Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Anh_he

Xe máy
Đúng. Vụ Nga vào Nato là Putin hỏi đểu. Lúc đó Putin hỏi đểu làm cho Mĩ cũng ngượng ngùng vì biết Nga hỏi đểu. Chứ làm sao mà thật, chúng ta cứ mất thgian sa đà vào mấy chuyện vô bổ này làm gì.

Tóm lại làm sao để Nato stop mở rộng phía đông. Ucr thì ngoan ngoãn làm ăn, phát triển kinh tế đi. Nga thì kệ mie mấy vùng tự xưng là nhà nước của Ucr, ko can thiệp việc nội bộ UCR nữa.

Tuy nhiên, nếu em là người Ucr em sẽ ko bao h đi theo Nga vì vụ Crym bị chiếm trắng trợn quá.
Nga nó cũng không cần người Ucr phải theo nó, đừng phá là được ạ, Ucr gia nhập EU nó cũng không phản đối đâu cụ. Có ghét Nga thì thôi cố gắng để trong lòng, nước mình nhỏ mình phải chịu, không nên vuốt nanh gấu làm gì.

Hanoian2021

[Tịch thu bằng lái]
Em với cụ cùng tèo thì ok, vì ta chả có gì.
Nhưng thằng cầm trong tay cái nút nó lại có nhiều thứ để mất hơn em với cụ. Không thể xoá đi làm ván mới được :D
70 tuổi rồi, suy nghĩ của người ở đỉnh cao mọi thứ, trải qua mọi thứ rồi nó khó hiểu đấy cụ. Suy từ bụng em vs cụ ra bụng người ta có khi ko chuẩn đâu :)

Mẽo, Nato cũng suy sai cái là ...bùm. Hoà cả làng. Chuột, gián lên lãnh đạo trái đất :))

Chuotluoi

Xe tải
Châu Á không ủng hộ cụ nhé, Ấn và Tàu nó còn không coi đấy là hành vi xâm lược ạ, tỷ lệ dân số hai thằng này e nghĩ là chiếm cũng tương đối chứ không ít. Ngoài ra đội vùng vịnh cũng không ai phản đối ah, lác đác có quan ngại, đông nam á thì có thằng Myanmar nó còn ủng hộ Ngố nữa cơ ấy, chưa kể một nước rất lớn suýt soát 100 triệu dân cũng chỉ nêu quan ngại như mọi khi thôi, nhưng nếu bắt chọn phe thì sẽ chọn Ngố ah.

Cụ nên tìm hiểu kỹ tình hình hãy gom hết lại thế, mang tiếng người ta ra.
Hố hố! Cụ k biết rồi. Cụ kia coi TG bao gồm mẽo và đồng bọn, Châu Á của cụ í là thằng Đài Bắc :)) :)) :)) :)) :))

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Em nói về gia nhập cộng đồng châu Âu, k nói về Nato.
Cụ có link nào đáng tin cậy về việc Nga hay LX xin gia nhập Nato không? Hay lại chuyện đùa vui?
Vậy Liên Xô lập khối Vac-sa-va, đóng quân đến tận Berlin thì sao hả cụ? Rồi đưa quân can thiệp lật đổ khống chế chính quyền ở Hung, ở Tiệp, ở Afganistan thì do cái gì?
Trước đó nữa thì LX đánh Phần Lan, cùng Đức phát xít xẻ thịt Ba Lan?
Nga nó là ngáo ộp với châu Âu nhiều lần là chuyện thật đấy cụ ạ, các nước châu Âu nó k vu vạ cho ông Nga đâu.
Thưở hồng hoang lục địa già, Eu lắm ngáo ộp, không riêng mỗi Nga. Cụ quên đế quốc La Mã, Ottoman, Áo, Hung, Phổ, Pháp, Đức, Thụy Điển.? Dai dẳng nhất vẫn chiến tranh trăm năm Anh - Pháp.

- Về Ba Lan, ngáo ộp này phải dạng vừa đâu. Vừa độc lập, Ba Lan đã gây hấn với Tiệp, Đức giành đất, chủ động nện Nga để tranh đoạt Ukr Belarus. Mối thù Ba - Nga khời nguồn từ việc Ba quây đàn hơn chục nước đánh Nga sau CM tháng 10.

- Về Phần Lan, sau chiến tranh mùa đông, chính Nga giúp Phần đẩy lùi quân Đức. Quan hệ Nga - Phần dịu dàng từ đó, định hình thái độ trung lập vs Nga.

- Khối Vác- xa-va đã chết. So độ ngáo ộp với Nga thì Mỹ, Anh, Pháp, Đức trội hẳn nhiều phần với thành tích bầy đàn trên chiến trường Afga, Nam Tư, Lybia, Syria, Iraq ...

VuNgoanMuc

Xe điện
Chiều thấy nhiều cụ thông báo Nga đã chiếm xong Kharkov .. nhưng có vẻ không phải

ekuoi

Xe buýt
Châu Á không ủng hộ cụ nhé, Ấn và Tàu nó còn không coi đấy là hành vi xâm lược ạ, tỷ lệ dân số hai thằng này e nghĩ là chiếm cũng tương đối chứ không ít. Ngoài ra đội vùng vịnh cũng không ai phản đối ah, lác đác có quan ngại, đông nam á thì có thằng Myanmar nó còn ủng hộ Ngố nữa cơ ấy, chưa kể một nước rất lớn suýt soát 100 triệu dân cũng chỉ nêu quan ngại như mọi khi thôi, nhưng nếu bắt chọn phe thì sẽ chọn Ngố ah.

Cụ nên tìm hiểu kỹ tình hình hãy gom hết lại thế, mang tiếng người ta ra.

Thạch Hầu

Xe buýt
Các nước láng giềng đang sát cách cùng U cà chống lại cuộc chiến tranh xâm lược man rợ, chà đạp lên luật pháp Quốc tế và Liên hiệp Quốc:
🇬🇧
Vương quốc Anh đã cung cấp thiết bị quân sự cho Ukraine, cấm máy bay Nga bay ngang không phận.
🇺🇸
Hoa Kỳ đã gửi thiết bị quân sự và tài chính đến Ukraine.
🇵🇱
Ba Lan đang tiếp nhận các người dân tị nạn, cấm máy bay Nga bay ngang không phận.
🇸🇪
Thụy Điển đã gửi thiết bị quân sự đến giúp Ukraine
🇫🇮
Phần Lan đã gửi 50 triệu đô la để viện trợ Ukraine, cấm máy bay Nga bay ngang không phận.
🇮🇹
Ý đã ngắt kết nối Nga khỏi SWIFT
. . . . . . còn tiếp . . .
Cả bầy đông thế này mà không hạ được Nga nhỉ, vẫn để thằng em bị gấu nó vả cho rơi ngô :))

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn còn cái nhìn hạn chế kiểu Putin nên chưa hiểu được gốc rễ của vấn đề.
Giữ con người, lãnh thổ bằng sự văn minh và giàu mạnh, chứ không phải bằng đe doạ. Chẳng vùng nào muốn rời Nga nếu Nga là một nước văn minh, đáng sống hơn nước khác. Ngược lại thì dù có cả mớ vũ khí hạt nhân thì người ta vẫn muốn đi theo con đường khác để có cuộc sống tốt đẹp hơn, bất kể đó là người Nga hay Ukraine.

Điều này đúng cho các nước Đông Âu đã rời xa Nga trước đây, Ukraine hiện nay hay cả Đài Loan và TQ.
Ôi xời, tầm nhìn cụ rộng ghê, hơn cả anh Tin cơ đấy. :))

đến giàu sụ như Mỹ mà vẫn còn phải dùng sức mạnh để đe doạ, ép theo kia kìa. Ko theo tao dùng lọ penicilin để làm cớ xoá sổ nhé!

còn Nga có đe doạ nước nào phải theo đâu. Bằng chứng là mấy nước Balic bỏ Nga theo EU Nga có làm gì đâu . Nhưng U thì khác khi đe doạ sự tồn vong của Nga trong trung hạn bằng cả lời nói lẫn hành động thì Nga quyết xử lý asap em thấy đúng là lựa chọn tốt nhất rồi

thamvuky

Xe tăng
Nước Ucraina rộng thứ nhì Châu Âu.
Quân Ucraina tập trung ở các vùng đông dân, không dùng hỏa lực, rải thảm được.
Bắt sống tổng thống thì chắc là Nga muốn nhưng khó thực hiện được.

Mình đang thấy Nga đang tránh giao tranh, tránh chạm trán chủ lực Ucraina.
Họ thọc sâu ở các hướng mà trinh sát không có quân chủ lực.
Mình nghĩ cỡ vài ngày nữa sẽ hình thành các thế nồi hơi.

Có nồi hơi rồi thì xúc tiến đàm phán. Nếu đàm phán nói không nghe thì xiết nồi hơi tiếp.

Chỉ cần làm chủ trinh sát, vùng trời, tên lửa. Không cho chủ lực Ucraina di chuyển thì các nồi hơi trước sau gì cũng sẽ xìu.

Cần thiết nữa thì xe bus di dân, phân loại dân luôn. Nga làm trò này ở Syria, thành phố Allepo...vv kinh nghiệm nhiều rồi. Đánh kiểu này ít thiệt hại.
Ukr phải đàm phán rồi . Giờ nhìn kết quả đàm phán là hiểu chiến trường thế nào

alansaint

Xe buýt
Nhiều khi cháu cũng tự hỏi:
1. Nước Nga (như các cụ nói: đất đai rộng, giàu tài nguyên, Khoa học kỹ thuật phát triển...) chả thiếu cái mẹ gì, sao ko tập trung phát triển kinh tế lên. Cứ giàu có, hiện đại, văn minh lịch sự thì đàn em nó theo ầm ầm, trung thành đến chết. Vậy mà phải hết đe dọa, đánh dằn mặt những thằng đàn em (thậm chí là họ hàng) trung thành chỉ vì chúng nó đói quá, muốn đi kiếm ăn. Ở đâu có cái kiểu "Anh nghiện, thì mày cũng phải nghiện như anh, đi cai thì anh đánh chết" thế nhỉ?
2. Chả có 1 thằng ngu nào trên thế giới định thịt 1 thằng có cả ngàn đầu đạn Hạt nhân cả. Phần lớn các nước nhỏ muốn vào Nato chỉ là để "anh Nga anh ấy muốn đánh mình, thì cũng phải nể đồng đội của mình mà tha cho" thôi
Cụ phải hiểu rằng Liên Xô trước đây và ngày nay là Nga do đặc thù có quá nhiều tài nguyên, khoa học kỹ thuật tốt nên không thằng nào muốn Nga giàu cả. Phương Tây đã bao giờ ngừng cấm vận Liên Xô và Nga chưa? Đơn vị tính là hàng trăm năm đó cụ. Điều Mà thế giới phương Tây muốn là băm nhỏ nước Nga và khai thác tài nguyên, nước Nga trong mắt phương Tây chỉ là nô lệ, địa phương cung cấp tư liệu sản xuất với giá rẻ mạt thôi.

NSUT Zelensky

Xe hơi
Có lẽ đã đến phương án cuối. Putin đang cáu. Các hệ thống phóng loạt với máy bay ném bom sẽ đem các thành phố của U ra để mặc cả. Hoặc là đàm phán hoặc là bị san phẳng. Không tha cho nhà cửa công trình nữa. Hi vọng tổng hề biết điều không lại phải xây lại thủ đô như Checnya

Trạng thái
Thớt đang đóng