Tin hay không, tùy bạn: 6.7l/100Km, Vịt

Viking

Xe điện
Theo chính hãng thì AC on, garanty tăng lên nhiêu hả bác Vi. Thợ hãng nói là cái này ko chỉnh dc (kiểu như dc set như vậy rồi)
Dạ, kính bác là G16B có hai bản cũ và mới, phân biệt bằng cái sensor đo lượng khí ở ngay sau bầu lọc gió.

Bản cũ, sensor có 5 chân, AC on thì nó là 900 [FONT=&quot]± 50[/FONT] rpm
Bản mới, sensor có 3 chân, AC on thì nó là 1050 [FONT=&quot]± [/FONT]50 rpm

Máy của em là loại mới ạ

EZdong

Xe điện
Nhà Ezdong ngoáy chỗ này nhé:
mở nắp ca-bô lên, ngoáy ở chỗ có mũi tên, chỗ ấy có cái vít nhựa màu đen như thế này này:
Chỉnh như chỉnh vít gió xe máy vậy, mở ra thì gió nhiều và ngược lại.

Hôm qua em ngoáy chỗ bác chỉ rồi, trước đó em chưa nổ máy vặn vào hết cỡ xem hiện trạng vít gió đang ở vị trí bao nhiêu thì thấy được có 3/4 vòng bác ạ. Sau đó em vặn ra giả lại nguyên trạng, nổ máy ổn định, rồi nới ra 1/4 vòng. Em sẽ chạy thử vị trí này vài tháng xem tình hình ăn uống thế nào. Như vậy vít gió VIT nhà em đang ở vị trí đúng 1 vòng kể từ vị trí vặn vào hết cỡ.
Em xin hỏi bác: vít gió VIT nhà bác hiện tại ở vị trí bao nhiêu vòng kể từ điểm vặn vào hết cỡ? Thanks bác ạ!

Chỉnh sửa cuối:

viper2007

Xe điện
@Viking, ngưỡng mộ quá, mấy cái thông tin đó mà bác cũng biết ah. Mà thế là xe em chuẩn rồi :))
@EZdong, bác vặn ra là garanty tăng đó. Hôm em đi vệ sinh họng hút về, thợ để vít gió mở gần 1/2 vòng mà garanty 900; 1100. Em phải chỉnh gần như đóng hết mới hạ xuống dc mức 800; 1000.

Bác nào đi nhiều chuột bạch quả buzi Denso đi, em học theo. Xe em vẫn là buzi từ đầu nên cũng đến lúc cần thay rồi.

tptitoe

Xe tăng
Hôm qua em ngoáy chỗ bác chỉ rồi, trước đó em chưa nổ máy vặn vào hết cỡ xem hiện trạng vít gió đang ở vị trí bao nhiêu thì thấy được có 3/4 vòng bác ạ. Sau đó em vặn ra giả lại nguyên trạng, nổ máy ổn định, rồi nới ra 1/4 vòng. Em sẽ chạy thử vị trí này vài tháng xem tình hình ăn uống thế nào. Như vậy vít gió VIT nhà em đang ở vị trí đúng 1 vòng kể từ vị trí vặn vào hết cỡ.
Em xin hỏi bác: vít gió VIT nhà bác hiện tại ở vị trí bao nhiêu vòng kể từ điểm vặn vào hết cỡ? Thanks bác ạ!
Mình vừa đi Bắc Ninh về, ra xe ngoáy thì nó là 1/8 vòng bác Ezdong ạ. Cái vụ ngoáy này là bọn ở T&S nó ngoáy, mình học lỏm nên biết chỗ ngoáy thôi, chứ mình hôm nay cũng là lần đầu tiên ngoáy.
Hỏi thì chúng nó bảo là để chỉnh gió. Nhưng mà T&S chỉnh từ khi xe mình còn để chỏm, nay đã gần 6 tuổi rồi cái vít đó chưa ai động vào, chạy chưa bao giờ đến 7l/100km, (từ 6,6-6,7l đường trường hỗn hợp/Quốc lộ và tỉnh lộ)
Vòng tua xe mình lúc AC off là 800 lúc AC on là 1000

Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện
Mình vừa đi Bắc Ninh về, ra xe ngoáy thì nó là 1/8 vòng bác Ezdong ạ. Cái vụ ngoáy này là bọn ở T&S nó ngoáy, mình học lỏm nên biết chỗ ngoáy thôi, chứ mình hôm nay cũng là lần đầu tiên ngoáy.
Hỏi thì chúng nó bảo là để chỉnh gió. Nhưng mà T&S chỉnh từ khi xe mình còn để chỏm, nay đã gần 6 tuổi rồi cái vít đó chưa ai động vào, chạy chưa bao giờ đến 7l/100km, (từ 6,6-6,7l đường trường hỗn hợp/Quốc lộ và tỉnh lộ) Bugi vẫn dùng loại theo xe.
Vòng tua xe mình lúc AC off là 800 lúc AC on là 1000
Thanks bác, em cứ để xem thế nào đã. Thôi đúng rồi, em chạy có khi trình kém quá, Gấu nhà em cũng đang trong giai đoạn luyện thi (lần 3), lại hay bật điều hòa những lúc ngồi chờ.......... nên VIT ăn uống thế cũng là phải. Hôm vừa rồi đi Hải Hòa, cả đi về hơn 500 Km mới phải đổ xăng bác ạ, ăn chỉ khoảng 8l/100 Km là em thấy đã tiến bộ trông thấy ạ.
Riêng món vít gió thì đúng là mỗi VIT một khác: nhà viper thì gần như vặn vào hết, nhà bác thì 1/8, nhà em thì 6/8 bác nhể!

tptitoe

Xe tăng
Các bác nếu nhìn trên đồng hồ vòng tua máy thì sẽ không chính xác là vòng tua bao nhiêu. Em đã thử mấy lần chỉnh về vòng tua về 500 rpm, nhưng khi cắm máy tính để kiểm tra thì nó báo là 650 rpm. Do đo, nếu tự chỉnh thì căn tương đối vòng tua lúc không chạy điều hòa thì ở khoảng 700 - 800 rpm. Tốt nhất vẫn là cắm vào máy tính để set ah.
Bác chỉ cho cách làm cái xanh xanh đi, Cám ơn bác nhiều!
Nếu có hình minh hoạ thì hay lắm lắm.

pdkhoajp

Xe điện
Cái này thì mình qua hãng bảo bọn nó cắm và chỉnh giúp là xong mà bác. Em vẫn hay làm thế.

viper2007

Xe điện
Thanks bác, em cứ để xem thế nào đã. Thôi đúng rồi, em chạy có khi trình kém quá, Gấu nhà em cũng đang trong giai đoạn luyện thi (lần 3), lại hay bật điều hòa những lúc ngồi chờ.......... nên VIT ăn uống thế cũng là phải. Hôm vừa rồi đi Hải Hòa, cả đi về hơn 500 Km mới phải đổ xăng bác ạ, ăn chỉ khoảng 8l/100 Km là em thấy đã tiến bộ trông thấy ạ.
Riêng món vít gió thì đúng là mỗi VIT một khác: nhà viper thì gần như vặn vào hết, nhà bác thì 1/8, nhà em thì 6/8 bác nhể!
Gần như thôi bác, nếu vặn kịch thì cũng dc 1/8 vòng nữa.

Bẩm các cụ là Vịt nhà cháu ăn uống hơi nhiều thì phải. Mỗi lần đổ 500K (được 31 lít), đi nội thành được tròn 240km, đi đường trường thì được khoảng 320-340km. Như vậy là bình thường hay ăn nhiều quá? Cháu mang ra thợ chỉnh mấy lần rồi nhưng xuống không đáng kể. Có cách nào không các cụ hiến kế cho cháu với.

EZdong

Xe điện
Bẩm các cụ là Vịt nhà cháu ăn uống hơi nhiều thì phải. Mỗi lần đổ 500K (được 31 lít), đi nội thành được tròn 240km, đi đường trường thì được khoảng 320-340km. Như vậy là bình thường hay ăn nhiều quá? Cháu mang ra thợ chỉnh mấy lần rồi nhưng xuống không đáng kể. Có cách nào không các cụ hiến kế cho cháu với.
Học tập cụ Tptitoe thôi cụ ạ!

Bơ Làng

Xe hơi
Hôm nay nghía cái này mới giật mình tỉnh giấc. Từ mai tia em nó xem sao! (Xưa nay em cứ tuần 1 lần ủn vào cây đổ đầy 700k rồi chạy chứ không ngó ngàng!)

Thanhk các bác!

Viking

Xe điện
Nhà bác ra gara căn thời gian oánh lửa, nhân tiện chỉnh luôn IDLE RPM.
Cái súng của gara nó lấy xung trực tiếp từ bugi nên chuổn không cần chỉnh.

Hoặc bác mua cái đồng hồ đo RPM cho xe máy loại digital bán mấy chăm K ngoài chợ về cũng chuổn đét.