Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sailor

Xe tăng
Nhà e tín hiệu down hình như dc 80, thế này dân Nga Be mấy vùng ven U chắc cũng dc hưởng sái, sướng nhỉ :D
In Múc we trust, em gom tiền đợi 1 ngày hắn phóng tên lửa đủ rẻ để được du lịch không gian, ngắm nhìn Trái Đất trọn vẹn trong tầm mắt. Con mắt hắn nhìn xa phết nên kế hoạch lên Sao Hỏa làm căn cứ back up cho loài người không phải là không có lý. Nhỡ một ngày chiến tranh hạt nhân Trái Đất không sống được nữa thì cũng nên có 1 nơi để dịch chuyển văn minh loài người thật.

Sailor

Xe tăng
Sao lại cáo buộc cụ thuocla1 là "buộc phải chửi ông ta điên cuồng, ông ta quá tệ hại, hiếu chiến, căm hờn"? Chẳng lẽ cụ thuocla1 không được quyền thay đổi cách nhìn với một đối tượng nào đó (Putin) khi hành động của đối tượng đó thay đổi so với quá khứ?

Từ chuyện nhỏ bàn sang chuyện lớn, tôi nghĩ chủ nghĩa tôn sùng cá nhân ở các nước như VN còn nặng nề lắm. Theo chủ nghĩ đó và những người bị ảnh hưởng bởi chủ nghĩa đó: đã là danh nhân đã là anh hùng thì luôn là hoàn hảo, không bao giờ sai cả, từ khi người đó sinh ra đến hàng chục hàng trăm năm sau khi người đó qua đời.

Hoàn hảo hóa danh nhân, đặc biệt là lãnh đạo còn tại thế, khiến cho chính quyền bị trì trệ và lỗi lầm không được xác định và sửa chữa ngay (vd: Đại Nhảy Vọt và Cách Mạng Văn Hóa ở TQ; Cải Cách Ruộng Đất ở VN).

Còn hoàn hảo hóa danh nhân đã mất thì khiến cho hậu thế không học được các bài học lịch sử về cách hành xử và lãnh đạo đúng mực cũng như khiến đất nước đó thành trò đùa cho những người học và nghiên cứu lịch sử chân chính (vd: Bắc Triều Tiên và Kim il-Sung / Kim Jong-il).
Cái này người ta gọi là cực đoan hóa, khi đã cực đoan thì sẽ ảnh hưởng đến trí tuệ. Bọn Do Thái có văn hóa phản biện cao không theo lối mòn nhờ vậy chúng nó mới thông minh nhất thế giới. Một việc như là chân lý đúng 100% thì chúng nó cũng cố mà phản biện cho dù ý kiến phản biện là ngu ngốc, 1 nhóm 10 người thì bắt buộc phải có 1 người giữ quan điểm khác với 9 người còn lại về 1 vấn đề dù đúng mười mươi.

thuocla1

[Tịch thu bằng lái]
Em đang F0,sốt k ngủ được nên nằm hóng các cụ, nhìn thấy còm này của cụ mà em k thể nào chấp nhận nổi cụ ạ.
Em nghĩ cụ cũng có tuổi rồi nên hy vọng cụ biết suy nghĩ hơn ạ.
Cụ có thấy lãnh đạo với quân đội U cà bây giờ nó có liên quan chút nào đến lãnh đạo và LLVND của nc ta với đường lối ngoại giao khôn ngoan, tinh thần chiến đấu dũng cảm và tính kỷ luật cao k ạ ?
So sánh như thế này là hành vi của những kẻ muốn bôi bác cha ông, bất trí bất nhân ạ.
Cụ pro U cà là việc của cụ, động đến ông cha em là k được đâu.
Thứ 2 là cụ thuocla gì đó bảo là Nga sưu cao thuế nặng,
Em là dân trong nghề nên em đảm bảo với cụ luôn là những nền kinh tế có nguồn thu cao từ xuất khẩu năng lượng như Nga nó sẽ k bao giờ sưu cao thuế nặng cụ nhé.
Hỏi anh Gúc, thì PIT và CIT rate của Nga là 15% và 20% ( ở VN PIT lũy tiến từ 5-35% và 20%) tức là còn thấp hơn cả 1 nước đang phát triển như VN. Chưa kể với đặc điểm quản lý của Nga, nó chắc chắn sẽ k quan tâm đến thu nhập ngầm của cụ. Thành ra, k thể đổ cho nó là sưu cao thuế nặng dc,
Bất cứ 1 luận điểm nào cũng phải biết suy xét cụ à, thông tin cũng khá dễ kiểm chứng mà.
Em nghĩ cụ nên tự trọng đi ạ, Ủng hộ U cà là việc của cụ, nhưng đừng có so sánh với VN nữa, nguyên nhân như em nói ở trên.
Chúc cụ khỏe vì bây giờ e chỉ mong khỏe,
1. Chữ VN trên lều lán QĐ U chẳng có gì là sai trái vs xúc phạm như cụ nói cả. Hoàn toàn là cái nhìn áp đặt cá nhân của cụ thôi.
2. Sưu cao thuế nặng: cụ nên có link dẫn chứng cụ thể. Em đã nói là em nghe qua những người bạn Nga của em trực tiếp kể và e cũng ko hoạt động trong lĩnh vực này để có số liệu. Tuy nhiên nhìn thực tế tăng trưởng đì đẹt của kinh tế Nga suốt mấy chục năm dười thời anh Pu cầm quyền, nhìn vào thu nhập, đời sống của những người dân Nga bình thường (cán bộ viên chức ăn lương nhà nước, tầng lớp kinh doanh nhỏ), sự lạm phát của đồng Rúp thì bất kỳ ai cũng có thể thấy nền kinh tế Nga với tài nguyên, tiềm năng, nhân lực vật lực và di sản vĩ đại của Liên Xô để lại thì quá là lẹt đẹt nếu ko muốn nói là tụt lùi!

GDP bình quân đầu người của của Nga là 10.127 USD/người vào năm 2020.
Tốc độ tăng trưởng GDP bình quân đầu người của Nga đạt -2.77% trong năm 2020, giảm -1.371 USD/người so với con số 11.498 USD/người của năm 2019.
GDP bình quân đầu người của Nga năm 2021 dự kiến sẽ đạt 8.919 USD/người nếu nền kinh tế Nga vẫn giữ nguyên tốc độ tăng trưởng GDP và mức dân số như năm vừa rồi.
(Nguồn: https://solieukinhte.com/gdp-binh-quan-dau-nguoi-cua-nga/)

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Em thấy sự việc không phải là tách hai việc đó đâu ạ. Mà nếu như vậy, cũng không ai cho Nga cái quyền áp đặt quan điểm của Nga vào chính sách, đường lối của một quốc gia có chủ quyền, như em nói ở trên ta bàn tính chính danh của cuộc chiến này. Và bản thân em có ý kiến, em thấy dùng từ bọn phát xít là không thỏa mãn, cụ trả lời giúp em vì sao chính phủ Ukraina muốn đất nước họ được gia nhập Eu, Nato để hưởng các quyền lợi và mang lại lợi ích kinh tế xã hội cho dân tộc họ lại bị coi là phát xít ! Ok nhiều cụ nói làm con rối blah blah... nhưng phải là chính người dân Ukraine mới là người có quyền Delete chính phủ họ chứ sao Ông Nga lại mang gươm dao vào nhà tôi ? Ly luận kiểu Nga sẽ áp dụng tiền lệ cho lý luận kiểu này ở những quốc gia khác. Và cuối cùng Chả có thằng nào được quyền mang câu truyện hạt nhân lên bàn để tếu cả !
Lợi ích của Ukraine phải hoà hợp lợi ích láng giềng, cụ đưa quân Nato vào để đe dọa họ thì họ phản ứng, vì Nato coi nước Nga là kẻ thù. Thế sao Nato đe dọa Belaruss cho Nga đóng quân? Các tiểu đoàn phát xít (RS) tìm và tiêu diệt dân Nga , đó là phạm tội diệt chủng. Cũng như Nato dùng cớ đó ném b.om Nam Tư 78 ngày thôi. Cái việc một chính phủ nên để nhân dân họ bầu hay phế truất, cháu đồng ý và luôn nói vậy, tại sao phương Tây không làm như thế mà giật dây bạo động để lật đổ? CP Ukraine hiện tại bị thao túng bởi các thế lực đen tối, tốt nhất là đánh đổ các thế lực đó bằng QĐ nếu có thể và lôi bọn chúng ra toà án tại Nga. Cháu không cổ vũ cho chiến tranh, cũng rất hy vọng đàm phán đem lại kết quả, nhưng nếu cuộc can thiệp quân sự lần này ngăn chặn một cuộc chiến tranh lớn hơn cho lần sau thì cháu cho là đúng.

VuNgoanMuc

Xe điện
Tổng kết của em sau mấy ngày tham gia các thớt về chiến tranh Nga- Ukraine cho thấy văn hóa tranh luận và khả năng chém gió của chúng ta (bao gồm cả em) thật là vô địch dù trình độ hiểu biết về món này thì lại quá tệ hại. Trải qua bao nhiêu thế hệ tiếp thu văn hóa phương Bắc một cách mù quáng trong nhận thức cũng như vô thức, dư thừa trí tưởng tượng. Dư thừa đến mức sai lạc thực tế nhưng lại thiếu hoàn toàn những kiến thức căn bản cần thiết để đánh giá tình hình nên cứ chửi nhau đều như vắt chanh. Ví dụ như quân khu nào của Nga nhận trách nhiệm đánh Ukraine, lực lượng bao gồm các sư đoàn, quân đoàn gì? Sân bay quân sự gần nhất mà Nga có thể tập kích Ukraine nằm ở đâu, cách Kiev bao nhiêu cây số đường chim bay? VDV, Spetznas, bộ binh hải quân Nga là những lực lượng gì, nhiệm vụ thế nào, đóng ở đâu, lịch sử ra sao...Rồi những thứ căn bản như vũ khí của Nga, các loại xe tăng T-90, T-80, T-72 khác nhau chỗ nào...cho đến giờ em dự đa số nếu không muốn nói là hầu như tất cả chúng ta đều mù tịt. Vậy mà nhà xây cả nghìn tầng hehe. Đây là những kiến thức căn bản, có thể gúc được và miễn phí ;))

Hi vọng sau cuộc chiến ở Ukraine sẽ không còn cuộc chiến nào khác nữa. Disme chiến tranh :(
Hiện giờ thông tin về phiên hiệu đơn vị tham gia tấn công và phòng thủ như Chã yêu cầu thì ngay cả các bản tin chính thức từ Nga và Ukraina cũng không đưa, nên các cụ trong này không có để post..
Em đoán là do công tác tình báo 2 bên bắt đầu dè chừng nhau nên không có thông tin gì, di chuyển thay đổi chỗ nấp chỗ đóng quân v..v... thời đại từ dưới đất lên trên trời bị soi liên tục chắc cả 2 bên cũng phải giữ gìn hơn, kể cả Nga, nếu họ đang thắng thế mạnh như hồi Gruzia thì mọi thông tin cụ muốn đã được public hết...
Vả lại Ukraina cũng đang có hơn 100k quân phòng thủ, kỹ chiến thuật cũng không phải là yếu như một số cụ ở đây mong muốn, Nga tiến nhanh nhưng chưa chắc đã nhai được xong sớm

cmyk77

Xe điện
Đây là Diễn đàn chứ có phải báo chính thống đâu cụ
Thành viên trong diễn đàn có quyền viết bài và bài viết được tồn tại nếu không vi phạm nội quy.
Đội vang dạo kinh quá cụ ợ, toàn chạy bộ với xe đạp vang kinh hồn vang ko lý do. Lạm dụng quá cụ dẹp được ko?

thangmh

Xe buýt
Min mod OF-141
Việc gộp thớt như vậy thật bất công cho cụ Vulcan70. Đây là chuyên mục riêng của cụ ấy đã dày công xây dựng từ nhiều năm nay; kiên trì và lặng lẽ ngay cả khi rất ít ofers tham gia. Đến khi thớt hot lại bị tước quyền lập thớt.

Xin lỗi, tôi phải so sánh một chút vs các thớt riêng của cụ Ngao.
Chưa kể là gộp thớt thế này không khác gì trộn rác vào cơm rồi bắt tất cả cùng ăn. Nhẽ ra ai thích cơm thì thì tìm cơm, ai thích rác thì tìm rác.
Chịu mod luôn.

ximanghatien

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn

Nhiều cụ cũng bảo U cà ngu bị đánh ko oan, nhưng chúng ta nên ptich hoàn cảnh lịch sử để hiểu tại sao U nhât quyết muốn thoát Nga, đó là do PT giat dây, hay do ý muốn của đa số dân chúng, or 1 bộ phận thuộc giới elite

Cái này sẽ phải chờ thực tế trên chiến trường trả lời
Em hóng hớt được là do tiểu đoàn azov ukr trước đây từng bắt giữ người nga ở donbass đưa vào nhà hát odessa để thiêu tập thể , cộng với việc zelenky quyết tâm vào nato thì như là giọt nước tràn ly , nga phải hành động để chứng minh cho thế giới thấy chó sói dám trêu đùa gấu thì sẽ chịu hậu quả thảm khốc như thế nào

Hien do

Xe tăng
Thêm một còm hay. E phải quất lại để lưu ^^

Thằng cha chả ko biết có đc học hành tử tế ko cụ nhể :-?
E nghĩ là tiếp nhận thông tin sai, hoặc cố chấp thôi.

tranquay

Xe buýt
Tổng kết của em sau mấy ngày tham gia các thớt về chiến tranh Nga- Ukraine cho thấy văn hóa tranh luận và khả năng chém gió của chúng ta (bao gồm cả em) thật là vô địch dù trình độ hiểu biết về món này thì lại quá tệ hại. Trải qua bao nhiêu thế hệ tiếp thu văn hóa phương Bắc một cách mù quáng trong nhận thức cũng như vô thức, dư thừa trí tưởng tượng. Dư thừa đến mức sai lạc thực tế nhưng lại thiếu hoàn toàn những kiến thức căn bản cần thiết để đánh giá tình hình nên cứ chửi nhau đều như vắt chanh. Ví dụ như quân khu nào của Nga nhận trách nhiệm đánh Ukraine, lực lượng bao gồm các sư đoàn, quân đoàn gì? Sân bay quân sự gần nhất mà Nga có thể tập kích Ukraine nằm ở đâu, cách Kiev bao nhiêu cây số đường chim bay? VDV, Spetznas, bộ binh hải quân Nga là những lực lượng gì, nhiệm vụ thế nào, đóng ở đâu, lịch sử ra sao...Rồi những thứ căn bản như vũ khí của Nga, các loại xe tăng T-90, T-80, T-72 khác nhau chỗ nào...cho đến giờ em dự đa số nếu không muốn nói là hầu như tất cả chúng ta đều mù tịt. Vậy mà nhà xây cả nghìn tầng hehe. Đây là những kiến thức căn bản, có thể gúc được và miễn phí ;))

Hi vọng sau cuộc chiến ở Ukraine sẽ không còn cuộc chiến nào khác nữa. Disme chiến tranh :(
E đồ rằng phần lớn các cụ hò hét trên này chưa từng cầm khẩu súng để biết nó nặng nhẹ như nào, chưa từng bắn 1 phát đạn để thấy nó nổ to giật mình như nào

DuongPago

Xe hơi
E mời rượu bác mà hết lượt, Sao e thấy nhiều bác trên này nói yên tâm Nga tích sẵn mấy trăm tỏi đô, chắc bỏ ra chia cho dân ăn mấy đời mới hết ý chứ nhỉ?
Không yên tâm bình tĩnh thì làm gì bạn trẻ. Một là xử lý trước khủng hoảng còn nó đã xảy ra thì không bình tĩnh thì như nào bạn trẻ ơi? Hay vác tài sản của mình ra bán như rác rồi cuốn gói về nc? Hay phải sồn sồn lên chống Nga điên cuồng gây thêm căng thẳng?

springsea

[Tịch thu bằng lái]
NHưng mà công nhận hồi đấy Putin mới lên nhìn đúng kiểu người Nga bình dị, khuôn mặt lạnh nhưng sáng và nhiệt huyết, thân hình rắn chắc giờ thì người xập xệ, khuôn mặt cũng nhão, khí chất u tối, ánh mắt tàn nhẫn. Đúng là tâm sinh tướng. Nhưng thực sự chỉ bộc lộ hết cả tâm lẫn tướng từ ngày him phát động cuộc tấn công xâm lược đất nước Ukraine anh em của người Nga cũng như người Việt.
Đúng thật quyền lực làm tha hoá con người. Em cũng từng si mê ảnh.
Luật pháp cần phải quy định chặt chẽ và bất biến để hạn chế điều này. Cá nhân hay tổ chức sửa luật, phá bỏ các ràng buộc về quyền lực thì lúc đó quốc gia chỉ có bại vong.

vocuckiem

Xe đạp
Vũ khí mới của Mẽo ở tương lai khi xâm lược các nước khác, Starlink của idol Múc, đã xuất hiện ở Ukraine và được kết nối thành công. Chưa rõ Nga có áp chế được không, chắc là có, nhưng cũng là một lựa chọn để truyền đi thông điệp nếu Nga cắt đứt mạng internet truyền thống để đánh bom bắn phá khu dân cư.

Cái này là chuyện nhỏ với tác chiến điện tử của Nga, nếu Nga muốn , thì bán kính vài trăm km , các liên lạc vệ tinh không thực hiện được.
Cuộc chiến Ucraina 2014, Syria PT đã nếm mùi tác chiến điện tử của Nga, mà đấy là liên lạc quân sự, mức độ bảo mật rất cao. Còn ba cái internet vệ tinh này thì quá đơn giản

hrpok02

Xe máy
Thắc mắc như trẻ con thế nhỉ. Nhẽ phải để 500 lính đánh thuê săn
Sao lại cáo buộc cụ thuocla1 là "buộc phải chửi ông ta điên cuồng, ông ta quá tệ hại, hiếu chiến, căm hờn"? Chẳng lẽ cụ thuocla1 không được quyền thay đổi cách nhìn với một đối tượng nào đó (Putin) khi hành động của đối tượng đó thay đổi so với quá khứ?

Từ chuyện nhỏ bàn sang chuyện lớn, tôi nghĩ chủ nghĩa tôn sùng cá nhân ở các nước như VN còn nặng nề lắm. Theo chủ nghĩ đó và những người bị ảnh hưởng bởi chủ nghĩa đó: đã là danh nhân đã là anh hùng thì luôn là hoàn hảo, không bao giờ sai cả, từ khi người đó sinh ra đến hàng chục hàng trăm năm sau khi người đó qua đời.

Hoàn hảo hóa danh nhân, đặc biệt là lãnh đạo còn tại thế, khiến cho chính quyền bị trì trệ và lỗi lầm không được xác định và sửa chữa ngay (vd: Đại Nhảy Vọt và Cách Mạng Văn Hóa ở TQ; Cải Cách Ruộng Đất ở VN).

Còn hoàn hảo hóa danh nhân đã mất thì khiến cho hậu thế không học được các bài học lịch sử về cách hành xử và lãnh đạo đúng mực cũng như khiến đất nước đó thành trò đùa cho những người học và nghiên cứu lịch sử chân chính (vd: Bắc Triều Tiên và Kim il-Sung / Kim Jong-il).
Nhà cháu lờ mờ nhận thấy ekip dân túy đạo đức giả đưa tin 1 chiều, chèn ý kiến trái chiều cán đinh rồi, nên sẽ dừng đúng lúc. Hôm qua thấy cán đinh ở đoạn này nhiều.

XanhTeA

Xe tải

Sailor

Xe tăng
Viện trợ ùn ùn kéo về Ukraine, về việc nhận máy bay thì phi công Ukraine đi sang các nước nhận rồi lái về. Hiện tại theo thông tin hóng hớt chưa được xác nhận thì
- Ba Lan 28 Mig29
- Slovakia 12 Mig29
- Bulgaria chưa được xác nhận là có gửi hay không, trước đó dự kiến gửi 16 Mig29, 14 Su25.

yourman

Xe hơi
Những lô hàng thiết bị đầu cuối của Starlink liên tục đến với người dân Ukraina

ximanghatien

[Tịch thu bằng lái]
Có ai tinh ý nhận ra 4 kỵ sĩ khải huyền đều đã đến rồi không

Trạng thái
Thớt đang đóng