[Funland] Tĩnh Hải Quân!

Trạng thái
Thớt đang đóng

XPQ

Xe cút kít
Thêm:

Phía sau bịt kín, phía Bưu điện cửa tròn có nhẽ ý phân trước sau thôi.
Em chửa có bản thiết kế của cái tháp, dưng mà nếu mặt quay về Bưu điện là Ất (97,5 - 112,5 độ) thì là 1 trong 3 hướng rất chuẩn của mạch Không long ở riêng cái ao này.

Lão nào nhảy vào đo giúp cái? :D
Thế túm lại,nếu em trúng thầu vụ câu cá,lão vẽ hộ em xem chỗ nào để cái gì để em còn lên lay ao em trình cái.

hgb

Xe container

pain

Xe ba gác
Trong Lều Chõng,cụ Đầu xứ chỉ viết là nhà ông bá hộ "K.",còn cô con gái mới là cô Kim.
Ngay cả chuyện ông bá hộ Kim xây tháp dùa để táng cha mẹ ông ấy vào cũng chỉ là giai thoại thôi,chắc để đè lên cái đoạn viết của ông Tây về ông Hoa kiều bán bánh ngọt.Mà ông Hoa Kiều nó chả khôn lõ ra,nó không thừa hơi mà đi xây cái của nợ ở cái chỗ chả lợi lộc gì.Đừng có bảo nó là gián điệp phong thủy.
Theo em,cái tháp dùa ấy khi người Tây lông đem Bà Đầm xòe đến đặt vào thì có sửa sang cho nó kết cấu,kẻo mà lại có vụ sập tượng thì to chuyện.Bởi thế nó có hình dạng dáng dấp như trong các ảnh ọt về sau này.
Còn ra thoạt kỳ thủy chắc là khi giới sĩ phu khoai hà..à quên...Bắc Hà dựng tượng vua Thái Tổ nhà Lê thì nhân tiện làm cái miếu nhỏ đặt tên là Quy Sơn liên quan đến giống Giải trong huyền tích Hồ Giả Phóng.Thế mới là củng cố giai thoại,nâng cao lòng tự hào tông dật những khi bị ngoại bang đe dọa.
Thời Nguyễn việc xây dựng và đất cát do Khâm Thiên Giám quản lý rất chặt,vớ vẩn là quan liêu sở tại bị cách cổ lập tức,làm gì có chuyện tự dưng đào đắp xây miếu kiểu từ thiện,lại còn đem xương cốt táng vào mà để dân tự xử.Nói thế thì diềm hường bộ máy cai trị phong kiến nhà Nguyễn quá!
Lão đúng!

Bản chất huyền thoại cụ Bá Kim làm tháp để táng mộ thân sinh rồi bị ai đó đào ném đi trong đêm là bài thuốc tự chữa của mấy tay đồ gàn trước nỗi đau bị thống trị.

Ít ai biết là khi tổng đốc Hoàng Diệu tuẫn tiết cùng Thăng Long thất thủ, trong khi bộ máy quan lại rệu rã, kẻ bỏ trốn đứa đầu hàng thì cụ Kim đã bỏ tiền làm ma chay cho Tổng đốc và cũng chính việc này cộng với cụ có một ái nữ tham gia phong trào kháng Pháp mà cụ bị Pháp cách chức rồi giam lỏng sau này.

Cái huyền tích táng mộ này xuất hiện lần đầu vào năm 1947 do Doãn Kế Thiện biên và từ đó cụ Kim ôm hận muôn đời.

Cũng ít ai biết là cháu đích tôn của cụ là Bí thư khu ủy đầu tiên của Hà nội vào những năm 30 thế kỷ trước. Hiện nhà cụ vẫn còn dấu tích ở Hàng Khay và 29 Hai Bà Trưng Hà nội.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Hôm

Trước em đọc ở đâu đó về kiến trúc, phân tích kiến trúc Tháp Rùa theo đường tròn, ngôi sao và tỷ lệ vàng gì đó, nhớ là được nâng cao và mở rộng theo tỷ lệ. Cụ cứ đối chiếu ảnh cũ và ảnh mới sẽ thấy rõ khác biệt!
Ý cụ là phân tích kiểu này phỏng:D

pain

Xe ba gác
Cụ Kim này là Nguyễn Hữu Kim, có chức Bá hộ nên gọi là Bá Kim. CỤ này rất nổi vì bị mấy anh nho sinh kéo đổ nhà vì con gái dám láo với mấy cụ nho.
Thế mới nói là mấy tay bại Nho, không cưa cẩm được nên thù dai bẩn tính.

Đến chịu nhơn sĩ Bắc Kỳ, quả đúng cái lý Thanh Long bị me xừ em triệt=))

trauxanh

Xe lăn
Lão đúng!

Bản chất huyền thoại cụ Bá Kim làm tháp để táng mộ thân sinh rồi bị ai đó đào ném đi trong đêm là bài thuốc tự chữa của mấy tay đồ gàn trước nỗi đau bị thống trị.

Ít ai biết là khi tổng đốc Hoàng Diệu tuẫn tiết cùng Thăng Long thất thủ, trong khi bộ máy quan lại rệu rã, kẻ bỏ trốn đứa đầu hàng thì cụ Kim đã bỏ tiền làm ma chay cho Tổng đốc và cũng chính việc này cộng với cụ có một ái nữ tham gia phong trào kháng Pháp mà cụ bị Pháp cách chức rồi giam lỏng sau này.

Cái huyền tích táng mộ này xuất hiện lần đầu vào năm 1947 do Phan Kế Bính biên và từ đó cụ Kim ôm hận muôn đời.

Cũng ít ai biết là cháu đích tôn của cụ là Bí thư khu ủy đầu tiên của Hà nội vào những năm 30 thế kỷ trước. Hiện nhà cụ vẫn còn dấu tích ở Hàng Khay và 29 Hai Bà Trưng Hà nội.
Cái này hay quá!

Cũng hấp dẫn như em gái đang chạy bia ở B40 đây. :))

pain

Xe ba gác

pain

Xe ba gác
Chính xác cụ! Đây là diện mạo mới sau trùng tu năm 9x! :P
Vâng, đây là hình sau trùng tu mà. Thực chất không thay đổi về kích cỡ nhiều đâu, chỉ do các góc được làm vuông sắc cạnh nên cảm giác to ra, tất nhiên là có thay đổi rồi:D

trauxanh

Xe lăn
Oạch...

A99, lão Ác thẩm tiếp đê? :))

hgb

Xe container

pain

Xe ba gác
Tranh thủ thớt đang rảnh, em biên tiếp về Hương .

Nhiều tôn giáo, dân tộc, miền đất khác nhau thờ cúng những thần linh khác nhau, quy trình nghi thức cụ thể cũng khác nhau, nhưng lại có những quy phạm cơ bản giống nhau.

Tập tục xông hương bắt nguồn từ tín ngưỡng tôn giáo. Vào thời thượng cổ, con người vẫn chưa thể giải thích được các hiện tượng trong thế giới tự nhiên nên họ hy vọng có thể dựa vào sức mạnh của tổ tiên hoặc thần linh để xua tà đuổi dịch, có được cuộc sống no ấm. Vì thế, họ đã đã đi tìm một công cụ để giúp mình đối thoại với thần linh, đó chính là thắp hương.

Về phương diện thờ cúng, người Ai Cập cho rằng, hương là sợi dây nối giữa thế tục và trời cao, dựa vào làn khói hương lan tỏa, có thể trực tiếp gửi tấm lòng đến thiên thần. Trong nghi thức của Đạo giáo, tác dụng của hương là giúp thần và người giao cảm, truyền đạt lời thỉnh cầu và ý niệm mong tiên nhân ban phúc.

Trạng thái
Thớt đang đóng