[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
đọc từ những thớt mở ngày đầu, giờ e cũng k hiểu NGa định kéo dài hay muốn dừng lắm rồi, e cũng thích Nga thắng, cơ mà nhìn Nga đánh nó cứ k yên tâm
Muốn thắng lắm ròii nhưng thực tế chưa thắng được cụ ơi. Vì quy mô nó dừng ở cdqsdb với vài traqm nghìn quân thì làm sao đ ào ạt đc. Làm sao tổng lực đc. Nếu nga tuyên bố ct thì sẽ phải huy động quá nhiều và điều đó mâu thuẫn với việc hoạch định chiến lược. Sẽ làm Nga rơi vào cục diện sống còn về kinh tế và tình hình sản xuất xã hội. Đó là mối nguy mà Nga phải đề phòng. Nên chưa thể huy động lực lượng lớn đc

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
U sắp nhận 42 mái bay F16 tới này bay rợp trời luôn nên Nga cẩn thận nhé không là bắn cháy không kịp luôn.
Dân trí đưa tin:
Đây là một cđ rất thú vị nó sẽ mở toang kiến thức cho các nhà quân sự trẻ trong tương lai. Về việc đối phó với f16 và việc phá huye nó như thế nào. Cũng đc chứng kiến độ nguy hiểm của f16 và công nghệ rada trên f16 lâu nay được quảng cáo. Một cuộc đ rất tuyệt cho ai muốn kiểm chứng

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Lãnh tụ biết cúi đầu, đất nước sẽ vùng lên

Bức ảnh trên ghi lại khoảnh khắc cuộc gặp giữa Đặng Tiểu Bình và Jimmy Carter vào tháng 1/1979. Hai tháng sau đó Đặng xua 600 nghìn quân tiến đánh láng giềng phương nam. Cuộc chiến khốc liệt nhưng chớp nhoáng. Sau ít ngày chiến tranh, Đặng rút quân ở thế thất bại và mở ra một thời kỳ xung đột biên giới kéo dài 10 năm. Trung Quốc ngay sau đó tái hòa nhập với quỹ đạo phát triển thế giới, đặt nền móng cho sự hùng cường 40 năm sau, trong khi nước láng giềng thì bị giữ trong vòng cấm vận tới tận năm 1994, để lại nhiều bài học lịch sử sâu sắc.

Lý Quang Diệu sau này nhận xét về Đặng: "Tôi từng gặp nhiều lãnh đạo phương tây, họ nói nhiều về các vấn đề chiến lược. Đặng rất khác, ông ta nói đến bức tranh thế giới trong nhiều năm sau. Ông ta lùn, nhưng vĩ đại. Khi nói về cuộc chiến với láng giềng phía nam, Đặng kết luận ông ta sẽ đàm phán với họ sau 10 năm nữa".

Sau thời đại Mao, với 4 hiện đại hóa và đại cách mạng văn hóa, Trung Quốc là đống hoang tàn. Không có Đặng, sẽ không có Trung Quốc hùng mạnh hiện đại. Chiến lược mà Đặng để lại cho các thế hệ lãnh đạo TQ trong 40 năm sau, đúc kết ở 4 từ : "Thao quang dưỡng hối", đại ý là dưỡng sức nước, phát triển lặng lẽ, tránh đối đầu nước lớn, tránh đi đầu, dấu bớt danh tiếng. Nước tàu lặng lẽ đi lên, khi thế giới tỉnh giấc thì Tàu đã thành cường quốc vượt Mỹ về kinh tế và bám sát nút về quân sự.

Nước Nga có 145 tr dân, lãnh thổ 17 tr km2, rộng bát ngát mênh mông, vắt ngang hai châu lục Á Âu, tới tận vùng cực. Về mặt an ninh, nó có khu vũ khí hạt nhân lớn nhất toàn cầu, đủ để ko ai dám xâm lược. Về mặt tài nguyên, thế giới có gì, Nga có thứ đó. Cái thiếu duy nhất ở Nga có lẽ là trí tuệ và tầm nhìn, để biến những lợi thế vô song của Nga thành của cải và thịnh vượng.

Đây là một điểm yếu có tính lịch sử. Trong hơn 700 năm qua, Nga là một thế lực á âu, nhưng bản thân đế chế Nga chưa bao giờ là một nước giàu. Nước Nga chủ nô trong quá khứ thường nổi tiếng về sự hung bạo, chứ chưa bao giờ đạt tới trình độ văn minh trung bình khá ở Tây Âu. Dấu ấn lịch sử đó giống một lời nguyền với nước Nga hiện đại. Nước Nga không giàu, nhưng lãnh đạo của nó lại có giấc mơ đè đầu thiên hạ. Đó là bi kịch của Nga gắn liền với cái tên Putin.

Chiến tranh bản chất là sự so bì về tiêu hao của cải. Cuộc chiến giữa Nga và Ucraine, khi không giải quyết được chiến trường trong 6 tháng, thực tế nước Nga đã thua. Nga là một siêu cường quân sự, nhưng chỉ là một quốc gia có nền kinh tế tầm trung. Quốc lực của Nga không đủ để gánh một cuộc chiến tiêu hao kéo dài.

Với tầng lớp elite tại Nga hiện nay, thì viễn cảnh tương lai dường như đã quá rõ ràng. Điều chờ đợi nước Nga hiện nay không phải là thắng hay thua, mà là một lối thoát danh dự. Có lẽ nếu dân tộc Nga đủ may mắn, thì sẽ xuất hiện một chính trị gia hậu Putin, dẫn nước Nga thoát khỏi cuộc chiến thiêu đốt tương lai và hòa nhập được vào quỹ đạo phát triển thịnh vượng.

Đó là nếu số phận của dân tộc Nga trong 30 năm tới có đủ vận may!
Bài phân tích này đoạn tren thì hay nhưng đoạn sau thì không khách quan. Hàm ý nga phải học trung quốc và sách lược giống trung quốc. Xin hỏi tác giả trên thế giới này có hai nước bất kì nào giống nhau hoàn toàn về đường lối ko và sẽ cho ra kết quả mỹ mãn như nhau. Ko có đúng ko. Vậy nên đừng ép nga phải giôgns trung quốc. Neus nga có cố tình sao chép trung quốc kết quả nó sẽ ra một kết quả méo mó. Bởi tính cách người nga họ khác, hành vi họ khác cách hành động họ khác, dân số nga có 147 triệu, còn tq hơn 1 tỉ. Nước nga rộng lớn 17 triệu km vuông nhưng thưc tế chỉ có 1/4 diện tích có ther sinh sống. Còn vùng sibria lạnh giá được tính vào diện tích nhưng mấy ai sống nổi, những cánh rừng taiga vsf hồ nước sâu sông suối chie phù hợp với đi du lịch chứ sống thì ko thể. Nước nga tạo ra một lãnh thổ rômgj lớn và phải ra sức bảo vệ nó. Còn trung quốc phải ra sức đer tạo công ăn việc làm cho người dân. Người trung quốc sẵn lòng làm các công việc thấp kém nhất nhưng liệu người nga họ có làm viẹc đó. Nga ko thể trở thành công xưởng của thế giới chie vơia 147 triệu dân… v v

muoibaconcho

Xe điện
Em mắc cười cụ. Em thấy ở vùng hẻo lánh họ có cái nghề "cài win dạo" để phỉnh đám nông thôn hoặc nhóm tuyên truyền, không ngờ trên diễn đàn trí tuệ như OTF đây cụ vẫn nhìn theo nhóm đó. Ở đây trí tuệ cao nên em cũng chia sẽ về dịch vụ của Microsoft - họ đang chuyển lên cloud rồi cụ à. Cụ mua máy tính cụ chỉ cần trả hàng năm cụ sẽ có: window, office, onenote, visio, onedrive.... không đùa đâu cụ. Microsoft chỉ cần rút đi, thì Nga chuyển qua Ubuntu chứ các thể loại crack không hiệu quả đâu (mặc dù, em dân kỹ thuật biết rằng hầu hết các phần mềm bẻ khóa từ phổ thông đến chuyên dụng như Siemens TIA Portal đều nhờ các anh Nga). Nhưng về chính thống vẫn phải mua license, nếu không có license phần mềm chạy tá lã... đó là lý do Nga tuy nổi tiếng crack nhưng các hệ thống thông tin của Nga trong trận đánh này nó mông lung đó cụ.
Ví dụ như Nokia, Ericsson tuy đã bên kia của sự phát triển, nhưng họ dời đi cũng là vất vả cho Nga lắm rồi [như link]. Hy vọng cụ hiểu lời em, em không đã kích bài xích, chỉ là mong cùng nhau phát triển. Chứ giờ hêt thống thông tin của tập đoàn em làm đều nhờ dịch vụ Microsoft & Google, nếu không thì bên em bị kiểm tra gắt gao lắm (chưa kể các license như Autodesk hay Solidwork), mong các cụ các mợ trên đây nghiệm ra về bản quyền và phát huy tối đa sức mạnh của các phần mềm phương Tây để cống hiến cho nơi các cụ sống và trả ơn nhé!
Cụ ko biết gì về phần mềm nói nghe bùn cười lắm, tốt nhất nên ngồi im.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Em mắc cười cụ. Em thấy ở vùng hẻo lánh họ có cái nghề "cài win dạo" để phỉnh đám nông thôn hoặc nhóm tuyên truyền, không ngờ trên diễn đàn trí tuệ như OTF đây cụ vẫn nhìn theo nhóm đó. Ở đây trí tuệ cao nên em cũng chia sẽ về dịch vụ của Microsoft - họ đang chuyển lên cloud rồi cụ à. Cụ mua máy tính cụ chỉ cần trả hàng năm cụ sẽ có: window, office, onenote, visio, onedrive.... không đùa đâu cụ. Microsoft chỉ cần rút đi, thì Nga chuyển qua Ubuntu chứ các thể loại crack không hiệu quả đâu (mặc dù, em dân kỹ thuật biết rằng hầu hết các phần mềm bẻ khóa từ phổ thông đến chuyên dụng như Siemens TIA Portal đều nhờ các anh Nga). Nhưng về chính thống vẫn phải mua license, nếu không có license phần mềm chạy tá lã... đó là lý do Nga tuy nổi tiếng crack nhưng các hệ thống thông tin của Nga trong trận đánh này nó mông lung đó cụ.
Ví dụ như Nokia, Ericsson tuy đã bên kia của sự phát triển, nhưng họ dời đi cũng là vất vả cho Nga lắm rồi [như link]. Hy vọng cụ hiểu lời em, em không đã kích bài xích, chỉ là mong cùng nhau phát triển. Chứ giờ hêt thống thông tin của tập đoàn em làm đều nhờ dịch vụ Microsoft & Google, nếu không thì bên em bị kiểm tra gắt gao lắm (chưa kể các license như Autodesk hay Solidwork), mong các cụ các mợ trên đây nghiệm ra về bản quyền và phát huy tối đa sức mạnh của các phần mềm phương Tây để cống hiến cho nơi các cụ sống và trả ơn nhé!
Ngày trước khi các nhà mạng, 4big phương tây bị đuổi khỏi Trung Quốc em cũng nghĩ vậy, nhưng bây giờ thấy Trung Quốc nó xuất khẩu ngược lại Mỹ và PT, Mỹ và PT bây giờ phải đưa ra các rào cản để bảo vệ ngành IT của họ.

khuyếnh

Xe tăng
Nokia, Erisson rời đi thì Huawei và ZTE lấp lỗ trống ngay chứ có gì mà khó. VT cũng ăn nên làm ra nhờ HW và ZTE chứ nếu cứ No với Er thì chắc giá cước vẫn 5000/phút chứ chả có như ngày nay.

Hồng Ca

Xe tải
Nếu cụ lật lại vài trang trước trong thread này thì thấy, nhưng thôi để em post lại cụ xem

Cảm ơn bạn đã hộ, tuy nhiên với những hoài nghi và đánh giá không đạt mục tiêu chính nêu trong các bài báo thì giật tít Ukraine tổng phản công thua phải tìm cách đàm phán là không xác đáng chút nào.

Hồng Ca

Xe tải
anh Tin đọc tham luận online :) cho anh em cây khế Bricks, và như thường lệ, anh lại lôi phương Tây vào làm bia đỡ đạn cho "chiến dịch quân sự đặc biệt" tại Ukraine. Tội nghiệp đội Mỹ - Tây trước lúc đó còn ra sức ngoại giao con thoi mong anh Tin mở dạ từ bi đừng giải phóng quốc gia Ukraine khỏi người dân Ukraine, thậm chí Mỹ còn ra sức khuyên Ze lưu vong. Thiện chí của Mỹ Tây để giờ đây bị anh Tin và em của ảnh là Đép nguyên tử suốt ngày tô vẽ thành con ngáo ộp.

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Dân miền Đông sớm hay muộn gì thì cũng sẽ về với đất mẹ Ukraine thôi cụ. Như dân thành phố Kherson, dân Robotyne, dân Lyman thôi. Nên đó là chuyện của chính phủ Ukraine lo cho họ, em tin chắc với tinh thần của chính phủ Ukraine thì sẽ làm cho dân miền Đông hiểu ra họ bị bọn xấu lừa rồi sẽ cùng đồng lòng với toàn dân Ukraine xây dựng lên một Ukraine giàu mạnh và xinh đẹp.
Người Anh thần thánh của thế giới thượng đẳng, mất mấy chục năm, còn chẳng làm cho bọn Bắc Ireland hiểu ra điều này, mà người Anh không hề nã pháo tan nát Bắc Ireland, như chính quyền UA nã bọn miền Đông yêu dấu của mình suốt 8 năm ròng.
Thật là hài hước, phải chăng niềm tin này của bác lấy cảm hứng từ nghề nghiệp thủa trước khi đắc cử tổng thống UA của bạn Ze?

1.25 ton

Xe điện
Cảm ơn bạn đã hộ, tuy nhiên với những hoài nghi và đánh giá không đạt mục tiêu chính nêu trong các bài báo thì giật tít Ukraine tổng phản công thua phải tìm cách đàm phán là không xác đáng chút nào.
Cái này là cụ tự suy diễn ra thôi, hoặc là cụ đọc bài của em mà không hiểu.Em thông cảm và không chê trách cụ. Chứ em viết là." ...thua rồi, tìn phương án đàm phán thôi " tức là em tom tắt nội dung báo chí Mỹ người ta phân tích và nhận định như vậy.

Hồng Ca

Xe tải
Cái này là cụ tự suy diễn ra thôi, hoặc là cụ đọc bài của em mà không hiểu.Em thông cảm và không chê trách cụ. Chứ em viết là." ...thua rồi, tìn phương án đàm phán thôi " tức là em tom tắt nội dung báo chí Mỹ người ta phân tích và nhận định như vậy.
oh, tôi hiểu cách nghĩ của bạn rồi, với tôi thì các trường hợp như báo loan tin Mỹ rút khỏi Apghanistan và trên thực tế nó xảy ra như vậy, không phụ thuộc vào góc nhìn quan điểm cá nhân, cái đấy mới đáng gọi là sự kiện. Những báo bạn dẫn chỉ là phân tích đánh giá thể hiện quan điểm góc nhìn chưa phải là sự kiện để có thể giật tít một cách chính xác như bạn dẫn.

Chemgio.ct

Xe tải
Mời các cụ Tím, Hường fack check thông tin nóng hổi này, lẽ nào phi công Nga đào tẩu cùng với 1 chiếc Mi8

Một chiếc MI-8 của Nga bị bắt do hoạt động đặc biệt của Cục Tình báo Ukraine Trực thăng cúp Mi-8AMTSh "62 đỏ", được thu hút nhờ hoạt động đặc biệt của GUR, kéo dài khoảng 6 tháng. Phi công đưa trực thăng đến vùng Kharkiv đã được cứu, 2 thành viên phi hành đoàn còn lại thiệt mạng.
https://twitter.com/GloOouD/status/1694323386992804168?s=20
Theo luật được Ukraine thông qua năm ngoái thì anh lính này được thưởng 500.000 USD, được "giữ bí mật danh tính, ở lại Ukraine an toàn và được hỗ trợ lấy giấy tờ để dời sang một nước thứ ba"

trungchai

Xe tải
Muốn thắng lắm ròii nhưng thực tế chưa thắng được cụ ơi. Vì quy mô nó dừng ở cdqsdb với vài traqm nghìn quân thì làm sao đ ào ạt đc. Làm sao tổng lực đc. Nếu nga tuyên bố ct thì sẽ phải huy động quá nhiều và điều đó mâu thuẫn với việc hoạch định chiến lược. Sẽ làm Nga rơi vào cục diện sống còn về kinh tế và tình hình sản xuất xã hội. Đó là mối nguy mà Nga phải đề phòng. Nên chưa thể huy động lực lượng lớn đc
Cố quá sẽ thành quá cố là vậy. 1,5 năm qua tới giờ a Tin vẫn chỉ dám huy động các thanh. trung niên tỉnh lẻ vs mấy vùng tự trị lạc hậu xa lắc lơ kiểu Buryatya, Udmurtia, Chuvashia, Komi... thôi. Chứ mốt hết người thử động đến đám thanh niên các gia đình trí thức, elite ở Moscow, St.Peter xem, có mà bl ngay 🤭

muoibaconcho

Xe điện
-Ngôn ngữ không phù hợp
-Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

DucoHanoi

Xe đạp
Trước là một nhà chuyển sang bạn bè rồi không chơi với nhau rồi thành kẻ thù :(

Thinh82

Xe tải
Dân miền Đông sớm hay muộn gì thì cũng sẽ về với đất mẹ Ukraine thôi cụ. Như dân thành phố Kherson, dân Robotyne, dân Lyman thôi. Nên đó là chuyện của chính phủ Ukraine lo cho họ, em tin chắc với tinh thần của chính phủ Ukraine thì sẽ làm cho dân miền Đông hiểu ra họ bị bọn xấu lừa rồi sẽ cùng đồng lòng với toàn dân Ukraine xây dựng lên một Ukraine giàu mạnh và xinh đẹp.
Đất mẹ nào mà kéo đổ cả tượng nữ hoàng Catherine, danh tướng Kutuzov, phủ nhận sạch trơn công lao tiền nhân mở cõi thế cụ? Cụ có nhầm về đất mẹ nào ko thế?

Trạng thái
Thớt đang đóng