Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

meodenmatlua

Xe container
Thiết lập bằng cách gì mà chém nhỉ
Hoa Kỳ bác bỏ yêu cầu của Tổng thống Ukraine về việc áp đặt vùng cấm bay của Nga trên lãnh thổ Ukraine

Sailor

Xe tăng
Sân bay dã chiên thì không phải xây à cụ, kể cả đang có thì có thoát khỏi trinh sát của Nga ko, cụ làm như mỗi PT có UVA vậy, Nga cũng đầy và rất mạnh về khoản này, chưa keetsr lực lượng tình báo của NGa tại Ucraina cũng rất mạnh. Rồi còn các đài ra đa chiến lược của Nga nữa, tầm hoạt động cả nghìn km. Vấn đề sân bay dã chiến phải dược chuẩn bị từ thời bình, sẵn sàng cho các tình huống, chứ giờ thì làm sao kịp. ở VN sẽ thấy, có những con đường, một số đoạn được mở rộng bất thường, khi cần chuyển sang làm sân bay dã chiến liền, có cả trăm sân bay kiểu vậy trải dài khắp
Em sợ máy bay viện trợ vừa hạ cánh đã ăn tên lửa
Sao cụ biết là họ không/chưa chuẩn bị, nếu đã nhận nghĩa là có phương án, em thấy TB-2 của Ukraine vẫn bay ầm ầm lập chiến công đấy thôi. Em từng lội thớt Syria suốt nên bị tuyên truyền thành ra cũng nghĩ bọn Ukraine vớ vẩn, cho đến khi chúng nó đánh đấm cũng không đến nỗi nào mới ớ ra.

Toietmoi

Xe điện
Bầu trời bị Nga nó kiểm soát mất rồi thì cả máy bay có người lái cứ lên là nó diệt mất, mặt khác UAV mà tác chiến điện tử thua nó thì cũng vô dụng.
Lực lượng trực thăng vũ trang của u cà cũng không tồi, nếu lên được thì những đoàn công vôi của Nga là đồ tập bắn cho phi công u cà, cần gì UAV!
UAV bay lên từ đâu thì Nga nó táng tên lửa vào đó ngay.

meodenmatlua

Xe container
Xác nhận: Các phi công Ukraine đã đến Ba Lan để nhận những chiếc MiG-29 mới.

hrpok02

Xe máy
Cụ hỏi fần ny vãi
Thằng ALbani với LATO nó là bố đẻ với bố nuôi của thằng Kosovo.
Thằng Albani theo LATO như c hó còn chả xong, sao nó lại vote cho thằng Nga ngú đc???
Tại vì trong thớt này rất rất nhiều cụ dùng luận điểm dân túy "Nga là tiền lệ, rồi các nước lớn học theo xâm lược nước nhỏ thì sao". Nên tôi mới ngạc nhiên sao Albania còn ko theo tiền lệ của chính nó, mà nhiều người lại cho rằng nước khác sẽ theo tiền lệ Nga.
Còn tôi thì hiểu là lợi ích quốc gia họ là trên hết. Chẳng ai quan tâm "tiền lệ".

Sailor

Xe tăng
Cuộc chiến này ít nhắc đến UAV nhỉ
Mới bắt đầu từ hôm qua đã có video chiến công của TB2 và thấy ngày càng nhiều, hiện tại em có mấy cái, có 1 cái fake nhưng bọn còn lại thì chưa thấy phản biện fake, theo em đánh giá qua khung cảnh hình ảnh thì khá tin cậy.

meodenmatlua

Xe container

ktqsminh

Xe tăng
Sao cụ biết là họ không/chưa chuẩn bị, nếu đã nhận nghĩa là có phương án, em thấy TB-2 của Ukraine vẫn bay ầm ầm lập chiến công đấy thôi. Em từng lội thớt Syria suốt nên bị tuyên truyền thành ra cũng nghĩ bọn Ukraine vớ vẩn, cho đến khi chúng nó đánh đấm cũng không đến nỗi nào mới ớ ra.
Cụ lội rồi thì mới thấy, nếu để tập kích đoàn xe thì 1 cái trực thăng vũ trang có làm được gấp nhiều lầ TB2. Đối với TB 2 chỉ hợp với những cuộc chiến có giới tuyến rõ ràng và lực lượng phòng không yếu thôi. Mỗi lần bay mang được 2 quả tên lửa con con thì được bao nhiêu nếu chỉ bay vài cái.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
[-(

Mục đích của Ukr không phải cho vui, mà phục vụ ý đồ nhanh chóng tăng cường sức mạnh quân sự dùng vũ lực đòi lại Crimea. Nato biết rõ và sẽ không bao giờ cho Ukr vào, Nga cũng biết thừa điều đó.
Đánh Ukr vì thế không phải để ngăn U vào Nato, mà chính xác là để ngăn Nato kết nạp thành viên mới. Tại sao? Là vì nếu các nước khác hiểu rằng vào Nato là cách đơn giản nhất để ngăn ngừa hoặc chuẩn bị cho xung đột với Nga thì thằng Nga sẽ bị bao vây toàn diện từ kinh tế, chính trị, ngoại giao và cả sự phát triển lâu dài. Nên anh hói chọn đánh Ukr, lựa chọn quá hợp lý, gọi là giết gà doạ khỉ, doạ những nước đang nhấp nhổm quanh Nga.

Nói vậy để thấy đây không phải chuyện đúng sai, mà là quyền lợi và ảnh hưởng của các nước lớn. Mà ở vị trí Nga, khi mà sức mạnh quân sự là thứ khả quan và nhanh tác dụng nhất, được sử dụng thì cũng không có gì ngạc nhiên cả. Chỉ đáng tiếc là Nga và châu Âu có lẽ sẽ không thể bắt tay nhau ít nhất trong 20-30 năm nữa và thằng TQ sẽ tiếp tục được hưởng lợi từ sự bất ổn này để tạo ra những bất ổn khác ở Thái Bình Dương theo hướng có lợi cho nó. Nó cũng sẽ hưởng lợi vì Nga buộc phải cần đến nó trong thế bị bao vây ngoại giao và kinh tế.
Mãi rồi mới thấy cụ có 1 bài phân tích tương đối khách quan chứ không phải chỉ chê bai quyết địng bem
U cà của Nga.

Ngoài chuyện để ngăn Nato kết nạp thành viên mới thì còn là chuyện:

- U cà cho phép Mỹ lập các phòng thí nghiệmvũ khí sinh học ở U Cà , nguy hiểm không kém gì đặt hạt nhân

- cuộc chiến này là không thể tránh khỏi, với cái cách Mỹ đang tiến hành ném đá giấu tay khắp nơi gây rối nhằm thu hẹp không gian sinh tồn của Nga. Vậy nếu đã không thể tránh khỏi thì cần phải lsfm asap, càng muộn càng khó khăn và tổn thất nhiều hơn.

cụ cũng thấy đấy. Cuộc chiến này là do không còn lụa chọn khác em nên mong đừng ai đem đúng sai dại khôn ra nói ở đây nữa

LÃO LỤC mời xem phần bội đậm ở đây

Chỉnh sửa cuối:

Thieudl

Xe tải
10 thôi, tùy cụ muốn làm sao thì làm, Nhà cháu chỉ thấy thế này
1 -chính phủ U cà bây giờ là 1 lũ bất lực, tham nhũng, lê thuộc ngoại bang, cái này thì ai cũng biết rồi,
2 - U cà trước đấy đã có hành vi khiêu khích thằng Nga hàng xóm bằng cách kết giao với kẻ thù của nó là LATO để kê gươm vào cổ nó. Cháu thấy hàng xóm mà ăn ở thế là k được. Cụ đừng cãi là vì idol sụp đổ của cụ cướp Crỉmea của U cà nhé. Cháu hóng vụ này từ hồi đốt lốp Maidan cơ nên cháu biết nguyên nhân vụ này là do thằng nào trước. Kể từ thời LX sụp đổ Nga nó ăn ở rất phải đạo với U cà rồi: 1 dải Crimea đẹp như mơ, đường ống khí đốt + phí chung chuyển + ga giá rẻ nhưng U cà k biết điều mợ gì sất. Cái đám lờ đờ của U cà bây giờ phát xít hay k thì còn tùy quan điểm các cụ nhưng bọn này chắc chắn là k đủ năng lực và đạo đức, k đai diện cho quyên lợi của người dân.
2 Cái thuế mà cụ hỏi ý: nó là các sắc thuế khác nhau CIT đánh vào thu nhập chịu thuế TNDN, PIT đánh vào Thu nhập chịu thuế GTGT, Sale tax là thuế trên doanh thu , thuế an sinh ( ở VN nó gọi là BHXH). Nước nào cũng phải chịu ngần này sắc thuế cụ nhé, và nhà cháu chắc chắn là mức thuế của anh Tin mà cụ đang chửi tơi bời là cực kỳ hữu nghị đấy, thâp hơn cả xứ thiên đường rồi cụ nhé. K tin cụ có thể hỏi các cụ OFer ở EU hay Mỹ nhé, mức thuế các cụ ây báo cụ sẽ làm cụ sốc nhiệt đây cụ ạ.
Cụ chịu khó quá, nhưng có những lúc cụ nên bỏ qua đi cho rồi, vì đối tượng của cụ có nghiêm túc bàn luận đâu. Em ngồi ngắm đầu gối còn hơn, cụ ạ!

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thiết lập bằng cách gì mà chém nhỉ
Hoa Kỳ bác bỏ yêu cầu của Tổng thống Ukraine về việc áp đặt vùng cấm bay của Nga trên lãnh thổ Ukraine
Mẽo nó áp dc, vì các hệ thống phòng thủ nó đặt sát biên giới Ukr rồi. Tuy nhiên nó mà áp thì chắc chắn 2 thằng Nga - Mỹ táng nhau!

LÃO LỤC

Xe máy
thôi thế là cụ chưa thấy Fan Ukr, Chống Nga ngập ngụa bên Voz rồi, từ admin đến member
Không phải fan hay không cụ ạ. Cụ đang một chiều quá. Riêng em, thì em không đồng ý chiến tranh dưới bất kỳ lý do nào Và kẻ chủ động khơi mào chiến tranh đều là kẻ xấu với bất kỳ lý do nào. Đó là điều không thể biện minh và không thể chối cãi. Trái tim em từ lâu đã rất cảm mến người dân nga và nể phục ông putin. Nhưng lần này em lại lấn cấn về cái gọi là tiêu chuẩn kép.
Liệu phân tích về Nato và sự bành trướng về phía đông có thực sự là lý do của chiến dịch này theo như nhiều cụ trên này phân tích hay chỉ là tham vọng của putin đã đến độ chính muồi. Biển đen cũng là một trong những thứ mà người nga không thể để mất, u cà lại là bước cản quá lớn. Không ai có thể nói được gì, không ai có thể nói được thêm về lý do mà putin đang hành động. Duy chỉ có một nguyên tắc mà em sẽ không bao giờ đi ngược.
Chiến tranh không phải là cách duy nhất để giải quyết, và kẻ khơi mào chiến tranh đều là kẻ ác.

Ngo Rung

Xe lăn

meodenmatlua

Xe container
Kết quả nơi đến của Iskander

Sailor

Xe tăng
Cụ lội rồi thì mới thấy, nếu để tập kích đoàn xe thì 1 cái trực thăng vũ trang có làm được gấp nhiều lầ TB2. Đối với TB 2 chỉ hợp với những cuộc chiến có giới tuyến rõ ràng và lực lượng phòng không yếu thôi. Mỗi lần bay mang được 2 quả tên lửa con con thì được bao nhiêu nếu chỉ bay vài cái.
Em nghĩ góp gió thành bão, quay video trực tiếp xe người nổ tung tạo sóng tuyên truyền, hình ảnh chân thực luôn là cái đánh mạnh vào não bộ nhất mà trăm nghe không bằng một thấy. Nói gì nói Nga để TB2 bắt đầu tung hoành là thấy lỗ hổng phòng không rồi, nó bắn Buk như con thế kia.

Trạng thái
Thớt đang đóng