Tìm hiểu về tàu ngầm và tàu lớp Kilo 636 của Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

ducleminh

Xe điện
Em hỏi các cụ con này không có AIP tại sao chúng ta mua giá cao như vậy? Cứ sau tầm 1 tuần lại phải nổi lên hay thò cái "ống" lên để vận hành và nạp Ắc Quy như vậy tác chiến xa bờ cũng dễ làm mục tiêu? Tại sao ta không mua hẳn loại có AIP của Đức, Ý hay bọn nó không bán cho ta? Loại mà cả tháng không phải nổi lên, bây giờ bọn Hàn Quốc còn được sản xuất loại đó theo Lizenz rồi không lẽ Nga không làm được? Em nghĩ tầm tiền đó cũng mua được rồi. Hay ta chỉ mua hàng Nga vì hợp lý hơn với chiến thuật, chiến lược và học thuyết.
AIP thì hầu hết không trang bị được nhiều vũ khí hạng nặng và tải trọng nhỏ do công suất AIP có hạn (hình trừ trừ Nhật có AIP tàu 3000+ tấn.)

Em hỏi các cụ con này không có AIP tại sao chúng ta mua giá cao như vậy? Cứ sau tầm 1 tuần lại phải nổi lên hay thò cái "ống" lên để vận hành và nạp Ắc Quy như vậy tác chiến xa bờ cũng dễ làm mục tiêu? Tại sao ta không mua hẳn loại có AIP của Đức, Ý hay bọn nó không bán cho ta? Loại mà cả tháng không phải nổi lên, bây giờ bọn Hàn Quốc còn được sản xuất loại đó theo Lizenz rồi không lẽ Nga không làm được? Em nghĩ tầm tiền đó cũng mua được rồi. Hay ta chỉ mua hàng Nga vì hợp lý hơn với chiến thuật, chiến lược và học thuyết.
Mềnh kg mua AIP vì bác Hòa nhà mềnh đã chế tạo được rồi. Chỉ đợi kilo về là lắp vào. :))

Cụ xem thông tin bên này:
http://www.otofun.net/threads/596351-tau-ngam-tu-che-cua-viet-nam

Hàng nga được cái rẻ & ít kèm điều kiện về chính trị thôi ... chứ có tiền thì ai cũng thích dùng hàng Tây Âu, Nhật, Mẽo ..

heocon0504

Xe tải
1.Kilo mà giá cao :lol:
2. Cái ao biển Đông cần gì phải AIP này nọ
3. Cái AIP Nga nó là 1 trong những thằng đẻ ra thì sao nó không làm dc
4. Lizenz là gì hay là license ?
// còn chú chã gì ở trên bảo có tiền thích dùng hàng Tây nghe buồn cười :rolf: , kiểu ếch ngồi đáy giếng kêu ộp ộp

Chỉnh sửa cuối:

ltgbau

Xe tăng
- Ấy, bảo biển Đông không cần AIP em nghĩ chả phải, cũng chỉ là chuyện nho xanh thôi, gì chứ 1 chuyến tuần tra lặn 1 hơi rồi về nghỉ lại chả sướng hơn bơi dăm ngày lại ngoi lên thở ạ :D
- Mà AIP nếu em không nhầm thì Nga nó cũng mới trang bị trên mấy tàu thử nghiệm Lada/Amur thôi chứ đã dùng phổ biến đâu :-/.
- Vụ tiền với hàng Tây thì cụ ý nói cũng chả sai đâu, gần đây mình chả mua hàng đống đồ tây còn gì, to nhất là cái Sigma đấy thôi :D
Nói chung em theo quan điểm bọn Ấn, hàng nào ngon có lợi thì nó xúc, tây nga được tuốt, đa dạng hóa nguồn cung tuy có khó khăn nhưng bét ra cũng đỡ bị bắt bài hơn :P

Em thì không rõ về kỹ thuật lắm nhưng theo báo chí nhà mềnh chém thì AIP và tàu ngầm nguyên tử nó ồn ào hơn động cơ diezen - điện, nhưng có báo thì nói rằng AIP của nhật thuộc vào loại cực êm. Nếu kilo nhà mềnh đắt hơn thì em nghĩ cũng không phải bởi chi phí đào tạo và nghe nói cấu hình và vũ khí nhà mềnh hiện đại hơn.
Theo ngu kiến của em thì mình sẽ ít mua đồ của tây vì theo như bác @mèo nói là yếu tố chính trị cũng có lý, hơn nữa mình mua sinma vì mình có 1 số nhà máy đóng tàu hợp tác với Hà Lan nên chắc các cụ nhà ta mua để mục đích được chuyển giao công nghệ.

Patriots

Xe lăn
Em thì không rõ về kỹ thuật lắm nhưng theo báo chí nhà mềnh chém thì AIP và tàu ngầm nguyên tử nó ồn ào hơn động cơ diezen - điện, nhưng có báo thì nói rằng AIP của nhật thuộc vào loại cực êm. Nếu kilo nhà mềnh đắt hơn thì em nghĩ cũng không phải bởi chi phí đào tạo và nghe nói cấu hình và vũ khí nhà mềnh hiện đại hơn.
Theo ngu kiến của em thì mình sẽ ít mua đồ của tây vì theo như bác @mèo nói là yếu tố chính trị cũng có lý, hơn nữa mình mua sinma vì mình có 1 số nhà máy đóng tàu hợp tác với Hà Lan nên chắc các cụ nhà ta mua để mục đích được chuyển giao công nghệ.
Cái AIP nó hoàn toàn không ồn ào hơn diezen đâu cụ nhé, cực êm là đằng khác, còn cụ ở trên bảo Biển Đông không cần là ngụy biện thôi, sao thằng Tàu nó mua mới phải có tiêu chí đó, nó đang nhằm lớp Amur đang thử nghiệm đó cụ. Bọn Đức biển Baltic nông, kín và nhỏ mà nó dùng toàn AIP đó thôi, tàu chạy cực êm, nó còn vượt qua được đội tàu bảo vệ TSB USS Enterprise trong một cuộc tập giả định tiêu diệt TSB đó cụ.

Cái AIP nó hoàn toàn không ồn ào hơn diezen đâu cụ nhé, cực êm là đằng khác, còn cụ ở trên bảo Biển Đông không cần là ngụy biện thôi, sao thằng Tàu nó mua mới phải có tiêu chí đó, nó đang nhằm lớp Amur đang thử nghiệm đó cụ. Bọn Đức biển Baltic nông, kín và nhỏ mà nó dùng toàn AIP đó thôi, tàu chạy cực êm, nó còn vượt qua được đội tàu bảo vệ TSB USS Enterprise trong một cuộc tập giả định tiêu diệt TSB đó cụ.
Thì mỗi báo nói 1 kiểu em biết đâu mà lần, nhưng với công nghệ bây giờ thì tàu AIP sẽ êm là cái chắc. Tàu được trang bị AIP thì sẽ rất tuyệt rùi, đâu cứ phải biển sâu mới dùng AIP được.

heocon0504

Xe tải
Nhiều bạn thần thánh cái AIP lên quá mà không chịu tìm hiểu kỹ AIP là gì và liên quan gì đến độ ồn của tàu ngầm
1. AIP nhiệm vụ chủ yếu là khắc phục việc các tàu diesel có hải trình ngắn do phải trồi lên để nạp nhiên liệu làm mất đi tính bất ngờ
Biển Đông so với biển Baltic thấy buồn cười , rõ ràng các tàu ngầm Kilo 636 của ta hoạt động ở vùng biển nông và có hải trình ngắn , quanh quẩn ở EEZ ( 330km ) hoặc xa hơn tí nữa , thế thì nhằm nhò gì khi lặn liên tục 600km
Nhiệm vụ của tàu ngầm ta là tuần tra lãnh hải và chống tàu chiến địch chứ ko phải tác chiến dài ngày ở vùng biển lớn nhé , ngay cả Nga cũng sử dụng cả Kilo cho hải quân
Thứ nữa là trình anti-submarine của Tàu khá kém , tại sao chúng ta bỏ tiền cho 1 tính năng đắt giá nhưng ko cần thiết ??? con Type 214 giá thành so với Kilo 636 thế nào thì ai cũng biết rồi
2. AIP và độ ồn chả liên quan , việc ồn hay không chủ yếu do thiết kế động cơ và cánh quạt , hiện nay sử dụng chủ yếu là low noise skew back propeller hoặc chiến hơn sử dụng động cơ kiểu pump-jet hoàn toàn ko cần cánh quạt
3. Việc áp sát air-carrier mà ko ai biết thì đề nghị bạn Patriot cho ví dụ chứ chã nhẽ đám Seahawk với lại 1 đống sonar là vứt đi

Tàu ngầm AIP khi chạy ngầm dưới nước thì chạy bằng động cơ diezen, còn tàu ngầm không có AIP khi chạy ngầm dưới nước sẽ sử dụng động cơ điện, vậy em hỏi các bác cái nào chạy êm hơn?

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Tàu ngầm AIP khi chạy ngầm dưới nước thì chạy bằng động cơ diezen, còn tàu ngầm không có AIP khi chạy ngầm dưới nước sẽ sử dụng động cơ điện, vậy em hỏi các bác cái nào chạy êm hơn?
Cả 2 cái đều dùng diesel chạy máy phát điện nạp pin. Ko AIP thì phải ngoi lên lấy không khí nổ máy nạp pin, có AIP thì nạp pin lúc nào cũng được.

Patriots

Xe lăn
Cả 2 cái đều dùng diesel chạy máy phát điện nạp pin. Ko AIP thì phải ngoi lên lấy không khí nổ máy nạp pin, có AIP thì nạp pin lúc nào cũng được.
Khi chạy ngầm nó chạy bằng cái này chứ:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Tế_bào_nhiên_liệu
Còn khi nổi hay thò "ống" thì nó vẫn chạy và nạp điện bằng diezen thôi ại. Còn vụ mô phỏng tàu Đức tiếp cận USS Enterprise là trong cuộc tập trận JTFEX 01-2, khi đó giả định tàu U24 phải vượt qua hàng rào bảo vệ và tiếp cận USS Enterprise và nó đã làm thành công chụp được ảnh từ cự ly rất gần:

Cụ xem lại đi chứ, đã có AIP rùi thì cần quái gì đến chạy pin nữa,

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Khi chạy ngầm nó chạy bằng cái này chứ:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Tế_bào_nhiên_liệu
Còn khi nổi hay thò "ống" thì nó vẫn chạy và nạp điện bằng diezen thôi ại. Còn vụ mô phỏng tàu Đức tiếp cận USS Enterprise là trong cuộc tập trận JTFEX 01-2, khi đó giả định tàu U24 phải vượt qua hàng rào bảo vệ và tiếp cận USS Enterprise và nó đã làm thành công chụp được ảnh từ cự ly rất gần:

Bị lock qua kính tiềm vọng dư kia thời con tàu sân bay có được coi là TÈO chưa nhể???
Các cụ vào cho ý kiến quý báu cái :D

TuDo2808

Xe điện
Cụ xem lại đi chứ, đã có AIP rùi thì cần quái gì đến chạy pin nữa,
Động cơ Diezen hay động cơ AIP hay kể cả động cơ Hột Nhãn đều là thằng đầy tớ của Pin, phải cày bục mặt ra để nuôi cái thằng phàm ăn tục uống ấy đấy!:bz

Trạng thái
Thớt đang đóng