[Thảo luận] Tin vui: Ngã tư Nam Hồng thay đổi làn đường

Tribute

Xe container
Thắc mắc:
- Theo biển phân làn phương tiện từ đầu cầu Thăng Long và được nhắc lại ở tất cả các đường giao thì làn 3 dành cho xe 2b. Nếu cái biển phân làn này vẫn được xxx hiểu là bắt buộc phải theo thì đến ngã tư Nam Hồng chả xe ô tô nào được rẽ phải cả (vì phải đi vào làn 3). Như vậy, đây là biển khuyến cáo, không bắt buộc, có thể lấy làm ví dụ cho những trường hợp khác.
Cả 2 biển phân làn theo loại phương tiện và phân làn theo hướng đi đều là biển chỉ dẫn nên biển sau vô hiệu hóa biển trước đó. Người lái xe tuân thủ theo biển báo gần nhất vừa gặp, biển báo trước đó hết hiệu lực cụ ạ. Qua giao cắt nếu không có biển báo nhắc lại thì không phải tuân theo biển nào trước đó cả (trừ biển 420 - khu đông dân cư).

Việc rẽ phải rồi quay đầu thật ra chỉ là 1 mẹo, vận dụng linh hoạt của các cụ thôi, nó vẫn vi phạm Luật đấy các cụ nhé. Vì xe chỉ đc quay đầu nơi các giao cắt(2 nhánh rẽ phải đều ko có) hoặc nơi có biển cho phép quay đầu(ko có nốt). Em dự xxx mà đọc comment này của em cứ đứng ở trong vợt đcj khối cụ quay đầu sai Luật.
Đúng cách tổ chức giao thông theo trục Bắc TL- Nội Bài và ngược lại phải là: không cho phép quay đầu tại nút thì đi tiếp lên phía trc phải bố trí điểm quay đầu,
Đoạn đỏ đỏ kia chỉ có hiệu lực với đường trong đô thị thôi cụ ạ, trên đường bộ ngoài đô thị không cấm quay đầu xe giữa đường. (vì có thể có những tuyến đường dài hàng mấy chục km không có giao cắt thì cụ quay đầu bằng cách nào)

thuysinh.tl

Xe container
Sáng nay nhà cháu dừng ở đó mà còn bị một bác xe tải nháy đèn bấm còi, và xi nhan xin rẽ trái nữa cơ. Ặc ặc. Chẳng ai thèm nhìn cái biển hay sao ấy. XXX mà lập chốt bên đường 23 là vợt được khơ khớ đấy ợ.
Hôm qua em đi chỗ này, các xe vẫn theo thói quen lao vào làn 2, em thấy biển cấm rẽ trái thì rô phi vào làn 1, thoáng thôi rồi vì tất cả các xe vào làn 2 hết, nhõn mình em đứng :D.

hn109

Xe hơi
hay quá

chinhld

Xe hơi
cảm ơn cụ đã cập nhật, em cũng hay đi đường này, toàn phi vào làn 3

1 M

Xe hơi
Nhiều người vẫn có thói quen cũ nên vừa bị chậm lại hay bị phạt ở đây:
- Hai làn bên ngoài chỉ chạy thẳng (rất thoáng)
- Muốn rẽ trái thì chuyển vào làn trong để rẽ phải rồi mới quay lại sang bên kia đường.
(Cái này theo một số nước như TQ...), không vô lý như trước đây xếp hàng dài rồi chen nhau đi gây ùn tắc giả tạo.

xedieu

Xe cút kít
Cả 2 biển phân làn theo loại phương tiện và phân làn theo hướng đi đều là biển chỉ dẫn nên biển sau vô hiệu hóa biển trước đó. Người lái xe tuân thủ theo biển báo gần nhất vừa gặp, biển báo trước đó hết hiệu lực cụ ạ. Qua giao cắt nếu không có biển báo nhắc lại thì không phải tuân theo biển nào trước đó cả (trừ biển 420 - khu đông dân cư).
Cụ cho em xin văn bản quy định cái đo đỏ cái ạ, em không rõ lắm nhưng ngờ ngợ là chúng ta đang tự suy diễn.

Tribute

Xe container
Cụ cho em xin văn bản quy định cái đo đỏ cái ạ, em không rõ lắm nhưng ngờ ngợ là chúng ta đang tự suy diễn.
Không có văn bản nào quy định như thế nhưng đương nhiên là như thế chứ nếu không cụ sẽ phải tuân theo hàng ngàn biển báo từ đầu đường đến cuối đường sao. Em nói cùng là biển chỉ dẫn thì biển sau vô hiệu biển trước đó vì có thể cùng lúc có nhiều loại biển như biển hạn chế tốc độ chẳng hạn thì nó không vô hiệu biển phân làn.

tranhainam

Xe điện
cho đi quen, rồi đến lúc bắt thôi, rồi mai kia chán nó lại đổi lại, vẫn toi

Tom80

Xe buýt
Tránh dc cái ngu này thì va ngay cái ngu khác
Bỏ làn 1 chỉ rẽ trái thì đổi làn 3 chỉ rẽ phải, thế là hòa
Làn 1 rẽ trái và đi thẳng, làn 3 rẽ phải (kể cả có đèn đỏ) và đi thẳng mới chuẩn
Làn 1 vẫn để rẽ trái sẽ xung đột với làn đi thẳng, còn nếu để lệch đèn sẽ xung đột với người đi thẳng cùng làn và thực tế ít phương tiện đổi hướng ở đây.
Làn 3, theo lý, không dành cho 4b, các cụ 4 chỗ đi làn này vẫn hên xui nhé.

Theo chiều Hà Nội - Nội Bài, qua ngã 4 Nam Hồng này tầm 200m, có 1 đường dân sinh cắt ngang, nói chính xác là đường cao tốc cắt ngang làng người ta nhưng không cho người ta lối qua đường nên phát sinh đường dân sinh này, ở giải ngăn cách, có bỏ 1 cục bê tông để làm lối đi. Vào giờ tan học, các cháu học sinh đi qua rất nhiều, rất nguy hiểm.
Theo em, cần bỏ thêm 3 cục bê tông làm giải phân cách ra để mở rộng làn đi cho xe 2b lưu thông nhanh hơn, có vạch sơn, biển báo nguy hiểm rõ ràng và trồng vài cái cọc để không cho xe ô tô cắt ngang hay quy đầu.
Nếu có thể, làm cầu vượt hay đường gom lên ngã tư Nam Hồng rồi vòng lại, chứ cứ để đường dân sinh tự phát thế này, đi nguy hiểm và lại gây tắc đường.

coolpix8700

Xe ngựa
"đều là biển chỉ dẫn" thì đúng không phải là biển bắt buộc phải thì hành mà chỉ hướng dẫn cho các phương tiện giao thôi cách đi ở những chỗ đó. Nhưng đằng sau rất nhiều biển chỉ dẫn lại có cá quy định "phải đi đúng làn đường dành riêng cho phương tiện" hay "phải đi đúng tốc độ quy định tại khu vực",... và thường thì biển chỉ dẫn nó kết thúc bằng cái biển chỉ dẫn khác thông báo hết phạm vi. Cái biển chỉ dẫn làn đường này cũng giống như biển báo vào khu dân cư, qua chợ... Họ chỉ treo biển chỉ dẫn phân làn cho các loại xe sẽ khác với biển chỉ cho phép loại xde hay cấm loại xe vì khi vượt, khi rẽ... xe vẫn được phép vào làn để vượt hay để rẽ, khác với biển cấm, chạm bánh vào là vi phạm!
Còn ở cái ngã tư này thì sau biển chỉ dẫn, gần đến nơi có các vạch chỉ đường bắt buộc các phương tiện phải tuân theo!
Sáng nay em đi làn ngoài, đến ngã tư thì lại bị 1 cái xe Sprinter 16 chỗ nháy đèn rẽ trái làm em phải vượt qua vạch liền mới chiếm được ít đường của làn trong vượt qua được nó để đi thẳng tiếp (đèn xanh sắp hết mà chẳng có đèn cho nó rẽ, chắc nó đứng chắn cả ngày ờ đấy mất!), lúc đó lại chẳng thấy xxx ở đấy.

xedieu

Xe cút kít
Tribute nói:
Không có văn bản nào quy định như thế nhưng đương nhiên là như thế chứ nếu không cụ sẽ phải tuân theo hàng ngàn biển báo từ đầu đường đến cuối đường sao. Em nói cùng là biển chỉ dẫn thì biển sau vô hiệu biển trước đó vì có thể cùng lúc có nhiều loại biển như biển hạn chế tốc độ chẳng hạn thì nó không vô hiệu biển phân làn.
Cụ nói vậy rõ là suy diễn rồi. Biển nào mà mâu thuẫn với biển trc đó về mặt nội dung đương nhiên nó phủ định biển trc đó - không cần là biển chỉ dẫn!

[Được gửi từ iPhone của tôi, sử dụng phần mềm Forum Runner, với nick xedieu, password là xedieuotofunvtc123456 và gõ bằng 10 ngón tay]

binhnv

Xe hơi
Đi qua đây khổ lắm rồi, cuối cùng thì nó cũng có thay đổi.

cuongdt86

Xe tăng
Ngu mãi rồi cũng đến lúc khôn ra được tí, thôi thì méo mó có còn hơn không vậy. Chắc thấy kiếm ăn ở chỗ này khó khăn quá rồi nên lại nhả.

No money

Xe hơi
em đi qua đây thấy cứ run run các cụ ah, đếch biết lúc nào nó thay đổi cái gì... nên cứ chạy theo thói quen, may chưa bị vịn phát nào, vui thế.:))

dapvocaydan

Xe điện
Có vẻ khá khẩm hơn chút. Chứ cứ như ngày trước, ức chế dã man, 1 làn thì xe nối dài đợi nhau, 1 làn thì chả có xe nào

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
em cũng đi làm thường xuyên trên tuyến này. mấy hôm nay toàn một mình em một làn. sướng thạt

Bung To

Xe điện
Chỗ này cho cả 3 làn đi thẳng thì hợp lý hơn. Làn bên trái cấm rẽ trái, làn bên phải không cấm tức là được rẽ phải. Cắm lắm biển và kẻ nhiều vạch sơn chỉ tổ loạn giao thông.
(Được gửi từ Nokia 1110i của tôi, sử dụng phần mềm Forum Runner) :D

camry2030

Xe buýt
He he, hôm trước đọc được thớt này nên hôm qua em đi và về đường này cứ đường hoàng đi làn trong cùng bên trái, các xe khác cứ gọi là nhìn em và ngưỡng mộ ( như kiểu người nhà XXX ), đi qua ngã tư em còn đi từ từ như kiểu chào anh bạn XXX ấy, sướng thật. Vodka cám ơn bác chủ thớt. À quên, lúc đi, gặp một chú xe tải dừng chờ đèn đỏ ở làn trong cùng bên trái để xi nhan rẽ trái ( tý nữa là thành mồi ngon của XXX vì mới có biển cấm rẽ trái ), em phi lên ( hơi chẹt vạch tý ) thò cổ ra hiệu cho chú xe tải không được rẽ, xong phóng qua mặt XXX cười nhăn nhở . Sướng thế!

Tribute

Xe container
Cụ nói vậy rõ là suy diễn rồi. Biển nào mà mâu thuẫn với biển trc đó về mặt nội dung đương nhiên nó phủ định biển trc đó - không cần là biển chỉ dẫn!

[Được gửi từ iPhone của tôi, sử dụng phần mềm Forum Runner, với nick xedieu, password là xedieuotofunvtc123456 và gõ bằng 10 ngón tay]
Ke ke, cụ nói tổng hợp hơn thôi chứ cũng chỉ là suy diễn (giống em):D nhưng mà nó hiển nhiên như thế chả lẽ cứ phải đưa vào luật mới có hiệu lực sao.

xedieu

Xe cút kít
Tribute nói:
Ke ke, cụ nói tổng hợp hơn thôi chứ cũng chỉ là suy diễn (giống em):D nhưng mà nó hiển nhiên như thế chả lẽ cứ phải đưa vào luật mới có hiệu lực sao.
Cơ mà cái biển chỉ hướng đi lại chưa thể coi là biển mâu thuẫn (để có thể phủ định) biển phân làn cho các phương tiện trước đó.