[Funland] Tĩnh Hải Quân!

Trạng thái
Thớt đang đóng

XPQ

Xe cút kít
He he,sao không thấy ai đặt vấn đề về chính sáu chữ ấy có phải do Mã tiên sinh viết không hay lại do bần lông Giao chỉ sáng tạo ra trong những lúc xôi thịt chặt dạ.

Tạm nghi vấn thế này;

Mã tướng quân phán : Đồng trị chiêt Giao chỉ diệtvới ý là mong Giao Chỉ chóng tiêu vong???
Mấy trăm năm sau, một anh vua Tàu lại ra vế đối: "Đồng trụ chí kim đài dĩ lục" đại ý nhắc đến cái cột đồng hẵng thây rỉ xanh gián tiếp kết nối với ý của họ Mã thì thành ra là Giao chỉ hẵng đương còn nhe nhởn.
Vậy 1 trong 2 đứa ấy phải có đứa sai quan điểm về sự thôn tính An Nam.
Hoặc hai đứa chúng nó không sai thì các cụ nhà mình phải nói phét trong ít nhất một chuyện.

Thật sự rằng về sử thì em không thạo, đó cũng là điều em luôn tự thấy đáng tiếc.
Giờ thì có tí tuổi, bận rộn đủ đường...nên thi thoảng chỉ có thể tham khảo tí ti về mảng này. Mí lỵ bây giờ sử dài hơn sử ngày đi học, nên càng ngại. :D

Kiến thức về cổ sử của cụ thật đáng khâm phục!

Câu chuyện đang bàn nhẽ bắt đầu từ "Đồng trụ chiết, Giao Chỉ diệt". Giao Chỉ không thuộc nội địa Tàu thời đó, theo cụ phân tích chữ "diệt" là có thể mất vào tay người Mán. Vậy thì câu trên mang ý gì: Tiên đoán? Đe doạ? hay gì gì...nữa?

Thực sự em chưa đoán ra ý đồ của 6 chữ trên nếu ghép vào hoàn cảnh trên.

Mong cụ diễn giải khai sáng tiếp một chút ạ?

HoaMaudon

Xe tăng
Em đang hứng, tí sẽ biên về con dồng của cụ Lý và thử phát lộ về dồng:D
Cụ bàn về con dồng này đi

Tại sao nó khác với các hậu duệ của nó các đời sau?

Nhân tiện, Cụ chỉ giáo cho em về con Thuồng luồng, thuồng luồng có thật không? nó họ bò sát hay giáp xác? liệu nó có phải con dồng mà Cụ nói không ạ

trauxanh

Xe lăn
He he,sao không thấy ai đặt vấn đề về chính sáu chữ ấy có phải do Mã tiên sinh viết không hay lại do bần lông Giao chỉ sáng tạo ra trong những lúc xôi thịt chặt dạ.

Tạm nghi vấn thế này;

Mã tướng quân phán : Đồng trị chiêt Giao chỉ diệtvới ý là mong Giao Chỉ chóng tiêu vong???
Mấy trăm năm sau, một anh vua Tàu lại ra vế đối: "Đồng trụ chí kim đài dĩ lục" đại ý nhắc đến cái cột đồng hẵng thây rỉ xanh gián tiếp kết nối với ý của họ Mã thì thành ra là Giao chỉ hẵng đương còn nhe nhởn.
Vậy 1 trong 2 đứa ấy phải có đứa sai quan điểm về sự thôn tính An Nam.
Hoặc hai đứa chúng nó không sai thì các cụ nhà mình phải nói phét trong ít nhất một chuyện.
Thì vì đang bàn ý cụ Bình BK , ở hàng chục trang trước cụ ấy bàn về chữ "diệt" tức là tan, là mất vào tay kẻ khác, chứ không phải "tận diệt". Thì nay mới tán lại chủ đề theo cái ý đấy.

Còn chuyện cụ sứ Giang, nhẽ đâu đại thần Tàu, trong đại điện Tàu, lại ra đối "Đồng trụ chí kim, đài dĩ lục" theo cái ý như lão nói là "đến nay vẫn rỉ xanh"? Tức là Giao Chỉ vẫn khoẻ lắm???

Nhẽ theo nghĩa em giải là "biểu tượng quyền lực Tàu- cái phương tiện của Đô hộ sứ- vẫn còn tươi đẹp như trước nhé" thì ổn hơn trong ngữ cảnh chuẩn bị moi gan nhau phỏng ạ?

trauxanh

Xe lăn
Cụ bàn về con dồng này đi

Tại sao nó khác với các hậu duệ của nó các đời sau?

Nhân tiện, Cụ chỉ giáo cho em về con Thuồng luồng, thuồng luồng có thật không? nó họ bò sát hay giáp xác? liệu nó có phải con dồng mà Cụ nói không ạ
Em là em sợ nhất thuồng luồng gặp ba ba đấy ạ. :-s:-s:-s

Vì hồi bé các cụ dặn: Cẩn thận ra sông nước mà gặp ba ba thuồng luồng thì khốn!

Thế nên hai con này mà lại cùng gặp nhau 1 chỗ thì...:D

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Em đang hứng, tí sẽ biên về con dồng của cụ Lý và thử phát lộ về dồng:D
Nàø, em bắt đầu chém.

Bắt đầu từ tiến sĩ Jack Tanner, nhà cổ sinh học trẻ của bảo tàng London, người chỉ sau một đêm đã trở nên nổi tiếng với một khám phá rúng động.

Trong quá trình xem xét, nghiên cứu bộ xương hoá thạch T- rex, một em khủng long ăn thịt thời tiền sử, ông đã nhận thấy có một chi tiết cực lạ dẫn tới cái chết của em nài.

Chắc Cũng như các cụ và em, tuổi ấu thơ của ngài tiến sĩ được phủ đầy ắp những câu chuyện về dồng.

Dồng xuất hiện dày đặc trong các truyền thuyết trải dài từ dãy Hi mã lạp sơn tới dãy Andes, từ Châu Âu trung cổ phun lửa tới Cụ Lý Thăng long nhà ta. Vậy liệu dồng có tồn tại hay không? Dạng thức tồn tại là gì?

Và Carpathian sơn , Du mã ni á, một cái tên lạ hoắc ...:D

Thế đã, em đi ăn cái đã, Gấu gọi òi.

Moving_van

Xe tăng
Website
sen.com.vn

Lão pain ăn cơm xong chưa? Em mang trà vào mời các cụ, đỡ mang tiếng hóng suông

XPQ

Xe cút kít
Cá sấu hay ca la ca đin người Tàu gọi là giao long,thuồng luồng và vu cho nó quê về đằng bề.
Lạ một điều là trong quá trình sáng tác thì nó lại không được trang bị cánh, chắc là do cánh thuộc sở hĩu của chim. Thành thử ông Tề Thiên mới mắng là cái loại lươn có vẩy rắn có sừng. Được cả hai môn nghiện thuốc lào và nát rượu vì thấy người xưa kể ông thở bra lửa và li véc phun cả ra nước, chắc là diệu sếch chứ không đã có cả bổi.

Lão Bèn chém tiếp đi!

pain

Xe ba gác
Cá sấu hay ca la ca đin người Tàu gọi là giao long,thuồng luồng và vu cho nó quê về đằng bề.
Lạ một điều là trong quá trình sáng tác thì nó lại không được trang bị cánh, chắc là do cánh thuộc sở hĩu của chim. Thành thử ông Tề Thiên mới mắng là cái loại lươn có vẩy rắn có sừng. Được cả hai môn nghiện thuốc lào và nát rượu vì thấy người xưa kể ông thở bra lửa và li véc phun cả ra nước, chắc là diệu sếch chứ không đã có cả bổi.

Lão Bèn chém tiếp đi!
Đơi đơi, em đơi:D.

Giao long, thuồng luồng thì phần sau em biên, giờ em biên về cái tài bay như vượn lượn như điểu và khả năng nhổ ra lửa của bạn dồng.

Em cho cái minh hoạ để dễ chém.

Như đã biên ở còm trên, cái địa danh Carpathian sơn , Du mã ni á nói lên điều gì?

Trong một cú gọi khẩn cấp xin cứu hộ của một nhóm trượt tuyết gặp nạn, Nạn nhân bị ngã xuống một hẻm núi nhỏ, bị gãy chân. Khi nhân viên cứu hộ tới nơi, họ vô tình phát hiện ra một xác người chết bị băng phủ lấp đã lâu. Cảnh sát được gọi tới, qua nhân diện nhân dạng và quần áo thì xác định cái xác đó là của một người sống vào thế kỷ 15. Đáng lẽ như xxx Việt nam thì việc này sẽ được bàn giao ngay cho bên khảo cổ cho khỏi nhọc xác nhưng với đặc trưng nghề nghiệp của mình, cảnh sát đã lọ mọ và sục sạo và sâu trong hẻm.

Một kết quả rụng ròi được phát hiện.

Tin tức này được báo về Bu cà ret và Bảo tàng London được chọn để thông báo do uy tín và bề dày kinh nghiệm trong các sự kiện khảo cổ về thời Khủng long và đồng bọn.

Lúc đầu, thông tin tới thành Lon don tương tự như hàng ngàn thông tin khảo cổ bình thường khác. Khi tới bộ phận phân loại thông tin thậm chí còn bị coi là một trò troll vớ vẩn.

Ban giám đốc bảo tàng quyết định lờ tịt, không phản hồi vì một lý do rất vui vui tương tự xứ Kivi. Đó là bệnh sợ trách nhiệm và sợ mất uy tín:D

Lúc này, tiến sĩ Tanner đang là một nhà khoa học trẻ chưa có danh tiếng và mới gia nhập bảo tàng, khi nghe thông tin này đã xin gặp Giám đốc thuyết phục cho phép sang thực địa khảo cứu. Ông chỉ được chấp thuận cho đi với điều kiện phải hứa nếu thất bại thì phải công nhận đó là chuyến đi với tư cách cá nhân không liên quan tới bảo tàng và chỉ có thời hạn 3 ngày.

Câu chuyện bắt đầu gay cấn:D

pain

Xe ba gác
Tanner tới nơi và sững người khi thấy ngoài xác chết thì còn đó nguyên vẹn xác một sinh vật lạ với đôi cánh, hộp sọ, móng vuốt và đuôi .

Việc giải phẫu sinh lý được khẩn trương tiến hành kỹ càng với sự giúp sức của các công nghệ tân tiến như phân tích hình ảnh, phân tích mẫu da, máu, khí...

Với ấn tuợng từ bé qua các câu chuyện về truyền thuyết dồng, rõ ràng đây là một minh chứng rõ nét để hiện thực hoá các truyền thuyết đó.

Các câu hỏi như bằng cách nào bay được? Phun lửa ra sao? Sinh tồn như thế nào? đã được tiến sĩ Tanner đặt ra và tìm câu giải đáp hoàn toàn mang tính thực nghiệm khoa học.

Quay trở lại bảo tàng London, bộ xương T- rex được nghiên cứu và trưng bày vốn được tìm thấy tại sa mạc Montana, có niên đại khoảng 200 triệu năm. Ở phần hộp sọ của bộ xương này có vài điểm đáng lưu ý khi kết luận nguyên nhân tử vong cua bạn T- rex này, đó là một vết răng rất lạ, không giống với bất kỳ mẫu răng nào thu được của các loài khủng long cùng thời đại và hơn nữa có dấu hiệu các- bon hoá tức bị cháy hay nói cách khác là bị bỏng tới tận xương.

trauxanh

Xe lăn
Chuyện lão Bèn hay hầy!

Em chỉ mới biết kinh dị nhất là "Hà hơi chín chuối, thở ố đình màn" thôi. :D

pain

Xe ba gác
Em phải ru....Gấu ngụ, không nó oánh. Tí em biên tiếp:D

trauxanh

Xe lăn
Úí...

Hiện có 98 cụ đang nghía thớt này.

???!!!:-o:-o:-o

pain

Xe ba gác
Chuyện lão Bèn hay hầy!

Em chỉ mới biết kinh dị nhất là "Hà hơi chín chuối, thở ố đình màn" thôi. :D
Uầy, lão kinh phết, phán căng đét về nguyên nhân và cách hình thành tài nhổ lửa của dồng:D

Quá trình giải phẫu cho thấy, dồng có 2 túi khí mà khi đo thì dung tích cực đại sẽ là 450 lit khối/túi tức 900 lít khối toàn bộ.

Thức ăn của loài này cũng là động vật và hệ tiêu hóa của nó khá đặc biệt với các vi khuẩn yếm khí. Một chi tiết khá đặc biệt là cổ họng có một bộ phận như van một chiều, bộ phận khiến Tanner thấy khá quen như đã gặp ở loài nào đó.

Và đó chính là van một chiều ở họng cá sấu, được dùng như là chắn ngăn nước không trào vào tự miệng khi cá sấu bơi chìm.

Chất khí thu được từ hai bóng khí bạn dồng, sau khi phân tích là Hydro. Đó là mấu chốt của việc bạn dồng có thể bay lượn, các cụ nhìn hình minh họa thì ngoài 2 chi sau thì còn 2 chi trước như cánh và như một quả bóng được bơm đầy Hydro thì các cụ đều biết chuyện gì sẽ xảy ra.

Quay lại chuyện phân tích giải phẫu, ngoài hydro thu được từ bóng khí thì trong dạ dày còn thu được mẫu khí metal do cấu tạo đặc biệt của ngăn dạ dày.

Thế đã...:D

Trạng thái
Thớt đang đóng