Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Nói riêng về kinh tế, mình đã bao giờ có thặng dư thương mại với thằng béo chưa cụ? Với cả dăm bữa nửa tháng lại cấm biên, dân tình ngán đến tận cổ rồi.
Béo tạo đk cho dân tình thoát tàu như ý muốn, sao lại ngán.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com

meodenmatlua

Xe container
Nhìn quat bản đồ này nếu Nga chiếm hết phía bắc sông Đa nip (có thể sai tên) và toàn bộ bờ biển thì sao nhỉ?
Chia đôi cân phết

Rone95

Xe tăng
Theo đài RFI.
Ukraina: Tâm lý chống Bắc Kinh gia tăng, Trung Quốc yêu cầu công dân giấu danh tính
Trong bối cảnh Trung Quốc từ chối lên án hành động xâm lược Ukraina của Nga, đại sứ quán nước này tại Kiev đang phải khuyến cáo công dân của mình che giấu gốc gác Trung Quốc của mình trước tâm lý chống Bắc Kinh càng lúc càng nặng. Trung Quốc đồng thời cho biết gấp rút tổ chức các chuyến bay thuê bao sơ tán 6.000 công dân của họ đang chờ rời khỏi Ukraina.
Thông tín viên RFI tại Bắc Kinh Stéphane Lagarde ghi nhận:

Các thông báo của đại sứ quán Trung Quốc tại Kiev đã được chuyển tiếp trên mạng xã hội weibo trên nền nhạc: “Hãy hòa đồng với người dân Ukraina, cố gắng không rời khỏi nhà, không tiết lộ danh tính, không biểu hiện bất kỳ dấu hiệu nào bạn là người Trung Quốc.”

Những thông điệp này là bằng chứng cho thấy tình hình đang xấu đi tại Ukraina, đặc biệt đối với các công dân và doanh nghiệp Trung Quốc, những đối tượng mà vào hôm đầu tiên của cuộc chiến, đại sứ quán Trung Quốc đã khuyến cáo là nên hiển thị rõ ràng màu cờ Trung Quốc trên xe của họ, để có thể rời khỏi khu vực.

Kết quả là tình trạng cạn kiệt, không còn lá cờ Trung Quốc nào ở Kiev. Một sinh viên Trung Quốc than phiền rằng lá cờ anh gắn vào túi xách của mình đã bị ăn cắp, còn một người Kazakhstan cho biết anh phải dùng băng kéo dính và son môi để vẽ lá cờ đỏ sao vàng trên xe ô tô của mình để đưa vị hôn thê người Trung Quốc đến sân bay.
Ở khắp nơi tại Ukraina, đều là cùng những lời chứng về việc phải chờ đợi, trú ẩn tại nhà hay dưới các tầng hầm. Một sinh viên đến từ Cát Lâm ở miền đông bắc Trung Quốc thú nhận với tờ bào Trung Quốc Tài Tân (Caijin): “Rất nhiều người đã hoảng loạn, tất cả đều đi mua hàng tại siêu thị. Mọi người đều sẵn sàng di tản”.

Một người khác ở thành phố Odessa cũng chuẩn bị bỏ đi và xác nhận: “Tôi đã bắt đầu đóng gói một vài kiện, tôi sẽ chỉ mang theo một chiếc vali nhỏ”.

Cảng Odessa là nơi mà một tài khoản Vi Bác có nhiều người theo dõi đã khuyến cáo người Trung Quốc là phải cẩn thận với những lập luận chống Ukraina, điều đã khiến tâm lý chống Trung Quốc dâng cao.
UKr đúng là ăn cháo đá bát, ko có TQ cứu nền CNQP Ukr còn cái gì đâu

Mashimaro

Xe buýt
Đội Uk này toàn tung tin vịt cồ, như kiểu vụ đảo rắn hay vụ bác diễn viên tử thủ tại thủ đô ý
Thật ra vẫn có thể tin được vì họ tái chiếm các khu vực Nga bỏ đi không chiếm đóng nữa nên vẫn tính là vùng tranh chấp. Nga vẫn chưa bình định xong thành phố thì thi thoảng lính U cà trà trộn lại chui ra tái chiếm 1 số khu vực thôi ạ.

Meohu

Xe hơi

xuanphuongccs

Xe điện

meodenmatlua

Xe container
Không liên quan nhưng cổ phiếu Múc sao lại giảm nhỉ?

TU160M2

Xe tăng
Em chỉ nghĩ đơn giản như thế này: đã coi một xã hội là khốn nạn nhất thì bản thân mình và các con mình nên tránh xa. Bởi còn rất nhiều lựa chọn khác ngoài Mỹ và EU để cho con cháu sang học. Còn nếu các cụ cảm thấy thế là bình thường thì không sao. Nhưng trên quan điểm cá nhân của em thì em không bao giờ khuyên con cháu em sang học ở những nơi có xã hội khốn nạn nhất, kể cả em thừa tiền.
Cụ sai rồi, các cụ ấy nói CP Mỹ làm những việc xấu xa, nhưng đi học là chuyện đi học, trường ĐH bên đó nó dạy học chứ không làm chuyện xấu xa, chuyện xấu xa là CP Mỹ làm là xâm lược và giết nhiều người lắm. Cụ cố tình không hiểu rõ còn cố tình đánh đồng khái niệm Chính phủ về khái niệm xã hội, tự cụ đã cố tình sai trong nhìn nhận rồi. Quan điểm cá nhân của cụ là sai thì không ai chấp nhận cả, cụ đừng mong người khác tôn trọng cái sai, chấp nhận cái sai của cụ, vì cụ có tôn trọng cái cụ cho là sai đâu, có chấp nhận thứ cụ cho là sai đâu mà đòi hỏi người khác chấp nhận cái quan điểm cá nhân sai lè của cụ.

Bô nhêk

Xe hơi
Gớm. Nó đã dùng đến vũ khí hạng nặng đâu mà cứ ti toe. Nó dùng vũ khí hạng nặng giống hồi ở Checnia thì chắc lại gào mõm lên bảo diệt chủng =))))
Đây nhẽ là bài của anh Pu, chùng lại 1 chút tạo đk cho đàm phán. Nếu phía anh Zê từ chối hoặc câu giờ thì anh ta sẽ mạnh tay. Sự thực có lẽ đúng là anh Zê bị thao túng, anh Pu mạnh tay thì sẽ có nhiều người chết - tạo cớ cho phương Tây cấm vận và lên án mạnh hơn nữa. Anh Zê đã sẵn sàng hy sinh máu của dân mình cho các mục đích chính trị của quan thầy(?).
Anh ta không mù khi nhìn bọn Nga đánh ở Syria.

Cartoner

Xe điện
Nhìn quat bản đồ này nếu Nga chiếm hết phía bắc sông Đa nip (có thể sai tên) và toàn bộ bờ biển thì sao nhỉ?
Chia đôi cân phết
View attachment 6925053
Giới tuyến sẽ là từ phía bắc Moldova tới biên giới Belarus. Ukr sẽ mất 3/4 lãnh thổ, 1/4 còn lại lấy Lviv làm thủ đô của Ukr Mới. Từ hôm Mèo chuyển đại sứ quán về Lviv là coi như ngầm đồng ý phương án chia cắt rồi.

Truongvm81

Xe máy
Suy nghĩ trẻ con thế thì cụ ko phải Quote còm e đâu. Mẽo nó cũng có nhiều cái văn minh để sang du học chứ ai đi hệ chui container như ai đó để học cái khốn nạn hả cụ.
Các cụ ở đây là nói thằng Mẽo và EU thi nhau đi xâm lược nc khác, thả boom giết dân đủ kiểu thì bị lên án là điều hiển nhiên. Ai cũng thấy thế, chỉ đám rồ Mỹ mới nhắm mắt bỏ qua các hành động của Mỹ với các nc mà nó xâm lược thôi, e rằng đám đó chết não.
Cụ hoviba đấy mắng Nga nhem nhẻm, nhưng em nói cái nước Cz cụ í đang ở cũng đi xâm lược iraq mà ko qua LHQ.
cụ ý đổ tại cho nhà nước Cz, chứ cụ ý phải chịu theo thôi chứ cụ ko dám mắng Cz -> thế là hết, cụ ý lại quay ra phê phấn xiên xoét cái mồm (chắc sợ bị cắt quốc tịch)
Người 2 mặt như cụ ý mà cụ cũng phải thanh minh giải thích ah

Trạng thái
Thớt đang đóng