Thông báo Tin buồn: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần (Diễn đàn sẽ chuyển sang nền màu xám để tỏ lòng kính trọng và thương tiếc!)

Trạng thái
Thớt đang đóng

trungngothu

Xe tăng
Đông hơn hay không đâu có quan trọng gì cụ, em thì thấy ảnh hưởng của sự kiện này có vẻ lớn hơn hồi cụ Giáp.
Giá trị cốt lõi thì dù có thế nào thì nó vẫn trường tồn, dù xã hội coa thay đổi thế nào đi nữa phỏng cụ?
Đúng rồi cụ, bác Giáp lúc đó chỉ còn giá trị tinh thần, còn lần này ngoài tinh thần rất cao còn gắn liền với thực tiễn nữa, những gì Bác đã làm dc đều là những thứ rất thiết thực đến từng người dân. Lòng tin tăng cao rõ rệt.

Hoàng tử đỏ

Xe container
1. Hôm nay em tự ra kiến giải việc Bác không gộp 2 chức vụ Tổng Bí thư và Chủ tịch nước làm 1 (dù sau khi bác Quang mất, Bác có thời gian đảm nhận đồng thời hai chức vụ này) như bên Trung Quốc hay người anh em Lào. Có lẽ một phần lý do bác cần khẳng định đến cùng ý “tôn trọng thể chế chính trị của nhau” khi quan hệ Việt Nam - Hoa Kỳ được nâng lên cấp cao nhất chăng? Và khi Bác nằm xuống, quốc tế tôn trọng Bác không phải theo phép tắc ngoại giao đơn thuần với một Nguyên thủ, mà là dành cho một con người - hiện thân của thể chế chính trị của đất nước ta.

2. Đoàn Trung Quốc làm lễ đúng phong cách một nước có hàng ngàn năm lễ giáo. Trong cuộc gặp với Chủ tịch Tô Lâm sau đó, kiến trúc sư của các chủ thuyết chính trị Trung Quốc đã nhấn mạnh: “Những đánh giá trân trọng dành cho TBT cũng chính là đánh giá của toàn bộ Đảng viên *** TQ và 1,4 tỷ dân TQ”. Trung Quốc đối với Việt Nam như kiểu một ông anh giàu có gia trưởng muốn yên ổn lo chuyện xa thì phải nể thằng em tuy bé nhưng sống chết bảo vệ cơ đồ của riêng nó.

3. Đoàn Vanuatu. Có anh Bộ trưởng và 1 cô phiên dịch. Xa xôi địa lý, cách biệt văn hóa, còn chưa có ĐSQ ở Hà Nội. Đi viếng tang chỉ ngơ ngác nhìn di ảnh. Nhưng sau tất cả là tình cảm của hai nước láng giềng trên bảng chữ cái dành cho nhau.
Chuẩn Mợ.
Tất cả vấn đề Mợ đưa ra rất chân thật và xúc động.

mldinhanhinh

Xe tải
Đêm qua cháu cũng gõ một vài dòng để bày tỏ lòng kính trọng với một trái tim lớn, một nhân cách lớn, một người vì Đảng, vì nước, vì dân đến tận hơi thở cuối cùng. Thương Bác!

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu đi xếp hàng từ 18h ở Nguyễn Cao, 1h30p di chuyển được 50m. Dòng người đổ về ngày càng đông. Với tình hình này khả năng 23h mới đến lượt.

Nhà cháu thấy lớp trẻ 25-35 chiếm số đông. Mạnh thường quân đi phát nước khoáng miễn phí, các hàng quán cắt bìa làm quạt phát cho mọi người... Đông nhưng cực kỳ nghiêm túc.

Bác Trọng đã làm thay đổi tư duy của nhiều người, nhất là lớp trẻ.

Thành thật cám ơn Bác! Bác hãy yên nghỉ trong Vinh quang!
Cuối cùng là nhanh hơn dự kiến khi 21h30 là nhà cháu viếng xong ạ.

TRỞ THÀNH ANH HÙNG ĐÃ KHÓ, TRỞ THÀNH ANH HÙNG TRONG THỜI BÌNH CÒN KHÓ HƠN BỘI PHẦN!

Chuyến đi này mới thấy tình người vẫn còn rất lớn. Hàng ngàn chai nước được phát miễn phí bởi các cửa hàng bên đường, hàng ngàn mảnh bìa được trao tay thay cho quạt. Các cháu tình nguyên viên đứng quạt cho mọi người khỏi nóng. Tuy ko mát hơn là bao nhưng nhà cháu cảm thấy ấm áp, dễ chịu vô cùng.

Đứng sau nhà cháu là 2 mẹ con khoảng 25-45t bay từ Bình Dương ra để viếng Bác. Họ hẹn nhau sáng mai ra đường để tiễn đưa linh cữu Bác.

Sau khi đi qua cổng an ninh là mọi người ko được quay phim chụp ảnh nên nhà cháu chấp hành nghiêm túc. Nhà cháu thấy không chỉ phụ nữ mà nhiều đàn ông cũng rơi nước mắt khi đi qua linh cữu.

Mặc dù người viếng rất đông, nhưng từ lúc xếp hàng bên ngoài, qua cổng quét ID, vào viếng và ra về mọi người đều lặng lẽ, ko ồn ào. Điều hiếm thấy ở chúng ta.

Những người viếng xong đi về, qua hàng người dài dằng dặc vẫn đang chờ đợi tiến vào, những lời động viên được đưa ra: "cố lên!".

Hàng dài người vẫn đang xếp hàng chờ tới lượt.

Mọi người đi qua cổng quét ID.

Có bao nhiêu con đường sẽ có bấy nhiêu hàng xếp chờ đến lượt.

Các bạn tình nguyện viên đứng thu gom rác và quạt cho mọi người.

Đi qua cổng an ninh.

Tất nhiên đâu đó vẫn có chút khúc mắc nhưng không đáng kể.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
1. Hôm nay em tự ra kiến giải việc Bác không gộp 2 chức vụ Tổng Bí thư và Chủ tịch nước làm 1 (dù sau khi bác Quang mất, Bác có thời gian đảm nhận đồng thời hai chức vụ này) như bên Trung Quốc hay người anh em Lào. Có lẽ một phần lý do bác cần khẳng định đến cùng ý “tôn trọng thể chế chính trị của nhau” khi quan hệ Việt Nam - Hoa Kỳ được nâng lên cấp cao nhất chăng? Và khi Bác nằm xuống, quốc tế tôn trọng Bác không phải theo phép tắc ngoại giao đơn thuần với một Nguyên thủ, mà là dành cho một con người - hiện thân của thể chế chính trị của đất nước ta.

2. Đoàn Trung Quốc làm lễ đúng phong cách một nước có hàng ngàn năm lễ giáo. Trong cuộc gặp với Chủ tịch Tô Lâm sau đó, kiến trúc sư của các chủ thuyết chính trị Trung Quốc đã nhấn mạnh: “Những đánh giá trân trọng dành cho TBT cũng chính là đánh giá của toàn bộ Đảng viên *** TQ và 1,4 tỷ dân TQ”. Trung Quốc đối với Việt Nam như kiểu một ông anh giàu có gia trưởng muốn yên ổn lo chuyện xa thì phải nể thằng em tuy bé nhưng sống chết bảo vệ cơ đồ của riêng nó.

3. Đoàn Vanuatu. Có anh Bộ trưởng và 1 cô phiên dịch. Xa xôi địa lý, cách biệt văn hóa, còn chưa có ĐSQ ở Hà Nội. Đi viếng tang chỉ ngơ ngác nhìn di ảnh. Nhưng sau tất cả là tình cảm của hai nước láng giềng trên bảng chữ cái dành cho nhau.
Nhắc đến đất nước Vanuatu là lần đầu tiên cháu biết tới.
Cảm ơn Quốc đảo nhỏ bé xinh đẹp đã đến chia buồn cùng Đất nước chúng tôi!

TRANG-TRANG

Xe buýt
Một cụ già 80 tuổi ra đi, nhưng lại khiến cho đám thanh niên trẻ xếp hàng dài đến tiễn đưa với những tấm lòng tràn đầy thương tiếc và nể phục.

Cám ơn tổ tiên đất Việt đã đưa cụ già ấy đến vào thời điểm đất nước cần nhất, để níu kéo lại những giá trị truyền thống tưởng như sắp mất . Cụ già ấy, với cụm từ " nhóm lò', đã xoay vần thế cuộc, dần đưa đất nước quay lại con đường thênh thang rộng mở.
Mong cụ ở nơi xa xôi ấy vẫn dõi theo và phù hộ cho dân tộc !
Cụ đã là người của lịch sử, chắc vẫn cần có độ lùi thời gian mới đánh giá đầy đủ .
Thật tâm đắc câu ko biết ai đã nói: Dân ta chưa thờ nhầm ai bao giờ?.
Kính viếng Cụ về miền cực lạc.

nickthu2

Xe buýt
Kính thưa các cụ,
Sinh thời, Tổng bí thư rất yêu thích tác phẩm Thép đã tôi thế đấy.

Và có lần bác đã từng dẫn trích đoạn nổi tiếng: "Cái quý nhất của con người là đời sống. Ðời người chỉ sống có một lần. Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận vì những năm tháng đã sống hoài, sống phí, cho khỏi hổ thẹn vì dĩ vãng ti tiện và hèn đớn của mình, để đến khi nhắm mắt xuôi tay có thể nói rằng: Tất cả đời ta, tất cả sức ta, ta đã hiến dâng cho sự nghiệp cao đẹp nhất trên đời, sự nghiệp đấu tranh giải phóng loài người. "

Nay bác mất, nhìn dòng người không quản thời gian, mưa gió tiễn biệt bác, lòng cháu bồi hồi chợt nhớ về một trích đoạn khác cùng trong tác phẩm. Cháu đã đọc quá lâu nên đành tra internet để có nội dung chính xác.
Xin gửi tới hương hồn bác và các "cụ" trên diễn đàn:

"Cái chết của Lê-nin đã dẫn đến với Đảng hàng trăm ngàn công nhân. Lãnh tụ mất đi, không hề làm đội ngũ của Đảng tan tác. Đảng ví như cây to, bám chặt rễ sâu vào đất, dù cho ngọn có gãy đi, cây vẫn không tàn héo."

Cháu tin nơi suối vàng, bác sẽ mỉm cười vì điều bác mong mỏi là tình đồng bào, đoàn kết các dân tộc Việt Nam đang hiện ra như đài hoa thơm ngát trong cánh sen nở rộ.
Văn hóa còn, dân tộc còn.

Caychuoihot

Xe tải
Cuối cùng là nhanh hơn dự kiến khi 21h30 là nhà cháu viếng xong ạ.

TRỞ THÀNH ANH HÙNG ĐÃ KHÓ, TRỞ THÀNH ANH HÙNG TRONG THỜI BÌNH CÒN KHÓ HƠN BỘI PHẦN!

Chuyến đi này mới thấy tình người vẫn còn rất lớn. Hàng ngàn chai nước được phát miễn phí bởi các cửa hàng bên đường, hàng ngàn mảnh bìa được trao tay thay cho quạt. Các cháu tình nguyên viên đứng quạt cho mọi người khỏi nóng. Tuy ko mát hơn là bao nhưng nhà cháu cảm thấy ấm áp, dễ chịu vô cùng.

Đứng sau nhà cháu là 2 mẹ con khoảng 25-45t bay từ Bình Dương ra để viếng Bác. Họ hẹn nhau sáng mai ra đường để tiễn đưa linh cữu Bác.

Sau khi đi qua cổng an ninh là mọi người ko được quay phim chụp ảnh nên nhà cháu chấp hành nghiêm túc. Nhà cháu thấy không chỉ phụ nữ mà nhiều đàn ông cũng rơi nước mắt khi đi qua linh cữu.

Mặc dù người viếng rất đông, nhưng từ lúc xếp hàng bên ngoài, qua cổng quét ID, vào viếng và ra về mọi người đều lặng lẽ, ko ồn ào. Điều hiếm thấy ở chúng ta.

Những người viếng xong đi về, qua hàng người dài dằng dặc vẫn đang chờ đợi tiến vào, những lời động viên được đưa ra: "cố lên!".

Hàng dài người vẫn đang xếp hàng chờ tới lượt.

Mọi người đi qua cổng quét ID.

Có bao nhiêu con đường sẽ có bấy nhiêu hàng xếp chờ đến lượt.

Các bạn tình nguyện viên đứng thu gom rác và quạt cho mọi người.

Đi qua cổng an ninh.

Tất nhiên đâu đó vẫn có chút khúc mắc nhưng không đáng kể.
Gần 23h rồi, có lẽ đan đến viếng qua đêm?

Smile1102

Xe container
Với tất cả sự kính trọng, mong bác yên nghỉ.
Dù đồng tình hay không đồng tình, yêu thích hay không yêu thích với những việc bác đã làm, không ai có thể phủ nhận được bác đã tận tâm, tận lực, tận hiến cho lý tưởng của Đảng, sự thịnh vượng của dân tộc và đất nước.
Trong mắt em, Bác đã sống một cuộc đời liêm chính, trọn vẹn và đáng tự hào.

narra8x

Xe đạp
Một cụ già 80 tuổi ra đi, nhưng lại khiến cho đám thanh niên trẻ xếp hàng dài đến tiễn đưa với những tấm lòng tràn đầy thương tiếc và nể phục.

Cám ơn tổ tiên đất Việt đã đưa cụ già ấy đến vào thời điểm đất nước cần nhất, để níu kéo lại những giá trị truyền thống tưởng như sắp mất . Cụ già ấy, với cụm từ " nhóm lò', đã xoay vần thế cuộc, dần đưa đất nước quay lại con đường thênh thang rộng mở.
Mong cụ ở nơi xa xôi ấy vẫn dõi theo và phù hộ cho dân tộc !
Cụ nên dùng từ người lãnh đạo kiệt xuất hay là người cộng sản chân chính thể hiện sự kính trọng hơn vì chân dung phong cách tư tưởng của TBT là ko tuổi mà già với trẻ. Đây là văn viết

Hooks

Xe tăng
Gần 23h rồi, có lẽ đan đến viếng qua đêm?
Khoảng 22h vẫn có nhiều người đến xếp hàng.
Không thấy ai nhắc nhở về thời gian nên có lẽ sẽ được viếng đến người cuối cùng ạ. Chứ xếp hàng vài tiếng ko lẽ ko cho vào?

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em có 1 chút đính chính là quan hệ ngoại giao Việt Nam - Hoa Kì chưa phải mức cao nhất đâu ạ.
Vanatua cũng không tính là nước láng giềng của mình cụ a.
Ý cụ ấy "láng giềng" là vì Vanuatu đứng gần trên Việt Nam trong bảng danh sách các quốc gia cụ ah!

year2020

Xe tải
Khó mà đông hơn được, nhưng nếu đông hơn cũng là điều đáng mừng vì trường giang sóng sau xô sóng trước, Đất nước mình sẽ có nhiều lãnh tụ kiệt xuất không chỉ quá khứ, hiện tại mà cả tương lai.
Sẽ rất đông, chỉ mong trời không mưa để mọi việc được chu toàn nhất với Bác

honghaibinh

Xe đạp
Thế hệ trẻ, thanh niên, học sinh...có vẻ đã học được rất nhiều điều. Rất nhiều bạn trẻ còn mông lung với tương lai, sự nghiệp, tiền tài, danh vọng... có vẻ đã tìm ra lý tưởng hoài bão cho bản thân. Không sống hoài sống phí...

Htcu12life

Đi bộ
Cụ Trọng nhà ta vô cùng mẫu mực, chuẩn chỉnh,xem thường vật chất phù phiếm, những điều mà ở thời buổi hiện nay cực kỳ hiếm thấy ở những lãnh đạo tầm cỡ như Cụ Trọng.
Cá nhân cháu nghĩ đấy cũng là 1 lý do mà chủ tịch TQ T.C.Bình rất tôn trọng và nể phục Cụ. Vì người TQ xưa nay họ thường cực kỳ kính nể những người có nhân cách lớn.

boytk

Xe tải
Thực ra những chiến tích về đốt lò của cụ có sức ảnh hưởng lớn nên che mất đi những tư duy và cải cách khác có tính đột phá của cụ như
- Ngoại giao cây tre linh hoạt
- Thừa nhận kinh tế tư nhân là động lực phát triển thay vì coi kinh tế tư nhân là một thành phần được thừa nhận trong quá khứ Đây được coi là sự thay đổi tư duy quan trọng để hướng trọng tâm phát triển
- Kinh tế thị trường định hướng Xhcn trước hết phải là kinh tế thị trường . Định hướng xã hội chủ nghĩa là sử dụng nguồn lực của Nhà nước để bảo đảm cho nền kinh tế đủ sức đối phó với rủi ro khủng hoảng, loại bỏ sự lũng đoạn của "lợi ích nhóm", bảo đảm cơ hội bình đẳng cho các chủ thể của nền kinh tế
Thực sự nếu ngẫm nghĩ lại nhưng thay đổi của cụ sẽ thấy cụ rất trăn trở với hướng đi của dân tộc

SIGNUS

Xe container
Người OF
VTV1 vừa đưa tin, đến 19h30 tối nay đã có khoảng 55.000 người đến viếng Bác Trọng tại Hà nội và quê nhà. Trong SG có khoảng 16.500 người trong khi hàng người vẫn còn rất dài ở tại các điểm viếng. Tình cảm người dân Việt Nam dành cho Bác sẽ là điều khiến nhiều người phải suy ngẫm, em nghĩ vậy!

Trạng thái
Thớt đang đóng