đức này

Chỉnh sửa cuối:

Cucumin

Xe điện
Tổ hợp phòng không di động RBS 70 của Thủy Điển trong trang bị của quân đội Ukraine , nó được trang bị cho lư đoàn bô binh cơ giới độc lập số 47.
Bọn này nhiều đồ chơi thế này thì hậu cần vỡ mồm.

Cucumin

Xe điện
Tổng thống Đức quan điểm như này là chuẩn nhất: giữa cái xấu là sử dụng bom chùm và cái rất xấu là quân Ukraine không còn đạn để bắn nhau. Thì tốt nhất là nên chọn cái Xấu .

"Lập trường phản đối sử dụng bom, đạn chùm của Đức hợp lý hơn bao giờ hết. Nhưng trong tình hình hiện nay, chúng ta không nên ngăn cản Mỹ", Tổng thống Frank-Walter Steinmeier nói hôm 9/7, đề cập tới việc Mỹ viện trợ đạn chùm cho Ukraine.

Tổng thống Đức nói nếu "không còn vũ khí tự vệ", đó sẽ là dấu chấm hết với Ukraine. Ông cho biết thêm Đức phải tiếp tục "sát cánh cùng nạn nhân" trong cuộc xung đột ở Ukraine hiện nay.

ongtrumxd

Xe buýt

Lịch sử cũng do người thắng viết lên thôi và lịch sử thì không bất biến.
Lấy ví dụ: cùng là Thành Cát Tư Hãn, nhưng ở Trung Quốc ông ta được coi là 1 trong những vị vua của TQ, 1 triều đại của TQ, có thể dựng tượng chứ ở Nga và các nước Trung Á thì ông ta là quân xâm lược Mông Cổ tàn bạo, ai sẽ dựng tượng ông ta ở đó? Nếu vì 1 lý do gì đó có tượng TCTH được dựng ở các vùng này vào thế kỷ 13,14, cụ có chắc là dân Nga có giật sập không?
Bonus cho cụ ảnh vương công nước Nga đã bị giết chết vì không quỳ trước linh vị của Thành Cát Tư Hãn, Mông Cổ xâm lược đã giúp Nga chiếm rất nhiều vùng đất trong đó có Crimea thời sa Hoàng, vậy giờ có tượng TCTH do quân MC dựng ở Nga thì có nên giật sập ko cụ nhỉ? có coi là bắn súng vào quá khứ không?

Công tước Chernigov là Mikhail đi qua lửa và bị buộc phải quỳ trước bài vị của Thành Cát Tư Hãn. Hãn Mông Cổ là Bạt Đô đã hành hạ ông đến chết vì đã từ chối quy phục người chết trong đức tin ngoại giáo.

Metnghi01

Xe tải
Cụ nói triết lý đanh thép quá, vậy cụ và người Nga có còn nhớ câu nói sau của nhà văn Maxim Gorky không "Sự giúp đỡ của các bạn sẽ đi vào lịch sử như là một chiến thắng đáng giá, một thành tựu vĩ đại và duy nhất, sẽ còn mãi trong ký ức của hàng triệu người Nga đã được các bạn cứu khỏi cái chết"
Cái gì mà giúp đỡ, có qua có lại thôi!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Tổ hợp phòng không di động RBS 70 của Thủy Điển trong trang bị của quân đội Ukraine , nó được trang bị cho lư đoàn bô binh cơ giới độc lập số 47.
Bọn này nhiều đồ chơi thế này thì hậu cần vỡ mồm.

Cả vũ khí với con người đều đẹp, nhưng không biết các anh còn sống không :( .
Các anh có thể hy sinh để bảo vệ châu âu theo ý của lãnh đạo, nhưng đáng tiếc châu âu lại không ai nhờ các anh :( .

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Mod Hung alpha ơi, vào dẹp loạn thôi, các cụ kia đang làm loạn trong này này
Theo em mod nên có luật nick nào đăng quá 3 bài liên tục spam, công kích cá nhân với đưa bài không liên quan là trảm hết, cho leo cửa sổ hết, đỡ rác nhà rác mắt người đọc

Trong lúc các cụ offer đang cãi nhau um tí tỏi lên thì lính Kiev đã kịp chén 1 góc ở Novoselovskoe rồi đấy, vào rồi, phất cờ báo công rồi mà chẳng thấy cụ offer nào mời vodka =))=))=)) . đợi lâu quá rút điếu thuốc ra định hút thì bùm phát đi đứt mấy cái thiết giáp liền. Thế là lúc về lại phải chạy bộ, ông nào lười thì tạt sang ngay chiến hào quân Nga , luôn sẵn vodka 🤣

Cảnh quay của 1 lính Ucraina, thoát chết 1 cách thần kỳ khi xe chở quân của anh ta cùng 4-5 xe đằng sau dính mìn bốc cháy ngùn ngụt

Các chính ủy Ucraina vẫn tiếp tục cần mẫn đi huy động lính nghĩa vụ. Vào cả chỗ cắm trại dã ngoại để tập kích bắt bằng được đủ chỉ tiêu

Trạng thái
Thớt đang đóng