Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

CarlVinson

Xe tải
Min mod OF-141
Việc gộp thớt như vậy thật bất công cho cụ Vulcan70. Đây là chuyên mục riêng của cụ ấy đã dày công xây dựng từ nhiều năm nay; kiên trì và lặng lẽ ngay cả khi rất ít ofers tham gia. Đến khi thớt hot lại bị tước quyền lập thớt.

Xin lỗi, tôi phải so sánh một chút vs các thớt riêng của cụ Ngao.
Em đồng ý với cụ .
Nói thật nhìn đội clone kia post em chả buồn xem .
Sự thực là chỉ có những người theo dõi lâu dài ở 2 thớt này mới có cái nhìn đầy đủ nhất .

Chỉnh sửa cuối:

vocuckiem

Xe đạp
Viện trợ ùn ùn kéo về Ukraine, về việc nhận máy bay thì phi công Ukraine đi sang các nước nhận rồi lái về. Hiện tại theo thông tin hóng hớt chưa được xác nhận thì
- Ba Lan 28 Mig29
- Slovakia 12 Mig29
- Bulgaria chưa được xác nhận là có gửi hay không, trước đó dự kiến gửi 16 Mig29, 14 Su25.

Mấy nước này muốn loại biên Mig 29 thì có, tình thế hiện tại làm sao Ukraina sử dụng đc máy bay.
Dùng sân bay trong nước thì Nga nó dùng tên lửa bắn nát liền
Dùng sân bay nước ngoài, nước nào dám cho mượn sân bay để tân công Nga

DTCM_61133

Xe hơi
Nếu thông tin này đúng thì tôi thấy lạ ở chỗ Albania vì vụ Kosovo (người gốc Anbani) là tiền lệ của vụ Donbass (người gốc Nga) này. Theo logic thì Albany phải ủng hộ Nga vụ này mới đúng.
Như vậy là cái lý luận "tiền lệ" chỉ là để nói chứ ko có thực chất.
Không phải đâu cụ ạ. Cụ search lại vấn đề Kosovo sẽ thấy ngược lại đó.

Sailor

Xe tăng

thuocla1

[Tịch thu bằng lái]
Việc cụ thích hay ghét Putin là viêc của cụ, cháu k quan tâm và k bàn đến trong comment của nhà cháu.
đây link của cụ đây, cái này rất dễ tìm vì thông tin public.
cháu nói rồi, cụ ủng hộ U cà là việc của cụ nhưng đừng có so nó với xứ Vệ. Nếu cụ có chút lòng tự trọng và hiểu biết, thì cháu nghĩ cụ tự động sẽ k đi so sánh như thế.
2, Bạn cụ sống thế nào nhà cháu k biết, nhưng 2 sắc thuế này là 2 sắc thuế cơ bản nhất. Sưu cao thuế nặng hay k trước tiên nhìn vào số loại thuế và mức thuế suất, cái này nhà cháu chỉ nhìn trên tư duy nghề nghiệp bình thường, là tiêu chuẩn của cả thế giới. Hơn nữa, qua 1 thời gian nhà cháu tàu ngầm ở đấy, có đọc được nhiều bài viết cuả 1 sô cụ ở Nga, thì cũng k thấy các cụ ấy kêu là thuế cao bao giờ, bạn cụ ở chế độ bị ghim bởi Putin mà áp mức thuế khác chăng??? Cái này mời cụ vào thớt của cụ langtubackkhoa, nếu cụ có nhu cầu tìm hiểu.
1. Thứ nhất e chưa so sánh., còm e chỉ nói khi có cụ post ảnh có chữ Vietnam thì e cho đó là việc QĐ Ukraine ghi chữ VIetnam trên lều của họ như biểu tượng của tinh thần kháng chiến vì độc lập dân tộc, điều này hoàn toàn chẳng có gì sai trái vs xúc phạm gì đó như cụ tự áp đặt ý kiến cá nhân của cụ cả, Ngoài ra, U là 1 quốc gia có chủ quyền, thành viên LHQ. có quan hệ hữu nghị truyền thống với VN, từ thời LX cho tới ngày nay đều có rất nhiều người VN được học tập, đào tạo, làm ăn sinh sống tốt đẹp ở Ukraine thì việc so sánh hay ko so sánh cũng là điều hết sức bình thường, chả liên quan gì đến "tự trọng" của cụ hay pro U (nhắc lại là e pro cả Nga lẫn U nhé) cả.

2. Thuế: Theo bảng thuế cụ dẫn thì e suy đoán và theo lời bạn Nga e nói thì là họ phải cộng mấy thứ thuế trong bảng cụ dẫn đấy, chứ ko phải chỉ 13% thu nhập cá nhân đâu, thuế doanh nghiệp 20% + Sales Tax Rate 20% + thuế an sinh (với doanh nghiệp) 30% mà cộng lại thì cũng chả phải con số thấp đâu.

VoCan

Xe điện
Nhà e tín hiệu down hình như dc 80, thế này dân Nga Be mấy vùng ven U chắc cũng dc hưởng sái, sướng nhỉ :D
Thiết bị đầu cuối ở đâu ra mà hưởng sái vậy cụ, hay cụ cho rằng anh Mút phát thì cụ giơ điện thoại ra là bắt được

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ô Belarus chuẩn bị chán quá, họp Nga Ukraine Belarus mà ko có vodka mà toàn nước lọc thì làm sao thành công được? :)

Rone95

Xe tăng
Khối opec đồng lòng vs Nga phen này bọn âu mỹ thua r

Sailor

Xe tăng
Mấy nước này muốn loại biên Mig 29 thì có, tình thế hiện tại làm sao Ukraina sử dụng đc máy bay.
Dùng sân bay trong nước thì Nga nó dùng tên lửa bắn nát liền
Dùng sân bay nước ngoài, nước nào dám cho mượn sân bay để tân công Nga
Nga chưa kiểm soát được không phận với tình hình đường băng như thế đâu cụ ơi, với họ cũng sẽ dùng đường băng dã chiến chứ. Số lượng máy bay lớn phết, dùng đi cắn trộm hợp lý quá. Bọn máy bay trinh sát của Têi lượn vè vè quanh khu vực chuyển thông tin về cho Ukraine, chọn lựa thời điểm tốt tấn công có thể gây thiệt hại tương đối cho địch. Nếu ăn may khéo thịt được cả đoàn xe ấy chứ haha.

kingkiler

Xe đạp
Gửi bác bộ phim này (năm 2013) trước khi e rời hoạ
Website
www.ganjingworld.com
Thằng Elon Musk Nếu các bác tìm hiểu sâu hoặc research trên Quora thì thằng đó ko như các bác nghĩ đâu, 1 kẻ cắp ko khác j Edison, thậm chí còn tệ hơn nhiều lần... Đây là ít references cho các bác tham khảo:

bác nào tiếng anh ổn muốn đọc thêm mà lười search thì cứ lên quora mà hỏi cho nhanh, quora thì về độ tuổi cũng giống như otofun mình vậy, vs đa phần trên đó ngta nghiêm túc ko như trên Reddit toàn trẻ trâu

ximanghatien

[Tịch thu bằng lái]
Cụ viết chi tiết cặn kẽ cho mọi người cùng đọc đi, em rất hứng thú.
Kinh thánh có viết : khi 4 kị sỹ khải huyền chiến tranh , nạn đói , bệnh tật , cái chết thì đó là ngày tận thế nhân loại

hrpok02

Xe máy
1. Chữ VN trên lều lán QĐ U chẳng có gì là sai trái vs xúc phạm như cụ nói cả. Hoàn toàn là cái nhìn áp đặt cá nhân của cụ thôi.
2. Sưu cao thuế nặng: cụ nên có link dẫn chứng cụ thể. Em đã nói là em nghe qua những người bạn Nga của em trực tiếp kể và e cũng ko hoạt động trong lĩnh vực này để có số liệu. Tuy nhiên nhìn thực tế tăng trưởng đì đẹt của kinh tế Nga suốt mấy chục năm dười thời anh Pu cầm quyền, nhìn vào thu nhập, đời sống của những người dân Nga bình thường (cán bộ viên chức ăn lương nhà nước, tầng lớp kinh doanh nhỏ), sự lạm phát của đồng Rúp thì bất kỳ ai cũng có thể thấy nền kinh tế Nga với tài nguyên, tiềm năng, nhân lực vật lực và di sản vĩ đại của Liên Xô để lại thì quá là lẹt đẹt nếu ko muốn nói là tụt lùi!

GDP bình quân đầu người của của Nga là 10.127 USD/người vào năm 2020.
Tốc độ tăng trưởng GDP bình quân đầu người của Nga đạt -2.77% trong năm 2020, giảm -1.371 USD/người so với con số 11.498 USD/người của năm 2019.
GDP bình quân đầu người của Nga năm 2021 dự kiến sẽ đạt 8.919 USD/người nếu nền kinh tế Nga vẫn giữ nguyên tốc độ tăng trưởng GDP và mức dân số như năm vừa rồi.
(Nguồn: https://solieukinhte.com/gdp-binh-quan-dau-nguoi-cua-nga/)
Hí hí. Cụ phân tích chuẩn. Nhưng cụ khéo lấy số liệu của mấy năm covid ra để "chứng minh" lắm. Cụ lấy thêm cả thông tin bị cấm vận với lịch sử 18 năm mới vô đc WTO nữa thì mới công bằng.
Cụ ở Nga, cụ từng bắt tay a Tin, mà cụ ko biết Nga (LX) từng 4 lần "xin" vào Nato ko đc. Cụ biết tiếng Nga làm gì khi ko hiểu PT quyết diệt người Nga ngay cả khi LX đã tan vỡ?.
Bị PT quyết diệt mà Nga còn sống đc là may rồi. Còn đòi phát triển mạnh là thì là hoang tưởng.
Hồi trước cứ nghĩ Mỹ PT văn minh thế nào. Giờ mới hiểu thì ra bẩn thỉu ghê gớm. "Đầu độc" cả thế giới bằng truyền thông dắt mũi (thoát mỗi anh Béo).

hrpok02

Xe máy
Thằng Elon Musk Nếu các bác tìm hiểu sâu hoặc research trên Quora thì thằng đó ko như các bác nghĩ đâu, 1 kẻ cắp ko khác j Edison, thậm chí còn tệ hơn nhiều lần... Đây là ít references cho các bác tham khảo:

bác nào tiếng anh ổn muốn đọc thêm mà lười search thì cứ lên quora mà hỏi cho nhanh, quora thì về độ tuổi cũng giống như otofun mình vậy, vs đa phần trên đó ngta nghiêm túc ko như trên Reddit toàn trẻ trâu
Coi ông này làm tiền vụ bitcoin rồi dogecoin là hiểu độ điếm như nào rồi.
Chả trách đc. Thương trường là chiến trường.

telefunken

Xe tải
Haha, 8 năm qua sau maidan, chính quyền Uk theo phương Tây thì đã giàu có lên tí nào chưa cụ hay vẫn tiếp tục nghèo đi? Hay 8 năm là chưa đủ thời gian? Thực tế sau khi liên xô tan rã, Nga chẳng đủ sức gây hấn gì cả, chỉ là vì tồn tại của yếu tố con người thôi. Nên đổ lỗi Uk nghèo vì Nga thì thật là trơ trẽn.
Uk có vị trí chiến lược, giàu tài nguyên, di sản chất xám khoa học kỹ thuật Liên xô tan rã để lại ở Uk khá nhiều, nhiều ngành là khoa học kỹ thuật chiến lược như xây dựng, thuỷ lợi, hàng không, vũ trụ, nguyên tử, v.v... đấy vậy mà gái Uk vẫn phải đi khắp châu âu làm cave? Cũng là do lỗi của Nga?
Nói thêm rằng, sau maidan, Uk muốn làm ăn với ai Nga ko ý kiến, kể cả Uk có phấn đấu vào EU. Chỉ duy điều kiện xin vào NATO của Uk là đối với Nga khồn thể chấp nhận được. Vì sao?
Như đã nói ở trên, Uk khác hẳn so với một số quốc gia nhỏ khác trước đây của Liên Xô như Litva, Latvia, Estonia những nước chỉ có dân số khoảng vài ba triệu người, diện tích nhỏ. Hoẵ như kể cả so sánh với Bulgari hay Rumani dân số 20tr thì cũng nhỏ hơn Uk nhiều.
Uk khác ở điểm nào? Đầu tiên là vị trí chiến lược trong khu vực, tiếp giáp biển đen, chiếm 1/2 diện tích thông thổ giữa Nga và phần còn lại của châu Âu, tài nguyên giàu có, dân số dồi dào. Trên dẻo phía Đông châu Âu tiếp giáp với Nga, có thể thấy từ Estonia, Litva, Latvia, Bulgari, Rumani, Belarus, Ukraina là vùng đệm thì nay chỉ còn Belarus và Ukraina là chưa theo Nato. Nên việc Nga giữ được Uk là giữ được Belarus và giữ lại được 1/2 vùng đệm này, còn không là sớm mất tất.
Tại sao lại phải giữ vùng đệm với Nato? Chúng ta lục lại lịch sử, Nato sinh ra để làm gì? Chắc ai cũng biết Nato là liên minh quân sự đối trọng với tổ chức Vacsava, có nghĩa là đích ngắm của Nato là liên xô, vậy liên xô tan rã rồi, thì Nato còn tồn tại để làm gì? Đương nhiên lịch sử đã ghi lại Nato đã bị phương Tây cụ thể là Mỹ dùng làm công cụ tấn công và lấy cớ tấn công quân sự các nước khác, điển hình là chia Nam Tư cũ năm 2000. Vậy Liên Xô tan rã rồi, ko còn kẻ thù chiến tranh Lạnh thì sao Nato lại vânz kết nạp thêm thành viên mà lại chủ yếu về phía Đông châu Âu. Có thể thấy rõ bản thân Nato vẫn đang coi Nga ko phải là đối tác. Nhìn nhận vấn đề này, với sự tồn vong của đất nước, Nga không thể đứng nhìn được. Thực lực Nga không thể bằng phương Tây về nhiều phương diện, lãnh đạo Nga biết chứ nhưng Nga buộc phải tham gia trận chiến vì nếu ko hành động thì anh sẽ bị gặm nát.
Nga cũng đã từng nghĩ rằng chỉ cần thay đổi thể chế thì sẽ có thể làm bạn với PT sau khi LX sụp đổ . Nhưng không phải vậy , bản thân Nga bây giờ cũng chẳng phải CS nhưng họ nhận ra rằng PT chỉ muốn làm suy yếu để xẻ thịt họ

Trạng thái
Thớt đang đóng