Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

pooka

Xe container
Đấy, chúng nó có coi đám châu á ra gì đâu. Khổ thân các cụ việt nam đú theo phương tây quá. Nó còn chả coi là đồng loại kìa =))
Thật. Chẳng nên chạy theo ông nào. Giờ trâu bò đánh nhau ruồi muỗi chết đấy.

Truongvm81

Xe máy
Lybia, iraq nó còn văn minh hơn A râp xê út đấy, sao Ả rập ko đào thải. Hay Taliban sao Mỹ và Nato phải cúp đuôi mà chạy thế ;))
Mỹ và NATO đào thải khỏi ÁpGa còn gì cụ :D nên tụi hồi giáo văn minh cực đoan lên ngôi ở đó là là hợp thời :))

Mashimaro

Xe buýt
Từ đầu trận chiến tới giờ lính Nga di chuyển chán thật, toàn để đoàn vận tải hậu cần bị bắt lẻ. Có vẻ tiến quá nhanh nên hậu cần phải chạy theo không xếp đội hình bảo vệ. Không hiểu có phải năng lực các chỉ huy của quân Nga có vấn đề hay không mà nhiều lỗi quá.

SagamiOG

Xe máy

tienthanh6t

Xe buýt
Xin phép vang cụ vì tôi là thầy giáo sẽ xử thằng đánh trước vì ko báo lại sự việc, nhà trường và giáo viên phải là những người điều hành và bảo vệ cho học sinh ko thì loạn hết.
So sánh như cụ là lươn lẹo trong tranh luận và ấu trĩ trong nhận thức.
Ví dụ, cụ là thầy giáo, xử 2 đứa học trò của cụ đánh nhau. Cụ phải tìm hiểu nguyên nhân chúng nó táng nhau chứ k phải cứ thấy thằng nào thương tích đầy mình hơn thì auto về phe nó.
Nếu thằng bị đánh trêu trọc khiêu khích thằng đánh thì k thể thương thằng kia dc.
Mỹ và Nga ở trường hợp như vậy.
Các nước thằng Mỹ xâm lược: 1 là 99% k hề đe dọa an ninh trực tiếp của nó, 2 là chưa hề khiêu khích nó. Nó đem dâm chủ đến cho mấy thằng đó k hề có lý do chính đáng, và cách nó đánh vô cùng dã man, hâu quả về nhân sinh ở những nc mà nó tham chiến vô cùng ghê gớm.
Thằng U cà này là 1 dạng khác: yết hầu của thằng Nga nhưng lai cho thằng khác kê gươm vào cổ nó. Nếu em mà là thằng Nga em cũng khó mà tha đc. Chưa kể, cho đến giờ phút này, phải nói là thằng Nga nó cũng tương đối nhẹ tay, chứ đánh kiểu thằng Mỹ ( thằng Nga thừa sức làm thế ) thì giờ này k còn livestream với fake news cho các cụ nhà ta giết thời gian đâu.

meodenmatlua

Xe container

Mashimaro

Xe buýt
Vụ này thía nào vậy hả các cụ
Có khi nào tay hói cắt cáp quang ảnh hưởng luôn cmn hệ thống SWIFT hem?
Bị loại nên dân Nga đang đổ xô đi rút tiền vì sang ngày mai thẻ Mastercard Visa của Nga không còn hoạt động nữa

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề này khó nói , mấy thằng bạn Đức em nó nói Nato cũng ko giữ lời hứa nên mới to chuyện như vậy , có điều Nga tấn công U cà thì ko ai nói đúng !!! Châu Âu chiến tranh : Mỹ , Anh , Tàu hưởng lợi !!!!
Thế nên em từng nhận xét là Putin phải gánh hậu quả của Gorbachov và Eltsin: khi LX tồn tại và đóng quân ở tận Đông Đức, lúc đó là lúc có nhiều quân bài đàm phán và mặc cả nhất thì lại không làm, lúc đó mặc cả và ký hiệp định thì vừa được miếng, vừa được miếng.
Putin muốn lật lại ván cờ thì cố quá dễ thành quá cố, miếng chẳng được mà mất cả tiếng, chênh lệch thế, lực và cả lý lẽ giữa 2 bên bây giờ quá lớn rồi.

Truongvm81

Xe máy
Vấn đề này khó nói , mấy thằng bạn Đức em nó nói Nato cũng ko giữ lời hứa nên mới to chuyện như vậy , có điều Nga tấn công U cà thì ko ai nói đúng !!! Châu Âu chiến tranh : Mỹ , Anh , Tàu hưởng lợi !!!!
Từ đầu thớt đến giờ em mới thấy cụ post được 1 bài đúng tính trung lập, khách quan về sự việc :))

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Lại mơ hão!
Putin khôn ra thì cố chiếm lấy 1 thành phố kha khá quan trọng rồi ngồi vào đàm phán.
Tập trung quân đông ở biên giới, cả phía đông đã có lực lượng ly khai, phía nam sẵn có Crimea, phía bắc mượn đường Belarussia đánh úp, vậy mà vẫn chưa được xơ múi gì đáng kể.
Lãnh thổ Ucraina rộng lớn, càng vào sâu thì quân Nga càng bị kéo dãn đội hình, càng vào sâu càng phải đối phó sự phản kháng của quân và dân Ucraina cả phía trước mặt lẫn sau lưng, càng vào sâu càng tốn quân để đóng giữ những chỗ chiếm được, càng vào sâu hậu cần càng khó khăn...
Nga không bao giờ thắng được, chỉ có tìm cách hòa mà gỡ gạc thôi, mà hòa cũng là thua.
Phần Lan, Thụy Điển mà xúc tiến nhanh việc vào Nato nữa thì Putin làm gì? Lại đổ quân sang đó?Đổ quân sang Phần Lan, Thụy Điển chỉ sợ lính Nga bỏ ngũ xin nhập quốc tịch mới mất 1/3.
Nghị sĩ Nga còn bất bình với chiến tranh, dân Nga còn nói "tôi không dám nhìn vào mắt người Ucraina", lính Nga thì tỷ lệ có dòng máu U chắc cũng không ít, ra lệnh cho họ vào Ucraina thì họ miễn cưỡng chấp hành chứ ra lệnh cho họ bắn giết người U thì chắc gì họ đã chịu làm.
Mà không dám bắn giết dân U thì sao dám đánh vào nội đô các thành phố lớn nếu dân chúng không ủng hộ quân xâm lược?
Đàn áp dã man người Chesnia còn dễ hơn vì tuy Checchen thuộc CHLB Nga nhưng về chủng tộc và tôn giáo lại khác dân Nga, dân Checchen cũng khát máu và bạo lực, lính Nga mang danh dẹp nội loạn trên lãnh thổ nước mình nên lính Nga ít phải do dự khi đàn áp, đằng này xâm lược hàng xóm giết dân người ta thì không phải việc dễ dám làm.
Dân Nga còn không ủng hộ chiến tranh, dân OF hăng say chửi Ucraina quá.
Cụ đọc bài phát biểu của anh Tin chưa? Anh ấy đã nói chiến dịch này là giải pháp cuối cùng, nước Nga không có sự lựa chọn nào khác. Nó liên quan đến sự tồn vong cra nước Nga. Thế nên em cho rằng phía Nga đã pkhari chuẩn bị cho tất cả các tình huống rồi.

trước mắt thì em thấy Nga sẽ được nhiều hơn mất:
- phá đập ngăn nước crimea
- kiểm soát odessa nối tthoong transonia với crimea
- mở rộng vùng kiểm soát phía đông U. Có hội ép được chính U sẽ phải chấp nhận thừa nhận chính thức Crimea thuộc Nga.

thấy cụ chê anh Tin nhiều quá em muốn hỏi theo cụ nước Nga nên làm gì khi Mỹ và EU cứ tìm cách thu hẹp không gian sinh tồn của Nga? Mỹquá giàu mạnh lại lắm đồng minh, thừa sức gây cơ cho Nga từ khắp phía. Nga có thể kịp thời can thiệp giải quyết rắc rối ở Kazakstan và Belarus lần này, nhưng lần sau thì sao? Còn các nước xung quanh khác thì sao?
neen em thấy đúng là Nga ko có lựa chọn nào khác.
Nhiều cụ chê anh Hề thì đã đưa ra được lựa chọn khôn ngoan cho anh đó là tuyên bố U trung lập . Còn cụ chê anh Tin thì cụ có đưa ra được lựa chọn nào tốt hơn p án phải tẩn U không?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Từ đầu trận chiến tới giờ lính Nga di chuyển chán thật, toàn để đoàn vận tải hậu cần bị bắt lẻ. Có vẻ tiến quá nhanh nên hậu cần phải chạy theo không xếp đội hình bảo vệ. Không hiểu có phải năng lực các chỉ huy của quân Nga có vấn đề hay không mà nhiều lỗi quá.
Em thì nghĩ tướng tá cầm quân của Nga chưa chắc đã ủng hộ chuyện đánh Ucraina của Putin!

SagamiOG

Xe máy
Bị loại nên dân Nga đang đổ xô đi rút tiền vì sang ngày mai thẻ Mastercard Visa của Nga không còn hoạt động nữa
Mà dân Nga nó đi du lịch nhiều nên nó rút tiền vìa thì mấy thằng kia nó cũng thiệt hại .
Thấy bẩu Thổ năm ngoái doanh thu du lịch từ Nga 3 4 tỷ đô
Thấy nhiều cụ chê Nga nó nghèo mà nó đi du lịch nhiều thía ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng