Thông báo Tin buồn: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần (Diễn đàn sẽ chuyển sang nền màu xám để tỏ lòng kính trọng và thương tiếc!)

Trạng thái
Thớt đang đóng

chuot08

Xe lăn
Vâng cụ! Em cũng hơi bất ngờ khi thấy thế hệ trẻ đi viếng đông như thế ạ. Chứng tỏ không phải các bạn ấy thờ ơ, vô tâm trước thời cuộc, chỉ là cần có ai đó chạm tới trái tim, khơi gợi được tình yêu quê hương đất nước, giúp các bạn ấy hiểu rõ thời cuộc. Em nghĩ bác Trọng của chúng ta đã làm được điều đó! Di sản Bác để lại vô cùng to lớn! Ngưỡng mộ, kính trọng và yêu thương Bác thật nhiều ạ. (P/s: bố em bằng tuổi bác nên trong sâu thẳm cá nhân em tự thấy có một thứ tình cảm rất khó nói ngoài sự ngưỡng mộ, kính trọng).
Thế hệ dựng nước đời đầu ko thiếu những tấm gương kiên trung, sẵn sàng hy sinh đấu tranh, một lòng vì lý tưởng đã xác định; nhưng ở thời bình, khi xh phát triển, kinh tế dồi dào, thông tin rất sẵn và đa chiều, con người dễ thoả hiệp với cám dỗ thì tấm gương cụ Tổng là rất đặc biệt, khi ở vị trí tột đỉnh như thế mà giữ mình ko dính đến lợi ích cá nhân là vô cùng khó, và vẫn miệt mài cống hiến đến giây phút cuối! Thế nên các bạn trẻ có lẽ cũng nhìn thấy một niềm tin ở đây; và với một bộ phận lớp trẻ lẫn già đang bội thực cơm ngon áo ấm, thú vui phù phiếm thì đây cũng là một cơ hội tốt để soi mình, dù khó được như thế nhưng cứ hạn chế bớt cái xấu, bớt cái vô bổ cũng là tốt rồi mợ ah.

Nắng nhạt

Xe điện
Chứng kiến tấm lòng, tình cảm của nhân dân đối với bác Trọng, chắc rằng những vị lãnh đạo đương nhiệm sẽ phải tự nhủ chỉnh đốn bản thân tốt hơn để sau này ra đi ít nhất không cảm thấy hổ thẹn với dân với nước

holland

Xe tăng
Huhu, em không đi viếng bác được rồi vì có việc đột xuất, mai nhất định e sẽ xin sếp ra tiễn bác. Các cụ có thông tin, hình ảnh nào đưa lên cho em cập nhật với, hết cả vodka mời mọi người rồi. Em cũng rất xúc động khi biết tin từ các cụ trong Nam về tình cảm nhân dân trong đó với bác.

ChienXuanAng

Xe đạp
Đoàn ngoại giao gồm đại sứ, đại diện nước ngoài tại Việt Nam do Đại sứ Palestine tại Việt Nam Saadi Salama làm trưởng đoàn vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn *********, đi cùng có Đại sứ Mỹ tại Việt Nam Marc Knapper, Đại sứ Liên bang Nga tại Việt Nam Gennady Bezdetko. Lãnh đạo một số văn phòng tổ chức quốc tế tại Việt Nam, gồm Điều phối viên thường trú Liên Hợp Quốc tại Việt Nam Pauline Tamesis. Cụ TBT đã mất đi nhưng sức ảnh hưởng của Ngoại giao Cây Tre ngày càng lớn mạnh ạ, và việc sắp xếp Đại sứ Palestin làm Trưởng đoàn cũng cho thấy Đất nước ta yêu chuộng hòa bình và luôn mong muốn các nước trên thế giới là bạn bè là đối tác cùng phát triển.
View attachment 8649442
View attachment 8649443
Cái này thì laf một thông lệ ngoại giao, trưởng đoàn ngoại giao ở một quốc gia sẽ do đại sứ lâu năm nhất đảm nhiệm ạ. Nên ở nước ta cụ sứ Palestin luôn là trưởng đoàn, vì cụ ở VN từ năm 2009

mldinhanhinh

Xe tải
Cháu ở quê, cứ mỗi lần cầm điện thoại cập nhật tin tức về Bác thì nước mắt cháu lại tuôn rơi :( Thương Bác, một người vì Đảng, vì nước, vì dân làm việc đến hơi thở cuối cùng ở cái tuổi đáng lẽ ra Bác phải được nghỉ ngơi cùng gia đình và người thân bạn bè.

Chỉnh sửa cuối:

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Vâng cụ! Em cũng hơi bất ngờ khi thấy thế hệ trẻ đi viếng đông như thế ạ. Chứng tỏ không phải các bạn ấy thờ ơ, vô tâm trước thời cuộc, chỉ là cần có ai đó chạm tới trái tim, khơi gợi được tình yêu quê hương đất nước, giúp các bạn ấy hiểu rõ thời cuộc. Em nghĩ bác Trọng của chúng ta đã làm được điều đó! Di sản Bác để lại vô cùng to lớn! Ngưỡng mộ, kính trọng và yêu thương Bác thật nhiều ạ. (P/s: bố em bằng tuổi bác nên trong sâu thẳm cá nhân em tự thấy có một thứ tình cảm rất khó nói ngoài sự ngưỡng mộ, kính trọng).
Bố em thì kém bác Trọng 1 tuổi, nhưng ông đã mất được hơn 21 năm rồi. Những ngày này em cứ thấy nghẹn nghẹn và cay khóe mắt vì nhớ thương bác Trọng rồi lại tưởng nhớ tới bố em nữa 😢

just for fun

Xe lăn
Ngày mai có lẽ nhân dân ra đường đông hơn hồi tiễn Cụ Giáp.
Khó mà đông hơn được, nhưng nếu đông hơn cũng là điều đáng mừng vì trường giang sóng sau xô sóng trước, Đất nước mình sẽ có nhiều lãnh tụ kiệt xuất không chỉ quá khứ, hiện tại mà cả tương lai.

rainsg

Xe hơi
Các cụ có thể xem nhiều hình ảnh về đầu cầu SG trên báo Tuổi trẻ:

Khu vực xung quanh Dinh Độc lập (hội trường Thống nhất), người dân xếp hàng chờ đông ngoài sức tưởng tượng, có lúc mưa to nhưng dân chúng vẫn đội mưa xếp hàng.

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu đi xếp hàng từ 18h ở Nguyễn Cao, 1h30p di chuyển được 50m. Dòng người đổ về ngày càng đông. Với tình hình này khả năng 23h mới đến lượt.

Nhà cháu thấy lớp trẻ 25-35 chiếm số đông. Mạnh thường quân đi phát nước khoáng miễn phí, các hàng quán cắt bìa làm quạt phát cho mọi người... Đông nhưng cực kỳ nghiêm túc.

Bác Trọng đã làm thay đổi tư duy của nhiều người, nhất là lớp trẻ.

Thành thật cám ơn Bác! Bác hãy yên nghỉ trong Vinh quang!

VietCK

Xe tăng
Xem hình ảnh ng dân cả trong Nam lẫn ngoài này xếp hàng vào viếng Bác mà e lại rơi nước mắt 😭

holland

Xe tăng
Nhà cháu đi xếp hàng từ 18h ở Nguyễn Cao, 1h30p di chuyển được 50m. Dòng người đổ về ngày càng đông. Với tình hình này khả năng 23h mới đến lượt.

Nhà cháu thấy lớp trẻ 25-35 chiếm số đông. Mạnh thường quân đi phát nước khoáng miễn phí, các hàng quán cắt bìa làm quạt phát cho mọi người... Đông nhưng cực kỳ nghiêm túc.

Xúc động quá ạ. Cụ nhớ cập nhật tiếp nhé. Cả đầu cầu SG và ĐA nữa các cụ nhé.

Quavtv

Xe tải
Hình ảnh này xúc động quá các cụ ạ
Phụ nhân TBT Lào
View attachment 8649515
Khoảnh khắc thật đẹp và xúc động! Cá nhân em thấy khoảnh khắc này thật đặc biệt. Xin được gửi lời chia buồn sâu sắc nhất đến Phu Nhân Tổng Bí Thư và gia đình!

3077

Xe container

Bác đã lấy lại rất nhiều niềm tin của nhân dân vào Đảng, những người đi sau cũng sẽ có con đường rõ ràng hơn để mà đi. Di sản quá lớn, đã bao giờ nước mình liên tục tiếp nguyên thủ các QG hàng đầu thế giới như thời gian qua đâu

mldinhanhinh

Xe tải
Cháu đọc các thông tin về công việc của con ruột, con dâu con rể của Bác trên MXH cháu lại càng khâm phục, kính trọng Bác hơn. Một người "Cần, Kiệm, Liêm, Chính, Chí công vô tư"
Có những người họ comment rằng đến ngày hôm nay mới biết các anh chị kia là con của Bác. Mặc dù họ đã và đang làm việc cùng.
Một nhân cách lớn.

Ocxinh_85

Xe container
{Kinh doanh Bất động sản}
Sau trận mưa lúc đầu giờ chiều thì các đoàn về Hội trường Thống Nhất viếng khá đông. Ban tổ chức hơi lúng túng khi quá tải nhưng ngay sau đó mọi thứ dần ổn định. Thời tiết chiều nay ở SG rất đẹp, râm mát, có gió nên bà con xếp hàng ngoài trời tuy lâu nhưng không bị mệt mỏi.

Xếp hàng đi qua cửa an ninh (quét CCCD + qua cửa soi chiếu):

Khu vực sau cửa an ninh, chờ vào hội trường:

Đoàn người nối tiếp nhau, không hề có khoảng trống nào:

Sau khi viếng xong, em ra khỏi cửa em thấy bên ngoài vẫn còn rất đông người dân xếp hàng:

Bên kia đường Lê Duẩn, từng đoàn chờ băng qua NKKN để vào viếng:

Có một vài điều em nhận thấy:
1. Người dân (đi tự phát) rất đông (đông hơn các đoàn), trang phục nghiêm túc, chỉnh tề. Em thấy có ba màu trang phục: đen, trắng hoặc xanh dương của thanh niên tình nguyện. Đoàn người tuy đông nhưng không có tình trạng nói to, mất trật tự, ai nấy lặng lẽ di chuyển theo hàng lối ngay ngắn. Ngoài các cơ quan đoàn thể Nhà nước thì còn có các Doanh nghiệp tư nhân, em nghe đc vài cái tên khá lớn: Aon, Liên doanh Vietso, Techcombank...
2. Thanh niên và lớp trẻ đi viếng đông, theo quan sát em thấy tỷ lệ người trẻ đông hơn trung niên + cao niên, trong đó có nhiều cháu học sinh nhỏ tuổi theo ông bà, ba mẹ đi viếng. Em xúc động khi thấy nhiều bạn trẻ mắt ngấn lệ trước anh linh của Bác. Ai nói lớp trẻ vô tâm!!!
3. Các cụ già được ưu tiên chở bằng xe điện đến tận bậc thang lên Hội trường. Tất cả túi xách và vật dụng mang theo như mũ, ô, áo khoác, chống nắng đều phải để bên ngoài phòng tang lễ.
4. Bất cứ người dân nào cũng có thể vào Phòng viết sổ tang để bày tỏ tình cảm, sự thương mến, kính trọng với Bác.
5. Bên ngoài có khu vực nghỉ chân, khu vực dành riêng cho báo chí tác nghiệp.
Nói chung em thấy TP. HCM tổ chức tang lễ Bác chu đáo.
Vĩnh biệt Bác Nguyễn ********* - cảm ơn bác vì những năm tháng miệt mài cống hiến cho đất nước, non sông. Giờ thì bác đã được nghỉ ngơi thật rồi. Con nguyện cầu Bác an vui nơi miền cực lạc 🙏🙏🙏.
Rưng rưng quá ạ... mà em ko vodka cho cụ được nữa.!

hoangdang2002

Xe tăng

Thế mới thấy lớp trẻ hiện nay ko hề vô cảm, thiếu động lực như nhiều ng(trong đó có e) từng nghĩ. Cái họ thiếu là người dẫn lối, truyền cảm hứng để có thể bứt phá trong tương lai!

T91

Xe container
Cháu đọc các thông tin về công việc của con ruột, con dâu con rể của Bác trên MXH cháu lại càng khâm phục, kính trọng Bác hơn. Một người "Cần, Kiệm, Liêm, Chính, Chí công vô tư"
Có những người họ comment rằng đến ngày hôm nay mới biết các anh chị kia là con của Bác. Mặc dù họ đã và đang làm việc cùng.
Một nhân cách lớn.
Sáng em cũng xem được một ảnh trên mxh lớp cao học có chị Ngọc, đến bây giờ người đó cũng mới biết chị là con của bác.

Avenger

Xe máy
Em vừa đi viếng Tổng Bí Thư tại nhà tang lễ Trần Thánh Tông về. Người dân xếp hàng đông lắm. Em đi cửa Trần Hưng Đạo. Mọi người đều ăn mặc nghiêm chỉnh và rất đông các bạn trẻ. Đến cửa nhà tang lễ thì phải cất hết điện thoại. Ai cũng bày tỏ lòng thương tiếc đối với bác các cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng