Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

fallingwater

Xe tăng
Lên đây hóng gần 300 trang mà ít thông tin quá, toàn thấy các cụ vật nhau.

Ngày thứ 4 trong cuộc xâm lược Ukraine của Nga: Các thành phố chính của Ukraine đang diễn ra ác liệt - nhưng chúng vẫn chưa thất thủ!
: Sự kháng cự mạnh mẽ hơn nhiều, người Ukraine đang làm tốt hơn mong đợi. Kế hoạch của Putin để chiếm Ukraine trong một cuộc hành quân chớp nhoáng kể từ sáng thứ Năm đã thất bại.
Nhưng Kiev và Kharkiv có thể cầm cự được bao lâu nữa? Và nhiều người đang tự hỏi: liệu các chuyến giao vũ khí - kể cả từ Đức - có đến kịp không?
Em nghĩ bọn Tây lông đã tính sẵn rồi cụ. Cái hay của lần này là quân U rất dũng cảm và đánh đấm quá tốt. Nếu quân U mà vũ khí mạnh như Nga thì có lẽ giải phóng đc Moscow :D

Sailor

Xe tăng
Không có chuyện Nga bỏ bom vào dân thường các cụ nhé.

Hi Lạp triệu hồi nhân viên ngoại giao của Nga về vụ ném bom làm chết 10 công dân Hi Lạp ở Ukraine và bị thương 6 người. Em đồ là Nga sẽ trả lời do công dân Hi Lạp chạy ra đâm đầu vào quả bom.

alansaint

Xe buýt

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Nga đã đánh thì họ sẽ đánh tất, chẳng chừa miền đông hay miền tây đâu. Quan trọng có đánh được không? Có bị sa lầy không thôi.
Nếu không đánh được tất thì mấy hôm nữa hói lại rút về với lý do nhân đạo thôi. Ở lại càng lâu càng bị thêm trừng phạt, càng tốn kém và dễ bị tỉa thêm quân. Nếu Ukr cầm cự được trong vài ngày nữa là chiến tranh sẽ kết thúc. Anh hói chắc bắt đầu thấy ngu dần rồi. Cứ tưởng ăn dễ như bọn quạt ngố nó phán, ai ngờ bây giờ tụi đó lại chuyển sang tham mưu cho anh hói bao vây Kiev lâu dài =))

Mashimaro

Xe buýt

Ngày thứ 4 trong cuộc xâm lược Ukraine của Nga: Các thành phố chính của Ukraine đang diễn ra ác liệt - nhưng chúng vẫn chưa thất thủ!
: Sự kháng cự mạnh mẽ hơn nhiều, người Ukraine đang làm tốt hơn mong đợi. Kế hoạch của Putin để chiếm Ukraine trong một cuộc hành quân chớp nhoáng kể từ sáng thứ Năm đã thất bại.
Nhưng Kiev và Kharkiv có thể cầm cự được bao lâu nữa? Và nhiều người đang tự hỏi: liệu các chuyến giao vũ khí - kể cả từ Đức - có đến kịp không?
Em thấy bọn Châu Âu mấy hôm đầu hình như là câu giờ chờ Nga chớp nhoáng thịt U cà xong ngồi vào bàn đàm phán phân chia lợi ích. Nhưng mà Nga không đủ lực dọn Kiev và bắt tổng thống nên dần dà Châu Âu thấy Nga yếu nên tổng lực ra trừng phạt để tăng lợi thế đàm phán sau khi Putin xử xong U cà. Đến hôm nay có vẻ là lại đổi ý với thông tin của bên Anh là trận này có thể kéo dài nhiều năm tức là đổi ý muốn U cà kéo cho Nga sa lầy.

BốCuTôm

Xe buýt
Các cụ trên này vẫn ra rả là không thể tách rời người dân, xã hội và chính quyền ra khỏi với nhau. Bản thân em vẫn luôn có quan điểm như vậy, nhưng các cụ vẫn lên án em đấy thôi. Cụ có thể tìm lại rất nhiều dẫn chứng ở các còm quote lại các bài viết của em.

Thế nên trước khi các cụ chụp mũ 1 ai đó thì làm ơn tự nhìn lại mình trước. Em cảm ơn.
Cụ y hệt ông anh em cũng ở Séc mới về VN chơi đang ở cùng em đây 🤣. Bàn chuyện Uk, ông ấy chửi Nga tán loạn rồi hỏi em ủng hộ ai. E bảo e chả ủng hộ ai, e chỉ theo dõi theo dòng sự kiện, và quan tâm chuẩn mực quốc tế. Xong rồi ông ấy chửi Putin phải đc xử án vì tội giết người gây chiến tranh rồi ca tụng Mỹ, Châu Âu. E google Irac, Libi, … cho ô ấy xem cách mà Mỹ và khối Nato (đa số toàn Êu) đi chinh phạt thế giới và hậu quả như nào thì ông ấy ngồi im thin thít. Giờ thì chỉ biết lặng lẽ tự theo dõi cấm có lôi chuyện ra Uk ra bàn với chả luận.
Với cả cụ cứ ngộ nhận rằng ở đây lắm người rồ và bảo vệ ủng hộ Nga. Xin lỗi cụ chả ai ủng hộ 1 hành vi chiến tranh phi nghĩa cả. Chỉ đơn thuần là các cụ ấy với cả em chỉ đánh giá việc Uk bị đánh là 1 kết quả tất yếu ko thể tránh khỏi và cũng ko thể biện minh được đường lối ngoại giao và phát triển đất nước của đám lãnh đạo ngu dốt Uk mà thôi.

Rone95

Xe tăng

Hi Lạp triệu hồi nhân viên ngoại giao của Nga về vụ ném bom làm chết 10 công dân Hi Lạp ở Ukraine và bị thương 6 người. Em đồ là Nga sẽ trả lời do công dân Hi Lạp chạy ra đâm đầu vào quả bom.

Nga có dùng máy bay nào ném bom đâu nhỉ ? từ đầu trận tới giờ toàn dùng máy bay cường kích, tiêm kích tấn công kiểu phẫu thuật vào hệ thống rada, hậu cần

businessman007

Xe buýt
Rất lâu rồi ko thấy CHâu Âu đoàn kết chống Nga như hiện tại, Đến cả thằng Đức cũng phản ứng mạnh. Mong chiến sự mau kết thúc, dân Uca khổ quá :(
Cú này bọn Mỹ-Trung-Ả Rập có lợi nhất. Kinh tế Nga sụp, và phụ thuộc càng nhiều vào TQ

TU160M2

Xe tăng
Các cụ trên này vẫn ra rả là không thể tách rời người dân, xã hội và chính quyền ra khỏi với nhau. Bản thân em vẫn luôn có quan điểm như vậy, nhưng các cụ vẫn lên án em đấy thôi. Cụ có thể tìm lại rất nhiều dẫn chứng ở các còm quote lại các bài viết của em.

Thế nên trước khi các cụ chụp mũ 1 ai đó thì làm ơn tự nhìn lại mình trước. Em cảm ơn.
Cụ lại sai tiếp rồi. Nhiều người suy nghĩ về chính quyền của họ với họ là 2 khái niệm tách rời, đó là sai, truyền thông Mỹ khi đối ngoại đều nói kiểu này. Nhưng thực chất thì Chính quyền không hề tách rời với người dân, ở nước nào cũng như vậy, Chính phủ Mỹ không tách rời với người dân Mỹ, nhưng việc làm xấu xa của CP Mỹ là gây ra đổ máu ở nước khác, gây ra thương vong đối với người dân nước khác, song song đó nó mang lại lợi ích kinh tế về chia cho người dân Mỹ, cho xã hội Mỹ. Ở đây là cặp khái niệm CP Mỹ vs người dân Mỹ là không tách rời nhau và cặp khái niệm CP Mỹ vs người dân nước khác không liên quan gì đến nhau. Tự cụ không hiểu được những khái niệm này, cụ lẫn lộn các khái niệm với nhau, đấy không phải là vô tri sao?

BMW 530

Xe tăng

Trump tuyên bố sẽ dễ dàng ngăn cản anh Tin hói ( em đ… tin)

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đừng so Uk với Gruzia, dân số Grudia 2008 có hơn 4 triệu , dân số Uk gấp 10 lần thế đất đai lại rộng hơn nữa nên khoảng 10 -15 ngày là OK
Lại mơ hão!
Putin khôn ra thì cố chiếm lấy 1 thành phố kha khá quan trọng rồi ngồi vào đàm phán.
Tập trung quân đông ở biên giới, cả phía đông đã có lực lượng ly khai, phía nam sẵn có Crimea, phía bắc mượn đường Belarussia đánh úp, vậy mà vẫn chưa được xơ múi gì đáng kể.
Lãnh thổ Ucraina rộng lớn, càng vào sâu thì quân Nga càng bị kéo dãn đội hình, càng vào sâu càng phải đối phó sự phản kháng của quân và dân Ucraina cả phía trước mặt lẫn sau lưng, càng vào sâu càng tốn quân để đóng giữ những chỗ chiếm được, càng vào sâu hậu cần càng khó khăn...
Nga không bao giờ thắng được, chỉ có tìm cách hòa mà gỡ gạc thôi, mà hòa cũng là thua.
Phần Lan, Thụy Điển mà xúc tiến nhanh việc vào Nato nữa thì Putin làm gì? Lại đổ quân sang đó?Đổ quân sang Phần Lan, Thụy Điển chỉ sợ lính Nga bỏ ngũ xin nhập quốc tịch mới mất 1/3.
Nghị sĩ Nga còn bất bình với chiến tranh, dân Nga còn nói "tôi không dám nhìn vào mắt người Ucraina", lính Nga thì tỷ lệ có dòng máu U chắc cũng không ít, ra lệnh cho họ vào Ucraina thì họ miễn cưỡng chấp hành chứ ra lệnh cho họ bắn giết người U thì chắc gì họ đã chịu làm.
Mà không dám bắn giết dân U thì sao dám đánh vào nội đô các thành phố lớn nếu dân chúng không ủng hộ quân xâm lược?
Đàn áp dã man người Chesnia còn dễ hơn vì tuy Checchen thuộc CHLB Nga nhưng về chủng tộc và tôn giáo lại khác dân Nga, dân Checchen cũng khát máu và bạo lực, lính Nga mang danh dẹp nội loạn trên lãnh thổ nước mình nên lính Nga ít phải do dự khi đàn áp, đằng này xâm lược hàng xóm giết dân người ta thì không phải việc dễ dám làm.
Dân Nga còn không ủng hộ chiến tranh, dân OF hăng say chửi Ucraina quá.

Chỉnh sửa cuối:

Phếch liu cụ ơi - Một fan Nga phán! :D

Leo180cm

Xe đạp
Em có thấy ai cấm vận mỹ rồi cấm làm ăn vói mỹ và đồng minh đâu nhỉ
Thì cứ tự cấm đồng minh của mình đừng chơi với mỹ nếu có thể
Mà mỹ sai ko có nghĩa là nga đúng
Cái đó là lỗi nguỵ biện sợ đẳng

Sent from Trinhnd’s iphone via OTOFUN

alansaint

Xe buýt
Bên đây tin tức còn 2 chiều. Bên diễn đàn vo* đúng nghĩa 1 chiều luôn. Công nhận thằng mạnh truyền thông nó khác biệt
Bên đó ăn quảng cáo google nên chỉ được đưa 1 chiều thôi. Đưa 2 chiều là google nó quét, ban quảng cáo.

Sailor

Xe tăng
Phếch liu cụ ơi - Một fan Nga phán! :D
Chết dở fake news every where, em còn bị chửi là hiểu biết hạn chế chuyên post tin nói xấu Nga. Thì là vì tin tốt các cụ ấy post hết rồi em post lại làm gì cho trùng ra.

Trạng thái
Thớt đang đóng