Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.151 (số đặc biệt: cuộc chiến Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Xóa sổ một quốc gia từ sau 1945 là cực khó nếu như không nói là không thể. Còn chia tách thì cực nhiều. Mà mới nhất là Nam Sudan.
Giờ có cơ hội rồi ;))
Chỉ là anh Tin có làm hay không thôi.

Xã hội nào cũng vậy, đều luôn phát triển để đem đến cuộc sống tốt hơn cho người dân. Khi mọi người đều gạt bỏ sự thù hằn, mà luôn đối xử với nhau theo đúng luật pháp thì ở bầu hay ở dài cũng sẽ giống nhau cả. Đó là 1 xã hội bình yên và không có chiến tranh. Ít ra thì ở nhiều nơi trên thế giới này đã và đang làm được như vậy.
Xã hội mà cụ mong ước tên là utopia cụ ạ.

Vả lại người ta cũng đã từng chứng minh chiến tranh cũng là một phần cần thiết của xã hội để xã hội phát triển hơn.

Không có chiến tranh chỉ sống trong hoà bình, mọi thứ giải quyết bằng cách chờ ai đó đến giải quyết. Dân tộc đó sẽ tự suy thoái và diệt vong. Nói chung cụ chỉ nhìn thấy mặt trước mà không nhìn nhận tổng thể.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội nào cũng vậy, đều luôn phát triển để đem đến cuộc sống tốt hơn cho người dân. Khi mọi người đều gạt bỏ sự thù hằn, mà luôn đối xử với nhau theo đúng luật pháp thì ở bầu hay ở dài cũng sẽ giống nhau cả. Đó là 1 xã hội bình yên và không có chiến tranh. Ít ra thì ở nhiều nơi trên thế giới này đã và đang làm được như vậy.
Cụ yêu hoà bình thế là tôt
Nhưng có hoà bình rồi phải biết gìn giữ hoà bình phỏng cụ :)
Nhưng lại có những kẻ cứ thích mang chiến tranh tới cửa nhà người khác thì biết làm sao ???
Em biếu cụ 1 cái ảnh ĐỂ ĐỜI luôn :D

Hien do

Xe tăng
Nếu cụ không đồng quan điểm với em thì chỉ việc nói một cách bình thường. Chứ đâu cần phải đả kích cá nhân như vậy :)
Theo em mỗi người 1 quan điểm khác nhau, không nên phủ nhận nhau. Ko thích thì ignore hoặc ko quotes, chứ đừng bêu cá nhân nhau làm gì cả.
Cụ hoviba tranh luận có chừng mực, và quan điểm là hoà bình. Cái này phải công nhận không ai muốn chiến tranh cả.

winterrain7x

Xe tải
Phần Lan chơi với Tây không bị Nga nó quản mới được thế chứ giờ cụ bảo Ukraine bị Nga điều khiển, phụ thuộc vào Nga thì giàu kiểu gì.
Mọi nước đều có thể giàu chứ không phải chơi với tây mới giàu, tây, mỹ đều phải làm ăn với tàu, nga thì mới giàu, không thì chẳng mấy thời gian cũng tụt lại đằng sau hết

Website
www.otofun.net
“Nga không thực sự cần quan hệ ngoại giao với phương Tây nữa”
Ông Medvedev cho biết các biện pháp trừng phạt đã cho Nga một lý do chính đáng để rút khỏi một cuộc đối thoại về ổn định chiến lược (hạt nhân) và Hiệp ước cắt giảm vũ khí chiến lược mới (New START) được ký với Washington vào năm 2010 và gia hạn vào năm 2021.
Trong các bình luận trên mạng xã hội VK của Nga, ông Medvedev viết: "Chúng tôi không đặc biệt cần quan hệ ngoại giao... Đã đến lúc khóa chặt các đại sứ quán và tiếp tục liên lạc nhìn nhau qua ống nhòm và điểm ngắm súng".
Em đứng trên góc nhìn hạn hẹp của ngành em thì thấy thế này là anh ý nhét mứt vào mồm mấy chục hãng hàng không của Nga rồi. Giờ toàn bay Boeing với Airbus chứ có mấy cái TU nữa đâu. Mà mấy đồng chí thì lại chửa có thằng nào có tài thay thế được cái gì của bọn kia :(

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ! Nó cho thấy Ngố sẵn sàng chơi tất tay nếu phương Tây thực sự muốn o ép - Nhà cháu sợ rằng: nếu phương tây thò tay vào U cà bằng bất cứ hình thức nào, khiến Nga khó gặm là sẽ có thành phố ăn đòn hạt nhân chiến thuật.

pain

Xe ba gác
Nếu chỉ huy ra lệnh đầu hàng thì chỉ huy phạm tội. Lính có thể nghe hoặc không nghe. Sau này sẽ có toà án phân xử đúng sai.
Thì thế, cụ kia hỏi về đám lính thì có 3 trường hợp có thể xảy ra. Còn nếu tại trận, chỉ huy đã ra lệnh mà chống lệnh thì...

TU160M2

Xe tăng
Cụ nói đúng ạ, đấy không phải căn cứ để phân biệt đúng sai. Tuy nhiên với em, được giáo dục rằng, cầm súng chống lại kẻ thù xâm lược luôn là chính nghĩa. Ngoài ra, tất cả chỉ là các lý thuyết ngớ ngẩn.
Cũng có thể em đã quá cũ để thay đổi nhân sinh quan của mình :)
Nhân sinh quan của cụ không sai, nhưng khi nói về thế cuộc thì phải dùng cả thế giới quan nữa, ở đây cụ không đánh giá sự việc bằng thế giới quan, nên cụ sẽ thấy như vậy.
Nếu định bàn luận về chuyện thế giới, theo em nên chuẩn bị thông tin đầy đủ trước khi đưa ra kết luận cụ ạ.

duytrong

Xe lăn
Nếu Nga dừng đánh và đàm phán thì Ukraine mới dừng, còn Nga chưa dừng thì Ukraine vẫn phải chiến đấu chứ cụ.
Em nghĩ Nga cũng đang làm chậm tiến độ đánh chiếm và chờ thái độ của U,nếu U xuống nước của kẻ yếu thì phải tuyên bố cho quân đội ngừng giao tranh, chứ cứ vừa đánh trả vừa kêu phương tây cung cấp vũ khí thì Nga chưa thể có lòng tin để dừng và ngồi xuống cụ ạ.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em cứ tưởng cụ tự viết.
Dài quá. Đọc nhức cả mắt.
Vậy ý cụ muốn diễn đạt điều gì thế ???
  1. Ý là Mỹ & La to là Bá Kiến
  2. Nga Tàu là Chí Phèo.
Mà không nghĩ rằng 1 lúc nào đấy CHí phèo xiên Bá kiến lòi ruột ;))

tqttn2007

Xe điện
Tất cả là tại Mỹ. Phe bảo thủ khuấy lên, lâu nay muốn expand NAT0, mời Ukraine vào. Từ xưa 2 bên đã hứa không được expand sang khu vực của nhau: điều kiện để Liên Xô đồng ý cho Đức hợp nhất. Châu Âu như Pháp và Đức rất phản đối Mỹ mà không được. Noam Chomsky và các học giả lão thành bảo đây là khủng hoảng nguy hiểm mà lại dễ giải quyết nhất. Nên anh tin làm nhanh cho dân yên ổn làm ăn.
À đấy là ý kiến của em, cụ nào ko thích thì đừng quotes, mất công cãi nhau. Em hóng tin thôi
Em đồng ý quan điểm! U mà không bị kêu gọi vào thì đã không đến tình trạng nay. Nhưng sau đó là tội của anh hề!

ubisapro

Xe trâu
Em nghĩ Nga cũng đang làm chậm tiến độ đánh chiếm và chờ thái độ của U,nếu U xuống nước của kẻ yếu thì phải tuyên bố cho quân đội ngừng giao tranh, chứ cứ vừa đánh trả vừa kêu phương tây cung cấp vũ khí thì Nga chưa thể có lòng tin để dừng và ngồi xuống cụ ạ.
A Dê thấy vẫn còn cương lắm, chưa đúng y a Hói thì đàm phàn cứ đợi đấy :D

TheKyMoi

Xe máy
Phát xít?
Ucraina bị 2 nước Nga và Belarussia đánh hội đồng, cụ xem 3 ông tổng thống của 3 nước nói trên,ông nào tại vị ngắn nhất, ông nào ngồi ghế lâu nhất?
Ucraina có sửa hiến pháp để TT có thể làm TT đến 20 năm như Nga hay như Belarussia không?
Ở nước nào cũng có đám cực đoan, cả U lẫn Nga đều có, nhưng Ucraina không phải là một đất nước theo chủ nghĩa phát xít, thật ra hiện nay không có nước nào là phát xít cả, kể cả những nước đang bắt nạt nước khác như Nga hay Israel, Mỹ, TQ.
Cụ chăc là vào còm ở thớt này theo chỉ đạo

Cả nước U bị bọn phát xít hoành hành và khống chế 8 năm nay rồi mà cụ vẫn còm được những câu vớ vẩn như thế này

TU160M2

Xe tăng
Em đứng trên góc nhìn hạn hẹp của ngành em thì thấy thế này là anh ý nhét mứt vào mồm mấy chục hãng hàng không của Nga rồi. Giờ toàn bay Boeing với Airbus chứ có mấy cái TU nữa đâu. Mà mấy đồng chí thì lại chửa có thằng nào có tài thay thế được cái gì của bọn kia :(
Cụ Chánh Tổng lại lấy Tây làm tiêu chuẩn rồi, như thế khi thấy ai không cùng hướng với Tây là không ra gì, trong khi cụ không biết là Tây nó cũng khốn nạn chả kém. Phần lớn các nước châu Âu, nhất là những nước đặt ra tiêu chuẩn phương Tây của châu Âu đều là những nước có bề dày lịch sử xâm lược thuộc địa đấy.

Rangerovervogue

Xe đạp
Vâng cụ! Nó cho thấy Ngố sẵn sàng chơi tất tay nếu phương Tây thực sự muốn o ép - Nhà cháu sợ rằng: nếu phương tây thò tay vào U cà bằng bất cứ hình thức nào, khiến Nga khó gặm là sẽ có thành phố ăn đòn hạt nhân chiến thuật.
Kho tên lửa uranium làm nghèo tồn nhiều lắm. Ngú mang ra giải phóng tồn kho thì bủ mệ các anh Nato. Em tin là Ngú đấm mấy thằng Nato baltic thì Mẽo, Anh cũng né thôi. Ngu gì tự sát.
Có Nato thì tốt mà đ éo có thì thôi, chứ toi mạng cả nút thì...vui quá đà à? :))

Trạng thái
Thớt đang đóng