Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Trong khối Âu thì Đức miễn cưỡng chống Nga nhất ( dù sao thống nhất Đức cũng có Nga góp phần ) . Nhưng giờ anh Tin chơi lớn quá nên Đức cũng ngại .
Không có năng lượng Nga thì sao Đức thống trị châu Âu được :D
Bọn Anh thì ngược lại, không để Đức thâu tóm.
Pháp thì muốn loại bỏ ảnh hưởng Mỹ.
Các nước lìu tìu lèo lèo Đông Âu thì lại muốn có Mỹ để cân bằng.
Mỹ thì muốn duy trì mối nguy hiểm từ Nga.
Nga thì muốn thoát bao vây nhưng lại không có con bài nào ngoài đe doạ dùng xe tăng và dầu mỏ.
Nói chung là loạn xạ ngầu, biến hoá khôn lường.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Nhà văn Nga Tsê-khôv mà dân VN ca ngợi tôn thờ cũng coi người châu Á không ra gì cụ ạ.
Em chỉ biết Chekhov là một nhà văn hiện thực phê phán, giống kiểu Nguyễn Công Hoan nhà mình. Đâu có tài liệu nào nói ông ý phân biệt dân châu Á đâu ạ :)

Rone95

Xe tăng
Các sự kiện chính trong ngày:
-Quân đội Nga được thiết lập vững chắc ở ngoại ô phía bắc Kiev.
-Mặt trận phía nam Ukraine đang sụp đổ, quân đội Nga đang gấp rút kiểm soát toàn bộ mặt trận trên biển Ukraine.
-Quân đội Nga đột phá ở phía đông từ Sumy đến Kiev để liên kết với trục tấn công của Nga từ phía bắc và đã hiện diện ở ngoại ô Kiev.
-Có vẻ như các đơn vị Ukraine đã mắc sai lầm khi cố gắng giữ các thành phố lớn (Chernihiv / Sumy / Kharkov / Kherson), khiến các đơn vị thiết giáp Nga tiếp tục tiến về các mục tiêu chiến lược đầu tiên của họ: Kiev - Odessa - Mariupol.
-Theo thông tin có được, Nga mới chỉ đưa một nửa số quân hiện có vào cuộc tấn công ở giai đoạn này.

Anh_he

Xe máy
Bao giờ chả vậy. Nếu ukr đi ngay trong 3-4 ngày đầu thì anh hói kể như thành công vì không cho tụi châu Âu kịp phản ứng. Ukr thua nhanh thì bọn chính phủ châu Âu cũng không phải chịu áp lực từ dân. Nhưng kéo dài thì tụi nó không thể lờ đi được, buộc phải có hành động đáp trả. Thằng Đức là một ví dụ điển hình: chỉ muốn hoà hoãn, làm ăn với Nga lắm nhưng cuối cùng bị áp lực buộc phải thay đổi thái độ.
Cụ có thể dẫn chứng thái độ Đức thay đổi không ạ, Đức đầu tiên phủ quyết vụ switch, sau thì đồng ý cấm switch nhưng là cấm với các ngân hàng không làm việc với Đức, còn e thấy vẫn có switch ngân hàng nga giao dịch được với Đức đấy ạ.

unitedkondom

Xe tải
Mà dân Nga nó đi du lịch nhiều nên nó rút tiền vìa thì mấy thằng kia nó cũng thiệt hại .
Thấy bẩu Thổ năm ngoái doanh thu du lịch từ Nga 3 4 tỷ đô
Thấy nhiều cụ chê Nga nó nghèo mà nó đi du lịch nhiều thía ạ
Nga nghèo đói mà Cụ, xác xơ, không có việc gì làm đành phải đi du lịch

Tội

Sailor

Xe tăng

Đêm nay chắc dân Nga xếp hàng để mai đồng loạt rút tiền ngân hàng. Mai sẽ là ngày khốc liệt của thị trường tài chính Nga đây, xem rúp giảm bao nhiêu phần trăm.

Truongvm81

Xe máy
Xin phép vang cụ vì tôi là thầy giáo sẽ xử thằng đánh trước vì ko báo lại sự việc, nhà trường và giáo viên phải là những người điều hành và bảo vệ cho học sinh ko thì loạn hết.
Thế thằng đánh nó hỏi thầy giáo:
- từ khi thành lập trường đến nay, có thằng hs A,… nó kết bè kết phái lập bảng hội, chúng nó đánh gần 50 bạn khác (có bạn nó treo cổ chết nên gia đình cử bạn khác đi học thay). Lúc đó người điều hành đâu, nhà trường đâu, giáo viên??
Là 1 nhà giáo như cụ tự đưa mình vào, mời cụ trả lời.

Trường đời với luật rừng thôi nhé
NẪU

Hồng Ca

Xe tải
Nhìn đúng hài thiệt . Kỷ luật quân đội mà đi loot đồ thì thôi rồi . Đánh đấm gì nữa . Quá nhục cho quân đội Nga . haha
đúng vậy, nhưng xét cho cùng thì họ cũng là nạn nhân của tham vọng quyền lực cá nhân.

Mashimaro

Xe buýt
Cụ có thể dẫn chứng thái độ Đức thay đổi không ạ, Đức đầu tiên phủ quyết vụ switch, sau thì đồng ý cấm switch nhưng là cấm với các ngân hàng không làm việc với Đức, còn e thấy vẫn có switch ngân hàng nga giao dịch được với Đức đấy ạ.
Ý cụ là Swift?

Sailor

Xe tăng
Đương kim tổng thống từng là diễn viên hài! Ông đang phát biểu là cựu tổng thống( tức ông tổng kẹo) chắc cũng muốn tranh chức diễn hài nên thế!
Nhìn mặt cậu lính hài vô đối luôn, đúng kiểu năng khiếu bẩm sinh haha =)), tổng Kẹo chắc muốn mọi người được thư giãn trong lúc căng thẳng.

tienthanh6t

Xe buýt
Thế thằng đánh nó hỏi thầy giáo:
- từ khi thành lập trường đến nay, có thằng hs A,… nó kết bè kết phái lập bảng hội, chúng nó đánh gần 50 bạn khác (có bạn nó treo cổ chết nên gia đình cử bạn khác đi học thay). Lúc đó người điều hành đâu, nhà trường đâu, giáo viên??
Là 1 nhà giáo như cụ tự đưa mình vào, mời cụ trả lời.

Trường đời với luật rừng thôi nhé
NẪU
Vâng mời cụ về sống với rừng rú của cụ còn môi trường văn minh hãy nhường lại cho con cháu. Kính cụ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc bài phát biểu của anh Tin chưa? Anh ấy đã nói chiến dịch này là giải pháp cuối cùng, nước Nga không có sự lựa chọn nào khác. Nó liên quan đến sự tồn vong cra nước Nga. Thế nên em cho rằng phía Nga đã pkhari chuẩn bị cho tất cả các tình huống rồi.

trước mắt thì em thấy Nga sẽ được nhiều hơn mất:
- phá đập ngăn nước crimea
- kiểm soát odessa nối tthoong transonia với crimea
- mở rộng vùng kiểm soát phía đông U. Có hội ép được chính U sẽ phải chấp nhận thừa nhận chính thức Crimea thuộc Nga.

thấy cụ chê anh Tin nhiều quá em muốn hỏi theo cụ nước Nga nên làm gì khi Mỹ và EU cứ tìm cách thu hẹp không gian sinh tồn của Nga? Mỹquá giàu mạnh lại lắm đồng minh, thừa sức gây cơ cho Nga từ khắp phía. Nga có thể kịp thời can thiệp giải quyết rắc rối ở Kazakstan và Belarus lần này, nhưng lần sau thì sao? Còn các nước xung quanh khác thì sao?
neen em thấy đúng là Nga ko có lựa chọn nào khác.
Nhiều cụ chê anh Hề thì đã đưa ra được lựa chọn khôn ngoan cho anh đó là tuyên bố U trung lập . Còn cụ chê anh Tin thì cụ có đưa ra được lựa chọn nào tốt hơn p án phải tẩn U không?
Nói thì ai chả nói được, và ngta chỉ nói cái gì có lợi cho ngta thôi. Bài của Putin rất nhiều điểm ngụy biện và phóng đại (các lãnh đạo bao giờ chẳng thế, chả riêng Putin).
Nếu đánh U là giải pháp bắt buộc của Putin thì Putin đã bỏ lỡ nó khi Maidan nổ ra, lúc đó xã hội U đang loạn, chính quyền U đang chưa có tính hợp pháp, bộ máy quân đội đang không biết tuân lệnh ai.
Bây giờ khi U đã ổn định, chính quyền dân bầu đã có tính chính danh, các mối quan hệ quốc tế đã nhiều, Nga sau vụ chiếm Crimea và chống lưng ly khai thì đã mang tiếng xấu trong dân U và cả quốc tế, Nga đánh chỉ có thất bại thôi, có chiếm được tí đất cũng chả đủ bù các thất bại về nhiều mặt.

td2000

Xe tăng
Từ đầu Nga đã đưa ra lằn ranh đỏ là Uk không được gia nhập Nato, vậy em không hiểu sao lãnh đạo Uk lại cứ muốn phiêu lưu với việc cố gắng ra nhập Nato? Theo em hiểu thì nếu nhà mình ở cạnh thằng đầu gấu thì phải khéo léo ứng xử để tránh đối đầu, tuy mình có mấy ông anh đầu gấu ở xóm bên rủ vào hội nhưng cũng phải nhìn nhận ra một điều là "nước xa đâu chữa được lửa gần"?
Vì thằng lãnh đạo U cà quá ngu thôi. Nhiều khi ảo tưởng sức mạnh + bơm thổi từ Tây Âu.

Bomva

Xe điện
Nga nghèo đói mà Cụ, xác xơ, không có việc gì làm đành phải đi du lịch

Tội
Cụ đừng nói nữa, em cảm động rơi nước mắt. Tại sao năm 2022 rồi mà có những nước nghèo đói như vậy

Trạng thái
Thớt đang đóng