Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

meodenmatlua

Xe container
Hàng viện trợ đến tay

Húp sụp sụp

Xe điện
Có khi nào anh Tin cho quân bao vây kiev rồi dựng tên lửa phòng không xung quanh, sau đó đưa đặc nhiệm vào tổ chức đảo chính?!

Rone95

Xe tăng
Thôi ngủ mai đi làm, fake news rồi sự thật ukr cũng thua thôi, khi nao rảnh thì bóc cho vui 🤪

sang tuần đàm phán ukr mất kha khá đất cho xem, note lại hoho

xuanphuongccs

Xe điện
Cụ y hệt ông anh em cũng ở Séc mới về VN chơi đang ở cùng em đây 🤣. Bàn chuyện Uk, ông ấy chửi Nga tán loạn rồi hỏi em ủng hộ ai. E bảo e chả ủng hộ ai, e chỉ theo dõi theo dòng sự kiện, và quan tâm chuẩn mực quốc tế. Xong rồi ông ấy chửi Putin phải đc xử án vì tội giết người gây chiến tranh rồi ca tụng Mỹ, Châu Âu. E google Irac, Libi, … cho ô ấy xem cách mà Mỹ và khối Nato (đa số toàn Êu) đi chinh phạt thế giới và hậu quả như nào thì ông ấy ngồi im thin thít. Giờ thì chỉ biết lặng lẽ tự theo dõi cấm có lôi chuyện ra Uk ra bàn với chả luận.
Với cả cụ cứ ngộ nhận rằng ở đây lắm người rồ và bảo vệ ủng hộ Nga. Xin lỗi cụ chả ai ủng hộ 1 hành vi chiến tranh phi nghĩa cả. Chỉ đơn thuần là các cụ ấy với cả em chỉ đánh giá việc Uk bị đánh là 1 kết quả tất yếu ko thể tránh khỏi và cũng ko thể biện minh được đường lối ngoại giao và phát triển đất nước của đám lãnh đạo ngu dốt Uk mà thôi.
Có cụ bóc phốt Séc và Ukr từng mang quân sang I rắc thì cụ ấy bảo đấy là do chính phủ cụ ấy là dân phải chấp nhận. Hài vãi, thế thì đây là quyết định của lãnh đạo Nga và Ukr nhưng cụ ấy vẫn lèm bèm.

outsider3x3d3l

Xe tải
Nghe đồn bác Tin ra lệnh lực lượng hạt nhân chuẩn bị tác chiến rồi ae à.
Châu Âu vừa căng đét đề nghị trừng phạt ABC quả này lại co rúm lại thôi.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Vừa đánh vừa đàm, đánh hỗ trợ đàm, đàm cũng là cách đánh. Tất cả đều trong các nước cờ trên bàn cờ thế sự hết. Cụ lại lo bò trắng răng rồi?
Chuẩn cụ, đàm là động tác có hai ý đồ. Vừa thể hiện thiện chí đối với cộng đồng quốc tế, vừa làm động tác giả để chuẩn bik lực lượng cho đợt tấn công sau đó, vè cơ bản e suy đoán phương án tức là động tác giả. Vì nếu đàm trong thời điemr này thì sẽ ko đạt được mục tiêu đề ra khi bắt đầu cuộc chiến là tiêu diệt phát xít, thay đổi chính phủ thân phương tây

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mục đích của các cuộc chiến nó khác nhau nên cách thức và cường độ tấn công nó cũng khác nhau.

Mục đích của Mỹ và phương Tây đánh Iraq, Libya... là lật đổ chính quyền, đưa quân vào chiếm đóng nên nó phải đánh nhanh, hủy diệt...
Mục đích của Nga đánh Ukraina để trừng phạt và răn đe là chính nên nó đánh có giới hạn, hạn chế tổn thất sinh mạng và vật chất nhiều để tránh gây thù chuốc oán, hạn chế khơi gợi tính đoàn kết dân tộc của người Ukraina chống lại Nga.
Muốn đánh nhanh chắc khoảng 48h, vừa oánh cầm chừng vừa đủ cho sợ vừa tranh thủ kêu gọi dân quay lưng với chính phủ. Nếu quay lưng cũng tốt mà làm áp lực để buộc cp phải đàm phán theo điều kiện của mình cũng tốt :))

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em mà là bọn Nga thì em lại đem cái mớ này ra bắn bùm chéo khắp phố.
Kiểu gì trên lan can chung cư nào đó chả có anh dân nào đó chụp anh lia lịa đem úp twitter. Sáng mai chúng ta lại có 1 bài báo fake new :" quân nhân U cà lập chiến công hiển hách bắn cháy xe tank địch".
Hự :/ ý tưởng này cũng bait hay phết
Cảm ơn các Cụ. Dù sao thì em vẫn sẽ cố cãi thêm một câu nữa.
Nếu nhìn từ góc độ thế giới văn minh, có trật tự & luật pháp, việc Nga đưa quân xâm chiếm lãnh thổ của một quốc gia có chủ quyền, là sai trái và không thể ủng hộ được.
Chẳng nhẽ suy nghĩ đấy của em không đúng hả các Cụ :)
Suy nghĩ đấy không sai, nhưng vì nước lớn nào cũng ngồi xổm lên nguyên tắc đấy nên nguyên tắc lại là không có nguyên tắc lão ạ :/

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Nói thì ai chả nói được, và ngta chỉ nói cái gì có lợi cho ngta thôi. Bài của Putin rất nhiều điểm ngụy biện và phóng đại (các lãnh đạo bao giờ chẳng thế, chả riêng Putin).
Nếu đánh U là giải pháp bắt buộc của Putin thì Putin đã bỏ lỡ nó khi Maidan nổ ra, lúc đó xã hội U đang loạn, chính quyền U đang chưa có tính hợp pháp, bộ máy quân đội đang không biết tuân lệnh ai.
Bây giờ khi U đã ổn định, chính quyền dân bầu đã có tính chính danh, các mối quan hệ quốc tế đã nhiều, Nga sau vụ chiếm Crimea và chống lưng ly khai thì đã mang tiếng xấu trong dân U và cả quốc tế, Nga đánh chỉ có thất bại thôi, có chiếm được tí đất cũng chả đủ bù các thất bại về nhiều mặt.
Thời maidan thì nước nga chưa bị dồn ép tới đáy như bây giờ. Nên nếu làm thời điểm đó thì không thể nói đó là lựa chọn cuối cùng.
2014 họ đã ko làm, nên đừng nói họ muốn war. Nước Nga lúc nào cũng chỉ lo phòng thủ thôi và đối phó thôi. Cụ thừa nhận ko? Ket chủ động luôn là Mỹ và Eu.

bài phát biểu của anh Tin nguỵ biện chỗ nào cụ phán tích cho em thông não được ko? Chứ em đọc thì thấy có lý có tình.

2014 đã từng là cơ hội nhưng Nga ko dứt điểm; phải kiên nhácn chờ đến 8 năm sau mới có, khi U tuyên bố hạt nhân và vi phạm nghiêm trọng Minsk; và Mỹ lẫn EU đẩy Nga đến giới hạn chịu đựng cuối cùng. Cuộc chiến sống còn là ko thể tránh khỏi, cụ thừa nhạn không? Nếu đã vậy ko lầm luôn bâygiờ thì còn chờ đến bao giờ?

2014 đã bỏ qua rồi, vậy cụ cho giải phasp tốt nhất cho Nga hoẹn nay đi được không khi Mỹtieesp tục tăng cường đe doạ thít chặt khôbg gian sinh tồn của Nga?

Chỉnh sửa cuối:

anhtuan1811

Xe đạp
Đồng ý đàm phán nghĩa là đồng ý điều kiện "Hạ vũ khí rồi phải không các bác?." Hay là điều kiện đàm phán đã thay đổi theo hướng khác ạ??

Black Rexton

Xe tải
Mang nấm ra lau chùi rồi 😢
Sputnik
Putin Puts Russian Nuclear Deterrence Forces on High Alert Over Aggressive Statements by NATO
February 27, 2022 by Sputnik International
Russian President Vladimir Putin ordered the military to put the nation's nuclear deterrence forces on high alert Sunday following "aggressive statements" from NATO.The alliance, Putin said, has not only taken "unfriendly actions" against Russia in the economic realm, but allowed senior officials to make aggressive statements in Moscow's direction.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Phụ nữ U mắng lính Nga:
Nếu Nga ko sớm phủ đầu và đạt mục tiêu sớm, kết thúc sớm. Thì nga tương đối mệt mỏi khi dân Ukr vào trạng thái "Kháng chiến trường kỳ". Nó đánh dai dẳng và du kích thì sa lầy ở Ukr vỡ mặt.

alansaint

Xe buýt
Cảm ơn các Cụ. Dù sao thì em vẫn sẽ cố cãi thêm một câu nữa.
Nếu nhìn từ góc độ thế giới văn minh, có trật tự & luật pháp, việc Nga đưa quân xâm chiếm lãnh thổ của một quốc gia có chủ quyền, là sai trái và không thể ủng hộ được.
Chẳng nhẽ suy nghĩ đấy của em không đúng hả các Cụ :)
Khi anh cầm súng chĩa vào đầu tôi, khi anh ôm tôi cho thằng khác đâm vào lưng tôi. Tôi có quyền đấm anh vỡ mồm. Lúc này tôi bảo vệ tính mạng chứ không chờ nổi luật pháp nữa. Thân chào anh.

locve

Xe tăng
Các bank của Ng.a. bị các tổ chức tài chính cắt đứt quan hệ, No exception.

alansaint

Xe buýt
Cụ vẫn còn cái nhìn hạn chế kiểu Putin nên chưa hiểu được gốc rễ của vấn đề.
Giữ con người, lãnh thổ bằng sự văn minh và giàu mạnh, chứ không phải bằng đe doạ. Chẳng vùng nào muốn rời Nga nếu Nga là một nước văn minh, đáng sống hơn nước khác. Ngược lại thì dù có cả mớ vũ khí hạt nhân thì người ta vẫn muốn đi theo con đường khác để có cuộc sống tốt đẹp hơn, bất kể đó là người Nga hay Ukraine.

Điều này đúng cho các nước Đông Âu đã rời xa Nga trước đây, Ukraine hiện nay hay cả Đài Loan và TQ.
Có ai cấm anh rời khỏi tôi đâu? Anh rời tôi cũng được nhưng anh đừng chĩa súng vào nhà tôi, anh đừng tham gia vào phe kẻ thù để hòng đánh tôi. Nếu không, tôi đấm vỡ mồm anh.

thamvuky

Xe tăng
Có vẻ kỹ năng đọc hiểu của cụ có vấn đề, báo viết rõ hết mức có thể nào. Chắc cụ thích đọc truyện tranh, tôi dẫn hình cho dễ hiểu vậy

Tiểu đoàn Azov được Cp Ukr thừa nhận, quản lý
và là một phần của quân đội Ukr.
Tặng cụ tư liệu

Trạng thái
Thớt đang đóng