Thông báo Tin buồn: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần (Diễn đàn sẽ chuyển sang nền màu xám để tỏ lòng kính trọng và thương tiếc!)

Trạng thái
Thớt đang đóng

nickthu2

Xe buýt
Một đời thanh bạch chẳng vàng son

Bác là người học trò xuất sắc của chủ tịch Hồ Chí Minh. Kế thừa tấm lòng vĩ đại vì đất nước, vì dân tộc. Trung thành tuyệt đối với Đảng và chủ nghĩa xã hội.
Một nhân cách giản dị vô cùng nhưng cũng vĩ đại vô cùng, là hiện thân của người Cộng sản chân chính.
Cảm ơn bác, mong bác yên nghỉ.
Cháu tin Nhân dân ta, lịch sử chói lọi của dân tộc ta luôn ghi nhớ công lao và tấm lòng của bác.

Dzon

Xe điện
Thấy các Đoàn quốc tế và Nhân dân khắp nơi đến kính viếng Cụ Trọng cho thấy nhân cách và thành tựu của Cụ được ghi nhận và điều thiêng liêng, cao quý nhất mà Cụ luôn tâm niệm được tôn vinh. Thực sự xúc động! Kính biệt Cụ!

Xedapdien2016

Xe hơi
Nhìn những dòng người viếng Bác mà tưởng tượng lòng dân như nước, âm ỉ chảy, có lúc sôi sục cuộn trào nhưng không bao giờ mất . Xem hình ảnh mà vừa thấy xúc động, vừa ấm áp
Bên VOV cập nhật càng về tối thì người dân càng đổ về mỗi lúc một đông:
View attachment 8649775

Chỉnh sửa cuối:

Loe_hờ lú

Xe điện
Qủa thực 1 người nằm xuống nhưng lại làm thức tỉnh hàng triệu người.

- Đó là sự thức tỉnh niềm tin với đất nước, với chế độ, với Nhà nước đang có những xao động nhất định trong suốt thời gian từ trước khi cụ Tổng lên nắm quyền

- Đó là sự thức tỉnh đối với tầng lớp trẻ, những người chúng ta cứ tưởng rằng sống hời hợt, ích kỉ, không quan tâm đến chính trị, đến đất nước, đến người khác.

Riêng cái này e là người thuộc lớp qua thời trẻ, nhưng cũng chưa già nên cũng khá hay online lê la các mạng xã hội. Qua việc Cụ nằm xuống em thấy các bạn trẻ đồng loạt thay avatar, những status tiếc thương... điều này làm chúng ta tin tưởng vào sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc, nhất là niềm tin vào thế hệ tương lai của đất nước.

- Đó là sự thức tỉnh với các lãnh đạo đang giữ trọng trách chèo lái con thuyền đất nước, dân tộc tiến đến bến bờ của hạnh phúc, ấm no. Khi nhìn vào cuộc đời đáng sống của Cụ, những lãnh đạo đó sẽ thực sự thấm thía và suy nghĩ về câu "Nhiều tiền, lắm của để làm gì, chết có mang theo được đâu. Danh dự mới là điều thiêng liêng cao quý nhất".
Và cũng là lúc người ta phải nghĩ về câu "Một người làm quan, cả làng cả họ được nhờ" trước kia, nay phải được thay bằng câu "Một người làm quan, cả họ, cả làng được tiếng thơm".
Và những tư tưởng đó quả thực sẽ tác động sâu sắc tới suy nghĩ của những nhà lãnh đạo. Họ sẽ phải sống sao cho dân quý trọng, bạn bè đồng chí yêu quý, các nước khác tôn trọng.

Và quả thực, như dân gian hay nói "Dân không thờ ai sai bao giờ".

Chỉnh sửa cuối:

SIGNUS

Xe container
Người OF
Sự bình dị của một Nhân cách lớn

“Trong một ngày cuối tuần, tôi vào gặp bác xin ý kiến cắt tỉa cành cây phía trước nhà để đảm bảo an toàn ngày mưa bão. Vào sân sau để gặp bác, khung cảnh trước mắt khiến trong giây lát tôi khựng người lại vì bất ngờ, không như mình tưởng tượng. Hình ảnh bác gái đang ngồi giặt quần áo bằng tay bên hai chiếc chậu nhôm Liên Xô, còn bác Tổng Bí thư đang cặm cụi dọn dẹp trong bếp giúp bác gái. Cả hai vừa làm việc vừa trò chuyện rôm rả...."

xetaiday

Xe buýt
Trân trọng tiễn biệt Bác.
Cụ ông nhà em thuộc dạng bất đồng quan điểm chính trị cũng phải rơm rớm ngậm ngùi: Cụ là người C.S chân chính.
Mong sẽ có người tiếp nối Bác, đưa VN phát triển hùng cường.

dntq83

Xe buýt
Thời gian viếng được kéo dài thêm ạ
Đêm nay, dòng người như vô tận...

td lines

Xe điện
Các cụ có thể xem nhiều hình ảnh về đầu cầu SG trên báo Tuổi trẻ:

Khu vực xung quanh Dinh Độc lập (hội trường Thống nhất), người dân xếp hàng chờ đông ngoài sức tưởng tượng, có lúc mưa to nhưng dân chúng vẫn đội mưa xếp hàng.
Nhìn cả bức ảnh , nhìn kỹ từng người đi viếng Bác Trọng em thấy họ đẹp hơn thường ngày , vẻ đẹp của Danh dự ẩn sau buồn đau trên mỗi nét mặt . Trên hơn tất cả Bác Trong luôn đề cao sự danh dự của mỗi con người , lạ thay hôm nay lại ở ngay chính trên khuôn mặt những người đi viếng Bác

Mainoel

Xe hơi
1. Hôm nay em tự ra kiến giải việc Bác không gộp 2 chức vụ Tổng Bí thư và Chủ tịch nước làm 1 (dù sau khi bác Quang mất, Bác có thời gian đảm nhận đồng thời hai chức vụ này) như bên Trung Quốc hay người anh em Lào. Có lẽ một phần lý do bác cần khẳng định đến cùng ý “tôn trọng thể chế chính trị của nhau” khi quan hệ Việt Nam - Hoa Kỳ được nâng lên cấp cao nhất chăng? Và khi Bác nằm xuống, quốc tế tôn trọng Bác không phải theo phép tắc ngoại giao đơn thuần với một Nguyên thủ, mà là dành cho một con người - hiện thân của thể chế chính trị của đất nước ta.

2. Đoàn Trung Quốc làm lễ đúng phong cách một nước có hàng ngàn năm lễ giáo. Trong cuộc gặp với Chủ tịch Tô Lâm sau đó, kiến trúc sư của các chủ thuyết chính trị Trung Quốc đã nhấn mạnh: “Những đánh giá trân trọng dành cho TBT cũng chính là đánh giá của toàn bộ Đảng viên *** TQ và 1,4 tỷ dân TQ”. Trung Quốc đối với Việt Nam như kiểu một ông anh giàu có gia trưởng muốn yên ổn lo chuyện xa thì phải nể thằng em tuy bé nhưng sống chết bảo vệ cơ đồ của riêng nó.

3. Đoàn Vanuatu. Có anh Bộ trưởng và 1 cô phiên dịch. Xa xôi địa lý, cách biệt văn hóa, còn chưa có ĐSQ ở Hà Nội. Đi viếng tang chỉ ngơ ngác nhìn di ảnh. Nhưng sau tất cả là tình cảm của hai nước láng giềng trên bảng chữ cái dành cho nhau.

Chỉnh sửa cuối:

mldinhanhinh

Xe tải
Cháu đang xem live trên Tiktok nhận thấy dòng người đổ về ngày càng đông.
Theo thông tin họ chia sẻ trên live hình như tăng thời gian để người dân vào viếng Bác rồi ạ.

2508

Xe buýt
Qủa thực 1 người nằm xuống nhưng lại làm thức tỉnh hàng triệu người.

- Đó là sự thức tỉnh niềm tin với đất nước, với chế độ, với Nhà nước đang có những xao động nhất định trong suốt thời gian từ trước khi cụ Tổng lên nắm quyền

- Đó là sự thức tỉnh đối với tầng lớp trẻ, những người chúng ta cứ tưởng rằng sống hời hợt, ích kỉ, không quan tâm đến chính trị, đến đất nước, đến người khác.

Riêng cái này e là người thuộc lớp chưa trẻ, chưa già nên cũng khá hay online lê la các mạng xã hội. Qua việc Cụ nằm xuống em thấy các bạn trẻ đồng loạt thay avatar, những status tiếc thương... điều này làm chúng ta tin tưởng vào sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc, nhất là niềm tin vào thế hệ tương lai của đất nước.

- Đó là sự thức tỉnh với các lãnh đạo đang giữ trọng trách chèo lái con thuyền đất nước, dân tộc tiến đến bến bờ của hạnh phúc, ấm no. Khi nhìn vào cuộc đời đáng sống của Cụ, những lãnh đạo đó sẽ thực sự thấm thía và suy nghĩ về câu "Nhiều tiền, lắm của để làm gì, chết có mang theo được đâu. Danh dự mới là điều thiêng liên cao quý nhất".
Và cũng là lúc người ta phải nghĩ "Một người làm quan, cả làng cả họ được nhờ" thay bằng câu "Một người làm quan, cả họ, cả làng được tiếng thơm"
Và những tư tưởng đó quả thực sẽ tác động sâu sắc tới suy nghĩ của những nhà lãnh đạo. Họ sẽ phải sống sao cho dân quý trọng, bạn bè đồng chí yêu quý, các nước tôn trọng.

Và quả thực, như dân gian hay nói "Dân không thờ ai sai bao giờ".
E nghĩ điều này sẽ thức tỉnh nhiều lãnh đạo đang lèo lái con thuyền đất nước. E nghĩ khi thấy được cảnh này thì những nhà lãnh đạo hiện nay đều muốn được sống mãi trong lòng nhân dân như bác Trọng. E tin rằng tương lai đất nước sẽ ngày càng giàu mạnh.

Thỏ móm

Xe điện

Gato2009

Xe điện
Khó mà đông hơn được, nhưng nếu đông hơn cũng là điều đáng mừng vì trường giang sóng sau xô sóng trước, Đất nước mình sẽ có nhiều lãnh tụ kiệt xuất không chỉ quá khứ, hiện tại mà cả tương lai.
Đông hơn hay không đâu có quan trọng gì cụ, em thì thấy ảnh hưởng của sự kiện này có vẻ lớn hơn hồi cụ Giáp.
Giá trị cốt lõi thì dù có thế nào thì nó vẫn trường tồn, dù xã hội coa thay đổi thế nào đi nữa phỏng cụ?

pressf5

Xe buýt
Đọc tin, đọc bài của các cụ viết trên này bỗng em nhớ bài thơ "Bác ơi!" trong đó có đoạn:
"Trái bưởi kia vàng ngọt với ai
Thơm cho ai nữa, hỡi hoa nhài!
Còn đâu bóng Bác đi hôm sớm
Quanh mặt hồ in mây trắng bay..."

"Ôi, phải chi lòng được thảnh thơi
Năm canh bớt nặng nỗi thương đời
Bác ơi, tim Bác mênh mông thế
Ôm cả non sông, mọi kiếp người."

Thấy đúng cả với bác Trọng, cả cuộc đời sống vì lý tưởng cách mạng, nghĩ cho dân tộc, cho nhân dân.

Chỉnh sửa cuối:

88Fun

Xe buýt

dọc Lê Đức Thọ đã rải barie và căng dây rồi

Booong

Xe tăng
Sự tận hiến suốt đời vì nước, vì dân của Bác; sự liêm chính và kiên trung của người cộng sản chân chính của Bác đã làm lay động lòng người, chạm đến trái tim của mọi người dân. Trân trọng cảm ơn công lao của Bác và xin vĩnh biệt Bác. Vô cùng tiếc thương Bác.

vnvodoi

Xe điện
Một cụ già 80 tuổi ra đi, nhưng lại khiến cho đám thanh niên trẻ xếp hàng dài đến tiễn đưa với những tấm lòng tràn đầy thương tiếc và nể phục.

Cám ơn tổ tiên đất Việt đã đưa cụ già ấy đến vào thời điểm đất nước cần nhất, để níu kéo lại những giá trị truyền thống tưởng như sắp mất . Cụ già ấy, với cụm từ " nhóm lò', đã xoay vần thế cuộc, dần đưa đất nước quay lại con đường thênh thang rộng mở.
Mong cụ ở nơi xa xôi ấy vẫn dõi theo và phù hộ cho dân tộc !

Trạng thái
Thớt đang đóng